ดู: 14419|ตอบกลับ: 65
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ปากบาง] "ปากหมอภู"ครบ 3 เดือนแล้ว

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sillapa เมื่อ 2013-1-9 14:34

สวัสดีคร้าบ.....  
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนเลยว่า นี่จะเป็นกระทู้สุดท้ายของการรีวิวปาก กับคุณหมอภูแล้วครับ
หลังจากที่ได้โพสกระทู้ไป 3 กระทู้
เพราะตอนนี้อายุปากของเจ้าของกระทู้ ได้ 94 วัน ซึ่งก็ครบ 3 เดือนตามที่คุณหมอกำหนดแล้วครับ และตอนนี้ก็ได้รูปปากที่ค่อนข้างแน่นอนแล้ว
สำหรับกระทู้นี้เลยขอจัดเต็ม!.......เรียกได้ว่า
เป็นการสรุปกระทู้ตลอด 3 เดือนที่ผ่านมาเลยครับ ^^

สำหรับใครที่อยากดูกระทู้ย้อนหลังทั้ง 3 กระทู้ ก็เข้าไปดูได้ตามลิ้งค์นี้เลยนะครับ  

1.ปากหมอภู 12 วัน
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=52506
2.ปากหมอภู 1 เดือน
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=54674
3.ปากหมอภู เข้าสู่เดือนที่ 3
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=56809

เอาหละ!! เรามาเริ่มต้นจากเหตุการณ์วันแรกกันเลย.....อย่าได้กลัว!.....อย่าตื่นเต้น!....ทำใจชิวๆ
เชื่อใจคุณหมอ ท่องเอาไว้ว่า
"ปากสวยๆ ปากสวยๆ"
แต่ก่อนอื่นมาดูรูปก่อนทำของเจ้าของกระทู้กันครับ ปากหนา.....มว๊ากกกก!

สำหรับสิ่งที่ต้องเตรียมไปในวันผ่าตัดที่ขาดไม่ได้นั่นก็คือ
1.แปรงสีฟัน+ยาสีฟัน 2.ผ้าเช็ดหน้า 3.ใส่เสื้อที่มีกระดุมหน้าเพื่อง่ายต่อการถอด

สำหรับขั้นตอนการผ่าตัดที่เจ้าของกระทู้พอจะจำได้คร่าวๆ

1.คุณหมอวาดรูปปาก
2.ขึ้นเตียง...คุณหมอฉีดยาชา Standard ปีกละ 2 เข็ม เข้าที่บริเวณด้านในของริมฝีปาก(ขั้นตอนนี้เจ็บน้ำตาเล็ด)
3.จากนั้นคุณหมอจะค่อยๆนวดปากเพื่อกระจายตัวยา
(ตอนนี้รู้สึกว่าปากตัวเองเริ่มใหญ่ขึ้น...ใหญ่ขึ้น...ขมยา และไร้ความรู้สึก)
4.คุณหมอ Test อาการชาโดยการใช้เข็มจิ้มที่ริมฝีปาก ไล่จากกลางปากมามุมปาก หากยังรู้สึกคุณหมอจะเพิ่มยาชาให้
5.จากนั้นก็เริ่มต้นการผ่าตัดรู้สึกได้ว่าคุณหมอใช้มีดเปิดที่ริมฝีปาก เลือดเริ่มไหลเข้าคอ รับรู้ได้ตลอดแต่ไม่เจ็บ
6.คุณหมอเริ่มมีการใช้เลเซอร์ เข้ามาร่วมด้วยตามเทคนิกของคุณหมอ
(ขั้นตอนนี้จะได้กลิ่นเนื้อของตัวเองค่อยๆ....ไหม้..และไหม้)
7.เริ่มมีการสอดสายยางเพื่อดูดน้ำลาย และเลือดที่ไหลออกมา (ตลอดการผ่าตัด)
8.และขั้นตอนสุดท้าย คือการเย็บปิดปากแผล (ความรู้สึกเจ็บแบบมีอะไรมาตอดๆ เหมือนโดนเข็มแทง) แต่ทนได้

ทั้งหมดทั้งมวลใช้เวลาผ่าตัด ไม่เกิน 1 ชั่วโมง หากทำด้านบนอย่างเดียวประมาณ 25-30 นาที

