ดู: 4605|ตอบกลับ: 6

[ปากบาง] ทำปากกับหมอภูมาได้เกือบ 2 วัน เจอปัญหาหนักเคลียดมากค่ะ วานช่วยบอกทีนะคะ

[คัดลอกลิงก์]
ทำปากบางกับหมอภูมาแล้วปรมาณวันกว่าๆค่ะ ประคบเยนทั้งวันเลย แรก ดูยุบดีค่ะดูสวย แต่พอมาวันนี้ตอน 5 โมงเย็นจู่ๆปากก็บวมขึ้นเรื่อยๆ ทั้งๆที่ประคบเย็นอยู่ แล้วก็ห้อเลือดค่ะ เลือดคลั่งทั้งปากบนเลย มันบวมใหญ่กว่าเดิม 3 - 4 เท่าได้ (ไปย้อนดูของเพื่อนๆ รู้สึกว่าของเราจะบวมและห้อเลือดเยอะกว่าทุกคนเลย)เหมือนหนังมันจะแตกออกมาเลยค่ะ พอหยุดประคบเย็น มันก็ค่อยๆบวมใหญ่ขึ้นมาอีก จนตอนนี้ไม่กล้าหยุดประคบเย็นเลย นอนไม่ได้เลยค่ะ ในปาก ห้อเลือดจนล้นปากแทบทานอะไรไม่ได้เลย กลัวมากๆค่ะ สาเหตุมันมาจากอะไรคะ ต้องต้องแก้ไขยังไง ตอนนี้เคลียดมากเลย

