ดู: 34914|ตอบกลับ: 23
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] ใครเคยจัดฟัน damon system บ้างคับ

[คัดลอกลิงก์]
สนใจจัดฟันมากๆ ตอนนี้ก็มีจัดฟันแบบใหม่คือ damon system ว่ากันว่าใช้เวลาจัดแค่ 8 เดือน - 1 ปี (จากที่อ่านรีวิว) + ไม่เจ็บ ราคาอยู่ที่ประมาณ 7 หมื่น อยากทราบว่ามีที่ไหนให้ราคาที่ถูกกว่านี้บ้างคับ 6 หมื่นมีมั้ย

คือปากอูมๆอ่ะครับ เค้าว่าจัดฟันแก้ได้
จัด damon3 มาได้7 เดือนแล้วค่ะ
ไอ่ที่ไม่เจ็บ ก็ไม่ใช่นะ แต่ไม่เคยจัดแบบธรรมดาเลยไม่รู้ว่าอันไหนเจ็บกว่ากัน
วันแรกชิวมากๆไม่เท่าไหร่ แค่ตึงๆ แต่พอรุ่งขึ้นก็ระบมเคี้ยวอะไรไม่ได้ไปประมาณ อาทิตย์นึง
เมื่อก่อนฟันกระต่ายคู่หน้าของพลอยมันซ้อนทับกันเลย
พอจัดครบ2เดือน มันตรงเฉยเลยค่ะ นี่7เดือนก็ตรงเกือบหมดปากแล้ว

ถ้าเคสยากๆแบบพลอย ระยะเวลา max ค่ะคือ 24 เดือน
คนทั่วไปก็ 10-24 เดือนแล้วแต่เคส
ราคาที่ไทยเท่าที่ทราบ damon ยังมีน้อยแล้วหมอที่เป็นจริงๆ อุปกรณ์พร้อมยังไม่ค่อยมี
ส่วนราคาพลอยทีออสเตรเลีย 7,500 AUD$
ที่ไทยตอนที่เช็ค ราคาอยู่ที่ 70,000-85,000 ค่ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-31 16:25:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆครับ ที่เคยอ่าน ยันฮีอยู่ที่ 7 หมื่น ผ่อนยังไงมีใครพอทราบมั้ยคับ

ปล. คุณพลอยคับ มันแก้เรื่องปากอูมได้มั้ยอ่ะ
เรื่องปากอูมไม่แน่ใจค่ะ เพราะเคสพลอยคือคางยื่นอะ
แล้วปากบนพลอยมันหุบเข้าเลยต้องผ่าขากรรไกรเอามันออกมาค่ะ
คิดเอาเองว่า ปากอูมน่าจะมี2แบบ
คืออูมเพราะฟันยื่นออกมา กับอูมเพราะขากรรไกรบนยื่นครอบ ขากรรไกรล่าง
ถ้าเคสแรกจัดฟันคิดว่าคงแก้ไขได้พอสมควร
แต่ถ้าเคส2ก็คงต้องใช้การผ่าตัดขากรรไกรแก้ปัญหาค่ะ

เรื่องผ่อนของพลอย ก็วางงวดแรก1/3 อะค่ะ ที่เหลือผ่อนตามระยะเวลาที่เราจัดฟัน
อย่างเช่นจัด 2 ปี ก็เอาจำนวนเงินที่เหลือมา หารกับจำนวนเดือนที่ต้องจัดค่ะ
แล้วผ่อนจ่ายตามเดือนเลยค่ะ
ปลาจัดแบบธรรมดาอ่ะ จัดมาประมาณปีนึงแระ ไม่ค่อยเจ็บนี่นา จะมีก้อแค่ช่วงไหนที่หมอดึงเหล็กใหม่ ก้อระบมๆตอนกินไป2-3 วัน นอกนั้นปกติอ่ะค่ะ ไม่เคยเป็นแผลในปาก ไม่เคนโดนเหล็กขูดกระพุ้งแก้ม ตอนแรกๆก่อนจัดปากก้ออูมๆหน่อยเหมือนกันนะคะ ตั้งแต่จัดมาก้อหน้าเปลี่ยนเยอะอ่ะ เห็นได้ชัดคือหน้ายาวขึ้น แก้มป่องน้อยลง ได้ดั้งมาหน่อยนึงด้วยน้า
2# plonach

