ดู: 3798|ตอบกลับ: 36
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

"ปากกระจับปีกนก" โดยคุณหมอโอ๋ ดีมอร์คลินิก

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loogmoo_sasi เมื่อ 2016-2-7 19:15

สวัสดีค่ะ วันนี้มีโอกาสแวะเข้ามาแชร์ประสบการณ์การศัลยกรรมปาก ให้ได้อ่านกันนะคะ ก่อนอื่นเลย เราชื่อลูกหมูนะคะ ครั้งนี้เป็นการศัลยกรรมครั้งที่ 2 ในชีวิต คือหมูอยากทำปากมานานมากแล้ว ศึกษาอยู่นาน ตอนนั้นมีโอกาสได้เห็นผลงานของทาง ดีมอร์คลินิก ซึ่งถูกใจมากๆค่ะ แต่ด้วยเหตุผลบางประการจึงทำให้ไม่ได้ทำ และปีนี้ตั้งใจจะทำให้ได้แล้วก็ได้ทำจริงๆค่ะ
เรามาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า โดยส่วนตัวแล้วเราชอบฝีมือคุณหมอ โอ๋ อาศยา มากกก เพราะเราสังเกตุดูว่าหมอจะเป็นคนที่ทำทรงปากชัดเจนเลย คือไม่ว่าหน้าตาคนไข้มาแบบไหน หมอก็จะทำออกมาสวยคล้ายๆกัน(ตรงนี้เป็นเหตุผลอย่างนึงที่เราไว้ใช้เลือกคุณหมอเวลาจะทำศัลยกรรมนะคะ เพราะการันตีได้ว่าหมอจะทำออกมาถูกใจแน่นอน)

เราได้ทำเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่เองค่ะ วันนี้ก็เป็นวันที่ 2 ของการทำปากมา เริ่มแรกเลยคือเราโอนเงินจองคิวเรียบร้อยก็ถึงวันนัดทำ ซึ่งทางเจ้าหน้าที่คลินิกก็ให้มาก่อนเวลาสักครึ่งชั่วโมงเพื่อจะได้คุยกับคุณหมอด้วย ซึ่งเมื่อเราอธิบายกับคุณหมอเสร็จสรรพแล้วว่าอยากไ้ดประมาณไหน (เราเอารูปแบบปากมาให้หมอดูด้วย แต่คุณหมอก็จะบอกเราว่า หมอทำให้ตามรูปปากที่คนไข้จะทำได้นะคะ) คุณหมอก็จะทำการฉีดยาชา ซึ่งเจ็บมากกกกกกกกกกกก น้ำตาไหล ได้แต่ทน....หมอฉีดทั้งหมด 4 จุดบนใบหน้าค่ะ ตรงแก้มข้างจมูก 2 จุดซ้าย-ขวา และตรงข้างแก้มด้านล่าง 2 จุด จากนั้นก็จะชาาาาาาาาาาาาา ไร้ความรู้สึกค่ะ เมื่อถึงคิว เจ้าหน้าที่ก็จะพาเข้าห้องผ่าตัด ทำความสะอาดตรงบริเวณปาก จากนั้นคุณหมอก็จะบรรเลงทำการผ่าตัด โดยที่เราไม่รู้สึกอะไรเลยค่ะ เสร็จจากผ่าตัดก็ออกมานั่งรับยา ฟังเจ้าหน้าที่อธิบายวิธีการทานยา และนัดวันตัดไหม แล้วก็กลับค่ะ  

ภาพก่อนทำค่ะ (ปากด้านบนไม่มีกระจับ และด้านล่างก็หนาและห้อย ฮ่าๆๆๆ)

หลังออกจากห้องผ่าตัด ก็จะมีคราบเลือดซึมปกติ (ภาพอาจจะน่ากลัวไปนิดนึงนะคะ)

หลังการผ่าตัด 3 ชม.

