ดู: 14225|ตอบกลับ: 9
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ภูมิแพ้ ผื่นแดง คัน

[คัดลอกลิงก์]
เพื่อน ๆ มีใครเป็นโรคภูมิแพ้ ผิวหนัง ไวต่อสิ่งของแปลกปลอมบ้าง  เราต้องกินยาแก้แพ้ทุกวัน เป็นเวลา 2 ปี  อาการคัน จะกำเริบเป็นเวลา ตอนค่ำๆ   ถ้าไม่กินยาเวลานั้น  จะทรมานมาก  เคยฝืนไม่กิน นอนไม่ได้เลย คันทั้งตัว คันตามฝ่ามือ ฝ่าเท้า คันไปหมด   ตอนเป็นใหม่ ๆ ขึ้นหน้าด้วย ขึ้นเปลือกตา ตาบวม แทบมองไม่เห็น  อาการจะเป็นประมาณ  ถ้าแขน ขาไปโดน ขอบโต๊ะ หรือถือถุง หรือ ส่วนใดของร่างกายไปสัมผัส กับที่ ๆ  ไม่เคยสัมผัส ผื่นแดงจะมาทันที หรือโดนฝุ่น ตามตัวจะขึ้นผื่น บางทีขึ้นเหมือนโดนแส้ฟาด ตามแขน ตามขา   บางทีไปนวดสปา คนนวด เค้าตกใจ  เพราะตัวเราเป็นจ้ำ แดง ทั้งตัว  แต่ไม่คันมากนะ  อาการคันจริง ๆ จะมาเป็นเวลา คือตอนค่ำ
เคยไปรักษา ตามโรคพยาบาล , คลีนิคเฉพาะทาง ก็ไม่หาย   เราเหนื่อยกับการรักษาตัวเองมาก  บางทีไปหาลุกค้าก็เสียบุคลิก  เพราะแขนขา หน้า แดง เป็นริ้ว ๆ   
อาการข้างเคียง ของยาที่เรากิน คือ หน้าดำ ตัวบวม เราไม่รู้ว่าอวัยวะข้างใน จะเป็นยังงัย บ้าง  เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ จะทำยังงัยดี
เป็นคล้ายๆเราเลย เมื่อก่อนเราเป็นเยอะมาก --* โดนอะไรแรงๆไม่ได้ แค่เพื่อนตีมือเราทีเดียว ผื่นแดงๆๆขึ้นปึ๊ดเป็นแผ่นเลย แค่เราบีบแขนตัวเอง สักพักมันจะขึ้นเป็นรอยนิ้วรอยมือเราตอนที่ไปบีบมันเลย เมื่อก่อนแย่มาก ทำอะไรก็ลำบาก ตอนเรียนวอลเล่ย์บอลก็เล่นวอลเล่ย์บอลก็ไม่ได้ เพราะเวลาที่เราตี มันก้ขึ้นตรงที่ลูกบอลกระทบมือเรา ถึงปัจจุบันนี้ ดีขึ้น แต่ก็เป็นยุบ้าง
แต่สำหรับเรา ที่เราสังเกตนะค๊ะ คนอื่นอาจไม่เหมือนกัน เราจะเป็นเฉพาะเวลาประจำเดือนมาผิดปกติ
ขอโทษด้วยนะค๊ะเดี๋ยวจะหาว่าหยาบคาย คือเราเป็นพวกผิดปกติเรื่องประจำเดือนมา ไม่ไม่ตรง บางที หายไปเลย 2-3 เดือน บางที มาเดือนเว้นเดือน -*- กลุ้มมม ช่วงเดือนไหนที่ผิดปกติเช่นหายไปนานๆเข้ามันจะมาเป็นผื่นคันนี้ พอมีประจำเดือนก็หายไป ตอนเราเป็นนะ เราชอบไปแกะเกา เห้อ ตอนนี้เรยมีแต่รอยช้ำดำๆเต็มตัวไปหมด
ตแนนี้ก็ยังไม่หาย แม่บอกว่าเราเป็นประดง เราก็ไม่รู้จัก ฮ่าาา แล้วแม่ก็ให้เรากินยาประดงพระสังฯเหมือนกันค๊ะ เราก็ไม่รู้ว่ามันได้ผลไหม เพราะพอประจำเดือนมาแล้วมันจะหายไปเอง ก็ไม่รู้ว่าเพราะยารึเพราะอะไร
^^
เคยหาสาเหตุการแพ้มั้ยคะ??
ลองไปเทสดูว่าแพ้อะไร แล้วจัดการเลี่ยงซะ
มันจะไม่มีอาการต่างๆให้รำคาญใจอีก

ออกกำลังกายบ้าง ภูมิแพ้กินอะไรมันก้อไม่หายหรอกค่ะ
เรากินยาแก้แพ้เม็ดละ 20 บาท ดีแทบจะที่สุด ณ ขณะนี้แล้ว
ตอนกินอาการต่างๆมันก้อหายดี
แต่พอหยุดยาปุ๊บ กลับมาทุกอย่างเลย

