ดู: 14957|ตอบกลับ: 16

[ปากบาง] รีวิวศัลยกรรมปากบน-ล่าง หมอภู ณ ภูณิศาคลีนิค

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวดั้งโด่งเราตัดสินใจอยู่นานเลยล่ะค่ะว่าจะมาแชร์ประสบการณ์ที่เกิดกับตัวเองโดยตรงดีไหมเพราะมันก็มีทั้งข้อดีข้อเสียเดี๋ยวจะคิดว่าเรามาดิสเครดิตคุณหมอหรือเปล่า แต่ไม่ใช่กรณีหลังนะคะเพราะก่อนทำศัลยกรรมเราก็เผื่อใจไว้แล้วว่าโชคดีก็เหมือนถูกหวยโชคร้ายก็เจอหวยแดกงวดหน้าซื้อใหม่55แต่เอาวะเรารับได้เพราะเราเสพข้อมูลจากคนอื่นมาเยอะแล้วอยากให้คนอื่นมาเสพข้อมูลจากเราเพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจบ้าง^^เริ่มเลยนะคะเราก็รู้จักกันมาพอสมควรนะคะเพราะก่อนจะไปศัลยกรรมเราก็เข้ามาศึกษาข้อมูลในนี้เป็นประจำเพื่อประกอบการตัดสินใจทุกครั้ง แต่ครั้งล่าสุดนี้เรายอมรับว่าหาข้อมูลน้อยมากกก ได้ยินแค่ชื่อหมอเราก็ตัดสินใจทันทีเลยค่ะเพราะมั่นใจในฝีมือเต็มที่เลย ฟังจากหลายๆคนยิ่งมั่นใจเข้าไปอีกว่าสวยสมความตั้งใจแน่เลย เราจึงตัดสินใจไปพบคุณหมอเลยค่ะศึกษาเส้นทางแผนที่คลีนิคไปคนเดียวด้วยนะคะมั่นใจมากค่ะ พอไปถึงคลีนิคแอบอายค่ะอยากเดินออกเลย55แต่ไหนๆก็มาละทุกคนที่มาก็มาศัลยกรรมกันทั้งนั้นเป็นเรื่องธรรมดาเลยเดินเข้าหาพนักงานเลยค่ะ บอกความต้องการของเราเลยว่าจะทำปากบางบน-ล่าง เค้าก็ให้ปรึกษาคุณหมอก่อน ค่าปรึกษา200บาท เราก็แอบงงต้องมีค่าปรึกษาด้วย โอเคๆจ่ายเงิน รอพบหมอ ทันทีที่ได้พบคุณหมอจากที่เราคิดว่าอยากได้ปากแบบนั้นแบบนี้กลับพูดไม่ออกค่ะตื่นเต้น หมอเลยถามว่าอยากได้แบบไหน เราตอบว่าขอแบบกระจับไม่บางเว่อนะคะ หมอเลยเลือกทรงให้เรา โอเคถูกใจเรามากค่ะ ออกมานัดคิวกับพนักงานเราว่าอยากได้คิวเร็วที่สุดสรุปได้เดือนมิถุนายน โอเคจ่ายมัดจำ(ที่เราหาข้อมูลราคาทำปากบน-ล่าง25000)พอเราได้คิวทำจริงๆราคาทำปากบน-ล่าง30000ค่ะคุณผู้อ่าน แอบตกใจเล็กน้อยถอยมานั่งโซฟาเอาไงดีวะ55คิดในใจว่าระหว่างรอคิว1เดือนต้องเก็บเงินเพิ่ม โอเคตัดสินใจจองคิวเลย1เดือนเจอกัน>>และแล้วก็มาถึงวันนี้จนได้เราตื่นเต้นมากค่ะทั้งกลัวทั้งคิดมากจะออกมาเป็นยังไงแต่เอาไงเอากันเงินก็จ่ายหมดตัวละต้องคุ้มค่าแน่นอน พนักงานก็ให้เราไปแปรงฟัน ล้างหน้า ใส่ชุดเตรียมผ่าตัด ระหว่างที่รอเข้าห้องโคตรตื่นเต้นอ่ะมือไม้เย็นไปหมด จนในที่สุดเรียกชื่อเราละตอนที่นอนบนเตียงเท้าเรานี่จิกกันเลยมือสั่นอ่ะคุณหมอก็บอกว่าเดี๋ยววาดปากก่อนนะแล้วก็จะฉีดยาชานะครับเจ็บน้อยกว่าถอนฟันนะ(เราดัดฟันด้วยแต่ใกล้ถอดแล้ว)กี่เข็มเราแอบลืมอ่ะพอฉีดเสร็จก็เอาไรมาจิ้มๆเราแล้วก็ถามว่าเจ็บไหม เราก็บอกไม่เจ็บค่ะ หมอบอกว่าทำพร้อมกันบน-ล่าง เจ็บหน่อยนะครับ เราก็โอเคค่ะหมอบอกจะเริ่มด้านบนก่อน ลงมือแล้วค่ะเราได้ยินแต่เสียงฉึกๆๆและก็แอบง่วงด้วยตอนทำไม่เจ็บเลยนะคะ คุณหมอทำไปร้องเพลงไปด้วยค่ะ พอจะเย็บหมอก็บอกเรานะจะเสร็จแล้วครับ ต่อไปด้านล่างนะ เราก็พยักหน้าระหว่างทำก็จะมีดูดน้ำลายเป็นพักๆพอคุณหมอทำเสร็จแล้วผู้ช่วยก็จะเช็ดคราบเลือดคราบสีออกจากปากก่อนจะให้เปลี่ยนเสื้อผ้า เสร็จแล้วก็มารับยาและฟังวิธีการดูแลรักษาจากพนักงานพร้อมรับแมสปิดปาด และมาตัดไหมอีก7วัน อยากบอกว่าประมาณ2ชม.