ดู: 95484|ตอบกลับ: 509
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ช่วยด้วยค่ะ! จมูก 1 เดือนกว่า "ติดเชื้อ"

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะ ทนอ่านหน่อยนะคะ เพราะยาวมาก - -*

เสริมจมูกมาเมื่อวันที่ 10/4/55 (ตะไบกระดูกออกด้วย) เป็นคนเลือดจาง เลือดเลยหยุดไหลช้า หลังจากทำเสร็จแล้วนั่งรอเกือบชั่วโมง หมอต้องบีบเลือดออกเพราะเกรงว่าเลือดจะคั่ง (เจ็บมากค่ะตอนบีบ) หมอบอกอีก 2 วันให้เข้ามาให้หมอดู

พอวันที่ 12/4/55 เข้าไปพบหมอ บอกว่า ปกติดี ไม่มีปัญหาอะไร
เวลาผ่านไปก็ช้ำบวมปกติ กินยาแก้อักเสบที่หมอให้ 1 เม็ด เช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน แล้วก็ พารา เวลาปวด ก็ไม่มีไรน่ากลัว แต่ที่แย่คือ จาม น้ำมูกไหล เนื่องจากอากาศร้อน ทำให้มีน้ำมูกตลอด (แต่ไม่ได้เป็นไข้หวัดนะคะ) เป็นอยู่เรื่อยๆ แต่ไม่ได้หนักอะไร ก็ไม่ได้เอาอะไรไปแคะแกะเกาในรูจมูกเลยค่ะ เพราะหมอห้าม

พอวันที่ 21/4/55 ไปตัดไหม หมอตรวจจมูก และดันจมูกอย่างแรงตรงระหว่างตา (ดั้ง) บอกว่า จมูกเอียงนิดหน่อย หมอดันเจ็บมาก น้ำตาไหลเลย หมอก็ให้ยาแก้อักเสบมากินและบอกว่าอาทิตย์หน้าให้เข้ามาตรวจดูอีกที หมอให้กลับไปดันเองที่บ้าน เช้า 5 นาที เย็น 5 นาที ซึ่งก็ไม่ค่อยได้ทำ เพราะเจ็บ จมูกก็บวมนิดหน่อย ช้ำไม่มาก

วันที่ 28/4/55 เข้าไปพบหมออีก คราวนี้หมอดันแรงกว่าครั้งแรกอีก เจ็บมากกว่าครั้งแรกมาก น้ำตาไหล จมูกบวมทันทีอย่างเห็นได้ชัด น่ากลัวมาก และก็บอกให้กลับไปดันเองที่บ้านอีก ให้ยาแก้อักเสบกลับมากิน ก็กินเหมือนเดิม 1 เม็ด เช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน ไม่หายบวมเลยค่ะ เซ็งตั้งแต่วันนี้เลย เพราะหมอดันแรง มันเจ็บเกินไป
ผ่านไป 3-4 วัน บวม ปูดมาก (ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้) ตรงระหว่างตาอ่ะค่ะ เหมือนเป็นกระเปาะน้ำอยู่ เครียดมาก แฟนก็บ่น

วันที่ 5/5/55 ก็รีบเข้าไปให้หมอดู หมอก็ให้ขึ้นห้องผ่าตัดเพื่อเจาะน้ำออก เจาะสดๆ เลยค่ะ หมอใช้เข็มแทงเข้าทางรูจมูก ตรงแผลผ่าตัด ไปดูดน้ำออกมา ให้ผู้ช่วยบีบน้ำตรงระหว่างตาออกมา เจ็บมากๆ สุดๆ เลยค่ะ อยากร้องไห้ พอเจาะเสร็จก็ถามหมอว่า “ต้องดันอีกไม๊คะ” หมอบอกว่า “ไม่ต้องดันแล้ว” ถ้าไม่หายบวมอาทิตย์หน้าให้เข้ามาอีก
พอดูดน้ำออกไปแล้ว จมูกก็ยุบค่ะ หมอให้ยาแก้อักเสบมากินเหมือนเดิม ก็กินอีก ประมาณ 3-4 วัน เริ่มจะดูดีนะ

