ดู: 5273|ตอบกลับ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เกาหลี] ข้อมูลศัลยกรรมเกาหลี

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุด Candy^^ เมื่อ 2009-6-12 10:41

จากที่เราหาข้อมูลการทำตามานานแสนนาน
ปรึกษาหมอที่เมืองไทยมาแล้วเกือบทุกหมอ  แต่หมอที่นี่ยืนยันว่า
"ไม่มีใครสามารถทำให้ช่องตาเราโตขึ้นได้  ทำได้เพียงให้ชั้นตาโตขึ้น"
เราไม่ค่อยพอใจ  เพราะเราชอบชั้นตาเ็ล็กๆ แบบดาราเกาหลี
ก็เลยไปศึกษาข้อมูลศัลยกรรมที่เกาหลี (เราก็เล่าได้แบบคร่าวๆ)
อีกอย่างเราไม่ได้ดูถูกหมอไทยนะคะ  เราแค่บอกให้ฟังว่าเป็นยังไงอะไรแบบนี้
เริ่มต้นจากจมูก  
หมอที่เกาหลีจะไม่ใส่ซิลิโคน  แต่จะเป็นสิ่งที่เรียกว่า กลอเทกซ์
มันจะนิ่มมาก  สามารถบิดได้เลย  ตัวนี้ในเมืองไทยยังไม่มีคะ
ส่วนตา... (เรายกตัวอย่างเท่าที่เรารู้)
ที่เกาหลีมีหลายเทคนิค  และเป็นการขยายช่องตาให้ใหญ่ขึ้น

ดูจากรูปนะคะ สังเกตุว่าตาเค้าจะเบิ่งแล้วแบ๊วมาก
อย่างแรกหมอเค้าจะกรีดตา2ชั้น  โดยเย็บจากข้างใน จะไม่มีแผลเป็นขีดๆ
อย่างหมอไทย
อย่างที่สอง เห็นหัวตามั๊ยคะ  จะเป็นแหลมๆ หัวตาจะเปิดดูตาโต เค้า
เรียกว่าepicanthoplasty
เราเคยไปบอกให้คุณหมอไทยทำให้  แต่เค้าบอกว่าทำแล้วจะเป็นแผลเป็น  
อันนี้หมอเกาหลีเค้าใช้วิธีจิกหนังตาคะ
อย่างที่สาม หางตาตก อันนี้อธิบายไม่ถูกอ่าคะ
อย่างที่สี่ เป็นการใส่fat ใต้ตาให้ดูตุ่ยๆ  เค้าเรียกว่าตายิ้มคะ  บางคนไม่ชอบ
เพราะมันเหมือนถุงใต้ตาแต่ตอนนี้เกาหลีกำลังฮิตเลยคะ
แล้วก็มีอีกมากมายคะ...

ส่วนเรื่องราคา  การไปทำแต่ละครั้งควรมีเงินแสนขึ้นไปคะ  เพราะตาคนเรา
ไม่ได้ทำแค่อย่างเดียวอย่างทำตา 2 ชันแล้วก็ควรเปิดหัวตาให้ดูสวย
ราคาโดยประมาณนะคะ
ตา 2 ชั้น 35000 - 50000 บาทคะ แต่ดูรายการไตภพเค้าบอก9หมื่น
epicanthoplasty 30000 - 35000 บาทคะ
แก้ไขรูปตาเดิม โดยปกติต้องทำทุกคน 70000 - 150000 บาทคะ
จมูก 50000 - 100000 บาท

ส่วนใครสนใจทำกับพี่แหวน 02-247-7090 ติดต่อพี่กานดาคะ
ส่วนค่าใช้จ่าย 3แสนอัพคะ ทำได้แค่อย่างเดียว
เช่น ตา  ก็คือรวมทั้งหมดที่เกียวกับตา ไม่ว่าจะเป็นตา2ชั้น หรือจะเปิดหัวตา
2อย่างประมาณ 5 แสนคะ
แล้วก็รวมค่าตั๋วเครื่องบิน  ค่าที่พัก ค่าเดินทาง

