เจ้าของ: wanapa2000
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ปากบาง] ทำปากบางกับหมอพีเมื่อวาน หมอเย็บปากล่างซ้ายขวาไม่เท่ากันปากจะเบียวมั้ยคะ

[คัดลอกลิงก์]
คือดูจากอาการแล้วผมว่า มันเกิดจากการบวมน่ะครับ  เข้าใจว่าเครียดและกังวล แต่รอก่อนนะ  ใจเย็นๆ  หมอก็ยืนยันแล้วนะครับ   ลองอ่านรีวิวที่เค้าบวมกันนานๆ  หรือเบี้ยวไม่เท่ากันดูสิครับ   ช่วงแรกๆทุกคนกังวลกันหมดแหละ  แล้วหลังจากนั้นก็แทบจะไม่มีเคสเบี้ยวเลย  หรือถ้าเบี้ยวจริงก็นิดหน่อย แล้วหมอก็รับผิดชอบให้นะครับ  สู้ๆ ไม่เกินเดือนก็ยุบครับ

แสดงความคิดเห็น

เป็นกำลังจัยหั้ยนะค่ะ...ขอหั้ยแผลหายเร็ว...ขอหั้ยสวยขึ้นอย่าเครียดนะ  โพสต์ 2012-4-8 15:09
มาให้กำลังใจค่ะ อย่าเคลียดนะคะเด๋วยิ่งไปกันใหญ่นะ
พยายมคิดแง่บอกเข้าไว้นะครับ ทางวิทยาศาสตร์บอกว่า ถ้าเราคิดเยอะ พลังจิตจิตใต้สำนึกก้จะทำให้เราได้แบบที่เราคิด
พยายามคิดแบบ positive thinking คือคิดในเชิงบวกเอาไว้นะครับ อย่าคิดในแง่ลบ
แล้วพยายามอย่านอนดึก ให้รีบพักผ่อนเยอะๆ การนอนหลับไม่เพียงพอและวตกกังวลจะทำให้กระบวนการสร้างเนื้อเยื่อของแผลหายช้า และแผลก็จะเรื้อรัง
อีกอย่าง เรื่องของการรับประทานอาหารก้ควรหาอาหารที่บำรุงเรื่องการซ่อมแซมเนื้อเยื่อ อย่างผักใบเขียวอ่อนๆ
เห็นเพื่อนๆเราหลายคนในบอร์ดเวลาไปทำปากบางมา บอกว่าทานน้ำมะพร้าวแผลจะหายเร็ว ลองทานบ่อยๆดูนะครับ

ที่สำคัญไม่มีอะไรวิเศษเกินไกว่าการดูแลตัวเอง อย่าปล่อยปะละเลย แต่ไม่ใช่ให้วิตกกังวลมากไป
และก้ลองนั่งสมาธิทำใจให้ว่างๆ สบายๆ ไม่ต้องคิดอะไรดู มันได้ผลมากทีเดียว
หวังว่าจะหายเร้วๆนะครับ

แสดงความคิดเห็น

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ^^  โพสต์ 2012-4-12 14:48
ตอนนี้เป็นไงมั่งค่ะ อยากเห็นรูปจัง
มาเป็นกำลังใจอีกรอบค่ะขอให้หายไวไวนะค่ะ   อย่าไปเครียดนะค่ะ  เพราะความเครียดอาจมีผลหลายอย่าง  รีวิวต่อทีคะ
106#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-10 11:58:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
   ขอบคุณทุกกำลังใจและคำแนะนำนะคะ วันนี้ครบ 3 สัปดาห์แล้วยังเอาผ้าปิดปากออกไม่ได้เลย   
แผลที่หมอเย็บซ่อมเมื่ออาทิตย์ที่แล้วหลุดอีกแล้วง่ะ ขนาดหมอเย็บซ่อมมา 2 รอบแล้วนะ ตอนนี้เลือดยังซึมอยู่เลยแสบแผลตรงที่เป็นรูมากเลย กำลังคิดอยู่ว่าจะไปให้หมออีกดีมั้ยไปบ่อย ๆ เราก็รู้สึกไม่ดีนะ แต่ไม่อยากให้หมอเย็บอีกแล้วล่ะตอนนี้ก็ยังเบี้ยวไม่หายเลย
รูปวันนี้ค่ะ

