ดู: 30984|ตอบกลับ: 38
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] จดหมายถึงหมอ ข้อคิดเตือนใจหลังทำจมูก

[คัดลอกลิงก์]
ข้อคิดเตือนใจลองอ่านประสบการณ์ของเราดูนะค่ะ ฉบับย่อๆค่ะ
สำหรับคนป่วยเป็นภูมิแพ้อย่าคิดว่าไม่สำคัญ !!
ถ้าคุณปล่อยให้ลุกลามจนกลายเป็นไซนัสแบบเรา

และกินเบียร์ ดูดบุหรี่ นี่ห้ามเลยสำหรับคนทำจมูกและป่วยบ่อยๆ
ลองไปอ่านดูนะค่ะ นี่เป็นเมลที่เราเขียนไปสอบถามคุณหมอค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณหมอ ขอแนะนำตัวก่อนนะค่ะ นู๋ชื่อปุญฟ้า เรียกว่าฟ้าก็ได้ ตอนนี้อยู่กรุงเทพค่ะ
จมูกที่ส่งให้คุณหมอดูทั้งหมดเป็นจมูกที่ทำมาและถอดออกไปแล้ว (รูปสุดท้ายชุด รร เป็นภาพก่อนทำไดๆทั้งสิ้น)
รวมระยะเวลาที่อยู่บนใบหน้า3ปี6เดือน โดยประมาณ
เริ่มด้วยรูปก่อนทำเป็นคนมีสันแต่น้อยนิด ปลายจมูกไม่หนา
แต่ก็ไม่ถึงขั้นบาง ปีกจมูกไม่กว้างไม่หนา โดยรวมเป็นคนผิวค่อนข้างบาง
แต่ไม่ถึงกับบางมากจนเกินไป เพราะ จมูกที่ทำไป3ปีกว่านั้นเป็นซิลิโคนแบบ
ปานกลาง ที่นิยมใช้กันทั่วไป บิดได้แต่ไม่ถึงกับอ่อนนุ่ม
หมอบอกว่าเกรด A จากเมกา แต่ไม่รู้ยี่ห้อซิลิโคนนะค่ะ
เป็นแบบสำเร็จรูปค่ะ ทรงสวยแต่ไม่มีหยดน้ำ

คุณหมอได้อธิบายไว้ว่าจมูกของฟ้า เนื้อค่อยข้างบาง ถ้าทำหยดน้ำกลัวจะมีปัญหาตามมา เช่นทะลุ เนื้อบางจนเห็นซิลิโคน
ซึ่งพอใส่แล้ว ประมาณ3เดือน เริ่มเห็นทรงแต่จับปลายจมูกจะรู้สึกว่าแข็งแต่ไม่แดงไม่เจ็บไม่คัน ปลายจมูกไม่มีอาการอะไร
มีแต่คนชมว่าจมูกสวย ดูไม่ออกว่าไปเสริมมา แต่ถ้าเซียนศัลยกรรมคงดูออกแต่คนทั่วไปทักว่าธรรมชาติมากๆ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-20 03:27:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แต่ข้อผิดพลาดตอนไปทำคือ คุณหมอถามว่ามีโรคประจำตัวไหม ฟ้าบอกว่าไม่มีค่ะ เนื่องจาก
ฟ้าเป็นหวัดบ่อยๆ แต่ไม่ได้มีเรื้อรังอะไรมาก อาจจะเพราะตอนทำนั้นหลังเรียนจบ เวลาค่อยข้างเยอะ
คือได้พักผ่อนเยอะและนอนค่อนข้างเป็นเวลา จึงไม่มีอาการหวัดกำเริบหรือภูมิแพ้อะไรมากมาย
จนปัจจุบัน ทำงานนอนไม่เป็นเวลา นอนเช้าบ้าง ตื่นบ่ายบ้าง โดนฝนบ่อยๆเพราะช่วงนี้พายุเข้า
อากาศเปลี่ยนแปลงไปมาก เลยกลายเป็น ภูมิแพ้โดยไม่รู้ตัวและเรื้อรังจนกลายเป็นไซนัสระยะต้นๆ

