เจ้าของ: BIGBANG
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

6 Things to do before you plastic surgery [มาเตรียมตัวก่อนขึ้นเขียงกัน]

[คัดลอกลิงก์]

6 Things to do before you plastic surgery
[มาเตรียมของก่อนขึ้นเขียงกัน]

สืบเนื่องจากที่ซ้อใหญ่ได้ทำการแนะนำไว้ผมเลยสานต่อนำมาเป็นภาพเพื่อจะได้นำไปหาซื้อกันถูกนะคับ จากคำแนะนำของซ้อใหญ่ ดังนี้..

เตรียมตัวก่อนขึ้นเขียงกับซ้อใหญ่
ซ้อใหญ่นะ  เห็นน้องๆมีความตั้งใจจริงกัน เลยอยากมาให้ประสบกาม เป็นวิทยาทาน

ซื้อของก่อนขึ้นเขียง
1.        เจลประคบร้อนประคบเย็น ซ้อใหญ่แนะนำ  3 M Neckcare ถ้ามีกะตังก็ซื้อสัก 2 อัน อันละไม่น่าเกิน 200 บาท
2.        ยาลดหน้า NANIA หรือหน้าอึ่งอ่างคางคกนั่นแหละ ชื่อ DANZEN ขนาด 5 มก. (1 แผงมี 10 เม็ด) 2 แผงไปเลย แผงละไม่น่าเกิน 45 บาท (เพราะมันติดราคา 45 บาท)
3.        เจลลดบวม Raparil Gel ก็ได้นะ กล่องเขียวๆขนาดกลางๆก็ได้ จำราคาไม่ได้นะ ไปถามเอาเอง
4.        ยาหม่องหรือบัวหิมะ แล้วแต่ผิวบางคนนะ ไม่ได้แก้คันนะ ทาแก้ช้ำแก้เหลือง

คะแนน

103

ดูบันทึกคะแนน

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-29 04:30:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ของแสลงสำหรับคนที่ทำการผ่าตัด [พอดีไปเจอในเวปมาเลยนำมาช่วยบอกกัน]

ของแสลงในทัศนะคติของแพทย์ไทย

ให้งด เนื้อสัตว์ เช่น วัว , ควาย , ไก่ , เลือดสัตว์ ทุกชนิด , ข้าวเหนียว , ปลาไม่มีเกล็ดทุกชนิด ทั้งปลาทะเล และปลาน้ำจืด ( คาวจัด ) เช่น ปลาดุก , ปลาสวาย , ปลาไหล , เครื่องในสัตว์ทุกชนิด

อาหารมันจัด เช่น ของทอดต่างๆ อาหารรสจัด , ผงชูรส

ของดองทุกชนิด โดยเฉพาะ หน่อไม้ดอง , ผักชะอม , ปลาร้า และน้ำบูดู

เครื่องดื่มชูกำลังทุกชนิด , น้ำอัดลม , เครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์

เน้นเลยนะครับ ปลาร้า , ข้าวเหนียว , ปลาไม่มีเกล็ดทุกชนิด , กุ้งทุกชนิด , ผักชะอม , สะตอ , ลูกเนียง , ลูกเหรียง , ลางสาด , ลองกอง , ลูกู , แตงโม , น้ำตาลสด , ปลาสลิด , ผักปรัง

*บางคนก็ไม่ทาน ไข่ อันนี้แล้วแต่คนนะคับ เพราะกลัวแผลอาจจะหายช้า หรือ ไม่ก็อักเสบ ลองดูนะคับ

แสดงความคิดเห็น

แต่ก้จะทำค่ะเพื่อความสวยย อดทน เราต้องอดทนค่ะะ  โพสต์ 2013-12-25 05:41
โอ๊ยยไม่กล้าทำเลยค่ะ มันเยอะสิ่งมากกก  โพสต์ 2013-12-25 05:34
โอ๊ยยไม่กล้าทำเลยค่ะ มันเยอะสิ่งมากกก  โพสต์ 2013-12-25 05:32
โอ๊ยยไม่กล้าทำเลยค่ะ มันเยอะสิ่งมากกก  โพสต์ 2013-12-25 05:31
โอ๊ยยไม่กล้าทำเลยค่ะ มันเยอะสิ่งมากกก  โพสต์ 2013-12-25 05:30

