ดู: 20864|ตอบกลับ: 40
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำปาก] ทำปากบางมากับหมอนก ไม่รู้เบี้ยวป่าว ช่วยดูหน่อยครับ เครียดมาก

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย virusiloveu เมื่อ 2013-2-10 20:22

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย virusiloveu เมื่อ 2013-2-10 20:12

พอดีมีความอยากทำปากบนให้บางมาสักพักนึงแล้ว ก็ค้นหาข้อมูลจากเพื่อนๆ ในเว็บนี้แหละ เพราะเกิดมาปากใหญ่หนานูนและสีคล้ำมากๆ ทั้งที่ไม่สูบบุหรี่อะไรเลย ใจจริงอยากทำตอนสิ้นเดือน แต่พอดีน้องที่เรียนหมออยู่ใกล้จบละอัดหน้ามาอย่างยาวนาน 5555 ก็นอนคุยกันดึกแล้ว ทีนี้ก็เลยโทรหาคุณหมอนกโดยตรง สรุปคุณหมอบกว่าเข้าตี 2 ให้มาเอาคิวได้เลย คืนวันที่ 9/02/2556 ตรุษจีนพอดี ก็ตีสองไปถึงคลีนิคหมอสมชาย สาขาห้วยขวางและรับคิว ตรวจเลือดหา HIV เดินเล่นกินข้าว กลับเข้ามาพนักงานเรียกไปรับยาและจ่ายเงินพร้อมบอกให้ลุ้นกผลการตรวจเลือด เยี่ยวจะราดแล้ว "ผลการตรวจเลือดปกติค่ะ" โล่งอกมาก อิอิ   คุณหมอเข้ามา ตี 4.20 น. นานมากๆ ก็ติดฉีดคนไข้และผ่าตัดจมูกอีก 2 ราย ก็ถึงคิวเราใกล้เช้าเสียงประทัดดังสนั่นหวั่นไหว เอากฤษเอาชัยกันเลยทีเดียว ก่อนคุณหมอเข้าพยาบาล (ผู้ช่วย) ทำการเคลียร์หน้าด้วยการทายาเหลืองๆ กิ่นตุๆ ทั่วหน้าและลำคอ จากนั้นก็ถึงว่าเวลาเสียวเชาๆ ด้วยการฉีดยาชาในกระพุ้งแก้ม ทั้ง2 ข้าง เจ็บมากๆๆ แต่ทนได้ สุดเข็มกันเลยทีเดียว ไม่ถึงนาทีแก้มบวมมากชาไปถึงคิ้วถึงลำคอกันเลยทีเดียว นอนรอคุณหมออีกเกือบ 40 นาที คุณหมอนกก็เข้ามาพร้อมกับผู้ช่วยสาวน้อยช่างเจรจาพาที คุณหมอขอนั่งพักแป๊ปคงเหนื่อยจากการผ่านจมูกมา 2 เคสรวด จากนั้นก็ทักทายสวัสดีกัน ผมกับคุณหมดเจอกันหลายครั้งแล้วเพราะน้องที่พาไปเข้าออกคลีนิคนี้ ชนิดที่ว่าเป็น VIP กันเลยทีเดียว    บอกคุณหมอว่าเอาปีกนกและมีกระจับสวยๆ ตามนั้นคุณหมอก็คุยกันไปกับผู้ช่วยและทำการผ่าตัดไปด้วย เริ่มจาก กินยา 1 ชุดก่อนการผ่าตัด และเข้าไปนอนในห้องผ่าตัดเลย
1. ฉีดยาชาเฉพาะที่บริเวญริมฝีปากบนเรียงตามกัน 6 จุด ขอบอกว่าเจ็บนรกแตกมากๆ ไม่เคยเจ็บอะไรแบบนี้มาก่อนเลย แม่จ๋าช่วยด้วย คุณหมอเลยบ่นว่าใครมาบล๊อคยาชาก่อนหน้านี้ทำไมคนไข้เจ็บมาก แต่คุณหมอก็จิ้ม สุดพังเลยนะครับ 555+++
2. รอยาชาออกฤทธิ์ 5 นาที ระหว่างนั้นใช้ที่คีบปากเรียวแหลมๆ จุ่มหมึกเอามาวางรูปปากไปด้วย เหมือนมันครูดปากบางๆ รู้สึกเจ็บเล็กๆ แต่ทนได้
3. เอาเลเซอร์มากรีดตามรอยวาดไว้ กลิ่นไหม้และรู้สึกได้ว่าเกิดอะไรขึ้นแต่ไร้ความรู้สึกไปแล้ว ต้องหายใจทางปาก คุณหมอก็ช่วยเอาผ้าปิดจมูกให้อีกแรง เหม็นจริงๆ
4. ทำการเย็บแผลชั้นใน และชั้นนอก ดึงไปดึงมาน่าหวาดเสียว ในใจก็บอกเสร็จๆ สีกทีเสียวแล้วนะ อิอิ
5. เสร็จแล้วคุณหมอก็คุยเรื่องการดูแลหลังการผ่าตัดว่าห้ามกินของรสจัดเผ็ดร้อนเย็น ดูแลความสะอาดทุกครั้งหลังกินอะไร ทายาทายา อีก 7 วันมาตัดไหมออก และใช้ยาสีฟันโคโดโม รสส้มเท่านั้น แล้วจับมือเราแน่นๆ เพราะผมยังเสียวอยู่เลย และคุณหมอก็เรียกพยาบาลมาทำความสะอาดให้

