ดู: 44101|ตอบกลับ: 20
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำจมูก] อย่าตกใจไปเมื่อหนองไหลจากจมูก มีวิธีรักษา มาแนะนำ (โดยไม่ต้องไปหาหมอเพราะหมอ)

[คัดลอกลิงก์]
แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-22 13:58:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาสู่การติดเชื่อ แบบที่ 2 นั่นคือการติดเชื้อที่เกิดจากตัวเราเอง  ขอบอกเลยว่าร้อยทั้งร้อยหมอจะบอกว่า  ห้ามกินของแสลง อาจจะแจงเล็กน้อว่า พวกของดองนะครับ พวกแอลกอฮอลล์ นะครับ ห้าม ล้วง แคะ แกะ เกา ใดๆๆทั้งสิ้น นั่นคือคำพูดสั้นๆที่หมอพูด  ของเรานะ ก่อนทุกเรา กินยาแก้อักเสบ ยาที่กินคือ Amoxicillin เป็นยาปฏิชีวนะที่ออกฤทธิ์กว้าง สามารถฆ่าเชื่อแบคที่เรียแกรมบวกและลบได้ กินก่อนทำเลย  ขนาดที่กิน ปกติหมอจะได้คนไข้ติดเชื้อทั้วไปแค่ 500 มิลลกรัม  แต่ในกรีนี้ หมอควรให้ขนาด 1000 มิลลิกรัมก่อนทำ เพื่อฆ่าเชื้อทันทีหากมีการติดเชื้อระหว่างการผ่าตัด ทีนี่หลังการผ่าตัด  (มันเป็นความเขลานิดๆๆที่มาจากความกลัวนิดๆๆของเรา)คือ ถึงผ่าตัดมันจะมีก้อนเลือดมาติดซึ่งโดยอาชีพแล้วเราจะซีเรียสกับพวกเชื้อโรคต่างๆๆมากเราเลยไม่กล้่ไปเช็ดออก บวกกับมันเจ็บด้วย  เราก้อเลยปล่อยไว้จน ลืมไปว่าก้อนเลือดเหล่านั้นมันเป็นอาหารชั้นดีของแบคที่เรีย  มันก้อเลยอักเสบชนิดที่ว่ารุนแรงเลยแหละนำ้ตาไหลทันทีที่เห็น คือมันเป็นไหมละลาย เนะ พอดีเรากลับบ้าน ก้อเลยไม่มีอุปกรณ์ในการทำความสะอาดแผล ซึ่งบ้านเรากันดาน แต่ถ้าใครอยู่ไกล้ร้านขายยาให้ชื้อมาใช้ได้เลย มันคือ นำ้เกลือล้างแผล ทุกคนคงเคยได้ยิน NSS 0.9% ซึ่งมันคือสารละลาย ที่มีความเข้มข้นเท่ากับเลือกและมันมีฤทธิ์ในการฆ่าเชื้อด้วย  ซึ่งหลายๆๆคนเข้าใจว่าการใช้ เบตาดีนเช็ดฆ่าเชื้อดีที่สุด  ไม่จริงนะคะ ซึ่งถ้าเป็นหนองยิ่งไม่ควรใช้อย่างยิ่ง ทางการแพทย์เบต้าดีนจะใช้ในกรณีแผลสด  หรือทำความสะอาดบริเวณที่จะผ่าตัดหรือฉีดยา  มันจะฆ่าเชื้อรุนแรงและมีฤทธิ์ในการทำลายเนื้อเยื่ออ่อน  อีกอย่างเมื่อมันมาเกาะที่แผลแล้วมันก้อจะทำให้แผลแห้งช้า  สังเกตเบต้าดีนบางยี่ห้อ ทาแผลแล้วแห้งเหนียเป็นก้อน ทำหให้แผลไม่มีออกซิเจนเข้าไปช่วยในกระบวนการหายของแผล  สิ่งที่ดีที่สุดเมื่อมีก้อนเลิอดติดที่แผล ให้ใช้คัดเติลบัด หรือไม่พันสำลี (เอาที่มันอาด ไม่ใช่เปิดฝาทิ้งไว้ผ่านแดดลมฝน จนฝุ่นเกราะมาใช้นะคะ )ชุบกับนำ้เกลือที่เนะนำไป เช็ดที่แผล  อย่าเช็ดซำ้ไปซำ้มา ให้ปาดที่แผลทีเดียวแล้วทิ้งถ้าไม่สะอาดก้อเอาอันไหม่มาเช็ด เช็ดหลังจากอาบนำ้ด้วยก้อดี แต่ไม่ต้องไปเน้นมากเช็ดแรงมากเพราะนำ้เกลือก้อฆ่าเชื้อได้   