เจ้าของ: frankywawah
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] คนเดียวกันนะครับ

[คัดลอกลิงก์]
รอๆๆ จขกท อยู่นะคะ
เป็นกำลังใจคุณแฟรงค์นะคะ อ่านมาถึงตรงนี้อยากขอบคุณคุณแฟรงค์มากเลย ที่ได้นำประสบการณ์มาแชร์ให้ฟังนะคะ สู้ๆนะคะคุณแฟรงค์
โคตรเจ๋งอ่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย miamifriday เมื่อ 2012-6-1 03:11
ต้นฉบับโพสต์โดย Pnkberry เมื่อ 2012-5-26 21:36
เราว่ามันไม่ใช่น้ำหอมอย่างเดียวหรอกค่ะ ที่แสดงออก ...

พี่คะ ไอmesoline มันบวมมากจริงๆนะคะ เพราะหนูเพิ่งไปฉีดมา ความจริงหนูฉีดยี่ห้อ dermaheal แต่ส่วนผสมเดียวกับ mesoline นั้นแล่ะค่ะ มันบวมมาก แล้วก็ปวดมากๆ แสบๆ ยุบยิบๆ ไปหมด  ( ตรงนี้แค่จะมาบอกประสบการณ์และยืนยันอีกเสียงค่ะว่ามันเจ็บจริง)

ส่วนเรื่องการทำลาย collagen ทำลาย elastin ก็ได้ถามหมอหมอยังไม่กล้ารับปากเต็มร้อยเลยค่ะว่ามันจะไม่ทำลาย elastin ในชั้นผิวหนังอะค่ะ หมอได้แต่ตอบแบบกลางๆอะค่ะ ว่ายังไม่มีหลักฐานแน่ชัดแต่ก็ไม่สามารถยืนยันได้ร้อยเปอร์เซ็น แต่ส่วนตัวหนูที่ตัดสินใจฉีดยี่ห้อ dermaheal ทั้งๆที่อ่านกระทู้นี้แล้วเห็นว่าอาจจะทำลาย elastin แต่ก็ยังฉีด เป็นเพราะหนูเชื่อว่ายาทุกอย่างมีทั้งด้านดีและด้านเสียค่ะ ซึ่งถ้ามันแย่มากขนาดที่เราไม่สามารถรับได้ เค้าคงไม่ผลิตออกมา หนูเชื่อว่าถ้ามันแย่จริงๆก็ยังเป็นการแย่ในส่วนที่รับได้อยู่ ซึ่งครั้งหน้าก็จะลอง cellophrase  ดูเพื่อเป็นการเปรียบเทียบและพิสูจน์ด้วยตนเอง จะได้เชื่ออย่างร้อยเปอร์เซ็นค่ะ อีีกอย่างก็เสียดายเงินด้วยอุตส่าสั่งมาแล้ว

หนูไม่ได้เข้าข้างใครนะคะ เพราะก่อนฉีดหนูก็ถามคุณแฟรงค์มาก่อนแล้ว แต่หนูตัดสินใจจะฉีดตัวที่ซื้อมาแล้วก็ต้องยอมการตัดสินใจของเราค่ะ จากการคุยกับคุณแฟรงค์ทางโทรศัพท์ เค้าก็ไม่ได้ชักชวนให้ซื้อยาหรือให้เลิกฉีดแล้วไปซื้อยาแบบเค้าอะไรทำนองนี้นะคะ อีกอย่าง ราคาทั้งสองยี่ห้อ มันต่างกันมาก ตามตรรกะแล้วหนูคิดว่า ราคาที่แพงกว่านั้นแสดงว่าอาจจะให้ผลลัพธ์ที่ดีกว่่าค่ะ