อาการไซนัสระยะต้นๆเนี้ย รู้ตัวอยู่ว่าเป็นยังไง ย้อนกลับไปประมาณ สิบปีได้ มัธยมต้นนั่นเอง
เคยเป็นค่ะ แต่หายยยยยยยยยยไปนานมากแล้วจนนึกว่าคงไม่กลับมาเป็นอีก จนกระทั้งมาเป็น
อาการจมูกที่เป็นช่วงแรกๆไม่มีปัญหาอะไรค่ะ ปกติดี แต่พอเป็นเรื้อรัง เป็นๆหายๆ จามๆไอๆ เจ็บคอไข้ขึ้นบ่อยๆ
อาการเริ่มเห็นชัดคือ จมูกบวมค่ะ บวมตุ่ยๆทั้งดั้งจนถึงปลาย ไม่คัน ไม่แพ้ อะไรแต่ว่าจับดั้งแล้วเจ็บๆ
พอลองไปถามอาการของคนที่เป็นไซนัสทุกคนก็บอกว่าเป็นแล้วจมูกจะบวมๆแดงๆ แต่ของฟ้าคงบวมมากหน่อย
เพราะว่าเสริมดั้งละมั้งก็คิดอย่างนั้นพอกินยาหายเจ็บคอจมูกก็ยุบ แต่พอเป็นอีกก็บวมอีก ก็กินยาเป็นว่าเล่นเลย
แต่ไม่ได้เอ๊ะใจอะไร เพราะอาการนี้เป็นๆหายๆอยู่2-3เดือน เรื้อรังสุดๆๆ พอช่วงหลังๆ ฟ้าก็ยังนอนดึกเหมือนเดิม
ช่วงนั้นมีงานเลี้ยงของนิตยสารที่ฟ้าเคยลงเค้าเชิญไป และเป็นวันเกิดของรุ่นพี่ ป โท ที่มหาลัยก็ไปกินเบียร์นิดหน่อย
แต่ก็ยังกินยาอยู่ จมูกยุบแต่ยังไม่หายดีค่ะ ก็ดันไปกินเบียร์ซ้ำ ตอนนั้นจมูกยุบเริ่มดีขึ้นแล้ว
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-20 03:28:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พอกลับมาก็ยังไม่เป็นอะไรเว้นไป7วันมีงานวันเกิดอีกก็ไปอีก คราวนี้กินไป2-3แก้วเอง
เพราะไม่ไหว ป่วยเรื้อรังไม่หายสักที แต่กว่าจะถึงบ้านก็เกือบเช้าค่ะ กลับมาก็รีบกินยาแล้วเข้านอนเลย
เลยหายช้าเข้าไปอีก จมูกเลยบวมใหม่อีกแล้ว เจ็บๆเหมือนเดิม ก็ไปหาหมอรับยาคุณหมอ(หู ตา คอ)ก็บ่นๆว่า
ระวังได้ถอดนะ เพราะบวมๆยุบๆไม่ดี ได้ยามากินตามปกติ อ๋อ ป็นคนชอบแคะจมูกด้วยค่ะ แบบรำคาณ
มีน้ำมูกสั่งบ่อยๆ จามบ่อยๆ แต่ก็แคะบ่อยๆเพราะน้ำมูกเยอะ ช่วงเป็นหวัดนะค่ะ