ก่อนกลับเดินหาร้านขายยาสีฟันและซื้อแปรงสำหรับเด็กเพราะมันเล็กดี โบกแท็กซี่ขึ้นกลับห้องตอน 7.30 น. ช่างเป็ฯอะไรที่ยาวนานมากๆ และส่วนที่เจ็บลืมตายอีกจุดคือหลังยาชาหมดฤทธิ์ ใน 2 ชม.แรกสำหรับยาชาเฉพาะที่ และยาชาที่ข้างแก้มจะหมดฤทธิ์ 6 ชม. (อันนี้คิดว่าไม่ได้ช่วยอะไรเลยจริงๆ ชาอยู่ที่คิ้วโน้นปากไม่ชา) ต้องแนะนำเพื่อนๆ หลังผ่าตัดเสร็จก่อน 2 ชม. รีบกินยาชุดถัดไปได้เลยไม่งั้นจะเจ็บลืมตายแน่ๆ คิดแล้วปวดใจเลย หลังผ่านอาการเจ็บปวดทรมานนั้นมาได้ทุกอย่างจะง่ายขึ้นแต่เราต้องดูแลตัวเอง
1. ต้องนอนยกหัวสูงหรือนั่งหลังไปเลย 2 วันแรก เพราะจะทำให้เลือดไม่คั่งค้างที่บาดแผลเยอะ แผลบามน้อยลดบวมได้ไว ไม่ช้ำเขียวม่วง (ใช้กับการผ่าตัดจมูก ตา คาง และแผลบนใบหน้าหัวได้ครับ ตอบแบบผู้ชำนาญมากๆ) หรืออาจใช้ร่วมกับการประคบเย็น 24ชม.แรกได้ด้วย ประคบผ้าเย็นหรือแผ่นเจลเย็นบริเวลรอบๆ แผลผ่าตัดไม่ใช่ับบนแผลโดยตรงนะ
2. กินอาหาร กินยา แปรงฟัน ทำความสะอาดแผลโดยการราดน้ำผ่านบาดแผลสักแป๊ปให้เลือดแข็งตัวนุ่มและใช้สำลีหรือผ้าก๊อตชุดน้ำเกลือเช็ดเอามือบริเวณแผลให้สะอาด ไม่ต้องเช็ดจนสะเก็ดแผลหลุดหมดก้ได้เพราะเลือดจะออกอีกไง แค่ให้รู้สึกว่าได้เช็ดแล้วพอ อย่าทรมานบาดแผลเกินไปจะช้ำมือ