วันที่ 2 อาการบวมที่แก้มลดลงแล้วนะคะ (ดื่มน้ำมะพร้าวเยอะๆและขยันประคบเย็นนะคะ)

ความรู้สึกหลังจากผ่าตัดได้ 2 วันคือ เจ็บค่ะ ปวดที่แผลแต่ทนได้ และพยายามรักษาความสะอาดของแผลให้มากๆ เพราะแผลจะได้แห้งไวๆและไม่ติดเชื้อ เราทำตามคำแนะนำที่เจ้าหน้าที่บอกว่าให้ประคบเย็น และดื่มน้ำมะพร้าวเยอะๆ เราว่ามันดีขึั้นนะคะ อาการบวมก็ลดลงเร็ว ตอนนี้ได้แต่หวังว่าจะหายบวมและขยับปากได้เยอะขึ้น เพราะอยากเห็นทรงปากเร็วๆแล้วค่ะ แล้วจะคอยมาอัพเดทให้ดูกันเรื่อยๆนะคะ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ขอติดตามด้วยนะครับ
ราคาเท่าไหร่ค่ะ ตามค่ะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-2-8 11:17:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อัพเดทวันที่ 3 ค่ะ (อาการบวมลดลง ไม่ค่อยปวดที่แผลแล้วค่ะ แต่ปวดตรงจุดที่ฉีดยาชา ฮ่าๆๆๆๆ)

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-2-8 11:20:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
applecake ตอบกลับเมื่อ 2016-2-8 10:56
ราคาเท่าไหร่ค่ะ ตามค่ะ

ราคาโปรโมชั่น ด้านละ 15,000 บาทค่ะ หมูจองตั้งแต่ปีที่แล้วค่ะ ยังไงติดต่อสอบถามอีกทีกับทางคลินิกได้เลยนะคะ

อยากได้ทรงนี้ค่ะ สวยมาก ไม่ทราบเอารูปแบบไหนไปให้หมอดูค่ะถึงได้ทรงนี้
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-2-9 16:11:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loogmoo_sasi เมื่อ 2016-2-9 16:13
atomy27 ตอบกลับเมื่อ 2016-2-9 15:12
อยากได้ทรงนี้ค่ะ สวยมาก ไม่ทราบเอารูปแบบไหนไปให้หมอดูค่ะถึงได้ทรงนี้

ใช้ 2 แบบนี้ค่ะ ไม่เอาติ่งตรงกลางแหลมมากค่ะ แต่หมอก็จะพิจารณาตามความเหมาะสมของใบหน้าอีกทีนะคะ อาจจะไม่ได้เหมือนเป๊ะ แต่ก็เป็นไปในทางที่เราชอบค่ะ

x
loogmoo_sasi ตอบกลับเมื่อ 2016-2-9 16:11
ใช้ 2 แบบนี้ค่ะ ไม่เอาติ่งตรงกลางแหลมมากค่ะ แต่หมอก ...

10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-2-16 09:42:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันนี้แวะมาอัพเดทปากวันที่10ค่ะ คือยังบวมอยู่แต่ว่าก็ดูเป็นทรงขึ้นแล้วนะคะ (ในรูปจะเห็นว่าปากล่างจะบวมอยู่ เพราะคุณหมอตัดออกไปเยอะค่ะ)

x
เค้าทำปาก วันเดียวกัย กะ จขกท เลย คะ แต่ทำที่อื่น อยากขอ ไลน์ แอดไว้คุยสอบถาม อาการได้ไหมคะ

แสดงความคิดเห็น

ได้เลยค่า _loogmoo_ ค่ะ  โพสต์ 2016-2-16 17:05
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-2-16 22:44:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loogmoo_sasi เมื่อ 2016-2-17 16:19

