ดู: 27622|ตอบกลับ: 34
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ถอยจมูกมาใหม่ หมอเกมส์บีบียู ค่าา

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smintmini เมื่อ 2012-12-24 12:27

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smintmini เมื่อ 2012-12-24 12:22

REVIEW ! จมูกใหม่ หมอเกมส์ บีบียูคลีนิค

สวัสดีค่า ชื่อมิ้นนะคะ :) อายุ 21 ทำจมูกกับหมอเกมที่บีบียู แถวรังสิต ตอนแรกก็ดูหลายหมอค่ะ อยากทำหมอนพ.. โทรไปจองคิวปรึกษา ป๊าดด ยันกุมภานู่นน ! เลยเปลี่ยนใจ พอดีพี่สาวจะทำด้วย เลยแนะนำของหมอเกม พอดูรีวิวจากคนอื่นก็ไม่คิดเลยค่ะ ลองไปที่คลีนิคเลย บรรยากาศที่คลีนิคสะอาดสะอ้านมาก สบายตา เจ้าหน้าที่ก็น่ารักดี
ก็นัดวันทำแล้วจ่ายมัดจำแบบงงๆ ฮ่าๆ  

ประสบการณ์ตอนทำ
พอไปถึงคลีนิคก็จ่ายเงินทั้งหมดแล้วก็ขึ้นไปรอหมอ ห้องรอก็สบายค่ะ อ่านหนังสือไปเรื่อยๆ ล้างหน้าเสร็จใส่ผ้าคลุมผม และเสื้อคลุม นั่งรอสักพัก พี่พนักงานก็มาเรียก โอ้วว ตื่นเต้นน >< ในห้องก็มีผู้ช่วยอยู่ 4-5 คนแล้วหมอก็ถามอยากได้แบบไหน หมอใจดีมากค่ะ ไอเราก็นะ ไม่มีรูป ไม่มีแบบให้หมอดู บอกหมอเอาแบบพรีเซนเตอร์อะ เอาสวยๆนะคะ 555 อยากให้ตรงหว่างคิ้วมันโด่งๆ  แต่ไม่อยากให้เห็นเป็นสันซิลิโคน หมอก็จับๆจมูกแล้วบอก เราเนื้อค่อนข้างเยอะ ไม่เห็นเป็นสันหรอก เท่านั้นแหละ นอนเลยจ้า เตรียมผ่า แล้วพี่ผู้ช่วยก็มัดแขนทั้งสองข้างแบบหลวมๆ ก็พูดคุยด้วย แล้วก็ฉีดอะไรสักอย่างที่แขน มันไม่ใช่ยานอนหลับอ่า หรืออาจใช่แต่มิ้นไม่หลับ 555 รู้สึกตัวตลอดเลย แต่หลับตาปี๋นะ รู้สึกตอนใส่ซิลิโคน ก็แน่นๆที่จมูก พี่เค้าก็บอกนอนไปเลยนะคะ แง่วว มันไม่หลับอ่าา แต่ทำแปบเดียวเองค่ะ ไม่ถึง 20 นาทีมั้ง ก็ลืมตาแบบงงๆ แล้วเค้าก็ให้นั่งพักที่ห้องเดิม สักพักก็กลับบ้านได้

นี่คือรูปวันแรกค่ะ ไม่รู้สึกอะไรเลยค่ะ ชายันฟันบน พอกลับถึงเริ่มปวดๆ

ส่วนนี่วันที่สอง เขียวช้ำนิดๆตรงใต้ตาค่ะ แต่ไม่อวตาร อิอิ
อยากจะบอกว่าไม่ละอายเลย ไปเดินข้างนอกทั้งๆแบบนี้เลย
แฟนบอก จริงๆแล้วเธอควรจะอยู่บ้านพักผ่อนนะ ฮ่าๆ

วันที่สาม ก็แอบช้ำเหลืองๆนะ เหมือนใต้ตาดำอะ ตาบวมๆ น่าเกลียดสุดแล้ววันนี้
ก็ยังไปเดินเล่นเมกกะอยู่สภาพนี้ค่ะ ฮ่าๆ คนมองตรึม ปานดารา