ขอองเราต่อนะ เมื่อมันอักเสบ มันกินเนื้อเข้าไปจนเราดึงออกมาไหมหลุดตามมาและมีหนองด้วย ใช้ไฟฉายส่องไปเป็นขาซิลิโคนเลย ตอนนี้นำ้ตาไหล ทำใจ และไปซื้อยามากิน ยาที่เรากิน ตอนแรก ลืมไปตอนทำเสร็จเราก้อกิน Amoxy 1000 นั่นแหละอีก 10 เม็ด กินเช้าเย็นเลย เพราะกลัวมาก หลังจากเป็นหนองนะเราก้อซื้อนำ้เกลือมาล้างแผล ยาที่กินก้อเป็น Amoxy 500 ตามร้านขายยา พอหมดยังไม่ดีขึ้นเราเลยเป็น Dicloxa (ไม่แน่ใจว่าเขียนอย่างนี้หรือเปล่า ) มันจะมีสองตัวคือ Cloxa กับDicloxa ซึ่ง ตัวหลังจะออกฤทธิ็ที่ตรงจุดกว่า คือออกฤทธิ์ฆ่าเชื้อแบคที่เรีย  รักษาการอักเสบ  เป็นหนอง ของแผล และเนื้อเยื่อ อันนนี้มันจะแรงกว่า และกิน 4 เวลา ก่อนอาหาร เช้า เที่ยวง เย็น ก่อนนอน ซึ่งเรากินยาเยอะมาก ถามว่ามันมีผลข้างเคียงไหม ขอบอกว่ามีแน่นอน แต่เราจะกินครอบ dose ซึ่ง สำคัญมาก ถ้ายาพวกนี้กินไม่หมดตามที่หมอสั่ง ต่อไปยาพวกนี้จะใช้ไม่ได้ผล คือมันจะดื้อยาไปโดยอัตโนมัติ เราเลยใช้วิธีการกิน ซึ่งก้อไม่ถูกต้องนักแต่มันจำเ)้น คือเรากินยาสองตัวสลับกัน และเว้นช่วงหนึ่งอาทิตย์ เราเป็นคนไม่เซนต์กับยาอยู่แล้า ยาชา ฉีดแทบตายยังไม่ชา  เราเลยกินยาที่ขนาดยาสูง  แต่ก้อไม่เป็นไร ถ้าเป็น Dicloxy แค่ วันเดียวหนองก้อหายแล้ว เราก้อใช้วิธีนี้รักษา จนมันหาย ผ่านไปเกือนสองเดือน (อย่าเพิ่งขี้เกียจอ่านนะ มันยังมีต่อ)
แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-22 14:26:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เราไปกินเหล้า บวมมาก เป็นที่แผลผ่าตัด รู้เลยว่าหนอง เรากินยา ไปสองเม็ดทันทีที่ตื่นนอน  หลังจากนั้นใช้เข็มฉีดยา (ห้าเด้ดขาดห้ามเข็มเย็บผ้า ) แกะไหม่นะ อย่าเอาที่ใช้แล้ว บ่งแล้วรีดหนองออกให้หมดตั้งแต่ที่หว่างคิ้ง แม่เจ้าหนองไหลมายังกะนำ้ประปาแตก เราก้อไปซื้อ Dicloxa มากิน ทันที่  และกิน Amoxy 500 สองเม็ดด้วย อย่าไปบอกหมอเด็ดขาด มันด่าแน่ เพราะมันไม่ควรกิน แต่เรากินเพราะเรากลัว ต้องเอาออก ผ่านไป สามวัน แผลแห้ง ตกเป็นสะเก็ด อาการเจ็บ และแดงก้อค่อยๆๆหายไป ภายใน  5 วัน  ถามว่าทำไมเราถึงไม่ไปหาหมอ เราเจอคนไข้มาเยอะคนไข้อุบัติเหตุ แผลเปิด ใส่เหล็กด้วยนะ คิดสู้สิว่า ทั้งขา อักเสบ ถายในกล้ามเนื้อมีทั้งเลือดและหนองแน่นอน ชั้น แค่ในจมูกทำไมมันจะหายไม่ได้ เรากินทุกอย่างทีช่วยในกระบวนการหายของแผล เราขอแนะนนำบางคนกลัวทีจะกินไข่ เพราะคิดว่าทำให้แผลเน่า คนไข้ที่โรงพยาลทุกคน จะต้องกินไข่มื้อละ 1 ฟอง เพื่อให้แผลหายเร็ซขึ้น จริงๆๆแล้วไข่ช่วยในการส้รางเนื้อเยื่อไหม่ ผลคือ มีแผลเป็น แตุ่้าแผลเล็ก