ขอมายืนยันนะคะว่าคุณแฟรงค์เค้าก็ไม่ได้มาขายของขายยาอะไรหรอกค่ะ แต่คนที่สนใจอยากได้ยาแต่ไม่อยากหาข้อมูล ไม่มีเวลานั่งค้นหาผู้จำหน่าย หรือ หาแหล่งซื้อขายไม่ได้ ก็พยายามจะให้เค้าช่วยหาช่วยซื้อให้ ซึ่งมันก็เหมือน win-win ทั้งสองฝ่ายเพราะคนอยากได้อยากซื้อก็ต้องการของอยู่แล้ว  ทั้งที่อันที่จริงเราจะไม่ซื้อไม่สั่งกับเค้าก็ได้ เพราะ ที่จำหน่ายมันก็มีอยู่ในเวปเหมือนกัน ที่ฉีดอะไรก็มีหาได้จากเว็ป แล้วเค้าก็ไม่ได้มาบังคับยัดเยียดหรือว่าอะไรเราด้วย เพราะฉะนั้นจะไปว่าเค้าหลอกขายหลอกให้เชื่ออะไรก็คงเป็นไปไม่ได้ ทุกอย่างมันอยู่ที่ดุลพินิจเราด้วยค่ะ

ซึ่งพี่ก็ไม่ผิดหรอกนะคะที่จะสงสัยหรือต้องการref อะไร แต่ว่าบางทีเรื่องความสวยงามหรือศัลยกรรมเราอาจจะต้องมีความเชื่อหรือดุลยพินิจในตัวเราด้วยส่วนนึงด้วยอะค่ะ จะโทษสื่อทั้งหมดคงเป็นไปไม่ได้

*** แก้ไขในส่วนของข้อความที่ผิดและบางข้อความให้ชัดเจนมากขึ้นค่ะ
เราผิดเองแหละ ความจริงไม่น่าสอด เราควรจะนั่งดูดายเวลาใครหลอกหรือไม่หลอกใคร เพราะมันเป็น"เรื่องของพวกคุณ" เราก็ขอพูดมั่งเหมือนกัน "หน้าคุณไม่ใช่หน้าเรา" ความผิดของเราคือระแวดระวังอะไรมากเกินไป ตอนนี้จะ28แล้ว ยังมีคนทักว่าเรียนอยู่เลยก็เพราะเราไม่ซี้ซั้วทำอะไรเนี่ยแหล่ะ เราศึกษาจนเชื่อแน่ว่าดีเราถึงใช้ ส่วนใครจะเชื่อคนง่ายก็แล้วแต่คุณ อยากบอกไว้อย่าง หน้าจะดีได้ไม่ใช่พึ่งแต่ทรีทเม้นต์อย่างเดียว
ต้นฉบับโพสต์โดย miamifriday เมื่อ 2012-6-1 02:46
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย miamifriday เมื่อ 2012-6-1 03:11

ขอบคุณค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย น้องปูน เมื่อ 2012-5-31 04:36
ไม่รู้ มีใครสังเกตุแบบปูนไหม คือปูนก็อ่านแล้วก็เข้า ...

ขอบคุณค่ะ
ขอพูดอย่างคนกลางนะครับ และเป็นการโพสท์ครั้งแรกของผม

จากที่อ่านมาตลอดทั้งบทความของเจ้าของกระทู้และคนที่ไม่เห็นด้วยทุกๆคน
สิ่งที่ทุกคนๆเป็นเหมือนกันหมดย้ำนะครับว่าทุกๆคน  คือ ยืนกระต่ายขาเดียวคิดว่าความคิดของตัีวเองถูก ถ้ามีใครแย้งมาก็แย้งกลับเหมือนๆกันทุกคน  ทั้งๆที่จริงๆแล้วทุกๆความคิดมันก็ไม่ผิดหรอกครับเพียงแต่อ่านไปแล้วมันไม่ตรงกับสิ่งที่เราคิดยิ่งอ่านยิ่งขัดต่อความรู้สึก จึงเกิดการโต้แย้งขึ้น