วันที่สี่ ล่าสุดจ้า ถ่ายไปนั่งทำรีวิวไป ถอดเฝือกแล้ว ไม่ตึงเท่าไหร่แล้ว
ไม่ต้องห่วงค่ะ เดี๋ยวจะออกข้างนอกอีก ฮ่าาๆ

ที่มิ้นทำเป็นซิลิโคนเมกาค่ะ 12400 บาท คิดอยู่ว่ามันจะโด่งเว่อมั้ย
แต่บอกหมอว่าไม่อยากได้เว่อ อยากได้ให้มันโด่งธรรมชาติ เพราะตอนแรกเราก็มีหัวจมูกกับดั้งนิดหน่อย
แต่ตรงหว่างคิ้วไม่ค่อยมี แต่คิดว่าก็โอเคนะคะ เพื่อนๆพี่น้องๆ ว่ายังไงบ้างคะ ??
แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-8 21:04:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2012-12-26 22:41
ไม่น่าจะดีนะ เพราะรูปจมูกของคุณเองมีปัญหาปลายจมูก ...

เป็นทรงที่เราต้องการเองค่ะ ไม่ได้อยากให้คนอื่นมองว่าสวย หรือไม่สวย แต่เรายอมรับในทรงจมูกก่อนทำเราแล้ว ที่ต้องการคือแค่อยากให้มันมีมิติจ้า จมูกสวยของแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ และเช่นเดียวกัน ความพอใจก็ด้วย เนื้อจมูกเราเยอะค่ะ จะทำแบบอั้มเลยก็ได้ แต่พอใจแค่นี้ค่ะ ^^
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-12-24 12:29:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อ้ากก ทำไมภาพมันเอียง ช่วยด้วยค่า มือใหม่ๆ
รอดูอยู่นะค่ะ ว่าสัก1 เดือนคงเป็นรูปทรงที่สวยแน่นอน แต่หมอ มือเบามากใช้ไหมค่ะ เพราะเราก็สนใจจะไปทำกลับหมอเกมส์เหมือนกันค่ะ

แสดงความคิดเห็น

ไม่น่าจะดีนะ เพราะรูปจมูกของคุณเองมีปัญหาปลายจมูกไม่สวยอยู่แล้ว  โพสต์ 2012-12-26 22:41
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-12-24 13:09:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หมอมือเบาค่าา ไม่ช้ำ ไม่อวตาร ^^

แต่ปลายจมูกสั้น ทู่ เชิด เห็นชัดในรูปสุดท้าย ซึ่งเป็นปัญหาเกือบทุกราย  โพสต์ 2013-1-5 20:11
รอดูค่ะ ขอใหสวยนะค่ะ
หมอมีคิวว่างหรือป่าวคะ
เป็นไหมละลายหรือป่าวค๊ะ แล้วหมอรับประกันกี่เดือนเอ่ย
สนใจทำที่นี่เหมือนกัน
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-12-24 19:46:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เป็นไหมละลายค่ะ ส่วนเรื่องคิว แนะนำให้โทรถามที่คลีนิคเลยจ้า จะมีคนจัดคิวนัดคิวให้ค่า
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-12-24 19:47:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รับประกัน 3 เดือนค่า ^^
เราก็ทำที่หมอเกมจ้า พอใจในฝีมือคุณหมอมาก สวยโด่ง เริ่ดค่ะ!!
อยากทำมั่งจังคะ หมอเกมส์บีบียู
ต้นฉบับโพสต์โดย nice2you เมื่อ 2012-12-24 13:01
รอดูอยู่นะค่ะ ว่าสัก1 เดือนคงเป็นรูปทรงที่สวยแน่นอน  ...