แวะมาส่งรูปให้ชมก่อนนอนค่ะ
คือตอนสัปดาห์แรกหลังจากทำปากมา เรามีอาการจิตตกสุดๆ กลัวแผลเน่า กลัวเบี้ยว กลัวไปหมด เริ่มเลยคือเรามีอาการร้อนใน มีแผลในปากมีคราบยาในริมฝีปากเกาะเป็นปื้นเลยค่ะ แล้วเราก็เหมือนจะเป็นไข้ ซึ่งมันคืออาการของร่างกายเราที่กำลังต่อสู้กับเชื้อโรคอยู่ และเราเป็นตุ่มหนองเล็กที่ริมฝีปากด้วย คือกลัวว่าปากจะแหว่งแผลจะไม่สวย แต่พอล้างน้ำเกลือวันต่อมามันก็ยุบและหายไปค่ะ
จากนั้นเราก็เลยไปที่คลินิกให้คุณหมอดู ทางคุณหมอบอกว่าปกติทุกอย่างเลย แต่แผลสกปรกมาก กังมาเลยค่ะ!!! ทางเจ้าหน้าที่ก็เลยล้างแผลให้เรา ซึ่งเจ้าหน้าที่เค้าก็ใจดีนะคะ เค้าบอกว่าคนไข้ชอบคิดว่าตัวเองล้างแผลสะอาดแต่มันไม่สะอาดไงค่ะ การล้างแผลที่สะอาดคือ ต้องเห็นเส้นไหมครบทุกเส้น ต้องไม่มีคราบอะไรเลย นั้นคือการล้างแผลที่ดีและถูกต้อง พอเจ้าหน้าที่ล้างแผลเราเสร็จปากเราเบาเลยค่ะ ไม่ตุ่ยเลย ที่มาเล่าให้ฟังเพราะอยากให้คนที่ทำปากแล้วเกิดอาการจิตตก อยากให้ใจเย็นๆค่ะ ผ่านสัปดาห์แรกไปได้ ทุกอย่างก็กำลังจะดีขึ้น ให้มั่นใจในฝีมือคุณหมอ และดูแลตัวเองให้ดี ทุกอย่างอีก 50% อยู่ที่ตัวคนไข้ค่ะ จากที่เคยกังวลมากๆ ตอนนี้เราสบายใจแบบสุดๆเลยค่ะ รอแค่วันยุบบวม และตัดไหม เริ่มนวดปากตั้งแต่สัปดาห์ที่ 3 เป็นต้นไป ตามคำแนะนำของคุณหมอโอ๋ เพื่อป้องกันผังผืดเกาะที่ริมฝีปาก เพราะมันจะทำให้รอยยิ้มเราดูไม่เป็นธรรมชาติค่ะ ศึกษาวิธีนวดปากที่ถูกต้องจาก Facebook Fanpage ของคุณหมอโอ๋ อาศยาได้ค่ะ >> AsayaPlastic

วันนี้ไปก่อนนะคะ แล้วจะเข้ามาอัพเดทให้ชมเรื่อยๆค่ะ

x
loogmoo_sasi ตอบกลับเมื่อ 2016-2-16 22:44
แวะมาส่งรูปให้ชมก่อนนอนค่ะ
คือตอนสัปดาห์แรกหลังจาก ...

รูปล่าสุด ปากเริ่มเห็นทรงแล้วนะครับ

แถมให้ความรู้ดีด้วย  ยกนิ้วให้เลย

ขอบคุณค่าาา ยินดีเลยค่ะ แล้วตอนนี้ปากของคุณโอเค ปรกติแล้วหรือยังคะ  โพสต์ 2016-2-17 16:21
ตามดูด้วยคนคะ

ขอบคุณค่า  โพสต์ 2016-2-19 21:29
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-2-19 21:28:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แวะมาอัพเดท 13 วันค่ะ พรุ่งนี้ไปตัดไหมแล้ว เย่ๆๆๆๆ อยากถามว่าตรงรอยเย็บที่เป็นนูนๆ มันจะหายไปมั้ยคะ แล้วหลังจากตัดไหมมีใครดูแลแผลยังไงบ้างคะ แชร์ให้ทราบด้วยนะค้าาาาา