เรากะจะไปทำสิ้นเดือนนี้แล้วคะ  
แต่เราไปเองนะ  แบบเราให้คนติดต่อจองคิวหมอให้อ่าคะ
กะว่าตาเราคงไม่เกิน 2 แสนละมั๊ง  
เพราะเราหางตาตก ตาไม่ค่อยเท่ากัน คือไม่ได้น่าเกลียดมันเป็นธรรมชาติของคน
อยู่แล้วอ่าคะ แล้วก็อยากให้ตาโต เป็นบลอคอ่าคะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ใช่ๆ ที่ดูจากรายการทูไนท์โชว์ เค้าจะเย็บจากด้านใน
เป็นเทคนิคพิเศษให้ลูกกะตาดูแบ๊วขึ้น ไม่ใช้กรีดชั้นใหญ่ๆ
ดูแล้วเหมือนเย็บผ้าเลยอ่ะ
น่าจะเจ็บเน๊อะ
น่าสนใจอ่ะ แต่แพงจางเยยอ่า 5 แสนแน่ะ

มารอรีวิว จากเจ้าของกระทู้นะคับ
:)ทำไมแพงจังเลยละคะ
ที่รู้จักมีที่หนึ่งนะคะ
ไม่แพงเลยคะ
ราคายังไม่ถึงหมื่นเลย
ที่คลินิค ศัลยกรรมตกแต่ง เฟิร์สแคร์ค้า
เข้าใจในเรื่องของราคานะครับ ... มองกันอีกเรื่อง ในเรื่องของอัตราค่าเงินนะครับผม ที่เกาหลี social cost จะสูงกว่าที่เมืองไทย อยู่แล้ว ครับ เหมือน อเมริกา หรือ ญี่ปุ่น :)

แล้วก็เรื่องของ Teachnic ต่างๆ ชื่อเสียงของประเทศ(ที่เด่นในเรื่องศัลยกรรม) จนเป็นที่กล่าวขวัญกัน โครมคราม ณ ตอนนี้ครับ ...ทำให้ cost ดังกล่าวสูงขึ้น ครับ .....

คุณ จขกท. ทำเสร็จเมื่อไหร่ มา Review ให้ชมด้วยนะครับ .... ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพกลับมา สวยสมใจแล้ว...ซื้อขนมมาฝากด้วยน้า....(จริงๆแล้วต้องการ แบบนี้นี่เอง อุอุ )
สนใจมากค่ะ เเต่เรายังไม่มีตังขนาดนั้นเรยอะ

ขอให้คุณสวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เเบบสาวเกาหลีเรยนะ

เเล้วมา วิว ให้ดูบ้างนะค่ะ

ใจดีสู้สวยยยยยยยยยยยยย
โอ้ว อยากทำ แต่ไม่มีตังค์

เจ้าของกระทู้ทำมาแล้วมารีวิวให้ดูด้วยนะค๊ะ

อยากเห็นอะ
ดูจากรายการทูไนท์โชว์แต่ละอัน
แทบจะถอดใจเลย
แทบจะไม่กล้าทำ
ยอมรับเลยว่าคนที่ทำนี่ใจเด็ดจริงๆ
อันนี้ต้องดันคับ
อยากดูมากๆ ทำเสร็จเเล้ว
ขอดูด้วยนะคับ อยากไปทำมั้ง
เอามาเพิ่มเติมให้คับ สำหรับ Goretex-กลอเทกซ์

ความคิดเห็นที่ 5

ในการเสริมจมูกของคนเอเชียโดยส่วนมาก ซิลิโคนมีคุณสมบัติที่เหมาะสม ดังนั้นสำหรับที่คลินิค หมอจึงเลือกที่จะใช้ซิลิโคนในการทำ ศัลยกรรมเสริมจมูก

ถ้าคุณเอกต้องการที่จะใช้ goretex คือยอมรับในข้อด้อยของ Goretex และหมอต้องพิจารณาแล้วว่า ผลหลังการเสริมจมูกของคุณเอก สามารถเป็นที่ยอมรับได้ และ ลักษณะจมูกคุณเอกมีความเสี่ยงที่จะเกิดปัญหาน้อยเมื่อใช้ Goretex ก็สามารถทำได้ค่ะ

