ดู: 3155|ตอบกลับ: 8

[เสริมจมูก] เสริมจมูก หมอ อรรถพร ที่อรรถพรคลีนิค

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Visutapat เมื่อ 2015-3-15 08:55

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ เราชื่อจิ๊กซอล์น่ะ วันนี้อยากจะมาแบ่งปันประสบการณ์การทำจมูกครั้งแรกในชีวิตค่ะ ตอนนั้นทำอายุประมาณ 17 ปีค่ะ เด็กๆอยู่เลย ที่ตัดสินใจทำตอนนั้นคือเพราะอยากทำมาก ที่ทำเพราะเงินเก็บของตัวเองน่ะค่ะ  แต่ตอนนี้ปัจจุบันอายุ20 แล้วค่ะ ทำมาได้เกือบ2ปีกว่า ตั้งแต่ทำมาชีวิตเปลี่ยนเลยค่ะ มีแต่คนทักว่าสวยขึ้นคมขึ้น หน้าที่การงานก็เข้ามาเรื่อยๆ ถ้าใครคิดที่จะทำศัลยกรรมขอให้ศึกษาข้อมูลให้ดีๆก่อนที่จะทำน่ะค่ะ

" งั้นจิ๊กซอล์ขอเล่าตั้งแต่เตรียมตัวขึ้นเขียงกันเลยน่ะค่ะ"

เราทำที่อรรถพรคลีนิคค่ะ ราคา 8,000 บาท ซิลีโคลน เกาหลี ก่อนทำที่คลีนิคได้โทรไปนัดคุณหมอค่ะ ตอนนั้นนัดช่วงเมษา ได้คิว วันที่ 23 เมษาค่ะ ช่วงประมาณ บ่าย2โมง พอถึงเวลาก็เข้าไปที่คลีนิค คลีนิคดูสะอาดตาดีค่ะ บริการดูแล ดีค่ะ เข้าไปถึงก็กรอกข้อมูล ให้ผู้ปกครองยินยอมในการทำศัลยกรรม (อายุไม่ถึง20) พอถึงเวลา ก็ขึ้นไปชั้น2ของคลีนิคค่ะ พยาบาลก็ให้ล้างหน้าด้วยน้ำยาฆ่าเชื้อและเปลี่ยนชุดคลุมค่ะ เปลี่ยนเสร็จก็เข้ามาในห้องผ่าตัด  คุณหมอก็ถามว่า จะเอาแบบไหนประมาณไหน ตอนนั้นคิดแบบจมูกใครไม่ออกค่ะ เลยบอกหมอว่า เอาแบบธรรมชาติค่ะ ไม่โด่งมากค่ะ เพราะหมอต้องดูรูปหน้าของเราด้วยค่ะว่าทำประมาณไหนถึงจะพอดี หลังจากนั้นหมอก็มัดมือ2ข้างติดกับเตียง และก็ฉีดยาสลบผสมกับยาชาตรงแขนข้างขวาค่ะ ตอนนั้นหมอเอาเข็มคาไว้ที่แขนค่ะ แล้วก็ฉีดยาชา 5 จุดค่ะ ระหว่างคิ้ว กลางจมูก ปลายจมูก แล้วก็ปีกจมูก2ข้าง ตอนฉีดมันเจ็บจี๊ดๆค่ะไม่มากเท่าไหร่ แต่ถามว่าตอนทำเจ็บมั๊ย บอกเลยค่ะว่าไม่มีความรู้สึกอะไรทั้งสิ้น มันชาไปหมด ฉีดยาสลบแต่ไม่หลับค่ะ ลืมตาดูหมอทำตลอด ได้ยินเสียงเครื่องมือ เก็นหมอดึงซิลีโคลนเข้าออกจมูกประมาณ2รอบค่ะ กว่าจะเข้าที่ กว่าจะเสร็จประมาณ 40 นาทีค่ะ พอหลังจากหมอผ่าตัดเอาซิลีโคลนใส่จมูกเรียบร้อย หมอก็เอากระจกให้ดูค่ะ ตอนนั้นตกใจหน้าตัวเองมาก หน้าบวมมากค่ะ ตาเริ่มเป็นรอยช้ำ เลือดใหลตรงรอยเย็บตรงรูจมูก ต้อง ยังไม่เห็นวี่แววแต่รู้สึกว่ามันโด่งขึ้นมา  ตอนนั้นยาชาหมดฤิทธิ์ รู้สึกได้ถึงการเจ็บปวด กินข้าวเต็มปากไม่ได้ ต้องกินของเหลวค่ะ มันตึงไปหมด กลับไปบ้านก็กินข้าวกินยา ทายาตามที่หมอบอกทุกอย่างค่ะ คืนแรกนอนหัวสูง รู้สึกได้ว่าปวดมาก เฉพาะคืนแรกน่ะค่ะ แล้ววันต่อๆไปก็คอยประคบเย็น 4วันแรกค่ะ แล้วก็สลับประคบร้อนค่ะ ตอนนั้นพึ่งรู้ตัวว่าหมอที่ทำคงมือหนักมาก เป็นรอยเขียวเยอะมาก แต่พอมันผ่านไปมันก็ค่อยๆยุบลงค่ะรอยเริ่มหายไป จนเริ่มเห็นจมูกตัวเองค่ะ แอบดีใจ จะสวยละ 5555555 งั้นมาดูรีวิวกันค่ะ ตั้งแต่ก่อนทำจนถึงปัจจุบันค่ะ

ภาพตอนทำ

อันนี้ตอนทำเสร็จค่ะ ประมาณ30นาที

รูปนี้วันที่2 ค่ะ

รูปนี้วันที่3 ค่ะ บวมมากกก

รูปนี้ 5วันค่ะ เริ่มเห็นแววจมูกแล้ว

รูปนี้ 7 วันค่ะ อาการเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆเริ่มยุบลงค่ะ

เปรียบเทียบเห็นกันชัดๆค่ะ

จนตอนนี้ปัจจุบันค่ะ 2ปีกว่า รู้สึกเหมือนปลายจมูก เริ่มจะบาง เหมือนจะทะลุ รอแก้ค่ะ แต่ตอนนี้ที่ระหว่างทำโพสกระทู้อยุ่ อยุ่ในช่วงพักฟื้นตาค่ะ แอบไปทำตา2ชั้นมา555555 เรื่องตาเดี้ยวค่อยมาเล่าให้ฟังอีกทีน่ะค่ะ อึดใจเดียว ตอนนี้ชมรูปตอนทำจมูกปัจจุบันไปก่อนค่าา

ขอบคุณที่เข้ามาติชมกันน่ะค่ะ

อยากสอบถามอะไรเพิ่มเติม  ถามได้น่ะค่ะ จะมาตอบให้ค่ะ เดี๊ยวเรื่องทำตาจะมาโพสกระทู้หน้าน่ะค่ะ รอหายก่อน :)

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

โพสต์ 2015-3-16 10:40:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยนะคะ น่ารัก ทำเสร็จแล้วสวยมากเลย  ยินดีด้วยค่าาา ^^

โพสต์ 2015-3-16 11:18:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยจนน่าหลงไหล

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-16 12:03:36 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณน่ะค่ะ
โพสต์ 2015-3-16 12:22:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จิ๊กซอลมีไลน์หรือเฟสไหมคับ เดี๋ยวแอดไปหา
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-16 15:01:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แอดเฟสมาก็ได้ค่ะ. Visutapat Oubonratsamee
โพสต์ 2015-10-31 21:54:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยค่ะ  ว่าจะไปทำ ช่วงเดือนม ธค.นี้
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้