หายไวไวนะคะ เปนกำลังใจไห้ ถึงจะหายช้าหน่อย แต่ก็จะเอาใจช่วยค่ะ
ใจเย็นๆดีกว่าครับพึ่งทำเอง
109#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-10 14:26:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
น้ำมะพร้าวเรากินทุกวันนะ ตอนนี้พยายามปลง-ทำใจที่จะไม่เครียด แต่พอเห็นตัวเองในกระจกก็เครียดทุกทีเลยอ่ะ แม้จะดูแลดีแค่ไหนแผลก็ยังปริ เฮ้อ....เศร้า ตอนนี้กินข้าวไม่ค่อยได้เลย แสบแผลแสบปากไปหมด ยังไม่รู้ชะตากรรมเลยค่ะว่าจะเป็นยังงัยต่อไป
    หมอเคยบอกว่ามันเท่ากันแน่ ไม่รู้ว่าหมอปลอบใจหรือเปล่านะ กว่าจะเท่ากันต้องใช้เวลานานแค่ไหนก็ไม่รู้ ขนาด 3 สัปดาห์แล้วยังลูกผีลูกคนอยู่เลย ขอระบายหน่อยนะคะ ไม่รู้จะพูดกับใครดี ปรึกษาใึครไม่ได้เลย แม่เห็นแผลแล้วแม่เสียใจมากที่ปากเราเป็นแบบนี้ เลยไม่กล้าระบายให้แม่ฟังเลยได้แต่เก็บไว้คนเดียว
     เราอ่านเรื่องของคนที่เลือดพุ่งที่ปากแล้ว หมอคนเดียวกับเราเลย มิน่าล่ะหมอถึงได้เน้นตลอดว่าเลือดพุ่งหรือเปล่าเยอะไหม เราก็งงพึ่งเข้าใจว่าเพราะอะไร แต่ของคนนั้นหมอคนที่ 2 เย็บให้สวยเชียว เราก็อยากให้หมอเย็บใหม่แต่หมอคงไม่ยอม เพราะหมอบอกแค่ว่าเดี๋ยวก็ยุบ ๆ
110#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-10 14:28:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เราจะพยายามคิดในแง่ดีนะคะ แต่ตอนนี้อยากเอาผ้าปิดปากออกมาก ทรมานมากเลยปิดทั้งวันถอดแค่ตอนอาบน้ำ กินข้าว นอน เท่านั้น มันหายใจลำบากอ่ะ ถ้าถอดก็มีแต่คนมอง คนถาม เฮ้อ......
เป็นกำลังใจให้ค่ะ  ดีขึ้นกว่าเดิมตั้งเยอะ  เดี่ยวก้อคงใกล้จะหายแล้วล่ะ  อย่าคิดมากนะคะ กินยาให้ตรงเวลา ทำความสะอาดแผลบ่อยๆค่ะเดี่ยวก้อหายแล้ว^^
ปากบนเริ่มหายแล้ว  ปากล่างที่เบี้ยวอยุ่คงเป็นเพราะยังมีอาการบวมอยู่ค่ะ ถ้าหายบวมแล้วถึงจะดูออกค่ะอาจจะไม่เบี้ยวก็ได้ ต้องรอสักพักให้หายดีก่อนนะค่ะ  อย่าลืมทำความสะอาดแผลบ่อยๆนะค่ะ  เราว่าช่วยได้   สู้ๆ
113#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-10 16:20:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ปากล่างตรงที่ไหมหลุดนี่มันจะขึ้นมาเต็มเองใช่ไหมคะ ตอนนี้เป็นเส้นเป็นรูโบ๋เลยอ่ะ แสบมากกกกกกกกกกกก หนึ่งอาทิตย์ผ่านไปแผลกลับใหญ่ขึ้นแฮะ กลัวไหมหลุดเพิ่มอีกจัง
เคยมีคนมาบอกว่า บริเวณปาก เป็นผิวที่สามารถฟื้นตัวได้เร็วครับ  ดังนั้นเนื้อมันน่าจะเติมเต็มขึ้นมาได้เอง เพียงแต่ว่า ตอนนี้แผลมันบอบช้ำจากการทำซ้ำด้วย เลยยังบวมและเป็นแผลเปิดอยู่   ใจเย็นๆนะครับ  ผมเป็นกำลังใจให้  
115#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-10 19:10:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันนี้ยังไม่ได้ไปหาหมอนะคะ ดูแผลซักพักว่ามันจะขยายเพิ่มขึ้นอีกหรือเปล่าถ้าแผลเปิดอีกคงต้องไปแล้วอ่ะ เบื่อมากไม่ว่าจะดูแลดีแค่ไหนแผลก็เปิดอ่ะ แผลเก่าคงเปื่อยมั้งเลยเย็บยาก แย่จังตอนนี้เวลาพูดต้องกัดฟันพูดอ่ะคือฟันบน-ล่างติดกันแล้วพูดออกตามไรฟัน ไม่มีใึครฟังเรารู้เรื่องเลย ก็มันเจ็บอ่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loveSurfaces เมื่อ 2012-4-10 19:11

