ดู: 1871|ตอบกลับ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมคาง] รีวิวผ่าตัดสารเหลวออกจากจมูกและคาง "ณพลักษณ์ คลินิค"

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pupaeparty เมื่อ 2015-1-25 01:48

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ เราชื่อปูเป้ วันนี้จะมาแบ่งปันประสบการณ์แย่ๆ ถือว่าเป็นประสบการณ์อันเลวร้ายที่ทนแบกไว้บนใบหน้า มานานกว่า 10 ปี จะมาเล่าให้ฟัง นั่นคือการฉีดสารเหลวเข้าสู่ใบหน้า (ขออนุญาตไม่เปิดเผยนะคะ ว่าไปฉีดมาจากที่ไหน)  เข้าเรื่องเลยแล้วกันนะคะ

เมื่อประมาณปี 2545 สมัยเรียนมหาวิทยาลัย ได้ไปใช้บริการฉีดสารเหลวบนหน้า โดยฉีดที่จมูกและคาง ที่คลินิคเสริมความงามแห่งหนึ่ง พอทำออกมาแล้วแรกๆยอมรับเลยค่ะว่าหน้าตาดูมีมิติขึ้นมากๆ ความมั่นใจก็เพิ่มมากขึ้น

หลังจากนั้นผ่านไปซัก 2 ปี เราเรียนจบมหาวิทยาลัยแล้ว เริ่มมีคนทักว่าคางดูบวมๆย้อยๆ ประกอบกับอยากใส่ซิลิโคนแท่งที่จมูก จึงตัดสินไปแก้ไขที่โรงพยาบาลชื่อดังแห่งหนึ่งแถวจรัญฯ ก่อนใส่จมูกเราได้เน้นย้ำขอให้คุณหมอขูดสารเหลวออกก่อนให้หมดจดก่อนที่จะใส่ซิลิโคนแท่ง ส่วนคางก็ขอให้ขูดออกทั้งหมด เราใช้เวลาในการทำทั้งสองอย่างประมาณชั่วโมงนึง

รูปตอนใส่จมูกครั้งแรก

ตอนทำใหม่ก็ดูดีขึ้นบ้างนะคะ แต่เมื่อประมาณปี 2555 เราเริ่มรู้สึกว่าคางมันห้อยแปลกๆ ที่สำคัญสิวขึ้นผิดปกติมากบริเวณคางที่เคยไปฉีดมาแหละค่ะ เสียค่ารักษาสิวหลายบาทเลยตอนนั้น ส่วนจมูกสามีก็เริ่มทักค่ะว่าเหมือนเสาโรมันบ้าง เหมือนแม่มดบ้าง เวลาถ่ายรูปก็ต้องคอยหามุมหลบคางแม่มดดีๆ ตอนนั้นก็เริมกังวลแล้วล่ะค่ะว่ามันผิดปกติอะไรรึเปล่า จนมาหาข้อมูลในอินเตอร์เนท ปรากฏว่า...โอ้โฮ เคสอย่างเรามีเยอะเลย บางคนเป็นหนักกว่าเรามากๆ และที่สำคัญสารเหลวที่อยู่บนหน้าเรานั้นมันคือสารที่ก่อให้เกิดมะเร็ง บางเคสทิ้งไว้นานรักษาไม่ได้เสียโฉมไปเลยก็มี

เราเลยหาข้อมูลใน google จนมาเจอรีวิวของคุณ “ตั้ม เซจู” (ขอบคุณมา ณ ที่นี้) ที่ผ่าตัดคางฉีดที่ ”ณพลักษณ์ คลินิก” เราจึงตัดสินใจโทรไปนัดเข้าไปขอคำปรึกษาที่คลินิกเลยค่ะ ผู้ให้คำปรึกษาคือคุณเฟียต ภรรยาคุณหมออรรถพันธ์ ได้ให้ข้อมูลอย่างตรงไปตรงมา ไม่ปิดบังซ่อนเร้น เรามั่นใจที่นี่มากๆด้วยดูจากความใส่ใจบังคับให้เราอ่านเอกสารเกี่ยวกับการแก้ไขจมูกฉีดและคางฉีด 4 รอบ อ่านจนแตกฉานเลยค่ะเอกสารชุดนี้สำคัญมากๆนะคะสำหรับคนที่คิดแก้ไข

หลังจากนั้นก็รอคิวทำประมาณ 3 เดือน เราเข้ารับการผ่าตัดในเดือนสิงหาคมปี  2557 โดยเราเริ่มที่จมูกก่อน ตอนผ่าบอกเลยว่าใช้เวลานานมาก ประมาณ 5-6 ชั่วโมง คุณหมอท่านเก่งมากๆค่ะ

สารเหลวที่คล้ายๆยางค่ะ กระจายไปทั่วใบหน้าเรา ตามร่องแก้ม หว่างคิ้ว และริมฝีปาก

พักฟื้นได้ประมาณ 2 เดือน ก็ถึงคิวนัดผ่าตัดคาง ตอนผ่าง่ายกว่าจมูก แต่หลังผ่าทรมานมาก และเราก็มากระจ่างตอนนี้ด้วยค่ะว่าที่เราเป็นสิวไม่หยุดบริเวณคาง เพราะสารเหลวที่ฉีดไปมีส่วนผสมของน้ำมัน และยางมันขับออกมาเพื่อทำลายเนื้อเยื่อของเรา สิวเราถึงขึ้นตลอดเวลาค่ะ ช่วงเวลาพักฟื้นเราโชคดีมากๆที่ได้คุณเฟียตภรรยาคุณหมอ เป็นผู้ดูแล ให้คำแนะนำ ให้กำลังใจ และติดตามผลเป็นอย่างดี กราบขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

รูปหลังผ่าตัดจมูกวันแรกๆ และพักฟื้น

รูปหลังผ่าตัดและพักฟื้นคาง

เราเองไม่ใช่หน้าม้า เรามารีวิวก็ไม่ได้ผลประโยชน์อะไร เงินผ่าตัดก็ออกเองทุกบาททุกสตางค์ แต่อยากจะแชร์ประสบการณ์ให้ทุกๆคนได้ทราบถึง อันตรายของการฉีดสารเหลวบนใบหน้า ว่ามันอันตรายแค่ไหน

รูปปัจจุบันหลังผ่าตัดจมูกประมาณ 5 เดือน และคาง 3 เดือน

ตอนนี้เรามีความสุขกันหนังหน้าที่ได้สัดส่วนเหมือนคนปกติทั่วไปมากค่ะ เวลายิ้มคางก็ไม่ย้อย จมูกก็ไม่บวมใหญ่เป็นสิงโต ไลอ้อนคิงส์อีกต่อไปแล้ว ขอบคุณทุกๆท่านท่านติดตามจนจบนะคะ หวังว่าคงจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย

รบกวนสอบถามค่ะ แล้วเราสามารถใส่ ซิลิโคนต่อได้มั้ยคะ

แสดงความคิดเห็น

รอยแผลแก้คางเห็นชัดหรือป่าวค๊ เป็นแผลเป็นมั้ย  โพสต์ 2015-3-26 00:27
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้