ต่อมาเริ่มปวดแล้วค่ะระหว่างนั้นยังไม่เห็นสภาพแผลตัวเองเลย กลับมาถึงบ้านถึงกับตกใจเลยค่ะทั้งเลือดทั้งบวม นอนเลยดีกว่าzZZวันต่อมาเราสังเกตว่าที่ปากด้านขวาทำไมรอยเย็บรอยกรีดถึงสูงกว่าด้านซ้ายเอาง่ายๆคือไม่เท่ากัน เราก็คิดว่าคงเป็นเพราะบวมอยู่เลยดูไม่เท่ากันก็เลยปล่อยเลยตามเลย จนมาถึงวันตัดไหมหมอบอกว่าแผลปากล่างยังไม่แห้งดีเท่าไรแต่ด้านบนแผลดีมากตอนนั้นเรามีคำถามจะถามหมอมากมายแต่ตึงแผลมากพูดก็ไม่ชัดเลยรออีก1เดือนพบหมอใหม่ค่อยถามก็ได้
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-5 15:36:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มาต่อกันนะคะเพื่อนๆ>>ช่วงระยะเวลา1เดือนนี้แผลเราแห้งสนิทแผลดีมากเราเริ่มนวดหลังตัดไหม3วันเพราะแห้งแล้วได้ยินเค้าบอกว่าเริ่มนวดเร็วเท่าไรยิ่งดีเลยจัดซะหน่อย^^ช่วงนี้จะเห็นความแตกต่างชัดเจนมากระหว่างด้านซ้ายและขวา อย่างที่เราบอกปากด้านขวาเหมือนแหว่งขึ้นไปเลยแล้วรอยเย็บก็เหมือนขยุมรวมกันเย็บทำให้รอยดูเป็นกระจุกๆอ่ะแต่ด้านซ้ายแผลสวยทรงปากสวย เราเริ่มแอบเครียดละT_Tเพราะมีแต่คนทักว่าปากไม่เท่ากันส่วนปากล่างแผลหายดีแต่ไม่ม้วนเลยมีแต่คนทักว่าเหมือนปากเดิมก่อนจะทำเลย นี่ก็เครียดอีกไม่ยอมม้วน เราเก็บคำถามนี้ไว้ไปถามหมอละพอถึงวันนัดหมอว่าแผลเราดีมากเราเลยถามหมอว่าปากเราไม่เท่ากันด้านนี้มันสูงแหว่งไปหมอว่าเพราะมันยังเป็นไตอยู่??เราก็บอกแต่รอยกรีดมันสูงขึ้นไปเห็นชัดเจนเลยนะคะหมอบอกว่า3เดือนถึงจะชัดเจน เราก็ถามอีกว่าปากบน-ล่างมันไม่ม้วนเข้าเลยเมื่อเทียบกับคนอื่นๆระยะเวลาเท่ากันมันน่าจะเห็นผลบ้าง หมอบอกเราว่า3เดือนค่อยมาดูอีกทีT_T ตอนนี้เรากำลังจะครบ2เดือนแล้ว ปากไม่ม้วนสักทีทั้งบน-ล่าง แถมรอยก็ชัดเจนดูไม่เท่ากัน เราก็ทั้งลุ้นทั้งกลัวว่าจะไม่หายไม่ยอมม้วนไม่อยากเจ็บตัวอีกถ้ามีกรณีผิดพลาดขึ้นมาจริงๆเราลงทุนกับการศัลยกรรมปากหมดเนื้อหมดตัวจริงๆเงินเก็บทั้งหมด อีกทั้งการใช้เวลาพักฟื้นรักษาตัวก็ต้องใช้ระยะเวลาทุกวันนี้เราต้องคอยตอบคำถามคนอื่นตลอดเวลาว่าใส่แมสทำไม หมอบอกให้เราใช้ชีวิตปกติเปิดผ้าออกมา คือคุณหมอคะปากแบ่งเป็น2ชั้นชัดเจนทั้งบนล่างขนาดนี้ขนาดหนูส่องกระจกยังตกใจตัวเองเลยค่ะแล้วคนอื่นจะไม่ตกใจหนูมากกว่าหรอคะ เศร้าค่ะตอนนี้ ไม่รู้ว่าจะต้องใช้ระยะเวลาอีกนานเท่าไรที่จะเป็นปากปกติหายดีทั้งบน-ล่าง นี่เราก็ลุ้นนะคะว่า3เดือนขอให้เข้าที่ แต่แอบคิดเหมือนกันว่าถ้าหลังจาก3เดือนล่ะเราจะทำยังไงต้องปิดแมสไปตลอดหรอ??