กินยาประทังไว้ก็ดีขึ้น จมูกเริ่มเป็นปกติแล้ว แต่สังเกตุดูแล้วแปลกๆ ปลายมันยาวขึ้น สันเตี้ยลงนิดๆแฮะ
แต่ตอนนั้นปลายก็ยังไม่แดงอะไร พอนอนตื่นเช้ามาจมูกก็สั้นลงเหมือนเดิม พอเดินๆสักพักปลายยาวอีกแล้ว
จนหลังๆ รู้สึกยาวกว่าเดิมแฮะ แล้วเริ่มแดงนิดๆ แต่ไม่เจ็บไม่คันอะไร เลยปล่อยไป เหมือนมีหยดน้ำสวยดี
พอนานๆเข้าก็ยังจามบ้างแต่จมูกหายสนิด แต่ที่ไม่หายคือ มันยาววววขึ้นเรื่อยๆ ปลายก็เริ่มแดงขึ้นเรื่อยๆ
จนสงสัยว่าอะไร?? วิ่งกลับไปหาหมอที่ทำสวยให้ คุณหมอบอกว่าทำไมปล่อยให้เป็นหวัดเรื้อรังนานขนาดนี้
ฟ้าก็ เออออ ยิ้มแห้งๆ โดนหมอด่า เค้าบอกว่าให้เอายาแก้อักเสพเม็ดม่วงๆไปกิน อีกอาทิตย์ให้มาหาอีกที
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-20 03:29:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผ่านไป เดียวก็หายแดง เดียวก็ไม่หายแดง ปลายก็ยาวขึ้นเรื่อยๆ เริ่มเป็นหัวขาวๆแต่มันก็ไม่ทะลุแต่แดงปลาย
จนครบอาทิตย์กลับไปดูอาการคุณหมอเลยบอกว่าไม่ไหวให้ถอดออกเลย พร้อมกับโดนบ่นว่าไม่รักษาหวัดเอง
ก็เลยได้ถอดจมูกออกมาวันนี้ก็ครบ 5 วันแล้ว ยังไม่ได้ไปตัดไหมเลย อาการตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไรนอกจาก
ตอนถอดแรกๆปลายจมูกดำเป็นลูกหมาเลยค่ะ จุดดำเท่านิ้วก้อย หมอบอกว่าเพราะเนื้อตรงนั้นมันไม่ไหวแล้ว
และตอนถอดออกมาคุณหมอบอกว่ามีเนื้อยุ่ยๆหลุดติดมาด้วยบอกว่าเป็นเนื้อที่อักเสพบ่อยๆตอนเป็นหวัดซ้ำๆ
คุณหมอบอกว่าให้รอประมาณ 3-6 เดือนถึงจะให้เสริมใหม่ แต่ก็แอบใจร้อนอยากไปเสริมใหม่ไวๆในระยะ3เดือน
แต่ไม่กล้ากลับไปเสริมที่เก่าเพราะซิลิโคนตัวเดิม มีแบบเดียวกลัวจะมีปัญหาแบบเดิมซ้ำๆอีก

ยาวหน่อยนะค่ะ >_< หามาหลายที่มากๆแล้ว เห็นรีวิวคุณหมอแล้วก็ถูกใจ ค่ะ ตอนนี้ก็มองๆไว้2-3ที่ค่ะ
อยากได้ราคาเบาๆ เพราะช่วงนี้ทำงานไม่ได้เลยค่ะแคนงานหมดเลยค่ะ เศร้ามากกก ถ้ารออีกครึ่งปีสงสัย
กินแกรบแน่เลยค่ะคุณหมอ

ขอบคุณนะค่ะ

แสดงความคิดเห็น

ใจเย็นๆกันนะคะ ทุกคน  โพสต์ 2012-12-25 22:27
อ่านไม่เข้าใจเหรอ ว่าปลายมันไม่ไหว ถ้าทรงอื่นอาจจะไม่เป็นไรเม้นแย่อะ  โพสต์ 2012-12-17 02:52
สิลิโคนมันก็เกี่ยวมันมีหลายทรง เม้นไรคิดหน่อย ดื่มบ้างมันไม่ตายหรอก  โพสต์ 2012-12-17 02:48
คุณคับ สำหรับคนที่ดื่ม มันผิดหรือไง ทำไมต้องโทดตัวเองละ  โพสต์ 2012-12-17 02:41
ยอมรับผิดแล้วแก้ไขที่ตัวเองที่เป้นต้นเหตุดีกว่า โทษซิลิโคนซึ่งไม่ใช  โพสต์ 2012-10-21 18:00
เป็นกำลังให้นะครับ สู้ๆ :)