วันที่ 12/5/55 ก็เลยไม่ได้เข้าไปหาหมอ เพราะว่า มันไม่ได้บวมอะไรมาก มันก็ยังดูช้ำๆ ค่ะ แต่พอวันที่ 14/5/55 บวมขึ้นมาอีก เลยกินยาแก้อักเสบก่อนนอน แล้ววันที่ 15/5/55 ก็เข้าไปหาหมอ หมอเห็น แล้วบอกว่า “ติดเชื้อ” ... เราพูดไม่ออกเลย แล้วก็ถามหมอว่า “ต้องทำยังไง?” หมอบอกว่า “ต้องถอดออก แล้วค่อยใส่เข้าไปใหม่ หรือจะไม่ใส่ก็ได้ เพราะตะไบกระดูกออกไปแล้วหน้าก็ซอฟท์ลงแล้ว ถ้าใส่ใหม่ต้องรอ 3 เดือนถึงจะใส่ใหม่ได้” เราก็ถามว่า “ถ้าไม่ถอด กินยา หรือฉีดยาฆ่าเชื้อ หรือทำอะไรยังไงได้บ้าง” หมอบอกว่า “ลองกินยาแก้อักเสบ (เหมือนเดิม)” เราก็เซ็งอ่ะ กินแล้วมันไม่หาย เราก็จิตตก หาข้อมูลว่าจะทำยังไง กินยาอะไรถึงจะทำให้มันดีขึ้นบ้าง รบกวนน้องๆเพื่อนๆพี่ๆมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ว่ามียาตัวไหน หรือวิธีไหนบ้าง เพราะว่าเครียดมาก ขอบคุณมากค่ะ

IMG-20120518-01157.jpg (165.94 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 30)

บวม 2.jpg (170.62 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 23)

บวม 2.jpg

บวม 1.jpg (163.58 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 17)

บวม 1.jpg

หลัง 3.jpg (136.54 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 21)

หลัง 3.jpg

หลัง 1.jpg (99.69 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 19)

หลัง 1.jpg

ก่อน 2.jpg (127.73 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 18)

ก่อน 2.jpg

แสดงความคิดเห็น

บวมเหมือนเราเลย แต่หมอล้างจมุกให้ ตอนนี้ยุบแล้ว รอเขียวๆหาย  โพสต์ 2012-6-30 19:13
ต้นฉบับโพสต์โดย b_b_b เมื่อ 2012-5-22 13:06
วันละ 2 เม็ดคือ เช้า 2 เย็น 2 กลางวัน 2 ก่อนนอน 2 รึป่าวค ...

