ดู: 4806|ตอบกลับ: 15
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] แก้จมูกมามีรอยช้ำตรงสันจมูก

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nomod เมื่อ 2014-4-26 08:50

สวัสดีค่ะ เมื่อวันที่21เมษา57 เราได้ไปแก้เอียงกับหมอกิตติศักดิ์ที่ เลอลักษณ์มา จนมาถึงวันนี้วันที่4พึ่งแกะพาตเตอร์ค่ะ แกะมาตกใจมากตรงสันจมูกมีรอยช้ำหรืออักเสบหรือป่าวก็ไปทราบ อยากทราบว่ามันจะหายไหมค่ะ และต้องทำไงบ้าง จิตตกมากตอนนี้

image.jpg (313.68 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 6)

แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-26 18:14:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย มุกไหม เมื่อ 2014-4-26 17:37
เคยแก้มาและมีรอยช้ำมาก มากกว่านี้แต่มันนานมากหลายป ...

ขอบคุณนะค่ะ ตอนนี้จมูกเราบวมมากเหมือนจะแตกเลย วันนี้ก็เข้าไปวันที่5แล้ว อาการบวมจะหายไหมค่ะ แล้วถ้าเราเอา แฮวฮูดอย แบบ ลดรอยช้ำ จะหายไหมเพราะเราอ่านเจอจากเน็ต ถามเยอะเลย55
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-26 12:58:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ใครรู้ช่วยบอกเราทีนะเราเครียดมาก
ใจเย็นๆนะคะ เราคิดว่าน่าจะหายค่ะ รอผู้รู้มาตอบ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆค่ะ
ตอบไม่ได้ว่าอักเสบหรือป่าว คงต้องกินยาแก้อักเสบมากหน่อย + น้ำมะพร้าว + ใบบัวบกแคปซูล เพื่อให้ช่วยลดบวม หรือเสริมด้วยยาจีน หยุนหนานไป๋เหยา ก้อยิ่งดี
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-26 16:30:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ppinkuu เมื่อ 2014-4-26 13:26
ใจเย็นๆนะคะ เราคิดว่าน่าจะหายค่ะ รอผู้รู้มาตอบ เป็น ...

ขอบคุนนะค่ะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-26 16:31:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย sunchai22 เมื่อ 2014-4-26 15:47
ตอบไม่ได้ว่าอักเสบหรือป่าว คงต้องกินยาแก้อักเสบมาก ...

เรากินน้ำใบบัวบกแบบคั้นสดๆเลย แต่จมูกก็บวมเหมือนสิงโต

แสดงความคิดเห็น

บางทีอย่างเดียวไม่พอนะ ถ้าไม่ดีขึ้น กลับไปหาหมอดีกว่าคับ  โพสต์ 2014-5-4 14:15
เคยแก้มาและมีรอยช้ำมาก มากกว่านี้แต่มันนานมากหลายปีแล้วไปพบแพทย์ ให้ยาทาแก้ช้ำมาทาบางๆ เช้าเย็น และมียาสลายลิ่มเลือดไรนี่แหละคะเพราะเป็นคนช้ำง่ายบวมง่ายมาก แต่จำไม่ได้ว่ายาชื่อไร ลองไปพบคุณหมดดูนะคะ ไม่ต้องตกใจเพราะเคยเปนมากกว่านี้แต่ก็หายหลังจากกลับไปหาหมอและได้ยามาคะ
ประคบบ้างไหมคุ่ ? ลองประคบอุ่นดูนะคะ เอาใจช่วยคะ
คุณหมอเค้าทําไม่เรียบร้อยเลยนะรอยปากกาก็ควรจะเช็ดออกให้สอาด เออแล้วตัวเสริมข้างในจะเรียบร้อยมั้ย  ดูมันใหญ่หนาทีเดียวรอยเขียวไม่น่าห่วงหรอก
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-26 22:09:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Somkidv เมื่อ 2014-4-26 22:02
คุณหมอเค้าทําไม่เรียบร้อยเลยนะรอยปากกาก็ควรจะเช็ดอ ...

ใช้ค่ะ บวมมาก วันนี้ก็วันที่5แล้วยังไม่ค่อยยุบเลย เครียดมาก รู้สิธีลดรอยบวมไหมค่ะ
ปกติถ้าบวมมักจะบวม3-4วันหน้าจะเริ่มลดลง ดูว่าปวดมั้ยถ้าบวมอย่างเดียวไม่ปวดก็คงไม่อาการอักเสบ อย่านอนมากนอนศรีษะสูงหน่อย ใช้เวลาสัก7วันบางทีหมอเค้าประเมินการทําคาดเคลื่อนก็จะบวมมากหน่อย
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-26 22:55:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Somkidv เมื่อ 2014-4-26 22:15
ปกติถ้าบวมมักจะบวม3-4วันหน้าจะเริ่มลดลง ดูว่าปวดมั้ย ...

ขอบคุณนะค่ะสำหรับคำแนะนำ หน้าเราตอนนี้เริ่มยุบ แต่จมูกเราสิบวมเป่งเลย ไม่ไม่มีอาการเจ็บแสบ บวมอย่างเดียวค่ะ เรากะว่ารอสัก2อาทิต ถ้ายังไม่ดีขึ้นจะเข้าไป รพ.
เป็นคล้ายๆกันเลยครับตอนผมทำ หลังวันที่ 3 ไป เเกะ พลาสเตอร์ ออกมันก็เป็นช้ำๆเเบบนี้เเต่ไม่เจ็บไม่ปวดอะไรเวลาจัด ผมว่าน่าจะเป็นที่ผิวหนังของเราตรงสันจมุกมันบาง เวลาติดพลาสเตอรไว้นานๆวันเเล้วเเกะออกมันดึงเนื้อเรามากมันเลยช้ำ ผมลองปล่อยไปเรื่อยๆมันก็หายไปเองครับไม่มีอะไรมาก ถ้ากังวล ก็ลองปรึกษาหมอที่ทำให้อีกทีนะครับ ขอให้หายไวๆครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย watku เมื่อ 2014-5-12 16:21

ใจเย็นค่ะ เสริมที่นี้มาเหมือนกัน เสริมกับคุณหมอสิทธิชัย ของเราเราเอาพลาสเตอร์ออกวันที่2 ล้างหน้าสระผมตั้งแต่วันที่2 พอแกะออกมาก็เป็นรอยที่เดียวกับ จขกท. เหมือนกัน เเดงกว่าด้วยค่ะ รอยปากกาก็เยอะกว่าด้วยค่ะ ขัดเท่าไหร่ก็ไม่ออก  แถมปลายจมูกก็บวม บานเหมือนสิงโต พอวันที่สี่ ที่ห้าก็เริ่มยุบ เริ่มเข้าที่ อย่ากังวลค่ะ แค่ปฎิบัติตนตามที่กมอแนะนำ แต่เราไม่สนับสนุนให้ประคบอุ่น ประคบร้อนน่ะค่ะ  ประคบเย็นเอาค่ะ  เพราะตอนทำหมอก็บอกว่าอย่าประคบร้อน
หมดห่วงได้ค่ะ เดี๋ยวก็สวยแล้ว
หายจร้า เราทำหมอปิติมา กว่าจะหายก้อเกือบ2 อาทิดแหน่ะ เปนจ้ำแบบนี้เลยค่ะ ใจเยน ๆนะ ดื่มน้ำมากๆ ไม่ต้องกังวลค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้