ขอบคุณค่ะ เศร้าใจมากเลยยย  โพสต์ 2012-10-20 13:00
ต้นฉบับโพสต์โดย BOBBY เมื่อ 2012-10-20 12:05
เป็นกำลังให้นะครับ สู้ๆ :)

แอดมิน เอง ถึงจมูกไม่มีปัญหา
แต่ ก็แก้ อีก 1 รอบ ถึงได้จมูก ที่อยู่กับเรา น่ะครับ

ดีแล้วครับ ที่เอาออกทันเวลา เพราะถ้าทะลุออกมาเลย จะยิ่งแก้ยากกว่าเดิมครับ

ฟ้าหลังฝนย่อมดีขึ้นเสมอครับ ..... คิดบวกเข้าไว้ แล้วทุกอย่างจะดีเองครับ สู้ๆ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-20 22:30:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย BOBBY เมื่อ 2012-10-20 18:28
แอดมิน เอง ถึงจมูกไม่มีปัญหา
แต่ ก็แก้ อีก 1 รอบ ถึงไ ...

ขอบคุณมากค่ะ จริงๆตอนแรกนึกว่ามันจะอยู่กะเราไปตลอดชีวิตซะอีก

แต่ไม่เป็นไร จะได้จำเป็นบทเรียน กับจมูกใหม่คงจะสวยและดีกว่าเก่าแน่นอน

ขอบคุณสำหรับพื้นที่ดีๆที่มีไว้ให้แชร์ รีวิว ได้ประโยชน์เยอะมากมายค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย PoonFah เมื่อ 2012-10-20 22:30
ขอบคุณมากค่ะ จริงๆตอนแรกนึกว่ามันจะอยู่กะเราไปตลอ ...

ครับผม สู้ๆ นะครับ

ขอบคุณมากๆ เช่นกันครับผม
ต้นฉบับโพสต์โดย PoonFah เมื่อ 2012-10-20 22:30
ขอบคุณมากค่ะ จริงๆตอนแรกนึกว่ามันจะอยู่กะเราไปตลอ ...

ครับผม สู้ๆ นะครับ

ขอบคุณมากๆ เช่นกันครับผม

ได้เลยครับ ยินดีครับ :)  โพสต์ 2012-12-7 21:54
มีอะไรสอบถามแอดมินจะส่งเข้าไปหลังไมค์นะค่ะ  โพสต์ 2012-12-7 14:59
:) คร่าาาาา  โพสต์ 2012-10-21 02:21
ดีแล้วครับแก้ทัน ปล่อยไว้นานๆไม่ดีมีปัญหาระยะยาวเหมือนผม สู้ๆน่ะครับ
เป้นกำลังใจให้ค่ะ เค้าก็เป็นไซนัสอยู่ แนะนำทีได้มั้ยคะว่าต้องเสริมอย่างไรหรือฟิลเลอร์ก็พอ เก็บข้อมูลอยู่อ่าค่ะ พอดีเป็นมากเอะอ่ะ จามน้ำมูกไหลยิ่งตอนเช้าตื่นมาจามเลย แงแง
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-21 11:40:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย teen เมื่อ 2012-10-21 06:15
ดีแล้วครับแก้ทัน ปล่อยไว้นานๆไม่ดีมีปัญหาระยะยาวเห ...

ใช่แล้วค่ะ คุณหมอให้รีบเอาออกเพราะกลัวทะลุปลาย

ปลายจะบุ๋ม น่าเกลียดและกว่าจะเสริมใหม่ได้ก็กินเวลานานด้วย

น่าจะระยะ3ปีขึ้นสำหรับคนที่ทะลุปลาย
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-21 11:42:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pikkyjunk เมื่อ 2012-10-21 07:05
เป้นกำลังใจให้ค่ะ เค้าก็เป็นไซนัสอยู่ แนะนำทีได้มั้ ...