ทางออกที่ผมคิดว่าเหมาะสมนะครับ  ผมคิดว่านี่เป็นกระทู้ของจขกท. จขกท.ย่อมมีสิทธิ์เต็มที่ที่จะนำเสนอในทุกๆด้าน ทั้งเรื่องที่เป็นข้อคิดเห็นและเรื่องที่ให้ความรู้ความเข้าใจ  แต่ตัวเราเองซึ่งเป็นผู้เสพ เรามีความคิดวิจารณญาณของตัวเองในการตัดสินครับ  ซึ่งใครที่เห็นไม่ตรงกับจขกท.คุณก็นำเสนอความคิดได้แต่กรุณานำเสนออย่างมีมารยาทใช้คำพูดที่เหมาะสมเพื่อไม่ให้บานปลายกลายเป็นการโต้เถียงกันอย่างมีอารมณ์เหมือนกันทุกคนเช่นที่เป็นอยู่ในตอนนี้ และอย่าลืมด้วยว่าสิ่งที่คุณๆนำเสนอต่างจากจขกท.นั้น ก็ใช่ว่าจะถูกต้องเสมอไป
เพราะพวกเราก็อ่านสิ่งที่คุณนำเสนอแล้วก็ใช้วิจารณญาณไม่ต่างจากที่คุณๆอ่านบทความของจขกท.เลย

สุดท้ายขอย้ำอีกครั้ง นี่เป็นกระทู้ของ จขกท. เพราะฉะั้นั้นพวกเราที่เข้ามาอ่านย่อมต้องการที่จะอ่านสิ่งที่จขกท.นำเสนอต่อไป ไม่ว่าจะเป็นประโยชน์มากหรือน้อยก็ตาม  ถ้าผู้อ่านท่านใดอยากจะนำเสนอสิ่งใดอย่างเต็มที่เต็มกำลัง กระผมขอแนะนำให้ตั้งกระทู้ของท่านเองจะถูกต้องที่สุดครับ ขอบคุณ

แสดงความคิดเห็น

mdungนี่ให้คะแนนมั่วมากๆเลยนะ ไม่เห็นรูปแต่กลับให้คะแนน(พิศวาส)หน้าตาดี+30  โพสต์ 2012-8-9 08:56
ไม่เห็นด้วยกับeddyeddo เพราะไม่เป็นกลางอย่างที่อ้างมา คือพูดแต่ฝ่ายเดียว  โพสต์ 2012-8-9 08:55
เห็นด้วยกับeddyeddo โคตรเบื่อพวกชอบสาระแนอวดภูมิรู้ของตัวในกท.คนอื่นจริงๆ  โพสต์ 2012-7-31 15:29
พูดไม่เป็นกลางตามที่อ้าง.....ว่าเขาชอบขัดแต่ก็ไม่มีเหตุผลดีๆไปแย้งกลับ  โพสต์ 2012-7-29 20:23
เหมือนไอ้พวกชอบขัดอ่ะครับ งั้นรบกวนคุณ review อะไรที่เป็นความรู้ให้ดูที  โพสต์ 2012-7-6 10:20

คะแนน

15

ดูบันทึกคะแนน

ต้นฉบับโพสต์โดย eddyeddo เมื่อ 2012-6-1 22:06
ขอพูดอย่างคนกลางนะครับ และเป็นการโพสท์ครั้งแรกของผ ...

จริงค่ะ ทำแบบนี้เห็นใจเจ้าของจขกท.จัง จากหวังดีกลายเป็นกระทู้อะไรไปก็ไม่รู้แล้วตอนนี้
ขอพูดอย่างคนกลางนะครับ และเป็นการโพสท์ครั้งแรกของผม