วันนี้เพื่อนๆ มาเยี่ยมอาการที่ห้องหลังจากเพิ่งทราบขว่าวกัน แต่ไม่เอาเพ่อนมาโชว์ดีกว่า
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-10 20:12:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย virusiloveu เมื่อ 2013-2-10 20:17

ปัญหาที่เจอหลังการผ่าตัด
1. เก็บเย็บแผลไม่เท่ากัน ติ่งเบี้ยวไปทางขวาเยอะมากตั้งแต่ผ่าตัดเสร็จ
2. พยายามคิดบวกดูคนอื่นๆ วิเคราะห์ดูรอยแผล นับจำนวนการเย็บแต่ละข้าว ไม่เท่ากัน เครียดมากๆ นอยๆๆ
3. ตอนนี้ทำไรไม่ได้แล้วนอกจากรักษาแผลให้หายบวมหายไวไว อีก 7 วันไปตัดไหม จะได้ดูกันว่าหลังตัดไหมแล้วมีแววปากสวยหรือสวยแบบเบี้ยวๆ T.T  
4. อยากได้กำลังใจเพราะไม่อยากให้คนใกล้ๆ ตัว นินทา ด่า ว่าอยากสวยแล้วเป็นไงละ เบี้ยวมาเชียว รับไม่ได้แน่นอน ครับ
5. ทำใจ ทำใจ ทำใจ

แสดงความคิดเห็น

เป็นกำลังใจให้นะคะ ตอนแรกของเราก้เหมือนกันแต่นานๆไปก้ดีกว่าเดิมนะคะ  โพสต์ 2013-2-27 08:04
เบี้ยวค๊ะติ่งไม่อยู่ตรงกับร่องปาก ถ้าเป็นเพราะบวมจะไม่เบี้ยวแบบนี้
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-11 00:35:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ถ้าแก้ตอนนี้สามารถทำได้ไหม หรือรอให้หายแล้วแก้ใหม่
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-11 10:25:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เจ็บจะตายต้องแก้เหรอนี่ อยากบ้าเลยอะ

เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ ใจเย็นๆครับ รอดูให้ยุบดีก่อนอาจจะไม่ต้องแก้  โพสต์ 2013-2-11 14:55
ต้นฉบับโพสต์โดย virusiloveu เมื่อ 2013-2-11 10:25
เจ็บจะตายต้องแก้เหรอนี่ อยากบ้าเลยอะ ...

เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ ใจเย็นๆครับ รอดูให้ยุบดีก่อนอาจจะไม่ต้องแก้
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-11 21:09:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไปพบหมอมา เขาบอกให้รอแผลหายอย่ากังวล ออกมาสวยแน่ไม่สวยแก้ให้ ค่อยทำใจได้หน่อยครับ
  มันดูเบี้ยวแบบชัดเจนเลยนะคะ
ดูอยางงัยก็เบี้ยว
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-17 02:58:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ล่าสุดครับไปตัดไหมวันที่ 15-02-56 ที่ผ่านมา รูปปากดีขึ้นแผลแห้งเกือบ 100% (ระยะเวลา 7 วัน)
ผลออกมาหน้าพอใจมากครับ ติ่งปากยังบวมๆ และยังไม่เข้ารูปดี อาการเบี้ยวดีขึ้นมาก ขอให้ผลออกมาสวยๆ
ขอบคุณครับ คลายกังวลแล้ว
รอดูมันยุบก่อนนะเจ้าค่ะ เราก็เบี้ยวและไม่ได้ดังใจกว่านี้อีก5555
รอดูหั้ยยุบกว่านี้ดูนะคะ เพราะตอนนี้ยังบวมอยู่ค่ะ เข้าที่จิงๆ ประมาน 3-6 เดือนค่ะ
เบี้ยวนิดหน่อยครับ แต่รอยุบก่อนครับว่าพอใจไหม ยังไงถ้าไม่พอใจค่อยไปแก้ครับ ใจร่มๆครับ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-20 13:11:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เมื่อวานหลังเลิกงานไปตัดผมมาครับ ระหว่างรอคิวก็ถ่ายรูปมารีววิให้เพื่อนๆ ดู
จากรูปภาพดูเหมือนจะเบี้ยวเล็กน้อย...