ออสเตรเลีย เมืืองไหนอ่ะ
เราอยุ่ ซิดนีย์อ่ะ
แล้วมานแตกต่างกาธรรมดายางไงคร๊า  ช่วยแนะนำโหน่ยยยยยย
2# plonach
ออสเตรเลีย เมืืองไหนอ่ะ
เราอยุ่ ซิดนีย์อ่ะ
ต้นฉบับโพสโดย smiggle.j เมื่อ 2009-5-31 21:46

brisbane,gold coast ค่ะ ^^
แล้วมานแตกต่างกาธรรมดายางไงคร๊า  ช่วยแนะนำโหน่ยยยยยย
ต้นฉบับโพสโดย whome เมื่อ 2009-5-31 22:33

ความแตกต่างชัดเจนของ damon คือ เหล็กไม่เหมือนกันค่ะ (ตัวเหล็กสี่เหลี่ยมนะ อย่าไปคิดถึงเส้นลวดหล่ะ)
damon จะเป็นระบบที่เหล็กมันมีบานพับเปิดปืด การเลื่อนและความรั้งไปมา damon จะเคลื่อนได้ฟรีกว่า
ระบบการทำงานต่างกัน damon hi-tech กว่าตรงที่มีแบบ เหล็กใสครึ่งนึงด้วย ทำให้ดูไม่ค่อยน่าเกลียด
แต่เคสพลอย เคสยากหมอไม่แนะนำแบบใส หมอบอกให้เอาแบบเหล็กล้วนซึ่งแข็งแรงแล้วก็ประสิทธิภาพดีกว่า
ข้อเสียคือน่าเกลียด แล้วไม่มีแบบยางรัดสีๆ แฟชั้นเด็กสยามให้เราเลือกด้วย damon ส่วนใหญ๋ไม่ต้องใช้ยางรัดค่ะ

ข้อแตกต่างชัดเจน ระหว่าง จัดธรรมดา กับ damon
1.ธรรมดาระยะจัดยาวกว่า เทียบของพลอยเคสยากสุด จัดธรรมดา 3-4ปี ,damon 20-24เดือนค่ะ
2.ธรรมดาต้องพบหมอทุกเดือนเพื่อเปลี่ยนยาง ,damon พบหมอทุก 2 เดือนค่ะ
3.damon ให้ผลที่เร็วกว่า ประสิทธิภาพที่ดีกว่า แต่เจ็บน้อยกว่าแบบธรรมดาค่ะ
brisbane,gold coast ค่ะ ^^
ต้นฉบับโพสโดย plonach เมื่อ 2009-6-1 14:52

ว้าวๆๆๆ  สิ้นปีเราาว่าจะไปเที่ยวที่นั่นเลย
แล้วปีนี้ไปเที่ยวสโนว์ไหมอ่ะ
เดือนนี้แล้วนินา หิมะตกแล้วววว
ผมจัด ดามอนอยู่ครับ ที่ dental planet major ratchayothin krab

60000 THB ครับ ถูกกว่าที่ Yan Hee Hospital [ 80K ] krab

ตอนนี้จัดมา สี่เดือนแล้ว มันเคลื่อนที่ไว ดีเหมือนกัน แล้วก้อ อุปกรณ์เล็กดีครับ ไม่เจ็บ ไม่ต้องแยกฟัน

ตอนนี้หน้าก้อเปลี่ยนไปหน่อยๆ บอกหมอละ อยากหน้าเล็กๆ ครับ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-3 14:54:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผมจัด ดามอนอยู่ครับ ที่ dental planet major ratchayothin krab