รบกวนชาวดั้งโด่งทุกคนที่เคยผ่านประสบการณ์ตรงจุดนี้มาช่วยกันแชร์ความคิดเห็นหน่อยนะคะ เก็บไว้คนเดียวแล้วมันแน่นอกค่ะอยากพูดคุยกับผู้มีประสบการณ์ว่ากรณีที่เราเจอนี้เราต้องรอๆๆอดทนให้มากๆใช่มั้ยคะ^^แต่เราพยายามปล่อยวางค่ะตอนนี้ต้องรับให้ได้กับผลที่จะตามมา สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านกันนะคะ มาพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้นะคะ
โพสต์ 2013-8-5 17:27:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ยังไม่เคยทำน่ะค่ะ เลยไม่ทราบว่าจะแนะนำ อยากจะทำเหมือนกัน แต่ก็ต้องคิดอีกทีให้ดีว่าหมอท่านไหน เพราะอยุ่ไกลเหมือนกัน ว่าแต่ทำกับหมอท่านไหนมาคะ พอจะบอกได้ไหม ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้หายเร็วๆ ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-5 19:00:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากๆนะคะคุณSumalee21 เราก็หวังว่าจะหายเป็นปกติจะได้ใช้ชีวิตเหมือนเดิมค่ะเพราะก่อนทำคิดว่าจะมั่นใจมากขึ้นแต่ที่ไหนได้ความมั่นใจหายไปหมดไม่กล้าพบหน้าใครเลยค่ะ รอวันที่จะหายเร็วๆๆค่ะ
โพสต์ 2013-8-5 19:35:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ขอให้หายอย่างที่คุณหมอบอกว่าสามเดือน
โพสต์ 2013-8-5 20:16:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อยากเห็นรูปที่เป้นปัญหาจังคะ..รบกวนลงให้ดูหน่อยได้ไหมคะ..เพื่อจะได้เป็นข้อมูลของคนอื่นๆ ต่อไป..
แต่อย่างที่คุณเข้าใจน่ะคะว่า มันมีโอกาสพลาดไม่ถูกใจได้เช่นกัน เพราะเป็นงานที่มนุษย์ทำมือ..
..
ปากบางนี่ตัดแล้วตัดเลย มันเอามาแปะคืนไม่ได้ด้วยน่ะซิคะ..ถามหาการประกัน และการรับผิดชอบจากทางคลีนิกไว้บ้างไหมคะ ในกรณีที่เราไม่พอใจในผลงาน และมีความผิดพลาดจากการตัดสินใจของคุณหมอจริงๆ ..
..
สวยๆ หายเร็วๆ คะ
โพสต์ 2013-8-5 20:34:42 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอให้หายเร็วๆนะคะ
อยากทำเหมือนกันค่ะ แต่พอได้อ่านกระทู้นี้แล้วคงต้องกลับไปคิดใหม่แ้วค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะที่มาแชร์ประสบการณ์ให้อ่านกัน ยังงัยก็ขอเป็นกำลังใจให้หายและสวยเข้าที่อย่างที่คุณหมอบอกนะ สู้ๆค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-5 20:52:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราอยากลงรูปให้ดูอ่ะแต่หาวิธีลงไม่ได้เลยกดไรไม่ได้เลยเดี๋ยวขอหาวิธีลงก่อนนะคะ จะลงหลังจากตัดไหมจนถึงตอนนี้ก็1.5เดือนกำลังเข้าอาทิตย์ที่7แล้วค่ะ
โพสต์ 2013-8-5 21:05:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
วิธีลงรูป..ให้เลือกที่โหมดขั้นสูงคะ..

