ดู: 12995|ตอบกลับ: 41
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

Roche 2 ขวด/สัปดาห์ ผิวก็ใสได้นะคะ

[คัดลอกลิงก์]
หลังจากวนเวียนใช้ทั้งวิตซีไทย วิตซีของ NC รวมทั้งของหลายๆ ยี่ห้อมานาน

พบปัญหาดังนี้

1. วิตซีไทยฉีดแล้วเส้นแตก แสบปวด เมื่อฉีดบ่อยๆ ต้องผสมน้ำกลั้น หรือน้ำเกลือเยอะๆ ที่สำคัญห้ามฉีดบ่อย
ส่วนผลที่ได้ คือ ผิวใสเฉยๆ ฉีดมากไปจะเริ่มเหลืองๆ

2. LUMISTOR ไม่เทพสมชื่อ แถมบริษัทในกล่องก็ไม่ได้ผลิตอีกด้วย ฉีดแล้วไม่ต่างจากวิตซีไทยเท่าไหร่ ที่สำคัญเปลือง

3. B.C. Forte ตัวนี้ใช้ดี ผิวนุ่มดี แต่ไม่ค่อยใส รู้สึกเฉยๆ มากกว่า แต่ปลอดภัยฉีดแล้วไม่ปวดด้วย ใช้นานๆ ได้อย่างปลอดภัย

4. Derma C Q10 ใช้แล้วผมร่วงบ้างละ ตัวยาค่อนข้างแรงไป ฉีดแล้วไม่ค่อยถูกกับมันเท่าไหร่ แต่คนบางคนกลับถูกกะมันซะอีก
เพราะมี Q10 และวิตซีสูงถึง 1800mg ละมั้งยาจึงเข้มข้นมาก

5. NC24 Collagen กลิ่นยาฉุน ฉีดแล้วตัวแดงๆ ปกติขาวชมพูๆ หน่อยๆ ใช้ไปแล้วตังแดงๆ ไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ อย่างแรง

6. Laroscobine ยี่ห้อเจ้าเก่า ของโรส ตัวนี้ผิวเนียนนุ่มลื่นกระจาย ที่สำคัญผิวเด่งมาก ใช้ทีละ 2 หลอด แขนขาเนียนนิ่มในวันรุ่งขึ้นเลยละ
กลิ่นยาไม่ฉุน แถมราคาไม่แพง ดีเวอร์

แต่จากการศึกษามาพบว่า

-- คอลลาเจน และ Q10 ไม่ควรฉีดเข้าหลอดเลือดเพราะขนาดโมเลกุลที่ใหญ่เกินไป ทำให้เส้นอักเสบปวดเส้นได้ ยกเว้นคอลลาเจนที่ทำให้โมเลกุลเล็กลงแล้ว ดังนั้น ไม่ควรฉีดบ่อยๆ

-- วิตซี ไม่ควรฉีดบ่อยๆ เพราะด้วยความที่เป็นกรด ทำให้เส้นแสบ อักเสบติดเชื้อได้หากใช้ติดต่อกันนานเกินไป ท่านได้จะดีมาก

สรุปแล้ว ใช้โรสดีที่สุด

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-20 09:32:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Laroscobine ถูกผลิตขึ้นที่มาเลเซีย โดยการลอกเลียนแบบยี่ห้อโรสของต่างประเทศเขา

เช่นเดียวกับ NC24 Biome และอีกหลายๆ ตัว

แต่ยังไงก็ตาม Laroscobine กลับถูกใช้อย่างยาวนานตั้งแต่ปี 2007 จนปัจจุบัณ

Laroscobine มี วิตซี 1,250mg และ คอลลาเจน 350mg อยู่ในปริมาณ 5ml

ถ้าความเข้มข้นที่กล่าวขึ้นโดยเทียบจาก 250mg / 1ml นั้นคงไม่ถูกต้องเสมอไป

ยกตัวอย่างแบบเห็นภาพชัดเจน กลูต้าแบบผง 600mg นำไปผสมกับน้ำยาทำละลาย 5ml จะได้ยาปริมาณ 7ml เหรอ