หมอก้ให้อินกิน วันละ 1 เมดเองค่ะ แต่อินเคยไปทำหน้าแล้วทีนี้เค้าให้เอม๊อกซี่มากินแต่กินวันละ 2 เมด อินก้เลยชิน แล้วยาที่พี่ไปซื้ออะ ชื่ออาไรหรอค่ะ กินแล้ว ตรง บวมๆมันหายอะป่ะ ของอินอะ หมอให้บีบ บีบตรงหัวตา กะปลาย จมูก วันละ 1-2 ครั้ง ครั้งละ 3-4 นาที พอตอนแรกบีบมันก้มีเลือดไหลออกมานะค่ะ แต่ตอนนี้ไม่ไหลแล้วค่ะ งง มาก อยากรู้ว่ามันเปนอะไรกันแน่
ทำที่ไหนมาคะ???
เราทำมาครบ1เดือนพอดี หัวตายังบวมอยู่ กะว่าจะไปให้หมอดู รับปริญญา19มีนา จิตตกมากตอนนี้ แต่ไม่เจ็บนะคะมันบวมไม่ยอมยุปอ่ะค่ะ ไม่รู้จะทำไงดีเหมือนกัน กลัวได้ถอดออกมาก
ชื่อหมออะไรอ่าค่ะ
ของเราบวมเหมือนกันคะ บวมเยอะืกว่านี้อีก แต่ทำไรไม่ได้เลย เพราะว่าเราตั้งท้องพอดี หมอให้ประคบอุ่นก็ไม่หาย ต้องใส่แว่นปิดไว้ตลอด
หวังว่าไม่ช่จากเลอลักษณ์นะ
ทรงจมูกสวยมากเลยค่ะ  แต่หมอไม่น่าดันเลยนะค่ะ (หมออะไรค่ะ)  ของพี่ตอนเสริมครั้งแรก ก้อเบี้ยวเหมือนกันค่ะ ไปให้หมอดัน ดันยังไงก้อไม่หาย (ดีที่ไม่มีผลอะไร) สรุปแล้ว ตอนนี้ แก้ไขใหม่ค่ะ  ที่เบี้ยวเพราะฐานจมูกคด คุณหมอคนใหม่แก้ฐานให้ ใส่ซิลิโคนใหม่ ก้อไม่เบี้ยวค่ะ
เป็นแบบเดียวกันเลยค่ะหมออะไรคะแย่จัง
หมอท่านไหนค่ะอยากทราบจัง
หมอท่านใดคะ อยากทราบจัง
ต้นฉบับโพสต์โดย kimgesong2 เมื่อ 2012-8-16 00:05
ไม่ทราบว่าทำกับหมอไหนค่ะ
อาการติดเชื้อก็มาได้จ ...

เราก็มีอากรเดียวกับ คุณ kimgesong2 เลยค่ะมีน้ำเหลืองๆ ไหลออกมา แล้ว บางวันก็มีเลือด อยากทราบว่าถ้าเอาออกแล้วมันมีภาวะเดิมมั๊ยตอน เอาออกแล้ว คือมีน้ำเหลืองๆ คลั่ง และไหนออกมารึแห้งไปเลย เราเพิ่ง ลงกระทู้ ไปวันนี้ รบกวนถ้ามีเวลาเข้าไปดูหน่อยจ๊ะ ลงรูแไว้ด้วย เพิ่งทำ ได้1 เดือนเอง
อยากทราบชื่อคุณหมอด้วยคนค่ะ คลินิคไหนค่ะ
หมออะไรค่ะช่วยบอกทีค่ะ
พึงเจอกระทู้ อาการบวมเหมือนกันอะคะ ไม่ทราบว่าหมดเดียวกันะคะ เดี่ยวจะเอารูปให้ดู. จิตตกเบาๆ
พึงเจอกระทู้ อาการบวมเหมือนกันอะคะ ไม่ทราบว่าหมดเดียวกันะคะ เดี่ยวจะเอารูปให้ดู. จิตตกเบาๆ
ทรงจมูกสวยนะคะ ไม่ทราบว่าหมออะไรคะ
รบกวนพี่ตอบในนี้ได้มั้ยคะอยากรู้จิงๆว่าหมออะรัย  จะได้ดูเป็นแนวทาง พอดีหนูกำลังจะไปเสริมนะคะ
หมออะไรคร๊ ทรงสวยมาก ช่วยตอบด้วยคร๊
แร้วทำที่ไหนมาหรอค่ะ
หมออะไรหรอคะ บอกที
ไม่ทราบว่าหมออะไรค่ะ รบกวนบอกเราด้วยนะค่ะ
อ่อ อันที่จริงโพสชื่อหมอได้นะครับ เพราะมันคือกรณีศึกษานะ แต่ยังก็ PM ให่ด้วยนะครับ
ทำกับหมอท่าไหนคะ?
สู้ๆนะ  เป็นกำลังใจให้
ทำที่ไหนอ่ะค่ะกะลังจะไปเสริมเครียดมากเลย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้