จากที่อ่านมาตลอดทั้งบทความของเจ้าของกระทู้และคนที่ไม่เห็นด้วยทุกๆคน
สิ่งที่ทุกคนๆเป็นเหมือนกันหมดย้ำนะครับว่าทุกๆคน  คือ ยืนกระต่ายขาเดียวคิดว่าความคิดของตัีวเองถูก ถ้ามีใครแย้งมาก็แย้งกลับเหมือนๆกันทุกคน  ทั้งๆที่จริงๆแล้วทุกๆความคิดมันก็ไม่ผิดหรอกครับเพียงแต่อ่านไปแล้วมันไม่ตรงกับสิ่งที่เราคิดยิ่งอ่านยิ่งขัดต่อความรู้สึก จึงเกิดการโต้แย้งขึ้น

ทางออกที่ผมคิดว่าเหมาะสมนะครับ  ผมคิดว่านี่เป็นกระทู้ของจขกท. จขกท.ย่อมมีสิทธิ์เต็มที่ที่จะนำเสนอในทุกๆด้าน ทั้งเรื่องที่เป็นข้อคิดเห็นและเรื่องที่ให้ความรู้ความเข้าใจ  แต่ตัวเราเองซึ่งเป็นผู้เสพ เรามีความคิดวิจารณญาณของตัวเองในการตัดสินครับ  ซึ่งใครที่เห็นไม่ตรงกับจขกท.คุณก็นำเสนอความคิดได้แต่กรุณานำเสนออย่างมีมารยาทใช้คำพูดที่เหมาะสมเพื่อไม่ให้บานปลายกลายเป็นการโต้เถียงกันอย่างมีอารมณ์เหมือนกันทุกคนเช่นที่เป็นอยู่ในตอนนี้ และอย่าลืมด้วยว่าสิ่งที่คุณๆนำเสนอต่างจากจขกท.นั้น ก็ใช่ว่าจะถูกต้องเสมอไป
เพราะพวกเราก็อ่านสิ่งที่คุณนำเสนอแล้วก็ใช้วิจารณญาณไม่ต่างจากที่คุณๆอ่านบทความของจขกท.เลย

สุดท้ายขอย้ำอีกครั้ง นี่เป็นกระทู้ของ จขกท. เพราะฉะั้นั้นพวกเราที่เข้ามาอ่านย่อมต้องการที่จะอ่านสิ่งที่จขกท.นำเสนอต่อไป ไม่ว่าจะเป็นประโยชน์มากหรือน้อยก็ตาม  ถ้าผู้อ่านท่านใดอยากจะนำเสนอสิ่งใดอย่างเต็มที่เต็มกำลัง กระผมขอแนะนำให้ตั้งกระทู้ของท่านเองจะถูกต้องที่สุดครับ ขอบคุณ

เห็นด้วยครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งคะ...  โพสต์ 2012-9-19 11:15
ทุกคนรอพี่แฟรงค์อยู่นะคะ ไงก็ยังมีคนที่อยากรู้เรื่องประสบการณ์ของพี่แฟรงค์อยู่ไงก็อย่าเพิ่งท้อเพราะคนส่วนน้อย
คนส่วนใหญ่เขารอพี่กลับมาเล่าเรื่องต่ออยู่ค่ะ >__<

เห็นด้วยค่ะ เห็นด้วยกับคุณMEEnz ติดตามอ่าอยู่ค่ะ  โพสต์ 2012-9-30 01:40

คะแนน

12

อยากบอกว่าติดตามอ่านเรื่องของคุณแฟร้งอยู่นะคะ ไม่รู้คนอื่นจะว่ายังไงนะ เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลค่ะ เราเชื่อว่าคนอ่านอย่างเราและเพื่อนๆมีวิจารณญาณมากพอที่จะเลือกอ่าน เลื่อกเชื่อค่ะ
เรื่องกำลังไปได้ด้วยดี
ปล ไม่ให้ความรู้แล้วยังมาขัดอีก เบื่อพวกเเบบนี้จิงๆ