ก้อไม่เห็นแผลเป็นเพราะมันอยู่ในรูจมูก เราก้อซัดเลย ไข่วันละ 2 ฟอง แผลก้อหายเร็วขึ้น วิตามินซี ช่วยช่วยในกระบวนการหายของแผลเช่นกัน กินมันเข้าไปเยอะๆๆ ผิวสวยด้วย อันนี้มีคนบอกมาว่า กินผักกาดขาวจะต้มจืดผักกาดขาวหรือเมนูอะไรก้อแล้วแต่กินเข้าไปป้องกันการอักเสบ(เชื่อได้ไม่ผิดอะไร จะช่วยได้ไม๊ไม่คอนเฟิร์มแต่ทุกคนที่ทำมาก้อกินนะ แต่เราไม่กินเพราะเราไม่ชอบ มันอ้วน )ทีนี่ ความสะอาดของแผลสำคัญ ให้โดนนำ้น้อยที่สุดหากเพิ่งทำมาใหม่ อาจใช้ฟองนำ้ล้างหน้าแทนการให้นำ้สัมผัสหน้าโดยตรง เพราะมันต้องโดนแผลแน่นอน ในน้ำเต็มไปด้วยเชื้อโรค ยิ่งกำลังอักเสบ ห้ามโดนโดยเด็ดขาด  (ออ จะบอกว่า เราก้อเลย ทำแบบที่ว่ามาเพราะคนไข่้หนองเยอะกว่าเรายังหายเลย ของพวกเราแค่จิ๊บๆๆ) หากไปหาหมอ หมอต้อจะตัดปัญหาโดยการเอาออกให้แผลหายก่อนแล้วใส่ไหม่ ใช่ ทำอย่างนั้นถูกต้อง เพราะอย่างเรา ไม่รู้ว่าจะหายจิงไหม แต่ของบอกว่า ของเรา อักเสบมากจริงๆๆๆ เราใช้ความอดทนอยู่กันมัน เพียงเพราะเราอายเพื่อนมันคงสมน้ำหน้าถ้าจมูกเราเน่า เราก้อเลย ยึดเอาหลัก ปราศจากเชื้อ และ บริโภคบำบัดมาใช้ ระหว่างนั้น อย่า แต่ต้องใดๆๆกับแผลโดยใช้มือเปล่า เด็ดขาด เราใช่นำ้เกลือเท่านั้นที่สำผัสแผล และเช็ดแผลทุกครั้งหลังอาบนำ้ ของกินหลังผ่าตัดถ้าดีที่สุดกิน หมู กับผัก ไข่ ผลไม้พอ อาหารกระป๋อง ของดอง แอลกอฮอลล์ อาหารท ะเล เลิกคิดไปเลย ช่วงหนึ่ง ของดอง กับแอลกอฮอล์ เลิกไปเลยยิ่งดีถ้าอยากสวย สิ่งแปลกปลอมที่ธรรมชาติไม่ได้ให้มา อยู่ในร้างกาย มันสามารถอักเสบได้ทุกเมื่อและมันมีของเขตและอายุการใช้งานของมัน ชนั้นเลิกไปเลยดีที่สุด จะได้หน้าสวย ไม่แก่เร๊วอีกด้วย ประโยชน์สองต่อ มันอาจดูยุ่งยากแต่ ก้อต้องทำอ่ะ เราเลือกไม่ได้เรามองไม่เห็นเชื้อโรคเราหลีกเลี่ยงการอักเสบไม่ได้ ฉะนั้น เราต้องดูแลตัวเองดีๆๆ (สำหรับคนที่มันจะทะลุแล้ว อย่าทำอย่างเรานะ ไปหาหมอเลย เปลี่ยนขนาดซิลิโคนซะ) โชคดีทุกคนนนนนนนนนนนน
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-22 10:10:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เราเคยจมูกอักเสบ เพราะ 1 เดือนหลังทำจมูกเราไปกินเหล้า แล้วบวมให้เห็นเลยในตอนเช้า โอ้เครียดมาก แต่จากประสบการที่ดูแลคนไข้มานั้นหนองเ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-22 10:12:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
โทษทีนะ  ยังไม่คุ้นกับเว็บเท่าไร
จะบอกว่า เวลามีหนองออกนัน้ ไม่ต้องตกใจ  เพราะเรารักษาตัวเราได้หายได้ โดยการกินยา ดูแลแผลอย่างใกล้ชิด  ถ้าใครสงสัยอย่างไรก้อถามมานะแล้วเราจะตอบให้