ภาพหลังผ่าตัด และความเปลี่ยนแปลงในช่วงสัปดาห์แรก

อุปกรณ์ทำความสะอาดแผล หลักๆที่ต้องมี รวมไปถึงยาที่ต้องทานก่อนจะตัดไหม
(สำหรับอุปกรณ์ควรเตรียมไว้ล่วงหน้าก่อนผ่าตัด อย่าไปซื้อในวันที่ผ่าตัดเสร็จเหมือนเจ้าของกระทู้ เพราะคุณจะพูดลำบากและคุยกับคนขายไม่รู้เรื่อง ><" แต่ถ้าจะให้ดีซื้อกับคลีนิกเลยชุดละประมาณ 200 กว่าๆ)

สำหรับการทานอาหารควรเลือกทานอาหารที่อ่อนๆ รสชาติไม่จัด.....
แต่โดยส่วนตัวเจ้าของกระทู้คิดว่าทานเป็นของแข็งๆไปเลยจะดีกว่า เช่น พวกขนมปังกรอบ, คุ๊กกี้ แต่ต้องหักเป็นชิ้นๆให้พอเข้าปากได้ เพราะมันจะง่ายเวลาทำความสะอาดแผล
การกินของเหลวหากป้อนเข้าปากไม่ดีจะทำให้เลอะแผล และผลที่ตามมาก็คือทำความสะอาดแผลยาก

หลังจากนั้น 7 วันก็เดินทางไปตัดไหม
ความรู้สึกทั้งหมดทั้งมวล....การตัดไหมเจ็บที่สุด T^T แต่เจ็บแป๊ปเดียว ทนเอาๆ หลังจากตัดไหมแล้วเราจะคล่องปากขึ้น เมาส์กับเพื่อนคล่องขึ้น และที่สำคัญมันจะยุบเร็วขึ้น ^^หลังการตัดไหมอาจจะมีไหมหลงเหลืออยู่บ้าง ไม่ต้องตกใจเดี๋ยวมันจะหลุดไปเอง แต่ถ้าไม่หลุดแนะนำให้เข้าพบคุณหมอเพื่อตัดออกดีที่สุด...

การดูแลริมฝีปากหลังตัดไหม

ผ่านไป 3 เดือนเป็นยังไงไปดูครับ

ขอบคุณทุก User ที่เข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ สำหรับใครที่อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติม
Facebook : http://www.facebook.com/arch.top.7?ref=tn_tnmn

เพิ่มเนื้อหา (2013-3-2 14:17):
อัพเดทปากบาง "หมอภู"
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=62661

แสดงความคิดเห็น

แผลหายบวมประมาณกี่วันค่ะ แล้วยาที่ต้องเตรียมมีอะไรบ้างค่ะ  โพสต์ 2013-1-9 08:34
แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-2 14:17:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย nuunatty เมื่อ 2013-3-2 02:50
ชอบค่ะ

ขอบคุณคร้าบ
เจ้าของกระทู้ทำจมูกด้วยหรือเปล่า แล้วทำที่ไหน สวยมากค่ะ
ทำการบ้านมาดี ละเอียดยิบบบ ว่าแต่ลิปเปลี่ยนสีปากนี่มันยังไงครับ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-9 12:09:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย tibettun เมื่อ 2013-1-9 08:35
เจ้าของกระทู้ทำจมูกด้วยหรือเปล่า แล้วทำที่ไหน สวยมา ...

ปากจะยุบลงเรื่อยๆ
เห็นชัดประมาณวันที่ 11 ครับ หลังจากนั้นจะมียุบ-บวม เรื่อย มาตลอดจนกว่าจะครบ 1 เดือน
สำหรับยาที่ต้องเตรียมเห็นบางกระทู้แนะนำให้ทานใบบัวบกอัดเม็ดจะช่วยสมานแผลดี
แต่สำหรับเจ้าของกระทู้ไม่ได้ทานอะไรเลย ทานแค่ยาที่คุณหมอให้มาครับ
อุปกรณ์ดูแลแผลหลักๆก็มี 1.น้ำเกลือ 2.ผ้าก๊อซ 3.คัทเติลบัต 4.ถุงประคบร้อน-เย็น 5.แมสปิดปาก

แสดงความคิดเห็น

ว่าแต่ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ค่ะ คือจะไปทำปากกระจับ ทำแต่ปากบนค่ะ  โพสต์ 2013-1-9 13:25
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-9 12:40:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Homme13 เมื่อ 2013-1-9 09:49
ทำการบ้านมาดี ละเอียดยิบบบ ว่าแต่ลิปเปลี่ยนสีปากนี่ ...