x
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-2-22 17:38:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อัพเดท ทำปากมาแล้ว 16วัน ค่ะ ตัดไหมมาแล้ว ตอนนี้ยังรู้สึกตึงๆ ปากยังคงชาอยู่ค่ะ และเวลายิ้มยังฝืนๆอยู่ ติ่งตรงกลางก็ใหญ่อยู่ค่ะ รอให้ยุบกว่านี้ หากคนไหนมีคำแนะนำหลังการตัดไหม วิธีดูแลให้แผลสวย ก็แชร์กันด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

x
แผลสวยครับ  เดวหายบวมน่าจะสวยกว่านี้อีก  ของผมก้อยากทำใหม่อีกรอบนะ อยากได้บางกว่าเดิม แต่ยังจำได้เลย เจบปวดมาก ตอนจะตัดไหม ฮือๆๆๆ
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-2-27 20:34:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อัพเดท*** ทำปากมา 3 สัปดาห์แล้วค่ะ อาการปากชายังคงอยู่ค่ะ ตื่นเช้ามาปากก็ตึงมากเช่นกัน ต้องทาลิปบาล์มบำรุงริมฝีปากค่ะ แต่ว่ายิ้มได้สุดแล้วค่ะ

x
สวยขึ้นทุกวันเลยค่ะ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-3-15 21:53:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แวะมาอัพเดท ทำปากกระจับได้เดือนกว่าๆค่ะ ตอนนี้ต้องคอยนวดเพื่อให้คลายผังผืดที่เกาะเป็นไตค่ะ และยังคงมีอาการปากชาอยู่บ้างแต่โดยรวมแล้ว ทรงเริ่มเข้าที่ขึ้ันแล้วค่ะ

x
อยากทราบตอนตัดปาก คุนหมอได้ใช้เลเซอตัดปากป่าวค่ะ  แล้วตอนนี้ผังพืดที่ปากหายยังค่ะ
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-3-16 20:15:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ransweet ตอบกลับเมื่อ 2016-3-16 10:03
อยากทราบตอนตัดปาก คุนหมอได้ใช้เลเซอตัดปากป่าวค่ะ  แล้วตอนนี้ผังพืดที่ปากหายยังค่ะ

ตอนผ่าตัดไม่แน่ใจค่ะว่าคุณหมอใช้ตัดทั้งหมดเลยหรือเปล่า แต่คิดว่าน่าจะใช้นะคะ เพราะมีกลิ่นเหม็นไหม้อยู่ค่ะ แต่ไม่มาก ของหมูผังผืดที่เกาะมีน้อยมากค่ะ ตอนนี้่ก็คลายออกไปเยอะแล้วค่ะ ดูจากการยิ้มและทรงปากในรูปด้านบนได้ค่ะ ตอนนี้ก็ขยันนวดทุกวันค่ะ จริงๆแล้วผังผืดน่าจะหายไปใน3-4เดือนนี้แหละค่ะ หมูเพิ่งทำมาได้เดือนกว่าๆ คงต้องให้เวลาหน่อยน่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะสำหรับแนะนำ ตอนนี้ก็ตัดสินใจอยู่ว่าจะทำปากที่ไหนดี
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-3-17 17:08:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ransweet ตอบกลับเมื่อ 2016-3-17 10:09
ขอบคุณค่ะสำหรับแนะนำ ตอนนี้ก็ตัดสินใจอยู่ว่าจะทำปากที่ไหนดี

แนะนำว่าให้ศึกษาให้ดีนะค้าาา พยายามดูทรงมาตราฐานของหมอเป็นหลัก เพราะปากตัดแล้วเอาคืนไม่ได้ และต้องเตรียมตัวเตรียมใจสำหรับการพักฟื้นที่นานกว่าทำจมูกหน่อยค่ะ รายละเอียดการดูแลหลังผ่าตัดค่อนข้างเยอะ แต่ถ้าอยากทำก็เต็มที่เลยค่ะ ขอให้ออกมาสวยดั่งใจนะคะ
ขอบคุณมากๆเลยค่า คิดอยู่จะทำช่วงสินเดือนนี้ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะทำคลีนิคไหนดี ว่างๆอัพรูปให้ดูหน่อยน่ะค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้