ไม่น่าจะดีนะ เพราะรูปจมูกของคุณเองมีปัญหาปลายจมูกไม่สวยอยู่แล้ว
ถ้าทำมา อาจจะมีปัญหาปลายจมูกทู่ หรือเชิดแบบเจ้าของกระทู้smintmini

ลองดูตัวอย่างอีกกระทู้

[รีวิวจมูก] เพื่อนๆช่วยแนะนำที่แก้จมูกหน่อยค๊ากลุ้มใจมากๆ
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=46112
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย supernunan เมื่อ 2012-12-29 21:04

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย supernunan เมื่อ 2012-12-29 21:04

เหมือนเราเลยคะ

เราไปทำมาวันที่ 28-12-55 หมอใจดีมาก เราไม่ได้เอาแบบให้หมดดู เราบอกว่าขอตรงระหว่างตาให้โด่งหน่อยและหมอก็บอกว่า เอาสวยๆ นะ เราก็ โอเคแล้วแต่หมอ คะ หมอใจดีมาก ยังไงก็ลองชมของเรานะคะ
http://www.dungdong.com/forum.ph ... &extra=page%3D1   ป.ลเ  รายังคงเดินเล่น ซื้อของ ช๊อปปิ้ง ประดุดั่งว่าไม่สนใจอะไรที่จมูกเลย  คนมอง ก็ไม่แคร์ คิคิ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย supernunan เมื่อ 2012-12-29 21:05

ยิ้มรอรับความงามกันนะคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย smintmini เมื่อ 2012-12-24 13:09
หมอมือเบาค่าา ไม่ช้ำ ไม่อวตาร ^^

แต่ปลายจมูกสั้น ทู่ เชิด เห็นชัดในรูปสุดท้าย ซึ่งเป็นปัญหาเกือบทุกราย

เช่นเดียวกับกระทู้ต่อไปนี้

[รีวิวจมูก] เพื่อนๆช่วยแนะนำที่แก้จมูกหน่อยค๊ากลุ้มใจมากๆ
http://www.dungdong.com/forum.ph ... p;extra=#pid1023532

เพิ่มเนื้อหา (2013-1-16 23:53):
หวานเป็นลม ขมเป็นยา นั่นคือสิ่งที่เราเกลียด ไม่อยากฟัง อาจมีคุณเช่นยา

เพิ่มเนื้อหา (2013-1-16 23:54):
ในโลกนี้ ถ้าทุกคนคิดเหมือนกันหมด ก็คงพากันตกเหวตายในที่สุด

เพิ่มเนื้อหา (2013-1-16 23:54):
เพราะ สื่อสมัยนี้ มักชี้ชวนให้เชื่อ โฆษณาแอบแฝงให้หลงตามๆกันไป

หากไม่ใช้ปัญญา พิจารณาให้ดีแล้ว อาจจะถูกชักจูงให้เข้าใจผิดได้ง่ายๆ

เพิ่มเนื้อหา (2013-1-16 23:56):
กว่าจะรู้ตัวก็สายเสียแล้ว อาจจะต้องเจ็บตัว เสียเวลาไปแก้จมูกอีกครั้ง

เพิ่มเนื้อหา (2013-1-16 23:56):
หากเรารู้จักมอง เราจะเห็นประโยชน์ของด้านลบ และเห็นโทษของด้านบวก

เพิ่มเนื้อหา (2013-1-16 23:58):
ความคิดที่แตกต่าง...แต่ไม่แตกแยก จึงไม่ใช่การเอาชนะกัน...แต่มองต่างมุม

เพราะเหรียญ มี2ด้าน เราจึงต้องมองทั้ง2ด้าน...ในดีมีเสีย ในเสียมีดี  โพสต์ 2013-1-16 23:50
คุณlalita.s เป็นคนมองโลกแบบขาวกับดำ ไม่ผิดก็ต้องถูก ไม่ถูกก็ต้องผิด  โพสต์ 2013-1-16 23:49
คุณlalita.s เป็นคนมองโลกในแง่ร้าย มองคนในแง่ลบ จึงมองคนที่มาเตือนแบบนั้น  โพสต์ 2013-1-16 23:47
**เจอแทบทุกกระทู้  โพสต์ 2013-1-16 11:47
"amplemiracle"...ขอโทษน่ะค่ะ ตอนนี้รู้สึกว่าคุณเป็น "จอมเทพเขย่าประสาท" เจอทุกกระ   โพสต์ 2013-1-16 11:46
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2013-1-6 14:55
แต่ปลายจมูกสั้น ทู่ เชิด เห็นชัดในรูปสุดท้าย ซึ่งเ ...

