เจ้าของ: Pigpinkka
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] อยากตัดกราม ขอคำแนะนำเพื่อนๆค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2012-4-1 21:27:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะ ตอนนี้ใกล้แล้วละ เราตัดช่วงก่อนสงกรานต์นี้อะ กะหมอจุฑา
2#
โพสต์ 2012-4-3 19:42:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Pigpinkka เมื่อ 2012-4-3 18:45
วันนี้ไปจองคิวผ่าตัดมาแล้ว ตารางผ่าตัดเยอะมากๆๆเลย  ...

ได้ตัดตอนไหนหรอ ตอนนี้เรากำลังนับถอยหลังละ ใกล้แล้ว กลัวๆๆกล้าๆๆไงไม่รู้
3#
โพสต์ 2012-4-7 18:20:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คุณหมอยังเหมือนเดิม เฮ้อออออๆๆๆ รอต่อไป  = ="
4#
โพสต์ 2012-4-11 18:18:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โดนเลื่อนมา 2 วันค่ะ ตอนนี้บวมมากๆ ปวดนิสๆ แต่ก็คิดว่าคุ้มกะที่รอนะ พอใจค่ะ จับไปที่กรามมันหายไปแล้วอะ รอลุ้นผลตอนหายบวมอีกทีว่าจะออกมาเป็นไง ตอนนี้รับหน้าตัวเองไม่ค่อยได้บวมตุ่ยเลย = ="

แสดงความคิดเห็น

รบกวนขอไลน์หรือเฟสได้ไหมคะพอดีะปรึกษาเรื่องตัดกรามหมอจุอะค้ะ  โพสต์ 2013-6-25 03:31
5#
โพสต์ 2012-4-25 22:26:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย safety_naka เมื่อ 2012-4-25 22:30

ถึงคนที่คิดจะไปตัดกรามนะ เราไปตัดกรามกับหมอจุฑาก็ประมาณ ครึ่งเดือนละ ตอนนี้ยุบลงไปมากไม่เจ็บแล้วเสียวบ้างเวลากินอาหาร ไม่ชา ปากไม่เบียว จับดูยังรู้ว่าบวมอยู่  ความพอใจตอนนี้เราพอใจมากถึงมากที่สุดเลย ก่อนตัดเราเป็นคนหน้าสี่เหลี่ยมเลยละ ตอนเข้าไปพบหมอ หมอบอกว่าจะตัดกรามอย่างเดียวหรือทำ v-line ด้วย  หมอบอกว่าหน้าอย่างเราควรทำ v-line เพราะคางกว้าง (ก็หน้าเราสี่เหลี่ยมเลย) ราคามันก็ต่างกันอยู่ 50000 กับ 100000 เราเลยบอกหมอว่าอยากทำ v-line นะแต่ติดตรงเงินนี่แหละ หมอบอกไม่เป็นไรงั้นตัดกรามอย่างเดียวก่อนก็ได้เพราะมาทำคางทีหลังก็ได้ พอถึงวันนัดหมอก็เหมือนเดิม โดนเลื่อนไป 2 วัน เฮอๆๆ (แต่แอบทำใจไว้บ้างแล้วว่าต้องโดนเลื่อน) ตัดวันแรกทรมานมากถึงมากที่สุดเลยละ วันตอมาก็โอเคชิวๆ แต่บวมมากกกกกก เหมือนมากกว่าคนอื่น ครบ7 วันหมอนัดเราก็ไปอ้าปาก เราไม่ได้ไปเราไปตอนได้10 วัน หมอก็ถ่ายรูปแล้วเอารูปกระดูกที่ตัดให้ดู เรามองกระดูกของเราที่ตัด คิดในใจว่า วันแรกที่พบหมอ หมอบอกว่าถ้าตัดกรามจะตัดจากขากรรไกรหลังหูสิ้นสุดที่ปลายคิ้วลากลงมา แต่ถ้า v-line หมอจะเลาะมาถึงคาง ใครคางสั้นหมอจะเอากระดูกที่ตัดมาต่อให้ ใครคางยาวแล้วแต่ไม่ได้รูปหมอจะเหลาให้ได้รูปรับกับกรามที่ตัด แต่เราติดเรื่องงบเลยตัดแค่กราม แต่กระดูกที่ตัดที่หมอให้เราดูมันยาวมากไม่ใช่แค่กราม(เราก็สงสัยตั้งแต่แรกแล้วว่าทำไมเราเจ็บมาถึงคางเลย) เราเลยถามหมอ ว่าตัดถึงคางเลยหรอคะ หมอบอกเราด้วยหน้าตาเรียบๆว่า แถมให้น่าจะคิดเงินคุณเพิ่มนะเนี่ยแล้วก็หัวเราะ เราก็ถามหมอว่ามันจะยุบลงอีกมั้ย หมอหันมาตอบกวนๆว่า ก่อนตัดผมบอกว่าจะยุบบวมสนิทกี่วันคุณจำได้ไหม เราจำได้ว่าหมอบอกเราว่า 6เดือน เราเลยตอบไปว่า6เดือน หมอบอกแล้วนี่แค่10 วัน คุณคิดว่าจะยุบอีกมั้ยละ (ไอ้เราก็ยิ้มเจื่อยๆที่ถามอะเพื่อย้ำความเข้าใจตัวเองก็เท่านั้น) สำหรับคนที่จะไปตัดเราแนะนำนะเพราะเราพอใจผลที่ออกมามากจริงๆ หน้าเราเปลี่ยนทั้งด้านข้างแล้วด้านหน้าอะมีแต่คนทักว่าไปทำอะไรมา ที่คลินิกนี้พยาบาลดูแลดีมากค่ะ ข้อเสียที่นี่เห็นจะมีก็เรื่องเลื่อน และก็ชอบวางยาสลบนานนี่แหละ(แอบสงสัยว่าทำไมต้องวางยาสลบนานด้วยก็ไม่รู้คนอื่นวางนานหรือเปล่าไม่รู้แต่ของเรานาน) ยาวไปละ ใครมีอะไรก็สอบถามได้ค่ะ
6#
โพสต์ 2012-5-4 12:33:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Pigpinkka เมื่อ 2012-5-4 10:28
คุณ safety_naka หลังจากทำหนึ่งอาทิตย์อาการบวมเป็นยังไงบ ...