ต้องลองเก็บข้อมูลเยอะๆค่ะ อย่าปล่อยให้เป็นไซนัสเรื้อรังนะค่ะ

้แต่ก็มีซิลิโคนบางชนิดไม่มีผลอะไรกับจมูกคนที่เสริมมา

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นซิลิโคนอะไร

ถ้าจะเสริมให้ลองถามคุณหมอหลายๆท่านว่าแต่ละคนว่ายังไงบ้าง

ตอนเราเป็นก็กินยาควบคุมไปเรื่อยๆอะค่ะ แต่บางทีก็เผลอลืมกิน

ปล่อยให้เป็นหวัดเรื้อรังจนเป็นไซนัสหลายๆครั้งจนเชื้อโรคเข้าไปในโพรงซิลิโคนค่ะ

ค่ะ มาแชร์ประสบการณ์เพื่อเป็นคติเตือนใจค่ะ^_^  โพสต์ 2012-10-22 15:26
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สมาชิกดั้งโด่งใจดีจังพอดีเพิ่งเล่นอ่าค่ะ  โพสต์ 2012-10-22 13:15

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ต้นฉบับโพสต์โดย PoonFah เมื่อ 2012-10-20 03:29
ผ่านไป เดียวก็หายแดง เดียวก็ไม่หายแดง ปลายก็ยาวขึ้น ...

อย่าไปโทษซิลิโคนเลยครับ ต้องโทษแกสโซฮอลดีกว่านะ  เพราะแกสโซฮอลผิด 555
ซิลิโคนวิเศษแค่ไหน ถ้าคุณยังทำตัวเหมือนเดิมก็ต้องมีปัญหาอีกแน่ๆครับ
ยอมรับผิดแล้วแก้ไขที่ตัวเองที่เป้นต้นเหตุดีกว่า โทษซิลิโคนซึ่งไม่ใช่
เราก้อเป็นภูมิแพ้  แล้วก้อไซนัสระยะเริ่มต้นอ่ะ    ทำมาได้ 2 เดือน แล้ว
ต้นฉบับโพสต์โดย pikkyjunk เมื่อ 2012-10-21 07:05
เป้นกำลังใจให้ค่ะ เค้าก็เป็นไซนัสอยู่ แนะนำทีได้มั้ ...

โดยปกติแล้ว คุณหมอห้ามคนที่เป็นไซนัสเสริมจมูก เพราะกลัวว่าอาจจะติดเชื้อในสมองได้
ผมอ่านเจอตอนแรกจิตตกไปเลยครับ
อย่าปล่อยให้เป็นนานนะครับ แบบนี้ส่อแววไม่ค่อยดี
รีบไปหาหมอเฉพาะทางเลยครับ หมอหู ตา จมูก หรือหมอรักษาโรคภูมิแพ้
ถ้าปล่อยให้เป็นนานๆเรื้อรังอันตรายมากนะครับ
โอกาสที่จะไปทำจมูกแล้วติดเชื้อก็มีสูง
ตอนแรกผมก็มีอาการแบบนี้แหละครับ ตอนนี้หายเป็นปลิดทิ้งไปแล้ว

ขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูล แล้วถ้าฉีดฟิลเลอร์ล่ะคะ พอจะแนะนำได้มั้ยคะ  โพสต์ 2012-10-22 13:12

คะแนน

1

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย taesterclub เมื่อ 2012-10-22 15:24

โดยปกติแล้วนะครับ เค้าไม่ค่อยฉีดกันหรอกครับฟิลเลอร์
เพราะปัญหามันเยอะ ไหลบ้าง อยู่ไปนานๆย้อยบ้าง หรือต้องไปฉีดสลาย
คือพวกนี้มันดีตรงสวยปุ๊บปั๊บทันใจแบบไม่ต้องผ่าตัด
ส่วนใหญ่ที่ฉีดๆไป หลังๆก็มาเสริมจมูกกันอยู่ดี
ตอนนี้ในทางการแพทย์ ยังไม่มีอุปกรณ์ชิ้นไหนที่เสริมจมูกได้ดีเท่ากับซิลิโคนอีกแล้วครับ
มีปัญหาก็ถอดง่ายกว่าด้วยครับ
สรุปคืออย่าไปทำเลยครับ เท่าที่ผมคุยกับคุณหมอมา คุณหมอไม่ค่อยสนับสนุนครับ