สาเหตุที่ ทางคลีนิค เลือกและพิจารณาใช้ ซิลิโคน ในการเสริมจมูก เพราะ

1. ปฎิกิริยาต่อร่างกายจากวัสดุน้อยมากทั้งคู่ แต่ ซิลิโคนจะดีกว่าในแง่แยกกันอยู่กับเนื้อเยื่อเด็ดขาด ไม่มีรูพรุนให้เนื้อร่างกายมาแทรกเข้าปนในตัววัสดุสังเคราะห์ นอกจากนี้โอกาสติดเชื้อของวัสดุมีรูพรุนจะมีมากกว่า
2. Goretexจะมีการแทรกของเนื่อเยื่อเข้าไปวัสดุ ทำให้วัสดุปนกับเนื้อร่างกาย(ซึ่งดีถ้าใช้เป็นเส้นเลือด แต่ไม่หมายความว่าจะเหมาะในการเสริมจมูก) ต่างกับ ซิลิโคนที่จะอยู่แยกเด็ดขาดกับเนื่อเยื่อจมูก ดังนั้น Goretex หากมีเหตุจำเป็น หรือ ต้องการเอาออกหรือเปลี่ยนแปลงแก้ไข จะเอาออกได้ยาก ต้องตัดเนื้อเยื่อโดยรอบ ซึ่งมีผลกับเนื้อเยื่อและทรงจมูกเดิม มีโอกาสเสี่ยงกับผิวหนังของจมูกมากกว่า ซิลิโคน ที่สามารถเอาออกได้ โดยไม่ต้องทำลายเนื้อเยื่อของจมูก
3. เนื่องจากชิ้น Goretex มีขนาดที่เล็กและบาง การปรับแต่รูปทรง เพื่อให้เข้ากับ โครงสร้างของแต่ละคน จึงทำได้ไม่เต็มที่ โดยเฉพาะผู้ที่จมูกต่ำอย่างชาวเอเชีย ดังนั้น มักที่จะต้องนำหลายๆชิ้นมาเย็บต่อกับ ซึ่งทำให้โครงสร้างไม่แน่นหนา และไม่เรียบร้อยสมบูรณ์
4. ตัว Goretex มีลักษณะเหมือน โฟม+ฟองน้ำ ดังนั้นในการควบคุมรูปทรงจมูก ในบางรายจะทำไม่ได้ เพราะจะโก่งงอตามรูปจมูกเดิม ทำให้รูปร่างไม่ได้สวยเต็มที่ ตามที่ศัลยแพทย์ต้องการ เช่น คนปลายจมูกสั้นเชิด เมื่อใช้ Goretex ก็ยังต้องเชิดเหมือนเดิม
5. การขยับเลื่อนของ วัสดุหลังเสริม ขึ้นอยู่กับวิธีการผ่าตัด หลังเสริมจมูก ซิลิโคน หากทำได้ถูกวิธี ก็จะยึดแน่นติดกับส่วนกระดูกไม่สามารถขยับได้โดยมี capsule หุ้มโดยรอบ และคลำต่อเชื่อมเหมือนเป็นส่วนเดียวกับกระดูก Goretex ก็เช่นเดียวกัน ถ้าหากวิธีการผ่าตัดไม่ถูกต้อง จะมาติดกับผิวหนัง ไม่ยึดติดกับกระดูก ก็สามารถจับเลื่อนไปมาได้
6. การคลำขอบได้ หรือความเป็นธรรมชาติ หรือปัญหาทะลุ เอียง นั้นจะขึ้นกับ การเหลาปรับรูปร่างให้มีความเหมาะสม พอดี กับ โครงสร้าง ซึ่งซิลิโคนสามารถทำได้สมบูรณ์กว่า เพราะสามารถบังคับทรงได้ ( แต่ต้องไม่ฝืนธรรมชาติมากเกินไป เพราะจะทำให้เกิดปัญหาทะลุได้)

credit จากเว็บ 2plastic.com
- ต่อ -
ตอบคำถามที่เหลือเป็นข้อๆดังนี้นะคะ

1. Goretex มีที่ใช้และแพทย์นิยมใช้น้อยกว่าซิลิโคนมาก ดังนั้นต้นทุนการผลิตเมื่อเทียบกับการบริโภค ทำให้ราคาในท้องตลาดสูงกว่า

