ดู: 2904|ตอบกลับ: 18
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำตาสองชั้น] ใครเคยเป็นแผลแบบนี้หลังตัดไหมบัาง ช่วยแนะนำวิธีแก้หน่อย

[คัดลอกลิงก์]
หลังตัดไหมแผลมีลักษณะนูนรอบปากแผลด้านบนและก้อแข็งด้วย เครียดมาเลย ช่วยแนะนำวิธีแก้หน่อยค่ะ

เราเป็นในจมูกนูนแบบนี้เลย ทายานานเกือบหกเดือนก้อนูนอยู่ จับโดนทีไรเซงมากอ่ะ

แสดงความคิดเห็น

ตอนนี้เราทายาลบรอยแผลเป็นอยู่ค่ะ  โพสต์ 2014-4-12 20:26
ทำที่ไหนมาค่ะ

แถวรังสิตค่ะ ไม่ขอเอ๋ยชื่อหมอนะค่ะ  โพสต์ 2014-4-12 20:26
ทำอะไรมาค่ะดูไม่ออกเลย

ทำตา2ชั้นค่ะ  โพสต์ 2014-4-12 20:27
แบบนี้เรียกว่าเเผลคีลอยอ่ะค้ะ เราก้เป็นหลังผ่าคลอดน้อง
วิทีแก้ เราไปคิลนิคแถวบ้านอ่ะค้ะ บอกหมอฉีดลดรอยแผลเป็น
(ไม่รู้ว่าตัวยาที่หมอฉีดชื่ออะไร) 55555

เราส่งรูปไปปรึกษาที่คลีนิค ทางคลีนิคบอกว่ามันจะค่อยๆดีขึ้นเรื่อยๆ  โพสต์ 2014-4-12 20:28
ทำที่ไหนมาคะ...รบกวนช่่วยบอกด้วยค่ะ...ลองกลับไปหาคุณหมอที่ทำนะคะ อย่างนี้เป็นแผลเป็นค่ะ เคยเป็นแบบนี้แต่ไม่ใช่ที่ตา คุณหมอฉีดยาให้ที่แผล แผลจะค่อยๆ แบนราบ และกลืนกับผิวไปค่ะจนเนียนไปกับผิวเลย แต่ต้องอดทนนะคะ แต่นี่เป็นไม่เยอะเท่าเรา...ขอให้หายไวๆ นะคะ
ลองไปคลีนิคให้เขารักษาดูดีไหมค่ะ เป็นใหม่ ๆ จะได้แก้ไขได้ค่ะ ของเราก็ลุ้นวันตัดไหมอยู่ค่ะว่าจะเป็นไหม ขอให้หายไว ๆ นะคะ

เราส่งรูปไปให้คลีนิคดู คลีนิคบอกเราว่ามันจะค่อยๆดีขึ้นให้รอสัก1เดือน  โพสต์ 2014-4-12 20:34
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-12 20:32:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย candy2552 เมื่อ 2014-4-12 08:58
ทำที่ไหนมาคะ...รบกวนช่่วยบอกด้วยค่ะ...ลองกลับไปหาคุณห ...

ทำแถวรังสิตค่ะ ไม่ขอเอ๋ยชื่อหมอนะค่ะ ไม่อยากดิสเครดิตหมอค่ะ เราส่งรูปไปปรึกษาคลีนิค ทางคลีนิคบอกเราว่าแผล และรอยนูนจะค่อยๆดีขึ้นให้ใจเย็นๆ รอให้ครบเดือนค่อยเข้าไปให้คุณหมอดูค่ะ ตอนนี้เราก้อซื้อยาลบรอยแผลเป็นมาทา รอยแผลที่แดงๆก้อหายไปแต่รอยรอยนูนก้อยังอยู่ เราคิดอยู่ว่าจะไปหาที่ฉีดคีลอยด์อยู่เหมือนกันรอให้แผลได้สัก1เดือนก่อสค่ะ
พี่ก็ทำตา 2 ชั้นมาค่ะ แต่เป็นการกรัีดเอาไขมันใต้ตาออกแล้วเย็บชั้นตาใหม่ มีรอยนูนที่หัวเปลือกตาหลังตัดใหม 2 อาทิตย์หมอก็ฉีดยาสลายให้ พร้อมทายาตอนนี้ไม่มีรอยนูนแล้วจ๊ ยังไงก็ต้องิฉีดจ๊งั้นไม่หายเองนะจ๊ แผลคีย์ลอย
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-13 21:58:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Bamzaza เมื่อ 2014-4-13 05:14
พี่ก็ทำตา 2 ชั้นมาค่ะ แต่เป็นการกรัีดเอาไขมันใต้ตาออ ...