bytekikuพูดให้ทะเลาะกันไม่ดีนะจ๊ะ โตๆกันแล้ว อย่าโทษคนอื่น กลับมาดูตนเองนะ  โพสต์ 2012-7-29 20:10
เข้าวัดเหอะครับ dungdong ไม่เหมาะกับ amplemiracle หรอก ไปบวชไป  โพสต์ 2012-7-6 10:22
นั่น... สอนกรรมฐาน กันซะแล้ว... 5555  โพสต์ 2012-6-6 22:04
อุยยย  โพสต์ 2012-6-5 05:31
รู้ตรงที่ใจซัดซ่ายจนเป็นทุกข์นั้น หายใจยาวๆ หายใจออกยาวๆ มีสติจดจ่อ  โพสต์ 2012-6-4 16:25

คะแนน

1

ต้นฉบับโพสต์โดย eddyeddo เมื่อ 2012-6-1 22:06
ขอพูดอย่างคนกลางนะครับ และเป็นการโพสท์ครั้งแรกของผ ...

ถูกต้องที่สุดเลยค่ะ

คะแนน

1

ใช้เวลานานขนาดไหนได้ขนาดนี้คะเนี่ย
การให้เกียรติเจ้าของกระทู้ ถือเป็นสิ่งที่วิญญูชนพึงควรกระทำครับ อย่างน้อยเค้าก็เป็นคนให้ความรู้เรา  บางทีน้ำไม่จำเป็นต้องเต็มแก้วก็ได้ครับ  ผมสนับสนุนคุณแฟร้งค์ครับ เพราะ เขาคือคนให้ความรู้เรา และเราก็เข้ามาในกระทู้ของเค้าครับ  ไม่มีใครเข้ามาบังคับคุณคลิกกระทู้เค้า  

ทุกคนทุกฝ่าย ต่างฝ่ายต่างให้เกียรติซึ่งกันและกันดีที่สุดครับ  โพสต์ 2012-6-4 16:21
เอาใจเขามาใส่ใจเรา  โพสต์ 2012-6-4 16:20

คะแนน

1

ไม่เห็นด้วยครับ

เพราะ คุณขอพูดอย่างคนกลาง แต่พูดไม่เป็นกลางครับ  

ผมอ่านแล้วก็อดขำไม่ได้  คุณคิดว่านี่เป็นกระทู้ของจขกท.

ถ้าผู้อ่านท่านใดอยากจะนำเสนอสิ่งใดอย่างเต็มที่เต็มกำลัง คุณขอแนะนำให้ตั้งกระทู้ของท่านเองจะถูกต้องที่สุด

โอ้ พระเจ้าช่วยกล้วยทอด คุณเข้าใจอะไรๆผิดมากมาย  นี่เป็นบอร์ดสาธารณะนะครับ มีกระทู้ขึ้นมาให้ทุกคนมีสิทธิแสดงความคิดเห็นได้ ไม่ใช่เว็บไซด์ส่วนตัวของเจ้าของกระทู้  เป็นเจ้าของหรือมีสิทธิคนเดียวนะครับ

แนะนำอย่างนี้ จะถูกได้อย่างไรครับ แค่คิดก็ผิดแล้ว

ไปแนะนำให้ไม่เปิดอกคุยกันอย่างปัญญาชน แต่ให้ต่างคนต่างอยู่ อย่างนี้เรียกว่า ยุให้แตกแยกเป็นก๊กเป็นเหล่านะครับ

ลองดูเสื้อแดงเสื้อเหลืองสิครับ ต่างกลุ่มต่างแยกไปชุมนุม ไม่เห็นจะแก้ปัญหาได้เลยครับ มีแต่แตกแยกมากยิ่งขึ้น

ทำไมไม่ลองมาเปิดอกคุยกันอย่างปัญญาชน เช่น เวทีโต้วาที เอาเหตุผลมาคัดค้านอย่างมีสาระ เป็นเหตุเป็นผล มีข้อมูล หลักฐาน ตัวอย่างมาอ้างอิง คุยกันถึงพริกถึงขิง อาจจะเมามันส์บ้าง  สนุกๆขำๆ มีแซวมีหยอกล้อ ก็ว่ากันไป