แต่ปลายจมูกสั้น ทู่ เชิด เห็นชัดในรูปสุดท้าย ซึ่งเป็นปัญหาเกือบทุกราย

เช่นเดียวกับกระทู้ต่อไปนี้

http://www.dungdong.com/forum.ph ... p;page=1#pid1023852

lalita.s  **เจอแทบทุกกระทู้  โพสต์เมื่อ 2 ชั่วโมงก่อน

lalita.s  "amplemiracle"...ขอโทษน่ะค่ะ ตอนนี้รู้สึกว่าคุณเป็น "จอมเทพเขย่าประสาท" เจอทุกกระ   โพสต์เมื่อ 2 ชั่วโมงก่อน

...................................................................................................................

"สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งเห็นโคลนตม อีกคนตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย" คือคนเหมือนกัน มองไปเรื่องเดียวกัน แต่ "เลือก" ที่จะเห็นคนละอย่าง และก่อให้เกิดความทุกข์ ความสุข พฤติกรรมที่แตกต่างกัน

คุณเป็นคนมองโลกในแง่ร้าย มองคนในแง่ลบ จึงมองคนที่มาเตือน และ ชี้ให้เห็นความจริงที่อาจจะเป็นผลเสีย ที่อาจจะเกิดขึ้นได้ ว่า...เป็น "จอมเทพเขย่าประสาท"

หากคุณมองเห็นว่า สิ่งที่เขียนมาไม่จริง  ก็คงไม่เขย่าประสาทของคุณแน่ แต่ถ้า เขย่าประสาทของใครๆได้ นั่นแสดงว่า เป็นเรื่องจริง แต่อาจจะไม่ยอมรับความจริง จึงกล้าๆกลัวๆ  

ส่วนใครยอมรับได้ ก็เป็นความชอบส่วนบุคคล ตรงนี้เคารพในการตัดสินใจส่วนบุคคล

ส่วนใครรู้แล้วยังทำ แล้วมาบ่นทีหลัง แสดงว่า เป็นหมูไม่กลัวน้ำร้อน

ผมว่าสวยแล้วนะครับ ถ้าทำออกมาละชอบ ผมว่าก็ถือว่าดีแระนะ
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2013-1-6 14:55
แต่ปลายจมูกสั้น ทู่ เชิด เห็นชัดในรูปสุดท้าย ซึ่งเ ...

10 คนว่ามองสวย 1 คนมองว่าไม่สวย แกะดำตัวนี้ไม่ผิดหล่อกเพราะมองกันคนล่ะมุม แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือ "คำพูด" ต่างหากล่ะค่ะ ว่าพูดติติงอย่างไร ใช้คำแบบไหน คนที่ทำผิดพลาดถึงจะรู้สึกดี
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2013-1-16 15:14
แต่ปลายจมูกสั้น ทู่ เชิด เห็นชัดในรูปสุดท้าย ซึ่งเป ...

กราบเรียนคุณ amplemiracle ...ที่เม้นไว้ไม่ได้กลัวหล่อกค่ะ ที่บอกว่าคุณเป็น "จอมเทพเขย่าประสาท" เพราะบางคอมเม้น คำพูดคุณตรงเกินไป จริงๆแล้วก็ไม่ผิดหล่อกค่ะที่พูดตรงๆ มันอยู่ที่การใช้คำมากกว่า ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่การหลอกตัวเองหรือไม่ยองรับตัวเอง แต่ที่พูดไว้ต้องการสื่อกว้างๆให้คุณรู้ว่า...คอมเม้นติด้วยถ้อยคำแบบคุณ มันทำลายความรู้สึกและลดความเชื่อมั่นของผู้หญิงลงไปมาก
ต้นฉบับโพสต์โดย lalita.s เมื่อ 2013-1-17 11:27
10 คนว่ามองสวย 1 คนมองว่าไม่สวย แกะดำตัวนี้ไม่ผิดหล่ ...