5-8-2556 20-59-05.jpg

แล้วก็เลือก icon รูปภาพ --- > เลือก เรียกดู ก็ให้หารูปที่ save ไว้ ใน folder ที่ต้องการ เสร็จแล้ว -- > กดเริ่ม มันก็จะอัพให้
ทีนี้เวลาเอารูปลงกระทู้ก็เอากดเลือกรูปที่ต้องการ ..ก็จะปรากฎ link บนกระทู้ให้คะ..ไม่ยากลองทำดู..
แต่ถ้ามาจาก ipad /smartphone / tablet ก็ให้เลือกเป็นการอัพโหลดแบบธรรมดา

5-8-2556 21-00-32.jpg

เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-5 22:09:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด

นี่เป็นรูปปากของเรานะคะปากเราจะหนา หลังจากที่ทำเราว่าขนาดปากไม่ค่อยมีการเปลี่ยนแปลงเลยโดยเฉพาะปากล่างเปลี่ยนแปลงน้อยมากก ส่วนปากด้านบนดูตรงปากด้านซ้ายนะคะ(ขวาเรานะถ่ายรูปแล้วสลับด้าน) มันจะแหลมเข้าไปเลยดูว่าไม่เท่ากัน ตอนนี้มีไตเล็กๆอยู่ด้วย พยายามนวดทุกวันค่ะ แต่อยากทราบผู้รู้อ่ะค่ะว่าปากด้านล่างมันจะม้วนลงอีกไหมคะ ปากบนมันก็ม้วนนะแต่ช้ามาก สีแดงๆที่แบ่งปากนั่นคือที่คุณหมอบอกว่าจะม้วนเข้านะคะ ตอนนี้ก็ได้แต่รอๆๆๆต่อไปค่ะพยายามไม่วิตกกังวล(แต่มันก็ทำใจยากค่ะT_T) ขอบคุณสำหรับทุกๆcommentนะคะ เข้ามาพูดคุยกันเรื่อยๆนะคะ
โพสต์ 2013-8-5 22:37:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ยังบวมอยู่มากเลยนะคะ..แผลข้างนึงสวย อีกข้างนึงมีปัญหาจริงคะ..แต่ว่าทุกอย่างต้องรอเวลา
เดือนครึ่ง..ยังมีเวลาให้เนื้อเยื่อปากเซ็ทตัวคะ..
ร่างกายของแต่ละคนปรับสภาพซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอไม่เท่ากัน..บางคนเร็ว บางคนช้า แต่ศัลยกรรมแต่ละอย่างก็ใช้เวลาไม่เท่ากันอีกด้วย..
..
ถามว่าม้วนไหม? ขึ้นอยู่กับการดูแลตนเอง และการใช้ชีวิตประจำวันของคนไข้หลังทำหัตถการแล้วล่ะคะ..
ถ้าดูแลตัวเองน้อย,ดื่มน้ำผ่านทางปากแก้วบ่อย ๆ , ไม่ค่อยนวด หรือ นวด แล้วแต่ไม่ถึงจุดคลายตัวของเนื้อเยื่อ มันก็เป็นไตวงกว้างขึ้นเรื่อยๆ ได้เช่นกัน วิธีนวด..นวดเข้า หรือ ออก..
..
แต่ถ้าตัดปากน้อย..มันม้วนไม่สวย เรายังมีพื้นที่ให้แก้คะ..แต่ถ้าตัดบางมากเกินไปแล้วไม่ม้วน..งานเข้าคะ..
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-5 22:50:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แต่เราดูแลตัวเองดีมากเลยนะคะกินน้ำใช้หลอดทุกครั้งไม่กินของแสลงเลยค่ะส้มตำนี่ไม่โดนมาตั้งแต่ทำปากแล้วค่ะ อะไรที่ว่าดีกับแผลเราหามากินหมดค่ะ ทั้งน้ำมะพร้าว วิตามิน กินอาหารอ่อนๆจนถึงทุกวันนี้เลยค่ะส่วนเรื่องบวมเราว่าเราหายบวมแล้วนะคะตอนนี้เป็นปากจริงๆเลยค่ะอาจจะเอาออกน้อยไปก็ได้มั้งคะ ปากเลยยังใหญ่เหมือนเดิม55 เรื่องนวดนี่เช้ากลางวันเย็นเลยเราเป็นไตแค่ปากด้ายซ้ายในรูปแค่ตรงนี้ค่ะ อาจจะอยู่ที่ตัวเราเองมั้งคะร่างกายปรับสภาพไม่ได้เลยหายช้ากว่าคนอื่นๆแต่เราก็หวังว่ามันจะม้วนเข้าไปอีกกว่านี้อ่ะค่ะ ใครที่ทำระยะเวลาประมาณเราช่วยมาแชร์หน่อยนะคะว่าเป็นยังไงบ้าง ขอบคุณค่ะ^^