2. ในต่างประเทศส่วนใหญ่เขาจะไม่ใช้ซิลิโคนแต่จะใช้ Goretex ในการเสริมจมูกแทนเพราะไม่มีผลเสียเลย ?
- ในความเป็นจริงไม่มีวัสดุใดในโลก ที่จะดีเยี่ยมโดยไม่มีข้อจำกัด หรือผลเสียเลย
ต่างประเทศ(ฝรั่ง) ส่วนมากการผ่าตัดเป็นการลดขนาดจมูก ( reduction rhinoplasty ) มากกว่าการเสริมจมูก สำหรับการเสริมจมูก ( augmentation rhinoplasty ) แพทย์ทางเอเซียจะมีความรู้ ประสบการณ์การผ่าตัดเสริมจมูกมากกว่ามากมาย และซิลิโคน ( medical grade ) ก็เป็นวัสดุทางการแพทย์ ที่ศัลยแพทย์ชาวเอเชียได้ใช้ และยอมรับว่าเหมาะสมสำหรับการเสริมจมูกมานานมากโดยยังไม่ได้เปลี่ยนแปลง

- ส่วน 50 ปี ที่ goretex ถูกยอมรับสำหรับทำเส้นเลือดเทียม แต่มีเพียงไม่กี่ปีเท่านั้นที่เริ่มนำมาเสริมจมูกในฝรั่ง
สิ่งที่เป็นที่ยอมรับกันมานานสำหรับการเสริมและปรับสภาพจมูกของฝรั่ง(ซึ่งต่างกับเสริมในชาวเอเชีย เพราะเป็นการเสริมแต่งเล็กน้อย) จริงๆแล้วคือกระดูกอ่อนใบหู ส่วนที่ใช้ Goretex เองก็น้อยมาก

3. goretex ใช้ได้ดีกว่า ซิลิโคน จริงเหรอคับ ?
- ดีในบางราย เช่น จมูกของฝรั่งที่ส่วนปลายสมส่วนอยู่แล้ว และ ต้องการปรับเพิ่มส่วนดั้งอีกเพียงเล็กน้อย และไม่คิดว่าจะมีโอกาสแก้ไข หรือ เอาออก

4. เป็นการดีทีเดียวค่ะ ที่นำรูปมาลงเปรียบเทียบให้เห็น เพราะจะได้เห็นชัดว่าอะไรบ้าง ที่เป็นข้อต่างของทั้งสองวัสดุ และความเป็นไปได้ในการปรับแต่งทรงจมูก ในปัจจุบันการเสริมจมูกให้เป็นธรรมชาติ อยู่ที่มุมมองและเทคนิคของแพทย์มากกว่าตัววัสดุ แน่นอนว่ายิ่งใส่น้อยก็จะดูเป็นธรรมชาติ เช่นเดียวกับ goretex ที่เป็นแผ่น และ ขนาดที่จำกัด ทำให้เสริมได้น้อย แต่การเสริมจมูกให้สวยงามในชาวเอเชีย ในความเป็นจริงเป็นการสร้างภาพ 3 มิติ ส่วนดั้งเป็นกระดูกที่แข็งก็ต้องทำให้แข็งเหมือนธรรมชาติ ส่วนปลายเป็นกระดูกอ่อนที่มีความแข็งแต่ดัดไปมาได้ เทคนิคการเหลาซิลิโคนที่ดี สามารถทำให้ส่วนปลายคล้ายคลึงกับธรรมชาติได้มากค่ะ

credit จากเว็บ 2plastic.com
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้