ขอโทษนะคะพอดีเอารุปลงไม่ได้ เราในเล่นไอแพดอ่ะค่ะ

รบกวรช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
โพสต์ 2012-6-6 04:03:08 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ประคบเย็นห้ามประคบตลอดเวลานะ ประคบมากไปเลือดจะไม่ไปเลี้ยงตรงส่วนน้ัน และยิ่งทำให้ปากบวมมากกว่าเดิม
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-6 06:48:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โอเคค่ะ ตอนนี้มันบวมมากเลยค่ะ บวมจนแผลทีติดกันแล้ว ปริเลย ทำไงดีคะ
โพสต์ 2012-6-6 08:27:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จายเย็นครับ สามวันแรกจะไปยังงี้  ประคบเย็น เยอะๆครับ พยายามทำความสะอาดแผลด้วยนะ
โพสต์ 2012-6-6 11:12:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
นอนหมอนสูงเข้าไว้ค่ะ ทานยาลดบวมก็ได้ ส่วนเรื่องบวมนี่แต่ละคนบวมไม่เท่ากัน บางคนบวมมากวันแรก บางคนบวมมากวันหลังๆก็มี การประคบบวมคือประคบเย็นแต่ไม่ใช่ประคบนานเกินไป คุณหมอบอกว่าถ้าประคบเย็นแบบเอาแผ่นประคบแปะทิ้งไว้นานๆหรือทิ้งไว้นานเกินแบบแปะแผ่นประคบแล้วหลับไปเลย จะยิ่งบวมหนักกว่าเดิม ต้องประคบเรื่อยๆแต่ห้ามนานเกินไปและถี่เกินไป ระบบเลือดจะทำงานไม่ดีเพราะเลือดแข็งตัวและไม่มีเลือดไปเลี้ยง ตอนนี้เราเพิ่งทำปากได้ 4 วันเหมือนกัน วันแรกบวมจนไม่เป็นทรงเลย ก็พยายามงดอาหารที่มีเกลือหรือเค็ม รสเค็มอาจไปทำให้บวมนานได้ ส่วนขี้ผึ้งที่ทางคลีนิคให้เรามาทา มันสามารถห้ามเลือดและทำให้แผลแห้งเร็ววันแรกๆเราก็ใช้แต่เราไม่ชอบที่มันขม เราก็เลยเปลี่ยนไปใช้วาสลีนทารอยเย็บแทน ใน 1 วันเราจะล้างแผล 2 ครั้งด้วยน้ำเกลือ ล้างแผลให้แห้งแล้วทาวาสลีน(หรือขี้ผึ้งที่หมอให้มา) ส่วนประคบร้อนเราไม่ได้ประคบเพราะเราไม่มีช้ำเลยคือเราบวมอย่างเดียวแต่ไม่มีรอยช้ำของเลือดแดงๆม่วงๆให้เห็นเราเลยประคบเย็นอย่างเดียว ยาเราก็ทานตามที่หมอบอก ตอนแรกก็เครียดเพราะเข้ามาดูของคนที่เขาไม่ค่อยบวมแล้วเอามาเปรียบเทียบกะของเราแล้วตกใจ แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว ยังไงก็ขอให้หายไวไวนะ เอาใจช่วย สู้สู้
โพสต์ 2012-6-6 11:46:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เออลืมบอกเลยว่า หมอแนะนำให้เราอมน้ำแข็งไว้ในปาก เราก็ทำนะแต่ไม่บ่อยมาก มันช่วยได้เยอะเลยเพราะของเรามันบวมในปากเยอะมากเพราะเราฉีดยาชาหลายทีอะ หมอฉีดในปากเรามากกว่า 6 ครั้งอะเพราะเรายังเจ็บตรงมุมปากหมอเราจัดการให้ ปากเราเลยบวมจากเข็มด้วยอะ วันแรกๆเราบวมเป็นหนุมานเลยคือปากบนม้วนเข้าไปข้างในเพราะปากด้านในมันบวมมากๆ เราโคตรงงเลยเพราะไม่มีใครบวมแบบเราคือปากมันม้วนเข้าด้านในตั้งแต่แรกเลย ส่วนเรื่องอาหารการกินหมอบอกว่างดอาหารที่ร้อนอะ ให้กินของเย็นๆจะดีมากเราก็หาขนม ห้ามกินอาหารที่ร้อนอะพวกต้มๆเราไม่กินเลยเราทำตามที่หมอสั่ง เราเห็นวิธีดูแลตัวเองของแต่ละคนก็แตกต่างกันไปนะแต่ก็จะคล้ายๆกัน เราจะไม่ถ่ายรูปเราอะเพราะเราเครียด มันก็ช่วยได้เยอะนะ หมอบอกอย่าส่องกระจกบ่อย วันแรกๆนี่ส่องจนประสาทจะกินเพราะมันเครียด หลังๆมาเราเลยไม่ค่อยส่อง จะส่องแค่ตอนทำความสะอาดเช็ดล้างแผล และก็ตอนทาวาสลีนแค่นั้นเอง ทุกคืนก่อนเข้านอนเราก็ปลอบใจตัวเองตลอดว่า เด๋วตื่นขึ้นมาในตอนเช้ามันจะบวมน้อยลง เราก็ทำใจได้เรื่อย ความกลัวก็ลดลง และไว้ใจหมอด้วย วันแรกนี่ไม่ไว้ใจหมอเลยเพราะบวมแต่ตอนนี้เริ่มดูแลตัวเองเป็นแล้วเลยสบายใจ เออเราวันที่ 3-4 เราก็กินข้าว-เนื้อย่างละเราฉีกเป็นชิ้นเล็กๆแล้วเอาเข้าปากค่อยๆเคี้ยว มันเคี้ยวไม่ละเอียดหรอกเพราะไม่อยากอ้าปากกว้างไม่อยากเคี้ยวแรงๆ กลัวแผลจะฉีก เราทำปากบน-ล่างพร้อมกันปากเรายังหุบไม่ได้เพราะปากล่างยังห้อย เวลาทำอะไรก็ต้องคอยซื้ดซื้ดน้ำลายเพราะน้ำลายเราจะไหลออกมาจากปากล่างอะ ตลกดี ซื้ดซื้ดเป็นเสียงดังทั้งวันแรกๆก็อายแต่ตอนนี้ชินละ 555 ถ้าเรานึกอะไรในการดูแลตัวเองได้เด๋วเราจะมาบอกอีกนะ ขอให้ดูแลตัวเองให้ดีให้ถูกวิธีและแผลหายไวไวนะ เราเอาใจช่วย
โพสต์ 2012-6-6 17:35:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้องนอนหมอนสูงค่ะ นั่งหลับได้จะดีมาก ๆ ตอนเราทำนอนหมอนต่ำ ทั้งบวม และก้อช้ำด้วย นานกว่าจะหาย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้