หายเร็ว ๆ น้าค๊าบติดตามอ่านของพี่นานแล้วเป็นห่วงมากเลย ค๊าบอยาก ไปช่วยรักษาแทนละเนี่ย แต่ตอนนี้ ให้กำลังใจ ขอให้เทพชั้นฟ้าโปรดปกป้องคุ้มครองพี่ด้วยนะ หายเร็ว แต่เร็วไม่พอเท่า เร็ว สุด ๆ ค๊าบบบบบบ
117#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-10 20:32:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
     ขอบคุณสำหรับคำอวยพรนะคะ การทำศัลยกรรมนี่ต้องพี่งดวงด้วยนะคะเนีืย ตาดีได้ตาร้ายเสียจริง ๆ ด้านที่หมอเลเซอร์ฆ่าเชื้อมันยุบฟีบไปแล้ว แล้วมันจะยุบอีกไหมเนี่ย แล้วมันจะยุบเท่ากับข้างที่บวมหรือหรือเปล่าน้ะ อยากรู้จัง

118#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-10 20:55:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
    ปัญหาใหม่มาอีกแล้ว เราปวดฟันด้านที่หมอเลเซอร์มากเลยเหมือนมีเศษอาหารติดอยู่ เราแปรงแล้วแต่ไม่ออกเหมือนมันติดซอกฟันด้านใน ปรกติถ้าเป็นแบบนี้จะใช้ไหมขัดฟันเอาออก แต่ปัญหาคือเราเอาไหมเข้าไปไม่ได้ เราอ้าปากมากไม่ได้ (ขนาดกินข้าวได้แค่ทีละครึ่งช้อนเอง) นิ้วเราเข้าไปไม่ได้อ่ะเจ็บแผลมาก พยายามหลายครั้งแล้วก็ไม่สำเร็จ กลัวแผลปริอีกรอบ ทั้ง ๆ ที่ด้านนั้นเราไม่ได้เคี้ยวเลยนะเพราะเจ็บแผล เราเคี้ยวด้านเดียวแต่กลับปวดฟันอีกด้าน
   กว่าแผลจะหาย สงสัยฟันคงผุแน่เลย เสร็จจากรักษาปากก็รักษาฟันต่อ เราก็กินแต่อาหารอ่อนนะแล้วเป็นงี้ได้งัย ซวยซ้ำซวยซ้อนจริง ๆ ตรู
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ  หายไวๆๆค่ะ  
สู้ๆครับ แผลเริ่มยุบแล้ว เป็นกำลังใจให้ครับ
ใกล้หายแล้ว สู้ๆนะคับ
สู้ๆนะคับ หายไวๆ
เป็นกำลังใจให้อีกแรงค่ะ รอหายก่อนนะคะ ความสวยรออยู่ค่ะ
สู้ๆน่ะค่ะ เปนกำลังใจให้ค่ะ  ถ้าไม่ดีขึ้นพี่ลองเปลี่ยนหมอดีไหมค่ะ  แนะนำลองเข้าไปปรึกษาหมอภูดูนะค๊า  วันนี้เราก้อเพิ่งไปตัดไหมมาแผลที่เย็บสวยมากค่ะ หายเร็วๆน่ะ
เห็นแววสวยแล้วนะ แต่รอให้มันยุบเท่านั้นเอง เรื่องอย่างงี้ต้องใช้เวลา ผมก็เป็นคับ ของผมมันบวมข้างหนึ่ง น่าเกลียด จิตตกมาก แต่พอรอไป ๆ มันก็ยุบ ของคุณก็เหมือนกัน รอให้มันยุบแล้วใจเย็น ๆ นะคับ อย่าไปส่องกระจกมาก รอให้สวยก่อนทีหลัง จำไว้นะ..ส่องกระจกทีหลังสวยกว่า ^^
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้