ตอนนี้ก็เกือบเดือนแล้วค่ะ ยุบไปเยอะแล้ว อาการบวมไม่เท่ากันเป็นเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่แต่ลดลง เฮ้ออ แอบกังวลอยู่เหมือนกัน แต่เห็นมันค่อยๆลดลงเลยรอดูต่อไปค่ะ ไอ้ที่เป็นไตแข็งๆตอนแรกเราเป็นเยอะจับไปเป็นไตไม่ใช่กระดูก ตอนนี้เริ่มจับกระดูกได้แล้วแต่ไตที่ว่าก็ยังมีอยู่แต่น้อยลง ใจเย็นๆนะคะ เพิ่ง 8 วันเอง ของเราเกือบเดือน ยังมีความรู้สึกว่ามันยังบวมอยู่เลย แต่หน้าก็ยุบลงกว่าก่อนตัดเยอะนะตอนนี้ ^^
7#
โพสต์ 2012-5-4 14:22:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Pigpinkka เมื่อ 2012-5-4 13:26
เอามือลูบตรงใต้คางแล้วไม่เสมอกัน แล้วเอามือจับดูต ...

ของเราตอนแรกๆที่แข็งอะ จับดูรู้เลยนะว่าเนื้อไม่ใช่กระดูด พยายามลองกดดูว่ากระดูกอยู่ตรงไหนยังยังจิ้มไม่ถึงเลยเพราะเนื้อแข็งมาก แต่ของเราตอนนั้นเอามือลูบดูมันเรียบนะ ตอนนี้ยังเหลือเนื้อแข็งๆอยู่บ้างแต่น้อย จับได้ถึงกระดูกแล้ว กระดูกเรียบค่ะ แต่ตอนนี้ยังบวมไม่เท่ากันเล็กน้อย (ของเรายังเหลือเนื้อแข็งๆอยู่เลย) ก็เลยยังลุ้นว่าจะยุบอีกไหม แค่ 8 วันเอง เดียวพบคุณหมอลองถามดูดีกว่าค่ะ เพื่อความชัวว์
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้