ดู: 53914|ตอบกลับ: 69
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ยาหยุนหนานไป่เหยา คือ ยาอะไร?

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 2oil เมื่อ 2012-8-8 15:59

สวัสดีคะเพื่อน กระทู้นี้ขอนำข้อมูลเกี่ยว กับยา ยอดฮิต ที่เพื่อนๆนิยมหามาทานก่อนและหลังทำสวย หรือศัลยกรรมนั่นเองคะ หลายคนอาจสงสัยหรือต้องการข้อมูลว่าเอ... ยาตัวนี้คือ ยาอะไร มีที่มาที่ไปอย่างไร มีส่วนผสมของอะไร มี เสตรียรอยด์หรือป่าว ทำไมจึงลดการเลือดออก อักเสบ บวม ช้ำเขียวได้ดีนัก เรยหาข้อมูลมาตอบให้นะคะ เพื่อให้เพื่อนๆเปนทางเลือกในการดูแลก่อนและหลังทำสวยศัลยกรรม กัน
ยาหยุนหนานตัวนี้ ทำจากสมุนไพรจีน ชื่อว่า ซานชี หรือ เถียนชี เป็นส่วนประกอบคะ[/b]
ซานชี หรือ เถียนชี (จีน: 三七 หรือ 田七  ; ชื่อวิทยาศาสตร์: Panax pseudoginseng) เป็นพืชสมุนไพรอยู่ในตระกูล "โสมคน" ซานชีเป็นภาษาจีน แปลว่า "สามเจ็ด" เป็นไม้ยืนต้น แต่ละต้นมีกิ่ง 3 กิ่ง แต่ละกิ่งมีใบไม้ 7 ใบ เลยตั้งชื่อว่า สามเจ็ดกิ่ง

[แก้] ประโยชน์

มีสรรพคุณช่วยสร้างเลือดและห้ามเลือด และฟื้นฟูเลือดโดยสลายพิษภัยในเลือด แก้อักเสบและบรรเทาอาการเจ็บปวด เป็นส่วนประกอบสำคัญของยาจีนสำเร็จรูปหยุนหนาน ไป๋เย่า หรือยาขาวยูนนาน กลุ่มเท่ออานน่า(Yunnan Dephne Pharmaceutical)ได้ผลิตยารักษาโรคหลอดเลือดหัวใจและสมองที่ผสมสารซานชีเป็นผลสำเร็จ กำลังวิจัยการใช้ซานชีในการรักษาโรคตับอักเสบ การห้ามเลือดทางศัลยกรรม การรักษาโรคตา
ซานชี Panax pseudoinseng
การจำแนกชั้นทางวิทยาศาสตร์
อาณาจักร: Plantae
ดิวิชั่น:     Magnoliophyta
ชั้น:        Magnoliopsida
อันดับ:     Apiales
วงศ์:       Araliaceae
สกุล:       Panax
Subgenus: Panax
หมู่:            Pseudoginseng
สปีชีส์:        P. pseudoginseng
           ชื่อวิทยาศาสตร์
Panax pseudoginseng
           Subspecies
P. pseudoginseng ssp. himalaicus

P. pseudoginseng ssp psedoginseng

ขอขอบคุณที่มา: เวปไซด์ วิกิพีเดีย คะ
ข้อสำคัญ ถ้าเพื่อนๆคิดที่จะทานยาตัวนี้มาทานก่อนศัลยกรรมต่างๆ เพื่อนๆต้องคำนวนวันเผื่อไว้ด้วยคะ คือ จะต้องมีเวลาทานยาก่อนทำศัลยกรรมอย่างน้อยเป็นเวลาสองวันเต็มๆคะ และต้องทานกับน้ำอุ่นห้ามทานกับของเย็น(เพราะจะไปล้างยา)เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของยาการทานก่อนและหลังนั้นดีกว่าทานตอนหลังทำแล้ว เพราะจะเหมือนเป็นเกราะสองชั้น คือ ป้องกันและรักษา

231618nger8tggtho6zrer.jpg (190.44 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 34)

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

แล้วกินคู่กับยาที่หมอให้มาไืด้หรือป่าวคะ จะอันตรายไหมคะ
ทานวันลละกี่เม็ด แล้วต้องกินต่อเนื่องนานแค่ไหนเอ่ย หรือแค่ 1  กล่องก็พอ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-8 15:05:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย wegabeta เมื่อ 2012-8-8 14:47
ทานวันลละกี่เม็ด แล้วต้องกินต่อเนื่องนานแค่ไหนเอ่ย  ...