การทำปาก หลังจากที่ทำเสร็จ จะทำให้ปากคล้ำลงนิดหน่อยอ่ะครับ
เพราะเราไม่สามารถถูเอาเซลล์ที่ตายออกได้อย่างที่เคยทำหลังแปรงฟันทุกเช้า
พอแผลหายปากจะดำ แล้วยิ่งเมื่อก่อนเจ้าของกระทู้ปากดำมาก
เลยต้องใช้ลิปเปลี่ยนสีปากช่วยครับ
ลิปเปลี่ยนสีปากหาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ อยากได้ๆ
ปากสวยสุดยอด เลยคะ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-9 13:27:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย sillapa เมื่อ 2013-1-9 12:09
ปากจะยุบลงเรื่อยๆ
เห็นชัดประมาณวันที่ 11 ครับ หลังจา ...

ราคาด้านบนอย่างเดียว 13,000 คับ
ถ้าทำบน-ล่างด้วย ก็ 25,000
ปากสวยค่ะ  มีลิปเปลี่ยนสีปากด้วยหราค่ะ  ดีจังค่ะ
ขอเบอร์หมอภูหน่อยคะ
หล่อมมากทำปากกับอะไรบ้างครัฟ
ปากสวยมาก...ดูดีขึ้นทันตา แอบสนใจคุณหมอท่านนี้อย่างแรงส์ ....
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-9 15:39:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Mangboong เมื่อ 2013-1-9 13:09
ปากสวยสุดยอด เลยคะ

ขอบคุณคับ
เป็นแรงผลักดันความกล้ามากๆๆเร้ย
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-9 17:18:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย konech เมื่อ 2013-1-9 14:47
หล่อมมากทำปากกับอะไรบ้างครัฟ

ขอบคุณคร้าบ ถ้าผ่าตัดก็มีแค่ปากนี่หละครับ ^^
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-9 17:19:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย hirose เมื่อ 2013-1-9 14:48
ปากสวยมาก...ดูดีขึ้นทันตา แอบสนใจคุณหมอท่านนี้อย่างแ ...

ขอบคุณคร้าบ ^^
โชคดีจัง..ที่ได้ปากสวยสมใจค่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย melaploy เมื่อ 2013-1-9 17:59

จขกท อายุเท่าไหร่อะ ดูแล้วไม่น่าจะเกิน20
คือเราอายุ18 ก็อยากทำมากเหมือนกัน เลยอยากรู้ว่ามีปัญหาอะไรตรงนี้มั้ย
ไปแบบไม่ต้องมีผู้ปกครองได้รึเปล่า แล้ว จขกท ติดต่อเองเลยรึเปล่าอะ
ปากน่ารักดีจ้า เข้ากับหน้า ทุกอย่างในร่างกายเรา ก้ไม่เท่ากันอยู่แล้ว แต่ยังไงก้ ดูดีกว่าเดิมมากกกก
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-9 18:04:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย melaploy เมื่อ 2013-1-9 17:36
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย melaploy เมื่อ 2013-1-9 17:59

จขกท อายุเท ...

ผมอายุ 20 ปี บริบูรณ์คร้าบ 555....^^ติดต่อด้วยตัวเองทุกอย่างเลย
ไม่ต้องกังวลเรื่องอายุเลยครับ 18 ปีขึ้นไปก็เซ็นต์ยืนยันผ่าตัดได้ด้วยตัวเองแล้ว
แต่ถ้ายังไม่ถึง 18 แนะนำเอาผู้ปกครองไปด้วยก็ดีคร้าบ
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-9 18:43:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย oil789 เมื่อ 2013-1-9 14:35
ขอเบอร์หมอภูหน่อยคะ

http://punisaclinic.com
ตามลิงค์นี้เลยนะครับ
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-9 19:43:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย tidemanstory เมื่อ 2013-1-9 13:08
ลิปเปลี่ยนสีปากหาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ อยากได้ๆ ...

ชื่อลิปเดอร์มาครับ....ลองหาดูในเว็บ
ไม่มีขายตามท้องตลาดครับ ผมเองก็ไม่ได้สั่งซื้อนานแล้ว เลยจำชื่อเว็บไม่ได้ ^^"
ต้นฉบับโพสต์โดย sillapa เมื่อ 2013-1-9 19:43
ชื่อลิปเดอร์มาครับ....ลองหาดูในเว็บ
ไม่มีขายตามท้อง ...

ขอบคุณค๊าบ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้