หรือจะอภิปรายแบบในสภา ใครพูดจาไม่สุภาพ ใช้ข้อความที่หยาบคาย  ชอบด่า  ก็ให้ถอนคำพูด

ใครชอบกระแนะกระแหน ชอบยุให้แตกกันตีกัน หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย ก็ให้ประท้วงได้อย่างสุภาพ

ใครขัดขืนกฏ ไม่รับฟังไม่ทำตาม  ก็ให้โหวตไล่ออกจากบอร์ดไปเลยครับ

ใครถูกพาดพิงแล้วไม่จริง ก็เอาข้อมูลมาโต้กัน มาแบกันให้เห็นกลางบอร์ดนี่เลยครับ

ทุกคนก็ได้ฟังความทั้งสองฝ่าย  พิจารณาข้อมูลกันได้มากขึ้นจากหลายๆคน จะได้ความจริงมากขึ้นแม้จะไม่ทั้งหมดก็ตาม

ความจริงด้านเดียว โอกาสผิดพลาดก็ย่อมมีมากกว่าแน่นอน

หลายหัวย่อมดีกว่าหัวเดียวนะครับ

คะแนน

10

ต้นฉบับโพสต์โดย dao-ja เมื่อ 2012-6-3 16:57
ถูกต้องที่สุดเลยค่ะ

ถูกต้องที่สุดเลยได้อย่างไรครับ

เนื่องจาก  คุณeddyeddoขอพูดอย่างคนกลาง แต่คำพูดของคุณไม่เป็นกลางครับ

เพราะ เข้าข้างเจ้าของกระทู้อย่างชัดเจนมาก ทั้งๆที่ในข้อเท็จจริงแล้ว มีหลักฐานหนึ่งที่ แสดงอย่างชัดเจนว่าเจ้าของกระทู้พูดผิดชัดๆ ซึ่งเป็นประเด็นที่หลายคนก็เข้าใจตรงกันว่า ....ใครจะเอาไปปรับใช้ก็เลือกที่มันเหมาะสมกับใบหน้าตัวเองดีกว่า  แต่เจ้าของกระทู้ กลับกล่าวว่า ...

......ทุกคนเข้าใจผิดมาตลอดนะครับว่าว่าต้องฉีด botox หน้าจะเรียว ถ้าจะให้เรียวจริงๆต้อง meso ครับ

และสุดท้าย เจ้าของกระทู้ยังกล่าวว่า ........

..........อยากให้ทุกคนเลิกเข้าใจผิดกันสักทีครับ

......ในความคิผมนะครับ การรักษาด้วย meso เป็นรักษาที่ดีที่สุด ตรงจุดที่สุดและทำให้หน้าเรียวที่สุด

แต่คุณeddyeddo  กลับไม่พูดถึงข้อผิดพลาดของเจ้าของกระทู้นี้เลยแม้แต่น้อย

แต่กลับบอกว่า .......ทั้งๆที่จริงๆแล้วทุกๆความคิดมันก็ไม่ผิดหรอกครับเพียงแต่อ่านไปแล้วมันไม่ตรงกับสิ่งที่เราคิดยิ่งอ่านยิ่งขัดต่อความรู้สึก จึงเกิดการโต้แย้งขึ้น

นี่เป็นเพียงตัวอย่างหนึ่ง ที่แสดงให้เห็นว่า คุณeddyeddo พูดไม่จริง และไม่เป็นกลางโดยแท้จริงครับ

คะแนน

10

ต้นฉบับโพสต์โดย น้องปูน เมื่อ 2012-5-31 04:36
ไม่รู้ มีใครสังเกตุแบบปูนไหม คือปูนก็อ่านแล้วก็เข้า ...

อย่างที่น้องปูนกล่าวมาว่า ....