ทานครั้งละสองเม็ด หลังอาหารสามเวลาคะ กล่องเดียวก้อพอแร้วคะสำหรับการทำศัลยกรรมขนาดเล็กที่ไม่ต้องมีการงดข้าวน้ำก่อนผ่า เช่น เสริมจมูก ทำปากบาง คาง ร้อยไหม ทำตาสองชั้น
แต่บางคน ถ้าฟื้นตัวไว อาจเหลือ สองแผง ก้อเก็บไว้ได้คะ แต่แนะนำให้ทานจนหมดใน 1 กล่องจะดีกว่าคะ 1 กล่อง ก้อทานได้ประมาณ 10 วันคะ
ทานก่อนผ่าสองวัน ก็วันละสองเม็ด และวันที่ไปผ่าคือไม่ต้องทางแต่ก่อนผ่า1ชั่วโมงทานเม็ดสีแดงเล็กๆแทน พอผ่าเสด1ชั่วโมงค่อยทานเม็ดสีแดงเล็กๆอีกเม็ด  พอวันรุ่งขึ้นค่อยทานมื้อละ2เม็ดใช่มั๊ยค่ะ
ดูดไขมันทานได้ไม่ค่ะ ทำมา3วันแล้วพึ่งอ่านเจอ ระบบช้ำ บวม เขียว ช่วยได้ไหมค่ะ
ขายอย่างไงครับ

แสดงความคิดเห็น

ตามลายเซ็นข้างล่างเจ้าของกระทู้เรยคะ  โพสต์ 2012-8-10 11:38
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-10 11:37:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย missn เมื่อ 2012-8-10 05:25
ดูดไขมันทานได้ไม่ค่ะ ทำมา3วันแล้วพึ่งอ่านเจอ ระบบช้ ...

ช่วยได้คะจะเปนลักษะการรักษา แต่ไงก้อควรทานก่อนทำดีกว่าจะป้องกันและเขียวน้อยกว่า
เรากินน้ำธรรมดาไม่ใช่น้ำอุ่นอ่ะ เป็นไรไหม?
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-14 19:41:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Thongkum เมื่อ 2012-8-13 08:37
เรากินน้ำธรรมดาไม่ใช่น้ำอุ่นอ่ะ เป็นไรไหม? ...

ไม่เป็นไรคะ แต่ถ้าเราทานกับน้ำอุ่น ยาจะละลายและดูดซึมได้ดีกว่า เห็นผลดีกว่าคะ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-31 14:21:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Toeythanks เมื่อ 2012-8-30 05:32
แล้วกินคู่กับยาที่หมอให้มาไืด้หรือป่าวคะ จะอันตราย ...

กินคู่กับยาที่หมอให้มาได้เรยคะ ไม่เป็นอันตราย เพราะตัวนี้เป็นยาสมุนไพรบดบรรจุแค๊ปซูล คุณสมบัติ คล้ายกับใบบัวบก แต่ประสิทธิภาพดีกว่าคะ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุงคะ  โพสต์ 2012-9-1 03:38
ตัดกรามโหนกแก้ม ผ่านไป 1 เดือนแล้ว ถ้าจะทาน ยังทันมั๊ยคะ เพราะตอนนี้ก็ยังบวมเยอะๆๆๆๆ อยู่เลยค่ะ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-9-6 23:07:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย วิชชี่ เมื่อ 2012-9-6 18:28
ตัดกรามโหนกแก้ม ผ่านไป 1 เดือนแล้ว ถ้าจะทาน ยังทันมั๊ ...

ทานได้คะ เพราะเปนยาสมุนไพร ไม่มีอันตรายอะไร แต่ต้องทานกับน้ำอุ่นนะ ลองเอาไปทานดูซักกล่องไม๊คะ เผื่อจะดีขึ้น
คุณ oil  ช่วยรับ แอด ในเฟส ด้วยน๊ะค๊ะ อยากถามเรื่องค่าใช้จ่ายในการเดินทาง
แล้วก็ ที่พักฟื้นด้วยน๊ะค๊ะ พี่อยู่สุพรรณ ค่อนค้างติดขัดเรื่องระยะทาง
แต่เรื่องเจ็บไม่กลัวค๊ะ  แล้วก็อยากขอเบอร์ติดต่อรายละเอียดกับใครได้บ้างค๊ะ
รบกวนหน่อยน๊ะค๊ะ
กำลังจะไปเสริมหน้าอก ทานได้มั้ยคะ แล้วต้องทาเยอะมั้ย เสริมหน้าอก 20 ตค นี้คะ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-9-19 13:44:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย cutegril เมื่อ 2012-9-19 12:13
กำลังจะไปเสริมหน้าอก ทานได้มั้ยคะ แล้วต้องทาเยอะมั้ ...