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

น่ารักมากเลยค่ะมีน้ำใจ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณมากค่ะ เข้าใจทุกคนว่าเครียดมากขนาดไหน  โพสต์ 2012-5-22 13:19
อยากทำมากอะแต่กลัวจัง กัวเปนหนอง เบี้ยว บลาๆๆๆๆๆๆมากมาย
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-22 13:23:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
@ สวยแระ @ ขอบคุณมากค่ะ  เข้าใจว่าทุกคนเครียดมากแน่นอนที่มีอาการเช่นนี้  และก้อตัดสินใจไปหาหมอ  สุดท้ายก้อต้องเจ็บตัวอีกรอบ แล้วแทนที่เนื้อจะได้ปรับตัวครั้งเดียวก้อต้องปรับตัวหลายครั้ง ผิวหนัง +เนื้อ+เซลล์ ก้ออ่อนแอกันพอดี  อิอิ
@ patarapan @ ทำเลยค่ะ ไม่ต้องกลัว ใครทำมาสวยทุกคนแต่เลือกหมอดีๆๆนะคะ เพราะว่าอันตรายมากถ้าหมอไม่มีจรรยาบรรณ  ให้ข้อมูลไม่ถูกต้อง คิดว่าลูกค้าไม่รู้ก้อเลย ทำไปส่งๆๆ (ขอบอกว่าทุกวันนี้วงการศัลยกรรมหมอแรงมากไม่ค่อยเห็นใจลูกค้า  ถ้าใครอยากรู้เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ก้อถามได้นะ  เช่นพวกยาขาวต่างๆๆ อันตรายและผลข้างเคียงต่างๆๆ พฤติกรรมของแพทย์และบางคนที่อ้างว่าเป็นแพทย์ เยอะมาก)
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-22 13:34:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
anupongdoungde@ ก่อนอื่นขอแนะนำเลยว่า ทำใจถ้าคิดไปหาหมอ พูดตรงๆๆเฮงซวยทุกคน  ของเรานะ เราทำกับเพื่อน  ซึ่งอามว่าเวลาทำนั้นเราสังเกตุดีๆๆนะ  มันจะแบ่งออกเป็น 2 ระยะของการติดเชื้อ  ซึ่งเชื้อที่ติดนั้น จะเป็นแค่พวกแบคทีเรีย ซึ่งสามรถกินยาฆ่าเชื่อ(เด๋วจะแนะนำการกินยาและชื่อยาที่พอจะซื้อได้นะคะ) ให้หายได้  ของเรา  ทำเพื่อลองแบบซิลิโคนอ่ะ ตอนแรกก้อไม่อยากทำหรอก เพื่อนก้อเลยบอกว่าชั้นออกแบบซิลิโคนมาใหม่  เป็นแบบ ฝรั้งผสม เกาหลี  ลักษณะก้อคือ มันจะโด่ง และมีข่าตั้งมาถึงฐานจมุก  ข้อดีของมันคือ ไม่ไหลมาทะลุปลายจมูก  เราก้อเลยเป็นหุ่นลองซิลิโคนให้เพื่อน ซึ่งตอนทำจะเป็นหมอนะ ซึ่งก้อสนิทกันนี่แหละ  แต่คนที่ฉีดยาชาจะเป็นเพื่อนเรา  ซึ่งสิ่งที่สำคัญของกรผ่าตัดและนำมาสู่การติดเชื่อแบบที่ 1 ก้อคือ  ความสะอาดไม่ใช่สิต้องปราศจากเชื้อ นั้นหมายความว่า ทั้งเสื้อผ้า หน้าผม ถุงมือ อุปกรณ์ ทางการแพทย์ทุกอย่างต้อง ผ่านการฆ่าเชื้ออย่างดี  ของเรานะ ตอนเพื่อนมันฉีดยามันไม่ใช่ถุงมือ ดิสโพส แก้ไม่เป็นไร แต่มันดันเอามือที่จับจมูกเราไปโดนกับถุงมือคู่ที่เป็นถุงมือปราศจากเชื่อคือจะอธิบายอย่างนี้นำ มันใช้มือที่ไม่ใช่ถุงมือแน่นอนมีเชื่อโรค ที่จริงหลังจากฉีดยามันต้องทำความสะอาดจมุกเราอีกรอบ แต่ถ้ามันใส่ถุงมือก้อไม่เป็นไร เราก้อเลย ด่าไปยกนึง แต่อันนี้ให้สังเกตุเฉยๆ ไม่ต้องไปซีเรียสกับมันมาก  แต่ถ้าหมอไม่มีจรรยาบรรณจิงๆๆ ก้อส่งผลถึงคนไข้แน่นอน  ทีนี้หลังจากทำ 7 วันถ้าไม่มีการอักเสบใดๆๆถือว่า การถ่าตัดนั้นโอเคแล้ว  (ต่อด้านล่าง)นะคะ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-22 14:32:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ก่อนทำ