คะแนน

13

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-29 17:34:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตะกี้ วิ่งไปซื้อ ใบบัวบกเม็ด ทำไมข้าง ๆ ขวดบอกว่า สรรพคุณ ขับปัสวะ เลยไม่ซื้อ ซื้อ มะรุมอัดเม็ดแทน เขาบอก ...
ต้นฉบับโพสโดย tspace เมื่อ 2009-5-29 17:22

แหะๆ บางทีสรรพคุณมันคงเยอะหน่ะคับ เค้าคงไม่ได้เจาะจงได้หมด ผมก็ซื้อมาทานตามที่คุณ kallypaulsmith    ได้แนะนำไว้ในกระทู้นี้ http://www.dungdong.com/viewthread.php?tid=409&extra=page%3D2 นะคับ

สรรพคุณเยอะมากมาย นับไม่ทวนเลยคับ แต่เป้นที่รู้กันเหมือนกันนะคับ ว่าใบบัวบกสามารถแก้อาการช้ำใน ฟกช้ำได้ดีนะคับ อย่างที่ผมบอกไว้ข้างต้นหน่ะคับ ถ้าเป็นอย่างเม็ดก็เหมาะสำหรับคนที่ไม่ค่อยมีเวลา หรือไม่ค่อยสะดวกไปซื้อแบบที่คั้นน้ำสดๆ มาทาน ซื้อแบบเม็ดไว้ก็จะสะดวกสามารถกินได้เลย ลองดูนะคับพี่คับ

แล้วถ้าทำจมูกมาก่อน นานเท่าไหร่ถึงจะจัดฟันได้คะ  โพสต์ 2012-1-10 13:48
ผมว่าจัดฟันได้ซักปีนึงก่อนดีกว่าครับ เพราะรูปหน้าจะเปลี่ยนได้อยู่  โพสต์ 2011-5-27 00:59
ถามหน่อยคร่า จัดฟันมาสามเดือนแร้ว อยากจะทำจมูก จะมีผลอะไรไหมคร่า  โพสต์ 2011-5-22 22:46
ขอบคุณมากค่ะได้ปณะโยญช์มากทำจมูก20กว่าวันกินไข่ได้แล้วซินะ  โพสต์ 2011-4-10 06:10
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-29 17:47:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด BIGBANG เมื่อ 2009-5-29 17:51
ตะกี้ วิ่งไปซื้อ ใบบัวบกเม็ด ทำไมข้าง ๆ ขวดบอกว่า สรรพคุณ ขับปัสวะ เลยไม่ซื้อ ซื้อ มะรุมอัดเม็ดแทน เขาบอก ...
ต้นฉบับโพสโดย tspace เมื่อ 2009-5-29 17:22

พี่ tspace คับ ผมลองเสริท์ดูในพี่กู(เกิ้ล) สรระคุณของมะรุมเม็ด ก็ขับปัสวะ เหมือนกันนะคับ แถมเป้นยาระบาย แก้ไขข้ออักเสบด้วย พี่ลองดูนะคับผมเอาลิงค์เกี่ยวกับสรรพคุณของมะรุมมาให้พี่ลองดูนะคับ
อั้นนี้ลิงค์ที่1.
http://guru.sanook.com/answer/question/%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%B0%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%A1_%E0%B9%83%E0%B8%9A_%E0%B8%9D%E0%B8%B1%E0%B8%81_%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B9%87%E0%B8%94/

อันนี้ลิงค์ที่2. http://thaiherbclinic.com/node/141?page=1

อันนนี้ลิงค์ที่3. http://www.rcthai.net/forum/showthread.php?t=260792

*บางทีสรรพคุณของยามันอาจจะเยอะ ครอบคุมทุกตัวไม่เหมือนกันนะคับ ยาบางขนาน อาจเน้นหรือให้ผลมากกว่าโดยตรงโดยเฉพาะก็มี บางตัวอาจให้ผลด้วยแต่อาจจะเป็นแบบครอบคลุมน้อย หรือแบบทางอ้อมนะคับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-29 18:18:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด

หลังจากเราทำการผ่าตัดแล้ว ทางคลีนิคจะจัดยาให้เรา 4 อย่าง ดังนี้นะคับ

1.ยาแก้อักเสบ
2.ยาแก้ปวด
3.ยาลดบวม
4.น้ำเกลือ 1 ขวด

หลายคนถามว่าหลังผ่าตัดแล้วควรปฎิบัติตัวยังไงนะคับ ลองศึกษาและปฎิบัติตาม ดูจากวิธีเจ๋งๆ จากศิษย์พี่หลายๆท่านในบอร์ดนี้นะคับ และที่สำคัญก็ต้องปฎิบัติตามคำแนะนำจากหมอที่ได้บอกไว้ด้วยนะคับ

good  โพสต์ 2011-1-30 11:48

คะแนน

1

6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-29 21:53:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด BIGBANG เมื่อ 2009-5-29 21:56
เอาอีกค่า  ชอบทู้นี้จัง

บัวหิมะ กลัวซื้อแล้วเป็นของปลอมจังค่ะ

เพื่อนๆซื้อกันที่ไหนคะ ...
ต้นฉบับโพสโดย dada เมื่อ 2009-5-29 21:23

1.เจลประคบร้อนประคบเย็น  3 M Neckcare    ซื้อที่ Watsons  [แต่จะขายแพงกว่า ข้างนอกขายประมาณ 195 ]
2.เจลลดบวม Raparil Gel                          ซื้อที่ Watsons   [หลอดเล็ก 132 หลอดใหญ่ประมาณ 235]
3.บัวหิมะ                      ซื้อที่ Watsons   [อันนี้ของแท้แน่นอนคับ ผมก็ซื้อที่Watsons]
4.ใบบัวบกอัดเม็ด           ซื้อชั้นใต้ดิน Central ลาดพร้าว แต่สำหรับท่านอื่นที่อยู่ไกลลองดูร้านขายยาสมุนไพรโบราณทั่วไปก็มีนะคับ
5.ยาลดบวม  DANZEN   ซื้อที่ร้านยากรุงเทพ จะมีสาขาอยู่ทั่วนะคับ ขายแผงล่ะ 30 บาทเองคับ
6.ยาหม่อง                   ซื้อตามร้านขายยาทั่วไปนะคับ 10 บาทเองคับ

เยอะสิ่งมากค่ะะ แทบไม่กล้าทำจมูกเลยย  โพสต์ 2013-12-25 05:36
เยอะสิ่งมากค่ะะ แทบไม่กล้าทำจมูกเลยย  โพสต์ 2013-12-25 05:34

คะแนน

1

7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-30 17:45:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด BIGBANG เมื่อ 2009-5-30 17:47
ถามหน่อยครับ ทำตาสองชั้น ขับรถกลับบ้านเองได้มะ
ต้นฉบับโพสโดย tspace เมื่อ 2009-5-30 16:38

นำมาจากเวปหมอท่านนึงจำไม่ได้ว่าเวปไหน เคยเซฟเก็บไว้ลองดูนะคับ

"ในวันที่คุณมาพบแพทย์ถ้าหากคุณตัดสินใจจะทำตา 2 ชั้น ในวันนั้น คุณควรนำแว่นตากันแดดไปด้วย เพื่อใช้อำพรางดวงตาหลังการผ่าตัด และช่วยป้องกันฝุ่นด้วย และควรจะชวนใครไปเป็นเพื่อน หรือให้ใครไปรับเพื่อพากลับบ้านด้วย เพราะการผ่าตัดตา 2 ชั้น เป็นการผ่าตัดเล็ก ใช้เวลาไม่นาน หลังการผ่าตัดเสร็จคุณสามารถกลับบ้านได้เลย โดยไม่ต้องนอนพักที่โรงพยาบาล แต่คุณอาจจะยังใช้สายตาได้ไม่สะดวกนัก จึงไม่ควรที่จะขับรถด้วยตัวเองนะครับ"

*แต่ถ้าเราไปเองคนเดียว ผมว่า "แท๊กซี่" ดีกว่านะคับ สะดวกกว่าด้วย เพราะถ้าขับรถเองน่าจะอันตรายอย่างที่เค้าบอกนะคับ อาจจะใช้สายตาไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่นัก แหะๆ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-30 17:52:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เพื่อนที่เป็นหมอ (นพ.) แนะนำมาว่า
เวลาทายา ให้ทาเป็นบริเวณกว้าง ๆ กว่าบริเวณที่ผ่าตัด เพราะว่าจะมีพื้นที่ ...
ต้นฉบับโพสโดย tspace เมื่อ 2009-5-30 16:36