ทานได้คะ แต่ต้องสองกล่องขึ้นไปนะคะ เพราะเปนผ่าตัดใหญ่แผลบวมช้ำนานคะ เพราะกล่องนึงทานได้แค่ประมาณ 10 วันเองคะ
ไม่รู้ว่าต้องกินก่อนสองวัน เพิ่งกินวันที่ทำคือ ทำ 6 โมงเย็น กินแคปซูน 2 เม็ดตอนเที่ยง

แล้วก็เม็ดแดง ก่อนทำ และหลังทำ จากนั้นก็ทานแคปซูลปกติ

ทำเสร็จมันช้ำค่ะเขียวแล้วม่วง แต่วันถัดมาช้ำไม่มากแต่ยังบวมค่ะ ไม่รู้ว่าทานก่อนสองวันจะเป็นยังไง

เสียดายรู้ทีหลัง
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-9-25 19:22:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ploiiz เมื่อ 2012-9-25 17:55
ไม่รู้ว่าต้องกินก่อนสองวัน เพิ่งกินวันที่ทำคือ ทำ 6  ...

ไม่เปนไรคะ ทานหลังก้อได้ ทานกะน้ำอุ่นนะคะ ทุกครั้งเรย เด่วก้อดีขึ้นคะ
วันนี้วันที่สองละค่ะ ถือว่าโอเคมากเพื่อนที่เค้าเคยไปทำเค้ายังบอกว่าช้ำน้อยมากค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Wisut001 เมื่อ 2012-9-27 03:48

ยานี้เทพ จิงๆ ผ่าตัดมา 3-4 รอบทานยานี้ก่อนผ่า ไม่เกินอาทิตย์หาย แล้วคับ ไม่บวมไม่เขียว
จะไปผ่าตัดกรามวันที่6ตุลาคมค่ะ ต้องทานกี่กล่อง ราคาเท่าไหร่ค่ะ
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-9-28 16:54:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย nuzz_za เมื่อ 2012-9-28 09:53
จะไปผ่าตัดกรามวันที่6ตุลาคมค่ะ ต้องทานกี่กล่อง ราคา ...

ตอบคุณ nuzz_za 3 กล่องขึ้นไปคะ โดยทานสามวันก่อนผ่า หลังหลังผ่าทานต่อไปเรื่อยๆเพื่อรักษาแผลให้แห้งสนิทหาย บวม ไวขึ้นคะ เพราะกล่องนึงจะทานได้ประมาณ 10 วันคะ ตัดกรามเป็นผ่าตัดใหญ่จะต้องบวมช้ำนานกว่า ทำจมูก ปาก หรือ คางคะ(โดยต้องทานกับน้ำอุ่นทุกครั้ง) และงดของแสลง เช่น เหล้า ไข่ ปลาร้า หน่อไม้ ของหมักดองทุกชนิดด้วยคะ ควบคุ่กับการประคบเย็นสามวัน และหลังจากนั้นประคบร้อนคะ
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-9-28 16:55:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Wisut001 เมื่อ 2012-9-27 03:47
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Wisut001 เมื่อ 2012-9-27 03:48

ยานี้เทพ จ ...

ขอบคุณคะที่ช่วยมายืนยันคุณภาพของยาคะ ยานี้ทานได้เรื่อยๆทานกะยาหมอก้อได้ ไม่มีอันตราย เพราะเป็นสมุนไพรจีนคะ คล้ายกับพวกใบบัวบก แต่เทพกว่า
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-9-28 16:56:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ploiiz เมื่อ 2012-9-27 01:58
วันนี้วันที่สองละค่ะ ถือว่าโอเคมากเพื่อนที่เค้าเคย ...

หายไวๆนะคะคุณพลอย ดูแลตัวเองน๊า งดของแสลงไปก่อนเน้อ
จะเสริมจมูกวันที่ 8 ตค.นี้แล้วครับ จะต้องทานก่อนล่วงหน้า 2 วันจริงหรอ ทานก่อนล่วงหน้าหลายวันจะดีกว่ารึเปล่าครับ แล้วถ้าทำจมูกเสร็จแล้วต้องทานต่ออีกกี่วันครับถึงหาย อ่อ ทานคู่กับใบบัวบกได้เปล่าครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้