183665_114154261994128_100001986658452_110010_5212559_n.jpg (34.37 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 51)

ก่อนทำ

ก่อนทำ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-22 14:33:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ก่อนทำ

321121_178729152203305_100001986658452_387672_1250847102_n.jpg (99.49 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 19)

12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-22 14:34:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หลังทำ 5 วัน

373983_209251072514817_100002897763027_308509_1261047500_n.jpg (60.83 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 29)

13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-22 14:35:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หลังทำ

ภาพถ่าย0059.jpg (152.89 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 7)

14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-22 14:36:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รวมๆๆๆ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-22 14:37:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รวมมา

525145_237120476394543_100002897763027_367721_1322765820_n.jpg (87.85 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 14)

ของเราทำมาได้ 1 เดือนเต็มแล้วยังมีอาการปวดอยู่บ้าง แต่ไม่บวมมากกินยาติดต่อกันมาเปนเดือนแล้ว ว่าจะเลิกกินก้อกลัวมันอักเสบ ติดเชื้อมาอีก เซงมากเลยคับ
แต่ถ้าคุณหมอเจาะเลือดออกมาแล้ว ดีนะที่ไม่ใช่หนองเพราะพบหมอทัน เลยมีแต่น้ำเลือด แล้วก็อัดยาแก้อักเสบมันจะหายมั้ย แอบเครียดมากๆค่ะ
คือของเราก่เพิ่งไปทำมาได้ หนึ่งอาทิตกว่าแร้ว พอมาดูอีกทีตรงรอยเยบเปนหนอง
คือเราต้องทำไงบ้าง ตกไจแระกลัวมากไม่อยสกเอาออก
เราไปแก้ไบโอมา ผ่านไป เกือบเดือนมีเลือดลิ้มออกตรงแผลตัดไหม สรุปแล้วปลายซิลิโคนโผล่ ตอนนี้ถอดซิโคมาแล้ว20วันหมอบอกให้พักรักษาจมูกหายดีก่อนค่อยทำใหม่ เครียดมากไม่รู้จะดูแลยังไง แต่ตอนนี้รูสึกคลายเครียดลงบ้างแต่ยังกังวลอยู่ อยากปรึกษาคนที่เคยถอดจมูกแล้วพัก อีกนานไหมจะหายดีแล้วจะทำได้ใหม่เมื่อไหร่อ่ะ
เราขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ เราทำจมูกวันที่20 พ.ย.56 ทำมาได้เดือนกว่าๆแล้ว ตอนที่ทำเสร็จผ่านไปสามอาทิตย์กว่าจมูกเริ่มเข้าที่เห็นทรงสวยดี แต่เราคิดว่าไม่เป็นไรแล้วเราเลยไปกินอาหารทะเลบวกกับความซ่าของตัวเองคิดว่าคงจะไม่เป็นไรมากกับความรู้เท่าไม่ถึงกันเลยสั่งค๊อกเทลและก็กินเบียรไปอีกเพราะอดใจไม่ไหวจริงๆ กินได้สักพักเริ่มเจ็บแผล ตึงๆแผล พอเช้ามาจมูกบวมนิดหน่อย เราคิดว่าคงไม่เป็นไรมาก ผ่านไปสองวันจมูกบวมขึ้นมาอีก พอมาถึงกรุงเทพเราเลยไปซื้อยามากิน ชื่อตัวยาDanzen 5Mg รักษาอาการอักเสบและบวม (ลืมบอกไปตอนที่กินเบียรอาหารทะเลนั้นอยู่ที่ระยอง) หลังจากที่กินยาไปได้สองวันจนยาหมด(เภสัทจ่ายยามาให้แค่2วัน)วันที่สามก็ไม่ได้กินยาเพราะยาหมด พอเช้าวันที่สี่รู้สึกว่ามันบวมขึ้นก็เลยไปซื้อยามากินอีกเป็นตัวเดิม Denzen 5mg และก็ Amoxy 500 หลังจากกินจนยาใกล้หมด เรารู้สึกได้ว่าแผลที่จมูกมันยังไม่หายบวมแค่มันไม่บวมขึ้น แล้วก็ตึงที่แผลที่บริเวณปลายจมูก และปลายจมูกดูใหญ่ๆ ซึ่งเราว่ามันน่าจะยุบไปได้แล้ว พอจับมันก็แข็งๆ(ที่แข็งไม่เกี่ยวกับซิลิโคนนะคะ ปลายจมูกบวมและเเข็งคะ) ผ่านมาอาทิตย์กว่าเเล้วเรากังวลมาก กลัวว่าจะไม่หายบวมอ่ะ  กลัวว่ามันจะใหญ่อยู่อย่างนี้ เราอยากถามเจ้าของกระทู้ว่าตอนที่จมูกตัวเองบวมอักเสบมันบวมขึ้นมามากมั้ยคะ แล้วปลายจมูกจับแล้วแข็งรึป่าวคะ และนานแค่ไหนที่แผลมันจะหายบวมเป็นปกติมันแข็งรึป่าว เคสเรานี่เรียกว่าปกติรึป่าวคะ เราเครียดมากกังวลมาก หากย้อนกลับไปได้เราคงจะไม่ทำบ้าๆแบบนั้นแน่นอน ซึ่งมันก็สายไปแล้วสำหรับฉัน ที่ทำได้ที่สุดตอนนี้คืออดทนคะ เราลืมบอกไปคะว่าเราทำความสะอาดแผลด้วยน้ำเกลือล้างจมูกและน้ำอุ่นตั้งแต่หลังผ่าตัดเลยและหลังอาบน้ำทุกครั้งรักษาความสะอาดมากคะ แล้วก็เน้นกินน้ำส้มทุกวันเลย ปกติก็กินอยู่แล้ว แล้วก็กินส้มเป็นลูกอะคะกินทุกวัน แค่งดกินวิตามินทุกชนิด  ทุกท้ายแล้วก็กลับมาที่เดิมคือดูแลดีมาตลอดแค่ไม่น่าพลาดไปกินเบียร์เลยยยย.. เห้อ อยากรู้จริงๆว่ามันจะหายบวมมั้ย ปลายจมูกมันจะยุบลงรึป่าว ทำไมมันถึงแข็งจัง  ใครพอทราบรบกวนบอกเราด้วยนะคะจะขอบคุณมากๆเลยคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้