เป็นคำแนะนำที่มีประโยชน์มากเลยคับ ผมหลงทาเฉพาะจมูกอยู่ตั้งนาน ไม่กล้าทากระจาย คราวนี้จะทาแบบกระจายให้ทั่ว กว้างๆ อย่างที่หมอแนะนำ ท่าจะเวิค

ส่วนเจลประคบเย็น พี่แดงเอามาประคบให้ก็เป้นแบบใหญ่ ตอนประคบพี่แดงก็โป๊ะแบบทั่วหน้าเหมือนกันคับ เหมือนจะได้ประคบทั่วหน้าเลย แต่ต้องเบาๆบริเวณจมูกนะคับ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-31 21:06:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด BIGBANG เมื่อ 2009-5-31 21:07
แนะนำหน่อยนะค่ะ เวลาทาครีม เจลอ่าค่ะ ต้องทาตรงไหนค่ะ
ต้นฉบับโพสโดย NamWun เมื่อ 2009-5-31 20:47

-ทาบริเวณจมูก และกระจายออกมาข้างๆแก้มให้กระจายเป็นบริเวณกว้างๆกว่าจมูกอย่างที่เพื่อนพี่  tspace  ที่เป็นหมอได้แนะนำไว้นะคับ เพราะว่าจะได้มีพื้นที่ให้ตัวยาซึมลงไปได้เยอะ และเลือดก็จะไหลเวียนได้ดีด้วยนะคับ ตอนแรกผมก็ทาเฉพาะจมูก แหะๆ

- ที่สำคัญทาเบาๆอย่าให้กระทบกระเทือนจมูกมากนะคับ

-ส่วนครีมบัวหิมะก็ตามคำแนะนำใต้กล่อง ว่าไม่ควรทาบริเวณรอบดวงตาและเปลือกตาด้วยนะคับ

-พอทาครีมบัวหิมะให้มันซึมเข้าไปในตอนแรก แล้วก็รอซักพักค่อยทาเจลRaparil Gel ตามนะคับ

-ทานยาให้ตามเวลา และให้ครบตามที่คุณหมอจัดให้มาด้วยนะคับ

-ส่วนพี่ๆในบอร์ดก็แนะนำให้ดื่มน้ำมะพร้าว กับใบบัวบกด้วยนะคับ ถ้าไม่สะดวแบบน้ำก็กินแบบเม็ดนะคับ

#ตอนนี้ของผมยุบเร็ว และหายบวมเร็วขึ้นมากเลยคับ พยายามประคบเย็นบ่อยๆนะคับ ทุก 2 ชม. ก็ยิ่งดี ลองดูนะคับ ไม่เข้าใจหรือไม่สบายใจตรงไหน ลองมาถามเพือ่นๆพี่ๆได้นะคับ ทุกคนพร้อม ยินดีให้คำปรึกษาและแนะนำนะคับ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-2 00:44:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด

การติดพลาสเตอร์ในการล้างหน้า
จากกระทู้ของบอบบี้ กระทู้นี้นะคับ

http://www.dungdong.com/viewthread.php?tid=260&highlight=

เป็นการสาธิทในการแนะนำในการติดพลาสเตอร์ในการล้างหน้านะคับ ลองดู

Up date ครีมบัวหิมะ องครักษ์ พิทักษ์ความเด้งในโลตัส เหลือ 265
เพิ่มเติม แผ่นพลาสเตอร์ ติดกันน้ำ  ในบูท สามแผ่น แปดสิบห้าบาทครับ
แล้วก็แผ่นลดอาการบวมชั้ำ  ซื้อในบูท ชอป ถูกกว่า ...
ต้นฉบับโพสโดย kallypaulsmith เมื่อ 2009-5-30 03:46

Credit : ขอขอบคุณภาพแผ่นพลาสติกกันน้ำจากคุณก้อง kallypaulsmith  ที่ถ่ายมาให้พวกเราได้ชมกันนะคับ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-3 01:34:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด
*** ที่นี้ผมถามบ้างนะ เส้นไหมละลายสีขาว ๆ  ที่มันยื่นออกมาจากรูจมูก ทำไงดีครับ มันน่าเกลียดจัง ทำไงจะกำจัดมันได้
ต้นฉบับโพสโดย tspace เมื่อ 2009-6-2 23:16

ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ควรไปยุ่งกับมันนะคับ เพราะไหมเป็นไหมละลายจะละลายไปเองโดยเราไม่ต้องไปให้หมอตัดไหม แต่ถ้ามันยื่นออกมาเป็นเส้นยาวเกินไป ก็ค่อยๆเล็มให้เหลือปลาย ให้สั้นหลบเข้าไปในโพรงจมูก แล้วเหลือปลายพอที่จะใช้คีมหนีบ หนีบทิ้งเอาไว้ได้นะคับ (เผื่อหมออาจจะหาปลายหรือปมของไหมได้สะดวกไว้ตัดไหม ในกรณีที่เรารอไหมละลายไม่ไหวอยากกลับไปให้หมอตัดออกก่อน) เพราะของผมก็ยืนออกมาพี่แดงก็เล็มให้สั้นลงนะคับ

คือหลังทำศัยลกรรม ดืมนมได้ป่าวค่ะ
ต้นฉบับโพสโดย NamWun เมื่อ 2009-6-3 00:59

ทานได้ปรกติคับผม

#(ผมอาจจะไม่ได้เป็นหมอโดยตรงนะคับ ตอบตามความรู้ ประสบการณ์ ที่ประสบมา +กับศึกษาจากพี่กู(เกิ้ล) และวิธีจากพี่ๆน้องๆ ที่ได้ช่วยกันแบ่งประสบการณ์ในโลไซเบอนี่อีกทีเหมือนกัน ผิดพลาดประการณ์ใดก็ขออภัยไว้ ณ.จุดนี้นะคับ แหะๆ)
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-13 01:40:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถามพี่ๆค่ะ เจลเรพาริจและบัวหิมะ ทาหลังทำวันแรกเลยหรอป่าวค่ะ หรอว่าต้องรอเป็นอาทิตย์ค่ะ ...
ต้นฉบับโพสโดย NamWun เมื่อ 2009-6-12 19:15

ทาตั้งแต่วันแรกเลยก็ได้คับ แต่ต้องเบาๆอย่างมากนะคับ จะช่วยทำให้หายบวม ฟกช้ำได้เร็วมาก จากประสบการณ์ตรงของผมเองนะคับ แล้วอย่าลืมประคบเย็นบ่อยๆด้วยนะคับผม แหะๆ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-30 16:54:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่อยากจะบอก..ว่าเตรียมทุกอย่าง..แต่หลับยาววว..อิอิ
ต้นฉบับโพสโดย Nu_kAe เมื่อ 2009-6-30 02:34

อ่ะนะ 55 นอนหลับให้เพียงพอ แล้วรีบตื่นมาใช้สิ่งของที่ซื้อเตรียมมาไว้นะคับ รีบๆใช้ตั้งแต่เนินๆ จะได้ยุบไวๆ หลายคนบอกเห็นผลดีนักแล แหะๆ อย่าลืมทาให้ทั่วๆ กระจายๆบริเวณนะคับ และทาเบาๆ อย่าให้กระทบกับจมูกแรงนะคับ จะหายช้ำเร็วมากๆ แต่เคยอ่านเจอมาเหมือนกัน ว่าอย่านอนมากเกินไป จะเหมือนจะทำให้หายบวมช้า เหมือนเวลาเรานอนมากๆแล้วหน้าจะบวมๆนะคับ ลองๆดูนะคับ สู้ๆ
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-6 02:05:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หลังทำคงไม่มี่ไรทำอ่ะ ออกกำลังกายได้มั้ยอ่า
ต้นฉบับโพสโดย ayu เมื่อ 2009-7-5 11:52

หลังการผ่าตัดคุณหมอท่าน งดการออกกำลังกาย นะคับ รอให้หลัง 1 เดือนไปแล้วจะดีกว่า หรือครบ1 อาทิตย์ไปให้คุณหมอดู แล้วท่านจะพิจารณาดูว่าแผลของแต่ละคนหายเร็วหรือเข้าที่เร็วกว่าคนอื่นๆ หมอก็แนะนำให้ออกกำลังกายได้เลยนะคับ

แนะนำถ้าว่างไม่มีอะไรทำระหว่างนี้ ให้หาซีรี่เกาหลีมาดู เน้นเป็นชุดๆ หลายๆตอนนะคับ หรือจะหัด เย็บปักถักร้อย มาลัย หรือนั่งนับเงินที่บ้านรอไปพลางๆก่อนก็ได้นะคับ 55 ลองดูนะคับ แหะๆ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-10 06:12:47 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ดันให้เคน สุดหล่อที่สุด ก้องคงไม่ว่านะ
ขอบคุณเคนจัง มากมาย ที่ให้ความรู้กะเพืื่อนๆครับ ...
ต้นฉบับโพสโดย ก้องตะวัน เมื่อ 2009-7-8 00:57