แต่เราคิดว่ารออีกซักพัก.....  ให้แน่ใจก่อน

ถ้าสังเกตแล้วยังไม่เท่ากัน....ต้องไปปรึกษาคุณหมอแล้วแร๊ะ

เราว่าคนที่ให้คำตอบได้ดีที่สุดน่าจะเป็นคุณหมอนั้นแร๊ะ.....

เรามีเพื่อนที่ทำงานไปทำปากมาเหมือนกัน....... ตอนแรกๆดูไม่คอ่ยเท่ากัน

พี่เค้าก้อไปโวยวายกับคุณหมอใหญ่เลย......  พาลจะโดนคุณหมอสวดกลับมาอีก.....อิอิ

ต้องรอๆๆ................ออกมาสวยแน่ๆ  

สู้ๆนะค่ะ....
ตอนนี้ปากดูเบียวนิดหน่อยเนอะ  แต่ไม่ต้องตกใจตอนเราทำมันก็เบียวนะแรกๆ
แนะนำให้นวดปากบ่อยๆนะ นอดทุกวัน นวดตรงที่บวมอะ
มันจะยุบลงไปเองนะ

สู้ๆนะเป็นกำลังใจให้นะ
แต่พึ่งทำมาไม่นานนิรอสักสอง สามเดือน อาจจะเข้าที่มากกว่านี้

อย่าลืมนวดบ่อยๆละจะได้ออกมาดี
จิงๆแล้วก้อดูไม่ออกเท่ารัยคะ แต่ต้องรอหั้ยมันยุบจิงๆค่ะ

โอปอลเคยนอยมากแต่พอเข้าที่ก้อดูออกมากกว่านี้ค่ะ

ขอหั้ยสมหวังนะคะ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-21 03:19:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

ได้กำลังใจเยอะ เลยขอบคุณทุกคอมเม้นท์เลยครับ
ตอนแรก ๆ ที่ยังไม่ค่อยหายบวมเบี้ยวมาก ๆ เลย แต่ดูหลัง ๆ ตอนที่หายยุบก็ไม่ค่อยเห็นชัดว่าเบี้ยวนะแต่ก็ถือว่ายังเบี้ยงอยู่แต่เราว่าดูก่อนอีกสักระยะหนึ่งดีกว่า ยังไงก็สู้ ๆ ค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
สวยรูปปากกะจับสวยดีจะรอดูตอนยุบนะคะ
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-21 23:41:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ล่าสุดเมื่อเช้านี้ครับ ยิ้มเริ่มเข้ารูปเข้ารอยแล้วครับ หน้าหวานขึ้นมากเลย ดีใจมาก
อยากทราบราคาว่าเท่าไรอะครับ แล้วจองคิวนานไหม หมอนก ห้วงขวางใช่ไหมเอ่ย
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-26 13:58:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย teepumkamkaw เมื่อ 2013-2-26 02:18
อยากทราบราคาว่าเท่าไรอะครับ แล้วจองคิวนานไหม หมอนก  ...

ราคา 7000 +ค่าตรวจเลือก 300
ผมโทรไปหาคุณหมอโดยตรงเลยครับ ไม่ต้องจองคิว
ยังไงลองโทรไปที่ห้วยขวางดูครับ สอบถามข้อมูลกับเจ้าหน้าที่เลย
ก๊อปเบอร์มาจากเฟสให้แล้วนะ
Health/Beauty ♥ with LOVE & CARE ♥ สาขาบางกะปิ 10.00-22.00 Tel.02-377-2832, 081-940-9595 สาขาห้วยขวาง เปิดให้บริการ 24 ชม. Tel.02-276-6663, 081-944-9595

แล้วก่าหมอนกที่อโศกนี่คนเดียวกันปะคะ  โพสต์ 2013-6-1 17:34
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้