ดู: 11849|ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สอบถามเกี่ยวยิ้มเห็นเหงือกกับเหงือกยื่นค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suck_love เมื่อ 2012-11-2 22:40

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suck_love เมื่อ 2012-11-2 22:39

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suck_love เมื่อ 2012-11-2 22:39

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suck_love เมื่อ 2012-11-2 22:37

คือตอนนี้จัดฟันจะครบ 1 ปี แล้ว  อยู่ในช่วงเกี่ยวยาง แต่มีปัญหาคือพอมามองกระจกแล้วยิ้มกว้างๆที่สุดแล้ว เห็นเหงือกเยอะมาก พอถ่านรูปด้านข้างปากก็ดูอูมๆ ดูเหมือนเหงือกจะยื่นๆด้วยค่ะ

มุมด้านข้างค่ะ ทั้งปากปกติกับยิ้ม กับหน้าตรงธรรมดา

ส่วนรูปนี่พยายามยิ้มแบบสุดๆค่ะ จะเห็นเหงือก(บาน)เยอะมาก

รูปนี่ตัดเอามากภาพที่ยิ้มแบบปกติแล้วเห็นเหงือกรำไรกับเพื่อนถ่ายติด

สุดท้ายยย ภาพยิ้มแบบธรรมดาสามัญ

จะเห็นได้ว่าเหงือกมันเยอะเป็นพิเศ๊ษพิเศษ  ไปศึกษาข้อมูลก็มีหลายแบบเลยค่ะ  ทั้งตัดเหงือกซึ่งอันนี้น่าจะทำไม่ได้ ฟันไม่ได้เล็กละก็ซี่ใหญ่โตมากกก  
ละอีกอันหนึ่งคือ จัดฟันติดสกรู  คาดว่าคลีนิคที่ไปทำไม่มีค่ะ หมอที่จัดก็ไม่ได้พูดอะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้เลย ตอนแรกก็บอกแค่ว่าให้ถอนฟันกี่ซี่ละก็จัดเลย ไม่มีการวางแผนการรักษาแต่อย่างใด

ทีศึกษามาก็มีหลักๆสองอันนี้ค่ะ ที่อยากจะถามคือ ถ้าอยากทำจัดฟันติดสกรู เราจะขอย้ายจากคลีนิคหมอที่ทำอยู่ไปคลีนิคอื่นที่มีการทำอย่างนี้ได้ไหม ต้องเริ่มจัดฟันใหม่หรือเปล่า
หรือถ้า จัดที่เดิมไปเรื่อยๆแล้วค่อยไปจัดใหม่ได้ไหม (เปลืองเงินมาก ไม่อยากทำเลยค่ะวิธีนี้ TT)

หรือ มีวิธีอื่นแนะนำก็ช่วยด้วยนะค่ะ แบบไม่มั่นใจเลยเวลายิ้ม เหงือกบานอล่างฉ่างมาก

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ตอนเล็กดูดนิ้วอะเปล่า ที่ถามก็จะเหมือนพี่ เนื่องจากตอนเล็กๆพี่ดูดนิ้ว ไปหาหมอที่คลีนิคบอกพี่ว่ามีปัญหาที่ขากรรไกรที่เหงือกบน ต้องทำการผ่าตัดพี่ก็หาข้อมูลว่าจะผ่าตัดแต่เจอราคาแล้วไม่เอาอะ พี่เห็นด้วยว่าทำแบบที่ g9bh ถูกแล้ว หาหมอเฮาะ บางที อาจจะแตกต่างจาก case ของพี่
หาข้อมูลให้เยอะๆ เริ่มต้นด้วยการถามคุณหมอที่หนูรักษาด้วยว่า ถ้ามีวิธีอะไรบ้าง และผลการรักษาของแต่ละวิธีแตกต่างหรือเหมือนกันอย่างไร ถ้ายังไม่มั่นใจ ก็ให้ไปลองสอบถามจากคุณหมอคนอื่น ถามจนกว่าจะมั่นใจค่อยรักษานะ

เรื่องยิ้มเห็นเหงือกเยอะนั้น ต้องดูที่สาเหตุน่ะ แบ่งได้เป็นคร่าวๆ ก็คือ 1. เกิดจากเหงือกมันยาวเอง 2. เกิดจากริมฝีปากสั้นหรือเปล่า 3. เกิดจากตัวฟันมันสั้นหรือเปล่า 4. เกิดจากกระดูกขากรรไกรทางด้านหน้ามันยื่นหรือเปล่า

ซึ่งแต่ละปัญหาก็ย่อมมีวิธีการแก้แตกต่างกัน ก็ต้องไปดูว่าหนูมีปัญหาอะไรก่อน

ส่วนเรื่องการปักหมุดนั้นจะช่วยเคลื่อนฟันและยกระดับการสบฟันขึ้นได้ ฉะนั้นก็ไปแก้ปัญหายิ้มเห็นเหงือกได้บ้างพอยกฟันขึ้นสูง เหงือกก็ดูหดลงอะไรประมาณนี้ พยายามพูดให้เข้าใจง่ายๆ  แต่จะแก้ปัญหาของหนูหรือไม่ก็ต้องไปให้คุณหมอที่รักษาหรือคุณหมอตัวเป็นๆ ที่ไหนก็ได้เขาลองตรวจดูก่อนนะ เพราะหมออินเตอร์เน็ตแบบหมอนี้ ตรวจรักษาคนไข้ไม่ได้

ขอให้โชคดี
อันนี้เราไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกันหรือป่าวนะค่ะ

พี่ที่รู้จักกันเป็นคนหน้ายาวเหงือกอูมๆ คือเวลายิ้มก็เห็นเหงือก เหมือนแก้วหน้าม้า มีฉายาว่าเหงือกๆประจำ- -"

รู้สึกว่าเจ๊แกจะไปดัดฟันมาก่อนพักนึงเหงือกก็ยังอยู่ หลังจากนั้นแกเลยไปตัดกรามขยับเหงือกเข้ามา(ผ่าตัดใหญ่)

หลังจากนั้นแกก็ยิ้มไม่เคยเห็นเหงือกอีกเลย ปากหายอูมด้วยค่ะ รู้สึกแกจะไปผ่าตัดที่ รพ จุฬานะ ไม่รู้เรียกว่าวิธีอะไรเหมือนกัน

ปล*เราก็ยิ้มเห็นเหงือกนะ
เหมือนกันเลย
เราก็เป็นนะค่ะ  แต่คือยังไม่แน่ใจว่า ถ้าจัดไป เหงือกจะเป็นยังไง  เรายิ้มแล้วเห็นเหงือกเยอะมาก

ยังไง สู้ๆนะค่ะ ^ ^
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้