55 ขอบคุณกั้งมากคับ ที่มาช่วยดันให้ แหะๆ กั้งเป็นไงบ้างยุบขึ้นบ้างหรือยัง คอยชมอยู่นะค๊าฟ สู้ๆ

หน้ากากปิดหน้าก้อจำเป็นน้า เผื่อมีธุระออกนอกบ้าน ขณะที่จมูกยังไม่ยุบดีพอ อิ อิ ...
ต้นฉบับโพสโดย beauty_beau เมื่อ 2009-7-9 20:19

ขอบคุณ คุณ beauty_beau มากๆเลยนะคับ เจ๋งมากๆเลย ใครจะนำไปใช้ก็เจ๋งดีนะคับ เป็นการพลางหน้า + ป้องกันหวัด 2009 ได้อีกด้วย อินเทรนสุดๆ เจ๋งดี รับรองเดินไปไหนได้อย่างมั่นใจไม่อายใครเลยนะคับ

#เพื่อนๆคนไหนมีอะไรน่าสนใจ หรือเคล็ดลับเจ๋งๆ ก็อย่าลืมมาช่วยบอกกล่าวกันได้นะคับ จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆกันนะคับ จะได้หล่อๆ สวยๆ กันทุกคนนะคับ

คะแนน

1

16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-8-9 19:48:59 | ดูโพสต์ทั้งหมด
-คุณ Kuromi ขอบคุณนะคับที่ช่วยมาอัพเดทราคากับสถานที่ซื้อของใช้ต่างๆนะคับ เป็นประโยชน์มากๆ และเพิ่มช่องทางให้กับคนที่ไม่รู้ว่าจะหาซื้อที่ไหนสวยแล้วยังใจดีอีก ขอให้สวยยิ่งๆขึ้นไปนะคับผม
-คุณ dada  คับ รายชื่อ ของแสลงในทัศนะคติของแพทย์ไทย อยู่หน้าที่ 1   ลองดูนะคับ แหะๆ

-ส่วนประโยชน์ของ น้ำมะพร้าว ช่วยสมานแผลให้หายเร็วยิ่งขึ้นนะคับ อันนี้น้องก้องเคยแนะนำไว้ เดี๋ยวลองน้องก้องมาช่วยชี้แจงโดยละเอียดอีกทีนะคับ

#ถ้าเพื่อนๆ มีวิธีดูแลรักษา แบบเจ๋งๆ เด็ดๆ ยังไงก็ช่วยกันมาแนะนำกันนะคับ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆนะคับ จะได้สวยๆหล่อกันทุกคน แหะๆ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-8-30 18:38:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอถามพี่กูรูทั้งหลายหน่อยคะ คือว่านู๋ต้องดินทางออกจาบ้านไปบ้านแม่ทุกวันเลยคะ
แต่พอดีว่ากำลังจะไปทำจมู ...
ต้นฉบับโพสโดย noonehambu เมื่อ 2009-8-28 10:04

ถ้าพึ่งทำการผ่าตัดมาใหม่ๆทางที่ดีไม่ควรกระทบกระเทือนอะไรมากๆนะคับ แต่ถ้าจำเป้นจิงๆ ก็นั่งมอไซค์ได้คับ (ในกรณีที่ถนนที่มอไซค์ขับผ่านไปนั้น มันไม่ขุระมาก เป็นทางเรียบ)  ส่วนเรื่องถ้ากลัวลมจะตีหน้า เราก็หาผ้าปิดจมูก ที่ตอนนี้กำลังฮิตใส่ป้องกันไข้หวัด2009 ครอบไว้ก็ได้คับ เป็นการป้องกันฝุ่นเข้าไปในโพรงจมูกด้วยอีกทางนึงนะคับ

#สรุปโดยรวมๆนะคับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆก็อย่าพึ่งทำอะไรให้มันกระทบกระเทือนมากนะคับ ไว้รอให้หลัง 1 อาทิตย์ ไปให้หมอตรวจ หรือให้ครบ 1 เดือนก่อนจะดีกว่านะคับผม
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-16 14:14:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด BIGBANG เมื่อ 2009-9-16 14:23
1. การประคบเย้นหนิมันเป็นยังไงครับ ไหนบอกไม่ให้โดนน้ำ   ผ้าขนหนูแช่เย็นมันก็เปียกแบบหมาดๆๆมันโดนจมูกได้เหรอครับ
3. การนอน ต้องนั่งหลับโดยใช้หมอนมั๊ยครับ เพราะว่าถ้าให้นอนหลับนี่สงสัย เผลอนอนคว่ำหน้าแน่ๆๆ
ต้นฉบับโพสโดย tsuke เมื่อ 2009-9-9 15:48

1. การประคบเย้นหนิมันเป็นยังไงครับ ไหนบอกไม่ให้โดนน้ำ   ผ้าขนหนูแช่เย็นมันก็เปียกแบบหมาดๆๆมันโดนจมูกได้เหรอครับ
- การไม่ให้โดนน้ำคือกรณีโดนน้ำแบบเต็มๆ เหมือนเวลาเราอาบน้ำล้างหน้าคับ มันจะเปียกแบบชุ่มช่ำกว่า ทำให้ไปโดนแผลที่ยังไม่สนิท แล้วน้ำอาจจะเข้าไปโดนแผล อาจทำให้แผลอักเสบได้ กรณีการประคบเย็นแบบใช้ผ้าขนหนูแช่เย็นมันแค่สัมผัสความชุ่มชื้นจากภายนอกผิวหนังเท่านั้น ไม่ได้ถึงขนาดน้ำชุ่มเปียกแผลเลยนะคับ จึงเรียกวิธีนี้กันว่า"การประคบ"คับ เหมือนนักกีฬาข้อเท้าพลิกก็กระทำได้โดยการประคบน้ำแข็งเย็นๆให้ซึมซับความเย็นเข้าไปในใต้ผิวหนัง โดยไม่ต้องผ่าข้อเท้าเอาน้ำแข็งยัดเข้าไปในด้านในของข้อเท้า ก็ทำให้บรรเทาอาการได้คับ

2. ประคบร้อนเหมือนกันครับ ทำยังไง
-  ลองทำตามคำแนะนำตามกระทู้นี้ดูนะคับ http://dungdong.com/viewthread.php?tid=442&extra=page%3D3 ได้แนะน้ำไว้อย่างละเอียดนะคับ

3. การนอน ต้องนั่งหลับโดยใช้หมอนมั๊ยครับ เพราะว่าถ้าให้นอนหลับนี่สงสัย เผลอนอนคว่ำหน้าแน่ๆๆ
-ถ้าสามารถนั่งหลับได้ในสามวันแรก หรือนอนหัวสูง ตามคำแนะนำของคุณหมอ ได้ก็จะดีคับ หรือตามที่เพื่อนๆพี่ๆได้แนะนำไว้บางท่านก็นอนบนเตียงผ้าใบ เอาก็จะสะดวกกว่านะคับ เพราะจะเป็นเก้าอี้ทรงบังคับให้นอนหัวตั้งตรงอยู่แล้วคับ การนอนหลับแบบปรกติจึงอาจจะเกิดการเสี่ยง และอาจจะเกิดการเผลอ และทำให้เหลือดคลั่งได้ ลองดูนะคับ

ทำตามาค่ะ ไม่ทราบว่าจะทาบัวหิมะรอบๆๆตาด้ายมั๊ยค่ะ แร้วครบ2วันแร้วต้องประคบร้อน แต่ตายังบวมแดงๆๆอยู่เรย ...
ต้นฉบับโพสโดย renajunggg เมื่อ 2009-9-15 22:59

- สำหรับตา คิดว่าไม่น่าจะทาบัวหิมะนะคับ เพราะรอบดวงตามันเป็นบริเวณที่ผิวหนังบอบบางมาก ไม่ควรทานะคับ รอ3-4 วันก็จะค่อยๆยุบแล้วนะคับ

-ขอขอบพระคุณสำหรับข้อแนะนำที่ดีๆ จากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆนะคับ เพือ่นๆคนไหนมีเคล็ดลับอะไร เจ๋งๆ มาช่วยกันบอกกล่าวเพิ่มเติม มาอัพเดทกันได้นะคับ จะได้นำไปใช้กัน ช่วยให้แผลหายกันเร็วๆ ด้วยวิธีที่ถูกต้องและปลอดภัยนะคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้