10 คนว่ามองสวย 1 คนมองว่าไม่สวย   แกะดำ ตัวนี้ไม่ผิดหล่อกเพราะมองกันคนล่ะมุม แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือ "คำพูด" ต่างหากล่ะค่ะ ว่าพูดติติงอย่างไร ใช้คำแบบไหน คนที่ทำผิดพลาดถึงจะรู้สึกดี

......................................................................................

นานาจิตตังครับ คุณไม่ชอบ แต่คนอื่นที่ชอบก็มีเยอะ ถ้าคุณติดตามผลงานของผมอย่างแท้จริง คุณจะรู้ !

คุณว่าคุณดี แต่ก็ยังมีคนว่าคุณไม่ดี  ยังมีข้อมูลหลังไมค์หลายอย่างที่ คุณไม่รู้ !

สิ่งที่เห็น อาจจะไม่ใช่สิ่งที่เป็นนะครับ

หากคุณได้เคยศึกษาจิตวิยา เรื่องการคิดลบ คุณจะเข้าใจว่า ....

1 การที่คุณมองผมว่าเป็น แกะดำ นี่แหละ เป็นความคิดลบ จึงมองในแง่ร้าย ทั้งๆที่คุณบอกว่าไม่ผิดหรอก

ถ้าคุณคิดดี คิดบวก คุณน่าจะมองเห็นว่า พระเอกขี่ม้าขาว มาช่วยชี้ทางสว่าง ให้เห็นสิ่งที่ต้องระวัง และ ข้อเสียที่ต้องพิจารณาด้วย

amplemiracle  ไม่น่าจะดีนะ เพราะรูปจมูกของคุณเองมีปัญหาปลายจมูกไม่สวยอยู่แล้ว  โพสต์เมื่อ 2012-12-26 22:41:55

คำพูดแบบนี้ ก็เป็นการแนะนำธรรมดา เหมือนๆกับเพื่อนๆส่วนใหญ่

ทำไม  คุณไม่ไปแสดงความคิดเห็นที่หมออนุชิต เซเลปคลินิกบอกให้คนไข้ที่มาทำจมูกไปเกิดใหม่บ้างเลย หรือคนที่พูดจาหยาบคาย สามหาวในหลายๆกระทู้

2  คุณมีอคติ เลือกที่รัก มักที่ชัง จึงมาติติงคำพูดของผม ทั้งๆที่มีคนอื่นที่พูดจาไม่ดี มากกว่าตั้งเยอะ แต่คุณไม่พูดถึงเลย

3 คุณคิดแทนคนอื่น จึงคิดว่าความรู้สึกของคุณเองจะเหมือนกับเจ้าของกระทู้  ทั้งๆที่จขกท.ก็เข้าใจ ไม่ได้ว่าอะไร และพอใจแค่นี้  ซึ่งผมก็เคารพในความเห็นของจขกท. จึงไม่ได้ตอบแย้งกลับไปแต่อย่างใด

amplemiracle  แต่ปลายจมูกสั้น ทู่ เชิด เห็นชัดในรูปสุดท้าย ซึ่งเป็นปัญหาเกือบทุกราย  โพสต์เมื่อ 2013-1-5 20:11:01
ไม่น่าจะดีนะ เพราะรูปจมูกของคุณเองมีปัญหาปลายจมูกไม่สวยอยู่แล้ว
ถ้าทำมา อาจจะมีปัญหาปลายจมูกทู่ หรือเชิดแบบเจ้าของกระทู้smintmini