ทางคลีนิคบอกว่ามันจะค่อยๆดีขึ้น ครบเดือนใหเข้าไปให้หมอดู แต่นุชชาก้อหาซื้อยาลบรอยแผลเป็นมาทา คิดอยู่ว่าจะหาที่ฉีดลบรอยแผลเป็นเอง ไม่อยากรอให้ครบเดือน บอกเลยค่ะว่าเครียดมากอยากให้มันยุบลงเร็วๆค่ะ อ้อลืมถามค่ะทำกับหมอท่านไหนค่ะ
พี่ทำกับหมอรวงข้าวค่ะ พี่มีประวัติเป็นแผลคีย์ลิอย หมอเลยฉีดป้องกันให้ก่อน ตอนนี้ยุบหมดแล้วเหลือแค่รอยกรีด

ของนุชชา ยังนูนปูดอยู่เคยค่ะ  โพสต์ 2014-4-14 12:19
เจ้าของกระทู้เป็นแผลแบบเดียวกับเราเลยค่ะ ของเรา 6 เดือนถึงหายค่ะ ตอนนี้ยุบแล้วเป็นแค่รอยกรีดจางๆ ^^ น่าจะทำหมอเดียวกันนะค่ะ แถวรังสิต

น่าที่เดียวกันค่ะ หมอจ.น. ใช้ครีมไรทาค่ะ ขอคำแนะนำค่ะ  โพสต์ 2014-4-16 14:07
ทาแค่ยาที่หมอให้มาเองค่ะ เดี่ยวรอยจะค่อยๆจางไปเองนะคะ หลีกเลี่ยงแสงแดดจะจางเร็วค่ะหมอแนะนำมาแบบนั้น แรกๆเราก็ทำใจไม่ได้เหมือนกันค่ะ T.T

เข้าไปให้คลิคนิคดูแผลหรอค่ะ นุชชาว่าจะเข้าไปให้ดูแผลอยู่ค่ะ  โพสต์ 2014-4-16 20:48
นุชชาไม่เห็นคลินิคให้ยาอะไรมาเลย นอกจากครีมหลอดสีขาวๆอ่ะค่ะ  โพสต์ 2014-4-16 20:44
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย littlebear เมื่อ 2014-4-20 09:57

ของเราก็แบบนี้ค่ะ ตอนนี้เกือบ 2 เดือนแผลต่อกันสนิทแล้วค่ะ ยังเห็นรอยแผลอยู่จางๆเพราะแผลยังเป็นสีเข้มๆอยู่ค่ะ
แต่มีปัญหานิดหน่อยมีก้อนเล็กๆปูดๆแข็งๆตรงด้านล่างของแผล ให้หมอดูหมอบอกผิวบางปมใหมที่ผูกไว้มันเลยเห็นชัด
และจะไม่หายไป แต่จะยุบลงนิดหน่อย หมอไม่ได้แก้อะไรให้ เราเลยจะลองไปปรึกษาคุณหมอท่านอื่นดูค่ะ

image.jpg (18.91 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ แต่ของเรารอยปูดเห็นชัดมากค่ะ  โพสต์ 2014-4-20 10:32
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ แต่ของเรารอยปูดเห็นชัดมากค่ะ  โพสต์ 2014-4-20 10:32
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ แต่ของเรารอยเห็นชัด และรอยปูด นูนใหญ่มาก  โพสต์ 2014-4-20 10:32
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ แต่ของเรารอยเห็นชัด และรอยปูด นูนใหญ่มาก  โพสต์ 2014-4-20 10:32
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย littlebear เมื่อ 2014-4-20 11:53

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย littlebear เมื่อ 2014-4-20 11:52

อย่ากังวลไปเลยค่ะ แผลที่เห็นถ้าเลิกคิ้วขึ้นมาแรกๆก็เป็นแบบนี้แหละค่ะ ของเราเริ่มสนิทในช่วง 2-3 อาทิตย์จำวันแม่นๆไม่ได้ค่ะ มาสังเกตอีกทีมันก็สนิทกันไปแล้ว แต่มันจะนูนตามแนวกรีดและสีเข้มขึ้นมา เป็นปกตินะคะ มันไม่ใช่แผลที่เรียกว่า keloid ค่ะ มันจะค่อยๆจางและเนื้อที่นูนตามแนวกรีดจะยุบเรียบลงไปเองค่ะ แต่จะหาครีมทาช่วยก็ตามความสบายใจเลยค่ะ ฮีรูสกาก็ดีนะคะ มีเดอมา หรือสกาเจล พวกนี้ใช้ได้หมดค่ะ ทำใจเย็นๆแล้วรอดจนกว่าแผลจะเข้าที่นะคะ อย่าเพิ่มคิดมากค่ะ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-22 12:01:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

รอยแผลอายุ 26 วัน ยังมีรอย ปูด นูน และแข็งอยู่
เป็นเหมือนของเราเลย น่าจะทำคลีนิคเดียวกัน แถวรังสิตอ่ะ
เราก็ทำที่นั่น ตอนนี้เกือนปีแล้วยังไม่หายเลย
เป็นเหมือนกันค่ะ ทำที่เดียวกันด้วย
ช่วยบอกได้ไหมค่ะทำที่ไหน..เพื่อเป็นวิทยาทานใหักับคนอื่นๆๆค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้