ไม่รู้ มีใครสังเกตุแบบปูนไหม คือปูนก็อ่านแล้วก็เข้า ใจความหวังดีของแต่ละฝ่ายนะคะ แต่มีคนที่คอยยุๆชาวบ้าน มีอยู่ ไม่รู้ใครสังเกตุไหม ขอให้หยุดพฤติกรรมซะนะคะ คือคนเขาทำยังไงก็ปล่อยให้สมองได้ทำไปแสดงตัวความคิดของเขานะคะ คือเห็นด้วยเข้าใจ แต่ไม่ใช่ยุชาวบ้าน อย่าแหย่มากนะคะ ส่วนคนที่แสดงความคิดเห็นดีๆจากใจที่หวังดี อย่าเป็นเครื่องมือให้คนคึกคะนองนะคะ คนไทยรักกันนะคะ จิตใจดีหวังดีต่อกัน ให้อภัยและขอโทดทำความเข้าใจกันดีๆนะคะ หวังดีกันทั้งนั้นแท้ๆ เศร้าเลย

สรุป คือ อย่าเสี้ยมเขาควายให้ชนกันครับ

เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างก็ดีนะครับ

คะแนน

10

ต้นฉบับโพสต์โดย sushilover เมื่อ 2012-6-2 10:34

แต่ผมไม่เห็นด้วยครับ

เพราะ การที่คุณeddyeddo  กล่าวว่า ....ทางออกที่ผมคิดว่าเหมาะสมนะครับ  ผมคิดว่านี่เป็นกระทู้ของจขกท. จขกท.ย่อมมีสิทธิ์เต็มที่ที่จะนำเสนอในทุกๆด้าน ทั้งเรื่องที่เป็นข้อคิดเห็นและเรื่องที่ให้ความรู้ความเข้าใจ  แต่ตัวเราเองซึ่งเป็นผู้เสพ เรามีความคิดวิจารณญาณของตัวเองในการตัดสินครับ  ซึ่งใครที่เห็นไม่ตรงกับจขกท.คุณก็นำเสนอความคิดได้แต่กรุณานำเสนออย่างมีมารยาทใช้คำพูดที่เหมาะสมเพื่อไม่ให้บานปลายกลายเป็นการโต้เถียงกันอย่างมีอารมณ์เหมือนกันทุกคนเช่นที่เป็นอยู่ในตอนนี้ และอย่าลืมด้วยว่าสิ่งที่คุณๆนำเสนอต่างจากจขกท.นั้น ก็ใช่ว่าจะถูกต้องเสมอไป

เป็นการพูดถึงฝ่ายเดียว แบบเลือกที่รักมักที่ชัง จึงเข้าข่ายเป็นความเห็นที่ไม่เป็นกลางอย่างแท้จริง

ถ้าคุณeddyeddo  ขอพูดอย่างคนกลาง  และเป็นกลางอย่างแท้จริงแล้ว จะต้องพูดทุกๆฝ่าย เพราะ กองเชียร์นี่ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่สำคัญเช่นกันที่ทำให้ยิ่งไม่เข้าใจกันมากขึ้น

นี่เป็นหลักฐานหนึ่ง ที่แสดงให้เห็นถึงสาเหตุของความไม่เข้าใจกัน

oneway_hellboy  โพสต์ว่า ...ผิดกับบางคน ที่คอยกระแนะกระแหนและเหน็บแนม มากกว่าการแสดงความคิดเห็น

oneway_hellboy  โพสต์ว่า .....เห็นด้วยค่ะ แต่ที่ทำให้ไม่จบก็คือ ข้อความที่กระแนะกระแหน ของคนบางคน

คะแนน

13

ต้นฉบับโพสต์โดย kikujuk เมื่อ 2012-5-30 13:44
เยอะไปไหมคุณๆๆๆ

นานาจิตตังครับ

เรื่องแบบนี้ ลางเนื้อชอบลางยา

ถ้าถามผม ก็ไม่เยอะไปหรอกครับ

มีแต่เนื้อๆ

ไม่ใช่เกาเหลา555

คะแนน

10

ต้นฉบับโพสต์โดย silwatt เมื่อ 2012-6-4 14:07
การให้เกียรติเจ้าของกระทู้ ถือเป็นสิ่งที่วิญญูชนพึ ...