ออกไปจ๊อกกิ้งบ้างอาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง
ช่วยได้ดีมาก ช่วยได้อย่างไม่น่าเชื่อเลยค่ะ
เราเป็นผื่นแพ้ บนหน้าน่ะค่ะ เมื่อก่อนเป็นเยอะเป็นบ่อยด้วยต้องคอยทายาพวกเสตียร์รอยตลอดเลยอ่ะ
ไปหาหมอเค้าก็บอกว่ามันไม่หายขาด ขึ้นอยู่กับภูมิต้านทานของร่างกายเรา เค้าแนะนำให้ออกกำลังกายแล้วก็ งดปัจจัยเสี่ยงที่ทำให้เกิดการแพ้ค่ะ ลองสังเกตดูว่าเราอยู่กับอะไรแล้วเกิดอาการ ลองงดสิ่งนั้นดูว่าหายมั้ย ลองเปลี่ยนวิธีการใช้ชีวิตของตัวเองค่ะ

เราทานพวกวิตามินซีด้วย พยายามออกกำลังกาย ไม่ทานของหวานนะ (อันนี้โดยส่วนตัวเพราะเรารุ้สึกว่าเวลาเราทานหวาน แล้วมันจะคันมากขึ้นค่ะ)

กวาดห้องถูห้องบ่อยๆก้มีส่วนนะ อย่างเราเป็นคนเล่นคอมตลอดเวลา แล้วชอบเอามือมาจับหน้า น่าจะเป้นสาเหตุหนึ่ง ลองทำความสะอาดประจำๆ น่าจะช่วยได้ สู้ๆนะคะ
ผมก็เป็นนะ ตอนอากาศเปลี่ยนแปลง แฟนทิ้ง ตังหมด รถติด  เอ๊ย อากาศเปลี่ยนนั่นแหละ ฝุ่นก็ด้วย แถมออกกำลังกายใหม่ๆ บวมทั้งตัวเลย
ยาภูมิแพ้เม็ดสีขาวใหญ่ๆอะเปล่า เราเลิกกิงไปแล้วเพราะกินแล้วตัวบวมมักมากกกก ตอนนี้พ่นอย่างเดียว

ถ้าเลี่ยงไปใช้อย่างอื่นจะดีกว่ากินยานะ แล้วก็พยายามออกกำลังกายหนักๆ ก็จาบันเทาอาการได้ แต่ก็ไม่หายนะ

เราเคยกิงอยู่  แล้วก็พ่นยาด้วยอะ ผิวหนังอะเป็นนานๆครั้ง ชอบเป็นผื่นที่หน้ากับตัวถ้าเจอฝุ่นมากๆ

ถ้าอยู่ที่ๆมีฝุ่นเยอะก็จารู้เพราะน้ำใสๆมันจาไหลออกจากจมูกทันที เพราะฉะนั้นต้องเลี่ยงไปที่อื่น

ห้องที่เราอยู่บ่อยก็ต้องทำความสะอาดทุกวัน ที่นอนปลอกหมอนผ้าเช็ดตัว ถ้าเป็นไปได้ซักทุกวันแล้วก็ห้ามมีพรม-ตุ๊กตาหรืออารายก็ได้ที่มันจะดักฝุ่นเพราะนั้นคือข้อห้ามสำหรับคนเป็นภูมิแพ้

ลองทำดูเพราะเราอาการดีขึ้นจนเหมือนไม่เป็นอารายเลยละเรื่องผิวหนังอะ

แต่เราจาแพ้อากาศซะส่วนใหญ่เย็นเกิน ร้อนเกิน อากาศเปลี่ยนเร็ว และหลังฝนตก ก็จาหายใจไม่ออก  ถ้าเป็นมากก็จาพ่นยา

ยาจะต้องติดตัวไว้ตลอดอะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-10 22:27:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกข้อความที่ให้กำลังใจนะคะ  พอดีเราได้ข้อมูลมาจาก web อื่น   เค้าเป็นผื่นแพ้ คัน ลมพิษ เรื้อรังเหมือนเรา กินยาอะไรก็ไม่หาย เค้าบอกว่ามียาตัวนึงที่เค้ากินแล้วหาย เป็นยาแผนโบราณ ชื่อ "ยาประดงพระสังข์ทรงช้าง" ห้างขายยาตราเสือเป็นผู้ผลิตค่ะ  ใครกินก็หายทุกรายค่ะ  ถ้าเพื่อน ๆ เป็นแบบเราก็ลองกินดูนะคะ  (ตอนนี้เรากำลังเริ่มกินค่ะ  เดี๋ยวเราจะมา up date ให้ทราบนะคะ เผื่อเพื่อน ๆ dungdong ที่เป็นเหมือนเรา จะได้ไม่ต้องทรมานกินยานาน ๆ เหมือนเรา )
ออกกำลังกายทุกวันวันละชั่วโมงและทานวิตซี  อีฟนิ่งพริมโรสออยล์ 3เดือนหายแน่นอนเป็นกำลังใจนะเราหายแล้วแต่ยังเป็นบ้างเดือนละสี่ห้าวันจากเดิมเป็นทุกวันทั้งตัวน่ากัวมาก
ผมก็เป็นครับ ภูมิแพ้คัดจมูก เป็นทุกวัน จนขี้เกียจทานยาแล้วครับ เพราะทานไปก็ไม่หาย
หมอแนะนำว่าให้ออกกำลังกายเยอะๆ ครับ เดี๋ยวก็จะหายไปเองอ่ะครับ
ไปตรวจร่างกาย จะดีกว่านะคะ  ปล่อยไว้นานไปจะอันตรายไปมั้ยอ่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้