60000 THB ครับ ถูกกว่าที่ Yan Hee Hospital [ 80K ] krab

ตอนนี้จัดมา สี่เดือนแล ...
ต้นฉบับโพสโดย SmaQue_me เมื่อ 2009-6-3 11:28

เข้ามากรี๊ดให้กับราคา 6 หมื่น พอมีหวังล่ะ

เข้าไปเจอของคลินิก I DENTAL ClLINIC ราคา 50000-60000 กรี๊ดอีก

คืออยากว่าทราบว่า 6 หมื่นนี่ ไม่ต้องมีค่าอะไรเพิ่มแล้วใช่มั้ยคับ แล้วต้องใส่รีเทนเนอร์อีกกี่เดือนคับ
เคยจัดฟันแบบ damon เมื่อปีที่แล้วค่ะ ประทับใจมากๆ ค่ะใช้เวลาทั้งหมด 11 เดือน ตอนนี้ใส่เป็น retainer แบบถอดได้ค่ะ ทำที่ Brite Smile พารากอน แต่ราคาแพงกว่าที่เจ้าของกระทู้ให้ไว้ (ทำไป 80000 ค่ะ)

เราก็ปากอูมนิดๆ นะคะ ดัดฟันเสร็จแล้วปากอูมลดลงไปมากเลยค่ะ แต่ของเราไม่ถอนฟัน เพราะฟันไม่ได้ยื่นมากเท่าไหร่ แต่ตอนนี้ฟันเรียงตัวสวยค่ะ

นี่เป็นการจัดฟันครั้งที่สองค่ะ ครั้งแรกดัดฟันเมื่อตอนวัยรุ่น (สิบกว่าปีมาแร้ว....) รู้สึกว่า damon ดีกว่าดัดแบบธรรมดามากค่ะ เพราะเจ็บแค่สามวันแรก แล้วก็ฟันเข้าที่เร็วมากๆ ค่ะ ตอนที่ดัดทีแรกนั่นปาเข้าไป 4-5 ปีได้ (แถมยังไม่ยอมใส่ retainer ฟันเลยเคลื่อนออกมาอีก... เลยต้องไปดัดใหม่)

ขอให้ได้ฟันสวยๆ นะคะ
ข้อดีของการจัดฟันระบบดามอน
•ฟันเคลื่อนที่ได้เร็ว ระยะเวลาการจัดฟันรวดเร็วขึ้น
•ให้ความรู้สึกสบาย เจ็บน้อยกว่าการจัดฟันแบบปกติ
•พบทันตแพทย์น้อยครั้งลง ไม่ต้องมาพบทันตแพทย์บ่อยๆทุกเดือน
•รักษาความสะอาดได้ง่าย ลดโอกาสการเกิดฟันผุ และโรคเหงือกอักเสบ
•มักไม่ต้องถอนฟัน เหมาะกับคนไข้ทุกเพศทุกวัย

AG Dental Plus Clinic จัดฟันระบบดามอน โดยทันตแพทย์เฉพาะทางจัดฟัน ปริญญาเอก

ค่าจัดฟันระบบดามอน  55,000 – 65,000  บาท

โดยมีการแบ่งชำระค่ารักษาบริการดังนี้ค่ะ
ครั้งที่ 1-3 ครั้งละ 10,000 บาท
ครั้งที่ 4 ขึ้นไปจนครบ ครั้งละ 2,000 บาท

ตามไปอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้นะคะ
ลิงค์จัดฟัน ดามอน http://www.bloggang.com/viewblog ... roup=11&gblog=2
http://www.sdcdentist.com/2010/11/322/#comments
ลองเข้าไปอ่านข้อมูลเพิ่มเติมดูได้นะครับ
อีกนิดนะครับ..
ตอนนี้ที่ ศาลาแดง ซ.1 ทันตกรรม กำลังมีโปรจัดฟันเด็ดๆต้อนรับเทศกาลคริสต์มาสอยู่ ห้ามพลาดนะครับ

www.SDCdentist.com
www.facebook.com/dental.bangkok
ข้อดีของการจัดแบบ Demo คือ เร็ว คับ แต่ข้อเสียคือ การดึงฟันเร็วๆๆ จะทำให้รากฟันเราละลายไป มากกว่า การจัดฟันแบบธรรมดาคับ  ยังไงก้อลอง ชั่งข้อดีข้อเสียดูน่ะคร้าฟฟฟ
แล้วถ้าหมอที่คลินิกแนะนำให้ไปจุฬา ธรรมศาสตร์ มหิดล  ละที่นั้นมีไหมอ่ะค่ะ
บีสไมล์เเยกนราธิวาสตัดถนนจันร์ ก็เเนะนำว่าอย่าไปน่ะครับ หมอเลี้ยงไข้ ฝีมือห่วย ติเหล็กทีละครึ่งซึ่ก(มีที่ไหน) จัดเเล้วรู้สึกเสียกายฟันอันเก่ามาก...........................................เจ็บใจ
ระบบดามอน จัดเร็วจริง แต่ก็มีผลข้างเคียงคือ ฟันล้มไวกว่าจัดธรรมดามาก ต้องใส่รีเทนเนอร์ตลอด
ระบบนี้เอาไว้สำหรับคนที่มีปัญหาการจัดแบบธรรมดาไม่ได้จะดีกว่า เช่น ประเมินแล้วใช้เวลาจัดแบบธรรมดาเกิน 5 ปี เป็นต้น  ทั่วไปจัดแบบธรรมดาจะดีกว่านะครับ     
แนะนำหมอ  ปราณี คนเดียวเท่านั้นๆๆๆ อิอิอิอิอ...จัดอยู่ครับ  พูดไพเราะ เอาใจใส่ครับ
ลืมบอก ที่ยันฮีนะครับ หมอปราณี
สวัสดีครับทุกคน คุณหมอเห็นหลายๆคนยังมีความเข้าใจผิดเกี่ยวกับระบบการจัดฟันแบบดามอน หรือ เดม่อน กันค่อนข้างมาก
บ้างก็ว่าจัดฟันแบบดามอนแล้วจะทำให้รากฟันละลายเร็ว ซึ่งข้อมูลเหล่านี้ไม่เป็นความจริงแต่อย่างใดนะครับ หากใครสนใจอยากทราบข้อมูลที่ถูกต้องเกี่ยวกับการจัดฟันดามอน เดม่อน กดดูที่คลิปจัดฟันได้เลยนะครับ
1.จัดฟันระบบดามอน ดีจริงหรือ?

2.จัดฟัน ดัดฟันดามอน เสร็จไว ไม่เจ็บ

3.จัดฟันดาม่อนรุ่นใหม่ล่าสุดกับDAMON Q

ถ้าสงสัยอะไร ถามคุณหมอได้เลยนะครับ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

อยากจัดเหมือนกันค่ะ
จัดแบบเดม่อนอยู่ค่ะ ใกล้ถอดแล้ว จะว่าเจ็บก็ไม่เชิง มันตึงๆแน่นๆฟันทุกครั้งที่ไปเปลี่ยนลวดค่ะ
อาการจะประมาณสองสามวันเท่านั้น เราจัดแปดหมื่น ฟันเคลื่อนที่เร็วดีค่ะ ของเราที่ใส่เหล็กปีครึ่ง แต่บางครั้งอาจมีการใส่ยางร่วมด้วยเพื่อช่วยดึงฟันลองเข้าไปคุยกับหมอหลายๆที่ดูนะคะ เพราะจัดฟันต้องใช้เวลาและเจอหมอร่วมปี ถูกใจหมอคนใหนก็จัดไปเลย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้