ดู: 14024|ตอบกลับ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ยาลดบวม แก้ช้ำ สูตรพิเศษ ตำหรับโบราณ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุด kaszuka เมื่อ 2009-9-5 14:34

茯苓  ฟู่หลิง

ตังกุย

แนะนำยาจีนสูตรพิเศษ ให้เพื่อนไปทานก่อนทำศัลยกรรม นิยมให้ทานก่อนผ่าตัด 3-5 วัน
ยาเทวดามีชื่อว่า
(ภาษาจีนกลาง) Fuling 川茯苓
มีรูปร่างเป็นเห็ดที่เกิดจากต้นสน รูปร่างเหมือนมันเทศ
สรรพคุณทางยา ลดชื้น ขับปัสสาวะ ลดบวม ลดร้อน ขับพิษ หัวใจ ม้าม ไต

ก่อนอื่นต้องอธิบายก่อนว่า เป็นยาสำหรับให้กินก่อนทำการผ่าตัด ลดธาตุหยาง (ธาตุร้อน) ให้กับร่างกาย เพราะหลังผ่าตัดธาตุหยางในร่างกายจะสูงกว่าปกติ เพราะร่างกายต้องทำการซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอต่างๆ ยานี้จะช่วยลดความร้อนที่เกิดจากการทำงานของร่ายกายลง  ร่ายกายไม่ร้อน ก็จะๆไม่บวม ไม่ช้ำนานครับ (ยาเป็นยาเย็น)

วิธีทำยาแก้ช้ำใน ยาผู้ใหญ่บอกมา ตำรานี่จากไหนไม่รู้ครับ

วิธีใช้

ให้เอา (ภาษาจีนกลาง) Fuling เขียนแบบนี้ 茯苓

ฟู่หลิง บด 1 กำมือ
ตังกุย 1 กำมือ 4-5 ชิ้น
เอาส่วนผสมใส่หม้อ เติมน้ำต้ม 3 ถ้วยตวง (ชามข้าวต้มเหมือนในหนังจีน) ชามตราไก่
ต้มให้เดือดจนเหลือแค่น้ำ 1 ถ้วย

กินแค่วันละ 1 ถ้วยตอนท้องว่าง แล้วค่อยกินข้าวตามลงไป

**เคล็ดลับห้ามกินเผ็ดก่อนผ่าตัด 5-7 วัน จน หลังผ่าตัดแล้วเสร็จอีก 15 วัน**

เพิ่มเติมอันนี้เป็นยาจีน ตามแบบตำราโบราณ

1.ยาแชเช่า ให้ของสดเท่านั้น
ประกอบด้วย...
กิมทึงซี้  1
เตี้ยมคังหง 1
ทิแปตา  1
ต้มน้ำ 3 ถ้วย เหลือ 1 ถ้วย
กินวันละ 1 ครั้ง เหมือนกัน

**หาซื้อได้ตามร้านขายยาโบราณเช่นกัน หาลำบากครับอันนี้ เพราะส่วนใหญ่ไม่สด**

3. สมุนไพรจีนแห้งที่ซื้อตามร้านขายยา (ยาหม้อ) **แนะนำอันนี้**

เรียกว่า "เซียงเถียอี้" ไปบอกเค้าได้เลย ครับมีแน่ๆ ร้านไหนๆ ก็มี

ขายเป็นห่อๆ ตามร้านยาจีนในเยาราช หรือตามร้านขายยาแผนโบราณทั่วไป

ถ้าเรียกไม่ถูกไปบอกเค้ายาแก้ช้ำในแบบไม่ต้องผสมเหล้าขาว

1 ชุดมี 2 ห่อ  

1 ห่อ ต้มได้ 2 ครั้ง

ใส่น้ำ 4 ถ้วย ต้มเหลือ 2 ถ้วย  ดื่มเช้า 1 ถ้วย เย็น 1 ถ้วย

กินเช้า กับ เย็นตอนท้องว่าง กินหมดก็ 4 วัน พอดี

กินก่อนผ่า 1 ห่อ หลังผ่า 1 ห่อ หรือกิน ก่อนผ่า 1 ชุด หลังผ่า 1 ชุด ก็ตามใจ

**ยาหม้อแบบนี้กินยาก แต่รับรองว่าคุ้มค่าที่สุด ดีกว่าใบบัวบกมากมาย**

ยาเย็นห้ามมีส่วนผสมของเหล้าขาวเด็ดขาด เพราะจะทำให้บวมมากกว่าเดิมได้
ยาแก้ช้ำใน มีทั้งยาร้อนและเย็น อย่าซื้อผิดเด็ดขาด

ยาโบราณไทย

เอาใบหนุมาณประสานกาย มาต้มกินแทนน้ำเปล่า ก็แก้ช้ำในได้ดีกว่าใบบัวบกครับ

อันนี้มาแนะนำครับ ตามแต่จะหาได้ ทำได้แล้วกันครับ
ผมว่า กินยาห่อๆ ง่ายสุด ไม่ต้องหาที่ไหน ร้านยาจีนมีขายแน่ๆ
ได้ผลชัวร์
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
ดันๆๆๆๆ ครับผม
ความรู้ดีๆๆๆทั้งน้านๆๆๆ
ขอบคุณมากค่ะ
ว้าว สมุนไพรช่วยได้...แต่แบบว่าเดี๋ยวนี้หาได้ที่ไหนบ้างอ่าคับ
ถ้าต้มไม่ไหวแนะนำ Brufen นะครับ มี 400mg กะ 200mg เป็นยาลดบวมและต้านการอักเสบที่ดีที่สุด
โดยทั่วไปทานได้ 1200 mg ต่อวัน แต่ถ้า จำเป็นเช่นหลังจากศัลยกรรม ทานได้ถึง3200 mg แต่ห้ามเกินนี้นะคับ
คนที่มีปัญหากระเพาะควรเลี่ยงเพราะอาจระคายเคือง
แต่หามใช้ในสตรีมีครรภ์ นะครับ อันตราย คับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
เป็นความรู้ ที่ดีมากค่ะ    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะค่ะ
โอ้ววว!!!! เริ่ดมากกกกกกคร่า
ดันสุดชีวิติ คร้าๆๆๆๆๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้