ขอบคุณคร่า สำหรับข้อมูล >//<  โพสต์ 2012-10-26 08:36

คะแนน

1

18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-22 15:45:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย taesterclub เมื่อ 2012-10-21 21:02
โดยปกติแล้ว คุณหมอห้ามคนที่เป็นไซนัสเสริมจมูก เพรา ...

ตอนนี้อาการดีขึ้นแต่ยังไม่หายขาด 100% ค่า

หมอแนะนำให้กินวิดตามินซีเยอะๆ ผักผลไม้

แล้วก็พักผ่อนให้เพียงพอ

อีก6เดือนก็คงหายขาดแล้วมั้งง

ฝนก็ไม่ค่อยตกแล้วน่าจะหายไวค่ะ

เรื่องติดเชื้อในสมองหมอบุญถิ่นก็บอกเหมือนกัน

ว่าบางทีเชื้อไปกองที่โพรงจมูกนานๆเนี้ยอาจลามไปสมองได้

เค้าเลยตัดสินใจให้ถอดจมูกออกดีกว่าเก็บไว้เพราะซิลิโคนมันก็ดันตัวเองออกมา

เพราะร่างกายไม่รับเนื่องจากมีเชื้อโรคสะสมอยู่ และถอดจะรักษาแผลให้หายเร็วกว่า

ตอนนี้ยังเจ็บๆจมูกอยู่ข้างในตรงกลางยังไม่หายดีแต่แผลข้างนอกหายแล้วเร็วมากๆ

เหลือแต่รอให้จมูกฟื้นฟูตัวเองเต็มที่แ้ล้วค่อยว่ากันอีกที

ขอบคุณมากค่ะ ^_^  โพสต์ 2012-10-27 22:41
หายไวๆนะค้า  โพสต์ 2012-10-26 08:37
ใช่แล้วค่ะงดรับงานยาววววววเลย  โพสต์ 2012-10-22 17:11
555+ ช่วงนี้งดรับงานยาวเลยสิครับ  โพสต์ 2012-10-22 16:39
ฟังแล้วน่ากลัวจังเลยค่ะ  หลังถอดออกมาแล้วตอนนี้จมูกเปนไงบ้างค่ะ  มีเหี่ยว อะไรไหมค่ะ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-22 21:52:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย mamasa เมื่อ 2012-10-22 20:13
ฟังแล้วน่ากลัวจังเลยค่ะ  หลังถอดออกมาแล้วตอนนี้จมูก ...

ตอนนี้น้องจมูกไม่เหี่ยวค่ะ แต่ปลายจมูกหายไปเลยค่ะ

กลายเป็นปลายจมูกตัด แล้วมีรอยช้ำดำตรงกลางจมูก

น้อยกว่าตอนถอดใหม่ๆแต่ก็ยังมองเห็นชัดเจนอยู่ค่ะ

ไม่กล้าไปบีบมันมาก เพราะแผลข้างในน่าจะยังไม่หายดีค่ะ

ดีที่จมูกไม่มีรอบบุ๋มเพราะไม่ถึงขั้นทะลุจมูกเลยไม่บุ๋มละมั้ง
"ปลายจมูกตัด" เป็นยังไงหรอคะ
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-11-6 20:00:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย jdspss เมื่อ 2012-11-6 15:53
"ปลายจมูกตัด" เป็นยังไงหรอคะ