แสดงความคิดเห็น

ถ้าอย่างนั้น 3 เดือนแล้ว ถามหาความรับผิดชอบในผลงานจากคุณหมอคะ :)  โพสต์ 2013-8-5 22:55
คุณดูแลตัวเองดีมากเลยคะ :)  โพสต์ 2013-8-5 22:55
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-5 23:47:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย NAMTARNWAN เมื่อ 2013-8-5 22:50
แต่เราดูแลตัวเองดีมากเลยนะคะกินน้ำใช้หลอดทุกครั้งไ ...

ขอบคุณมากๆเลยนะคะสำหรับกำลังใจดีๆ☺เห็นปากสวยๆของคนอื่นแล้วแอบเศร้ากะปากตัวเองค่ะT_Tแต่เราก็ต้องผ่านไปให้ได้ค่ะ เวลาเท่านั้นนน ยิ้ม ยิ้ม
โพสต์ 2013-8-6 01:05:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ขอให้หายไวๆและสวยไวๆ:) เราเองก้อมีคิวผ่า4ตคนี้ รอมานานมากกก เราก้อแอบจิตตกและกังวนเหมือนกัน
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-6 10:47:14 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่ต้องวิตกกังวลไปนะคะคุณimeveingขอให้ออกมาสวยสมความปรารถนานะคะเพราะส่วนมากที่ทำก็ออกมาสวยสมใจกันทั้งนั้นกรณีของเรามันคงต้องใช้เวลามากๆอ่ะค่ะ เราแค่เอาประสบการณ์ที่ทำมาแชร์ความรู้สึกค่ะไม่ต้องเอากรณีเราเก็บไปคิดนะคะ มั่นใจเข้าไว้ค่ะสวยแน่นอน^__^
โพสต์ 2013-10-16 08:07:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นกำลังใจให้นะคะ แต่ยังดีที่ว่าปากหนาอยุ่นะคะ บางคนพลาดตัดบางแล้วทำไรไม่ได้เลย
ของเมก้มีปัญหาเหมือนกัน วันๆเฝ้าแต่เวบนี้แหละคะ ไม่เปนอันทำมาหากิน
โพสต์ 2013-10-16 10:47:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นกำลังใจให้นะคะ  เราโชคดีค่ะ ทำกับหมอภู สวยสมใจอย่างที่ต้องการ แต่อยู่ที่เราดูแลตัวเองอย่างเคร่งครัดสุด ๆ ด้วยค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้