ดู: 10665|ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ปากบาง] อยากครอบฟันอ่ะค่ะ แต่ไม่ทราบว่าที่ไหนดี รบกวนเพื่อนๆ ด้วยนะคะ

[คัดลอกลิงก์]
อยากสอบถามเพื่อนๆ ชาวดั้งโด่งอ่ะค่ะ เกี่ยวกัับเรื่องฟัน เพราะนัสไม่เคยเห็นเกี่ยวกับเร่ื่องนี้เลย คือว่านัสอยากให้เพื่อนๆ ช่วยแนะนำ คลีนิค ที่เพื่อนๆ เชื่อใจ และไว้ใจใช้บริการเป็นประจำอ่ะค่ะ คือนัสมีปัญหาเกี่ยวกับฟันหน้าบ่อยๆ คือมันบิ่นบ่อยมากค่ะ เคยไปหาหมอมาก็หลายคนแล้ว (เติมฟันค่ะ)แต่โดยส่วนตัวไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ เพราะบางคนก็ ทำเป็นคลื่นบ้าง เอียงบ้าง ฯลฯ เลยมีคนแนะนำให้ลองครอบฟันดู อยากทำอ่ะค่ะ ไม่อยากต้องนั่งระแวง ว่าเมื่อไหร่มันจะหลุดมาอีกแล้ว แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย รบกวนด้วยนะคะ
เลือกเซรามิกล้วนเหงือจะไม่ดำค่ะ
ลองไป smile signature ดูสิ
ครอบฟันดี ทำออกมาเหมือนธรรมชาติเลย
02 658 4500 อยู่ตรงข้ามมาบุญครองนะ
มีเฟสบุคด้วยล่ะ www.facebook.com/smilesignature
เราเคยเป็นผู้ช่วยอยู่คลินิคเล็กๆเองคะ เรื่องหมอไม่ค่อยทราบ แต่ถ้าพวกรายละเอียดขั้นตอน อันไหนควรไม่ควรพอบอกได้คะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-12-24 11:19:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย nuunoey เมื่อ 2012-12-24 09:32
ครอบฟันต้องกรอฟันเราที่มีอยู่ให้เล็กลงเพื่อมีพื้นท ...

ขอบคุณ ค่ะ คุณ nuunoey พอจะแนะทันตแพทย์ หรือโรงพยาบาล ที่มีชื่อด้านนี้ ให้ได้้บ้างมั้ยคะ เพราะรู้สึกเหมือนกันว่า จะกรอมากไปกว่านี้ไม่ไหวแล้วค่ะ
ครอบฟันต้องกรอฟันเราที่มีอยู่ให้เล็กลงเพื่อมีพื้นที่ในการที่จะใส่ครอบฟันเข้าไป ฟันหน้าต้องเลือกวัสดุดีๆจะมีหลายเกรดถ้ายิ่งผสมทองเยอะก็จะยิ่งแพงแต่ก็จะเป็นผลดีกับระยะยาวคือจะไม่ค่อยเห็นขอบดำๆ ฟันหน้าเป็นสิ่งสำคัญลองศึกษาดูดีๆนะคะ เราเคยเป็นผู้ช่วยอยู่คลินิคนึง ในเคสที่ทำครอบฟันส่วนใหญ่จะเริ่มจากผู้ที่รักษารากฟันก่อน คือ ฟันผุจนถึงรากฟันปวด ต้องถอนหรือไม่ก็รักษารากฟันถ้าเลือกรักษารากฟันก็จะเก็บฟันเราไว้ใช้งานได้ต่อแต่ฟันที่รักษารากจะมีการเปราะบางได้ง่ายหรืออาจจะผุเยอะจนเหลือพื้นที่ฟันน้อยจึงต้องทำครอบฟัน ครอบทับฟันจริงเพื่อให้เก็บฟันซี่นั้นไว้ใช้งานได้นานออกไปอีก อย่างที่บอกขั้นต้นคือการจะทำครอบฟันต้องกรอฟันจริงให้เล็กลงเพื่อที่จะมีพื้นที่ในการใส่ครอบฟันดังนั้นถ้าเป็นฟันที่รักษารากฟันแล้วฟันซี่นั้นจะเหมือนตายไปไม่มีความรู้สึกสามารถกรอได้สบายๆ แต่สำหรับฟันของ จขกท.ยังเป็นฟันปกติอยู่จะมีความรู้สึกอาจจะกรอมากไม่ได้เพราะฟันยังไม่ตาย แนะนำให้ทำกับแพทย์เฉพาะทางคะ หมอฟันที่เรียนจบมาเฉพาะทางด้านฟันปลอม ส่วนเรื่องราคาก็จะแตกต่างกันไปในแต่ละที่และแต่ละวัสดุที่ใช้ ศึกษาให้ดีๆคะยิ่งเป็นฟันหน้าด้วย ศึกษาข้อมูลแล้วก่อนทำถามหมอให้ละเอียด สู้ๆนะคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้