ลองดูตัวอย่างอีกกระทู้

http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=46112
เป็นทรงที่เราต้องการเองค่ะ ไม่ได้อยากให้คนอื่นมองว่าสวย หรือไม่สวย แต่เรายอมรับในทรงจมูกก่อนทำเราแล้ว ที่ต้องการคือแค่อยากให้มันมีมิติจ้า จมูกสวยของแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ และเช่นเดียวกัน ความพอใจก็ด้วย เนื้อจมูกเราเยอะค่ะ จะทำแบบอั้มเลยก็ได้ แต่พอใจแค่นี้ค่ะ ^^

4 คุณไม่เข้าใจว่า การพูดติติงอย่างไรก็ตาม ย่อมมีคนไม่พอใจ เพราะ คนเรามักชอบคำชมแม้จะไม่จริงก็ตาม  แต่คนบางคนไม่ยอมรับความจริง ทำใจไม่ได้ จึงไม่ชอบความเห็นขัดแย้งกับตน แม้จะจริงก็ตาม

ต้นฉบับโพสต์โดย lalita.s เมื่อ 2013-1-17 11:32
กราบเรียนคุณ amplemiracle ...ที่เม้นไว้ไม่ได้กลัวหล่อกค่ะ  ...

กราบเรียนคุณ amplemiracle ...ที่เม้นไว้ไม่ได้กลัวหล่อกค่ะ ที่บอกว่าคุณเป็น "จอมเทพเขย่าประสาท" เพราะบางคอมเม้น คำพูดคุณตรงเกินไป จริงๆแล้วก็ไม่ผิดหล่อกค่ะที่พูดตรงๆ มันอยู่ที่การใช้คำมากกว่า ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่การหลอกตัวเองหรือไม่ยองรับตัวเอง แต่ที่พูดไว้ต้องการสื่อกว้างๆให้คุณรู้ว่า...คอมเม้นติด้วยถ้อยคำแบบคุณ มันทำลายความรู้สึกและลดความเชื่อมั่นของผู้หญิงลงไปมาก

..........................................................................................................................

ผมมองต่างจากคุณนะ คือ ผมมองคน แบบองค์รวม  โดยดูผลดี มีประโยชน์ที่จะเกิดขึ้นมากกว่าผลเสีย  จึงไม่ได้มองจุดใดจุดหนึ่งเช่นคุณ

ถึงคุณจะพูดดีอย่างไรกับผม แต่ผมก็รู้สึกไม่ดีกับคอมเม้นของคุณ เพราะ

1 คุณพูดไม่จริง
ถ้าคุณให้ความสำคัญกับการใช้คำตามที่พูดมาจริงๆ คุณจะต้องไปแสดงความคิดเห็นกับคนอื่นๆที่พูดจารุนแรงมากกว่าผม

2 คุณมองไม่เป็น
จึงมองประโยชน์ที่จะเกิดขึ้นจนกลับกลายเป็นผลเสียที่คุณคิดเองเออเอง เพราะ คุณคิดแทนคนอื่น

3 คุณEQไม่ดี จึงไม่เข้าใจว่า คนEQดี จะยอมรับทุกสิ่งได้เสมอ  จึงไม่มีใครมาทำลายความรู้สึกและลดความเชื่อมั่นของคนๆนั้นไปได้แม้ว่าคำพูดจะตรงแค่ไหนก็ตาม หรือแม้แต่คำพูดที่ไม่จริงอย่างคุณก็ดี  ก็ไม่รู้สึกอะไร เพราะ ไม่ได้เป็นตามนั้น

เอาเป็นว่า ผมเข้าใจคุณนะ แต่คุณจะไม่เข้าใจผมอย่างคนอื่นที่เคยว่าผมก็ไม่เป็นไร
ผมไม่ขอเรียกร้องให้คุณเปลี่ยนอย่างที่คุณเรียกร้องให้ผมเปลี่ยน  เพราะ ผมคิดว่าคุณไม่เชื่อ ไม่ฟังผมแน่นอน !

ขอบคุณที่เสียสละเวลาแสดงความคิดเห็นนะครับ

ขออภัย ถ้าความเห็นของผมไปทำให้คุณรู้สึกไม่ดีอีกครับ

lalita.s 2013-1-17 12:20
amplemiracle: คุณเป็นคนมองโลกแบบขาวกับดำ ไม่ผิดก็ต้องถูก ไม่ถูกก็ต้องผิด
จึงไม่เข้าใจว่า เ ...