เอาใจเขามาใส่ใจเรา
เราอยากให้เขาทำกับเราอย่างไร เราก็ต้องทำกับเขาอย่างนั้นด้วย ทุกคนเท่าเทียมกันครับ
ไม่ใช่คนเขียน จะอยู่เหนือคนอ่าน
ไม่ใช่เจ้าของกระทู้ จะเป็นเจ้าบ้าน มีสิทธิเด็ดขาด
ทุกคนทุกฝ่าย ต่างฝ่ายต่างให้เกียรติซึ่งกันและกันดีที่สุดครับ

คนอ่านก็อาจจะให้ความรู้แก่คนเขียนได้เช่นกัน หากเราไม่ทำตัวเป็นน้ำที่เต็มแก้ว ยอมเปิดใจรับฟังข้อเสนอะแนะ ข้อท้วงติงโต้แย้งบ้าง   

อย่าไปยึดติดระบบเก่าๆที่คนพูดคนเขียนต้องรู้ดีที่สุด หรือสร้างกฏเกณฑ์ตายตัวว่า ใครจะรู้มากกว่ากัน  ว่าไปตามเหตุผล ข้อมูล หลักฐานดีกว่าครับ ยุคนี้วิทยาศาสตร์แล้ว ต้องสงสัยได้ อธิบายได้ พิสูจน์ได้ หรือ ยังสรุปไม่ได้ ก็ไม่ต้องมาเป็นประเด็นดีกว่าครับ

สิบเท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง

ให้ข้อมูลที่เป็นประโยนช์แชร์ แบบนี้น่าจะเวิร์คมากอะ ^^  โพสต์ 2012-6-6 10:04
จากที่คุณพิมมาก็มีหลักการดีนะคะ เป็นนักเขียนที่ดีเชียว ลองตั้ง กระท  โพสต์ 2012-6-6 10:04
สนใจอยากทำเมโส เพราะเราแก้มเยอะ แต่พออ่านหลายรีวิวที่ไม่เวิร์คก็เยอะ  โพสต์ 2012-6-5 15:53
ถ้าคุณมีความรู้เรื่องนี้ อยากให้คุณบอกหมดทั้งข้อดีและข้อเสีย  โพสต์ 2012-6-5 15:50
คุณมีความรู้เรื่องเมโสหรือเปล่า เราก็อยากให้คุณตั้งกระทู้ให้ข้อมูล  โพสต์ 2012-6-5 15:49

คะแนน

10

ต้นฉบับโพสต์โดย ti-tle เมื่อ 2012-6-3 14:13
เรื่องกำลังไปได้ด้วยดี
ปล ไม่ให้ความรู้แล้วยังมาขั ...

ถ้ารู้สึกขัดใจ ก็ให้รู้ตรงที่ใจว่า ขัดใจ บริกรรมว่า ขัดใจหนอ ขัดใจหนอๆ  

ถ้ารู้สึกเบื่อ ก็ให้รู้ตรงที่ใจว่า เบื่อ บริกรรมว่า เบื่อหนอ เบื่อหนอๆ  

รู้ตรงที่ใจซัดซ่ายจนเป็นทุกข์นั้น หายใจยาวๆ หายใจออกยาวๆ มีสติจดจ่อ  
จนกว่า สติจะตามทันความรู้สึกขัดใจ  เบื่อ ....

หายใจเข้าก็รู้

หายใจออกก็รู้

มีสติจดจ่ออยู่กับลมหายใจทุกขณะ

ขัดใจหนอๆ  เบื่อหนอๆ
........

คะแนน

10

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้