12
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
เจ้าของ: lingky

[ปากบาง] ทำปากบางมาเดือนกว่าแล้วยังยิ้มไม่ได้เลยค่ะ >__<

[คัดลอกลิงก์]
โพสต์ 2014-4-5 17:07:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ  คาดว่าต้องใช้เวลาซักหน่อยค่ะ
เคยได้ยินมาว่าบางคน ต้องใช้เวลาเกลือบปี ปากถึงจะดีขึ้นเป็นปกติ
แต่หลังจากนั้นไปแล้วสวยเช้งทุกคนค่ะ  อดทนนะคะ
โพสต์ 2014-11-5 10:54:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นเหมือนกันทุกอย่างเลยค่ะ จขกท ปากเก่าสวยกว่าอีก ตอนนี้เราไม่มั่นใจเลย ตัวเองดีขึ้นยังคะ
โพสต์ 2014-11-5 20:37:56 | ดูโพสต์ทั้งหมด
กำลังจะไปทำ เริ่มกังวลเลยค่ะ
โพสต์ 2014-11-5 22:01:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ปากเนี่ยปัญหาเยอะจริงๆ
โพสต์ 2015-4-6 01:08:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เคยอ่านบนความของAsayaClinicครับ
วันนี้หมอจะพูดเรื่องการหายของแผล หลังการผ่าตัดศัลยกรรมตกแต่งนะคะ (ยาวหน่อยแต่อยากให้อ่าน)
กระบวนการหายของแผลนั้น มีอยู่สามระยะโดยคร่าวๆ ได้แก่ 1. inflammatory phase, 2. proliferation phase, 3. remodeling phase (ขอใช้ภาษาวิชาการนิดนึงนะคะ แต่อ่านไปเรื่อยๆจะเข้าใจค่ะ)
1. inflammatory phase (เกิดทันที - 1 สัปดาห์แรก)
โดยแรกเริ่มเมื่อเกิดแผลนั้น มีเลือดออก ร่างกายจะมีกระบวนการหยุดเลือด โดยใช้เกร็ดเลือด และระบบบ coagulation ของเลือด (นั่นคือเมื่อเราเดินออกจากห้องผ่าตัดใหม่ๆหลังเย็บแผลแล้ว ก็จะเกิดกระบวนการนี้) ถ้าเลือดยังซึมๆอยู่ ให้นอนหัวสูง ประคบเย็นๆ จะช่วยได้ คนที่เกร็ดเลือดต่ำ หรือกินยาที่มีฤทธิ์ต้านเกร็ดเลือดอยู่ (เช่น aspirin , vitamin E, น้ำมันตับปลา) เลือดอาจจะหยุดช้ากว่าปรกติ ดังนั้น คนที่กินยาพวกนี้ควรหยุดก่อนมาผ่าตัด 1-2 สัปดาห์
จากนั้นในช่วงสัปดาห์แรก จะเกิดกระบวนการอักเสบ (ไม่ใช่ติดเชื้อนะ อักเสบเป็นปฏิกริยาที่ร่างกายมีต่อแผล โดยปราศจาคเชื้อ) นั่นคือจะบวม แดง โดยอาการบวมแดงนั้น จะเป็นมากขึ้น ในช่วง 3-4 วันแรก และจากนั้น จะค่อยๆลดลงเรื่อยๆ ข้อสังเกตคือ ถ้าอาการบวมแดงไม่ลดลงหลัง 4 วัน แต่กลับบวมแดงมากขึ้น ไข้ขึ้นหลังวันที่ 4 นั่นอาจเป็นอาการของการติดเชื้อ
2. proliferative phase (1 สัปดาห์ - 3 สัปดาห์)
หลังสัปดาห์แรกผ่านไป เมื่อตัดไหมแล้ว ความบวมจะลดลงเรื่อย แผลจะเริ่มนูนๆ แข็งๆ นั่นคือเริ่มเข้าสู่โหมดการสร้างคอลลาเจน แผลในระยะนี้จะสร้างคอลลาเจนขึ้นมามากเพื่อการซ่อมแซมตัวเอง แต่ยังสร้างอย่างสะเปะสะปะ ไม่เป็นระเบียบ จนเกิดเป็นไตๆ นูนๆแดงๆ บางคนคิดว่าเป็นแผลเป็น แต่ไม่ใช่ค่ะ ยังเร็วไปที่จะเรียกว่าแผลเป็น เพราะมันเป็นระยะปรกติของการหายของแผล
สิ่งที่เราควรทำในระยะนี้คือการนวดบริเวณที่เป็นไตนูน นวดแรกๆอาจจะเจ็บๆนิดหน่อย ให้นวดเบาๆต่อไป ไตนูนนั้นจะคลายตัวเร็วขึ้น ไม่ว่าจะเป็นแผลทำตาบน ตาล่าง แผลทำปาก ล้วนต้องนวด โดยเฉพาะแผลตาล่าง ควรนวดเยอะๆเพื่อป้องกันแผลดึงรั้งจนเปลือกตาปลิ้นลง และแผลปากควรนวดเยอะๆเพราะไม่งั้นปากจะตึงๆ อ้าปากได้ไม่สุด ยิ้มแปลกๆ แต่ไม่ต้องกังวลค่ะ ในที่สุดอาการเหล่านี้จะหายไป
3. remodeling phase ( 3 สัปดาห์ - 3 เดือน)
ช่วงนี้เป็นช่วงที่ร่างกายมีการจัดระเบียบเส้นใยคอลลาเจน ให้เรียงตัวเป็นระเบียบมากขึ้น แผลที่เคยนูน แข็ง เป็นไต จะค่อยๆคลายลง หมอยังแนะนำว่าให้นวดแผลไปเรื่อยๆ จนกระทั่งแผลนูนคลายจนหมด
หลังสามเดือนแล้ว แผลที่เคยแดง นูน ควรจะราบ และซีดลง และจะค่อยๆกลืนไปกับผิวหลัง 6 เดือน ดังนั้นอย่าเพิ่งตีตนไปก่อนไข้ คิดว่าเป็นแผลเป็นน่าเกลียด ถ้าแผลยังไม่ครบ 6 เดือนค่ะ
ขอบคุณที่สละเวลาอ่านนะคะ อยากให้เป็นประโยชน์ต่อทุกคน
12
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้