ขอโทษน่ะค่ะ รู้สึกว่า การโต้ตอบแบบนี้เห็นมาหลายรายแล้ว และไอ้ข้อความที่คุณส่งมาเคยอ่านแล้วจากหน้าเพจที่คุณลงไว้กับคนอื่น ซึ่งหลายคนค่อนข้างหยาบคายเพราะความเป็นเด็ก...อย่างที่รู้ๆและคุยกันแบบปัญญาชนน่ะค่ะ คือจะบอกว่า คอมเม้นของคุณน่ะ มันบั่นทอนความรู้สึกผู้หญิงจริงๆ ยอมรับตัวเองบ้างน่ะค่ะ คุณก็ไม่น่าจะไปทำให้ผู้หญิงรู้สึกแย่ ถ้าเค้าไม่พอใจกับสิ่งที่ทำคุณจะคอมเม้นแสดงถึงน้ำใจก็ไม่ผิดหลอกค่ะ ผู้ชายกับผู้หญิงมุมมองทางความคิดต่างกันน่ะค่ะ...10 คนว่ามองสวย 1 คนมองว่าไม่สวย แกะดำตัวนี้ไม่ผิดหล่อกเพราะมองกันคนล่ะมุม แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือ "คำพูด" ต่างหากล่ะค่ะ ว่าพูดติติงอย่างไร ใช้คำแบบไหน คนที่ทำผิดพลาดถึงจะรู้สึกดี สำหรับข้อความที่ส่งมาขอบคุณค่ะ แต่เก็บไว้เตือนสติบางคนจะดีกว่าน่ะค่ะ เพราะดิฉันคิดเองเป็นไม่ใช่เด็กวัยเลขสอง และคนตรงๆเหมือนกัน  แต่ไม่เคยทำลายความเชื่อมั่นใคร ถ้าสวยก็คือสวย ไม่สวยก็จะหาคำพูดที่มันไม่บันทอนจิตใจกับคนๆนั้นเพื่อบอกเค้า เพราะผู้หญิงน่ะคิดเยอะ หากถนอมน้ำใจกันไว้บ้าง โลกจะได้สวยค่ะ...รูปจมูกคนก็ไม่ได้เหมือนกันทุกคน ถ้าทำออกมาแล้วปลายจมูกทู่ หรือเชิด  ถ้าเป็นดิฉันจะถามเค้าว่า หมอแนะนำให้ทำอะไรเพิ่มมั๊ยค่ะ รู้สึกว่า ปลายจมูกดูทู่ สั้นๆ น่ะค่ะ...จริงๆประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่การมองว่าขาวกับดำ/มองเห็นด้านไหน/เป็นหมูไม่กลัวน้ำร้อน/หรือไม่ยอมรับตัวเอง/แต่ดิฉันต้องการสื่อให้คุณเห็นถึงการใช้คำพูดค่ะ เข้าใจความหมายดิฉันซะใหม่น่ะค่ะ ไม่ได้ต้องการว่าคุณที่เข้าไปติคนอื่นแบบตรงๆ **แต่อยากบอกคุณพี่ว่า คุณพี่ติด้วยถ้อยคำที่ตรงเกินไป วัยรุ่นสมัยนี้เค้าอ่านประโยคไม่แตกฉานหล่อกค่ะ อาจตีความหมายผิดแล้วด่ากลับด้วยถ้อยคำสบถก็เป็นได้(ซึ่งเห็นมาหลายรายแล้ว)หรือคุณพี่ชอบให้เด็กด่าล่ะค่ะ เพราะเวลาอ่านแล้วรู้สึกไม่ไดีเช่นกันที่มีคนมาด่า เป็นกันเกือบทุกคนแหล่ะ มาด่าและก็จะยอมไม่ได้ต้องตอกกลับ**

........................................................................................................................................