http://www.dungdong.com/forum.ph ... mp;page=1#pid996109
ประมาณในภาพแรกอะค่ะ

คะแนน

1

เราก็มีอาการแบบคุณอ่ะค่ะ เพิ่งทานยา augmetin ไปก็ยุบเยอะ แต่ปลายซิลิก็ยังดันเล็กน้อย ไปพบหมอก็ไม่ยอมถอดให้เซงจริงค่ะต้องแก้ใหม่และเอนซ้ายด้วย จะรบกวนขอข้อมูล ตรงยุบบวม ๆ บ่อยๆ ค่ะ ทานยาก็หาย ไม่มีอาการแดง อักเสบ แต่ซิลิดันยาวออกมามาก และพอยุบก็เป็นอีก รักษากันอย่างไรได้บ้างคะ สุดท้ายห้ามทำเลยหรือป่าว
เพราะเราเองแพ้ฝุ่นมากค่ะ จามหนักด้วย อยากทราบรายละเอียดตรงที่เชื้อโรคไปกองแบบไนหคะ หาข้อมูลได้จากที่ไหน ไปหาหมอหลายที่ก็ไม่อธิบาย ไม่เคยมีใครอธิบายให้ฟัง ค่ะ
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-11-10 04:43:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย eleannor เมื่อ 2012-11-9 22:34
เราก็มีอาการแบบคุณอ่ะค่ะ เพิ่งทานยา augmetin ไปก็ยุบเยอ ...

อาการยุบบวมเป็นได้หลายกรณี(ถามจากคุณหมอสมศักดิ์ คุณจักร)
1.ซิลิโคนชนิดนั้นไม่เข้ากับจมูกเรา
2.มีเชื้อโรคเข้าไปในโพรงจมูกเลยบวม
3.เป็นภูมิแพ้ไซนัสพอไปเจอสิ่งแปลกปลอมในจมูกเลยพยายามขับดันออก

ถ้าซิลิโคนแค่ยาวออกมาแต่ปลายไม่แดงไม่เห็นขาวๆหมอคงไม่ถอดให้ค่ะ แต่ก็เสี่ยงกับการเสียทรงของซิลิโคน เพราะนี่ตอนยาวออกมารู้สึกว่าตรงหว่างคิ้วมันเตี้ยลงแล้วปลายก็มีหยดน้ำมากขึ้น
แต่ถ้ายาวออกมามากแนะนำถอดแล้วรักษาอาการป่วยให้หายก่อนแล้วค่อยไปทำดีกว่าค่ะ เพราะข้างในเนื้อเยื่อคงอักเสพซ้ำๆจนยุ่ยซิลิโคนเลยไหลลงมาได้

เพราะถ้าป่วยเป็นหวัดเรื้อรังหรือภูมิแพ้บ่อยๆจะเสี่ยงต่อการที่เชื้อโรคจะเข้าไปทางโพรงจมูกได้และเกิดอาการอักเสพ ถ้าอักเสพเรื้อรังบ่อยๆหรือบวมๆยุบๆจะทำให้ตัวซิลิโคนดัน
มากขึ้น ถ้าในกรณีซิลิโคนไม่นิ่มมากด้วยก็เสี่ยงกับการทะลุสูงมากถ้าเนื้อจมูกน้อยหรือบางค่ะ

ของเราเป็นไซนัสเรื้อรังซ้ำๆซากเนื่องจากเป็นภูมิแพ้แล้วไม่รักษาให้หายขาด ไซนัสคือมีเชื้อโรคขับในโพรงจมูก หน้าฝากและแก้ม บางทีเชื้อโรคคงหลุดลอดเข้ามาในโพรงซิลิโคนทำให้อัพเสพเรื้อรัง บวมแดง และเนื้อเยื่อยุ่ยซิลิโคนเลยไหลตามแรงดึงดูดของโลกเราเลยต้องถอดค่ะ
อ่านและนึกภาพออกเลยครับ ยังไงก็ดูแลตัวเองดีที่สุดครับ ต้นเหตุอยู่ที่ตัวเราเองจ้าาา  สู้ๆสวยๆ

ช่วงนี้ดูแลตลอดเลยคะ กลัวปล่อยนานแล้วทำจมูกไม่ได้คะ  โพสต์ 2012-12-25 22:26
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้