ผมไม่ได้วิจารณ์เพื่อให้เจ้าของกระทู้ มีความสุขและมั่นใจตัวเองมากขึ้น แต่วิจารณ์เพื่อประโยชน์ส่วนรวม คือ คนอ่านอาจมีความรู้ความเข้าใจมากขึ้น เห็นตามความเป็นจริง ไม่ได้เชื่อตามๆกันง่ายๆ โดยไม่ไตร่ตรองให้ดี

หากเค้าทำมาแล้วเค้าพอใจกับสิ่งที่มี ผมก็เคารพในความเห็นเสมอ เพราะ ไม่เคยไปบอกให้มาเชื่อตามอีกเลย

ไม่มีใครทำให้เรารู้สึกแย่ได้หรอกครับ ถ้าเรามีจิตใจมั่นคง มีปัญญาเพียงพอในการพิจารณา จะไม่รู้สึกอย่างนั้นแน่นอนครับ

ถ้าเรามีความเชื่อมั่น ใครก็มาทำลายความเชื่อมั่นของเราไม่ได้

ผมอ่านคำแนะนำของคุณแล้ว ก็ไม่ได้รู้สึกว่า แค่การพูดเพิ่มว่า... หมอแนะนำให้ทำอะไรเพิ่มมั๊ยค่ะ ...จะรู้สึกดีขึ้น มั่นใจขึ้นตรงไหน
ยิ่งถ้าได้คำตอบว่า หมอบอกว่าดีแล้ว ไม่ต้องแก้  คนคิดลบก็ต้องโทษว่าคนที่ไปพูดคำถามนั้นอยู่ดี

คุณยังคิดเองไม่เป็น คือ ยังเห็นผิดเป็นถูกอยู่
โลกไม่สวย เพราะ ตาเราไม่ดี มองลบ คิดร้าย มองขาวเป็นดำ

วัยรุ่นสมัยนี้เค้าอ่านประโยคไม่แตกฉาน...ก็เรื่องของเค้า ไม่ใช่เรื่องของเรา ถ้าเราทำดีที่สุดแล้ว เขามีปัญญาแค่นั้น จึงเข้าใจแค่นั้น ก็กรรมของเค้า ไม่ต้องไปยุ่งกรรมของใคร

คุณน้องโปรดเข้าใจโลกนี้ด้วยนะครับ เราไม่สามารถทำให้ใครๆทุกคนในโลกนี้ชอบเราหมดทุกคนได้หรอกนะครับ เพราะแม้แต่คุณน้องเองที่ว่าตัวเองพูดดีนักหนา แต่พี่เองคิดว่าก็ไม่ได้แตกต่างหรือ ดีเลิศประเสริฐศรีแต่อย่างใดเลย ดูจะเข้าข้างตัวเองมากกว่า

จะชอบหรือไม่ชอบ ก็ต้องปล่อยวาง เด็กจะด่าก็เรื่องของเค้า กรรมของเค้า ด่าเท่าไรก็เข้าตัวเองหมด  กรรมใครก็กรรมมัน บัวใต้น้ำก็ไม่ต้องไปยุ่ง ...สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ครับ

คุณน้องชอบไปยุ่งเรื่องคนอื่น อย่างนี้เรียกว่า จิตไม่ว่าง เวลาอ่านแล้วจึงรู้สึกไม่ดีเช่นกันที่มีคนมาด่า เพราะไม่เคยฝึกจิตตัวเอง จึงไม่มีสติ  พอสติหลุด เพราะส่งจิตออกนอก ....  คนมาด่าและก็จะยอมไม่ได้ต้องตอกกลับ

การที่คุณน้องโทษแต่การใช้คำ แต่ไม่เคยโทษใจของตนเองที่สอดส่ายไปหาเรื่องเข้ามาหาตัวเองบ้างเลย นั่นเพราะไม่เข้าใจเรื่องจิต

หวังว่า การคุยกันครั้งนี้ ถือว่า เป็นการสนทนาธรรมแล้วกันนะครับ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

มีรีวิวเพิมอีกไหมคะอัฟเดทให้ดูหน่อยค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้