เพราะเมื่อผสมออกมาก็ได้ยา 5ml เช่นเดิม

หรืออย่าง mixing มีกลูต้า 1,500 mg หรือ 3G ที่มีปริมาณกลูต้า 3,000 mg แต่นำไปผสมกับน้ำกลั่นทำละลายที่มีมาให้ 5ml

ก็ได้ยาเท่ากัน คือ 5ml นิดๆ

แต่ประเด็นที่โพสไม่ได้ ด่า หรือต่อว่า แต่นำเสนอความจริงเช่นกันที่มักมองว่ายาฉีดกลูต้าเป็นอันตราย

ยังไงก็ตามกระทู้นี้สร้างขึ้นเพื่อบอกถึงยาฉีดโรสว่าได้ผลดีไหม ยังไง ให้ทุกๆ คนเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับโรสตัวนี้

ไม่ได้ตั้งกระทู้มาเพื่อขายของ หรือโพสโจมตีใคร

ดังนั้น ขอจบประเด็นไว้เพียงเท่านี้

ขอบคุณค่ะ
laroscorbine roche ต้องกล่องขาวเท่านั้นครับ
รุ่น platinum ไม่เคยมีการผลิตจริง โดยโรงงานที่ได้รับอนุญาตใดๆ ครับ
serial number barcode ข้างกล่องเป็นของปลอมทั้งหมดครับ
มันเป็นรุ่นอุปโหลกมาจากแถว ฟิลิปปินส์เวียดนาม จีน
ถ้าคุยกันเรื่องปริมาณตามที่เค้าบอกข้างกล่อง
มี Vitamin C 1 g / ซึ่ง ก็จะเท่ากับ ฉีดวิตซีไทย 2 หลอด  (500mgx2 หลอด)
และมี collagen อีก 0.35g
ซึ่งถ้าพูดจริงๆ แล้ว ก็เหมือนฉีดวิตามินซี ปลอม หาแหล่งผลิตไม่ได้
ในราคาที่แพงกว่า วิตามินซีจริง มีอย และแหล่งผลิตชัดเจน อย่างวิตามินซี ไทย
การฉีดวิตามินซี ถ้าผสมน้อยๆ มันก็ระคายเส้นเป็นธรรมดา ควรเลือกเส้นที่ใหญ่เป้งๆ จริงๆ และ ละลายไม่น้อยกว่า 50ml เดินยาช้าๆ ครับ ฉีดแล้วเฉยๆ เลย ฉีดที่หละ 10amp ก็ยังชิวๆครับ  
ฉีดเสร็จแล้วต้องมีการ flush น้ำเกลือ ล้างเส้นอีก 5-10ml
คนที่ฉีดแล้วปวดเส้น มักมาจาก การเจาะเส้นไม่ดี
เลือดเส้นเลือดไม่เหมาะ แทงเข็มผิดหลักการ ทุะลุผ่านเส้นเลือดออกไป
ถ้าแสบ ให้ประคบเย็น
ปล. ถ้าระคายเคืองหรือกระทบกับความรู้สึก/ธุรกิจใคร ก็ขออภัย ทั้งหมดเพียงอยากให้ทุกคนขาวอย่างมีสติ
ส่วนเรื่องความขาว ผมไม่อาจการันตีอะไรได้ ไม่อาจเปรียบเทียบ
เพราะไม่รู้ด้วยซ้ำว่า มันเป็นวิตซีจริงมั้ย ไอ้วิตซีโรช เนี่ย
อาจเป้น ทรานแซมีน หรืออะไร ผมไม่ทราบ
สามารถฉีดได้ที่ไหนค่ะ ราคาเท่าไร ..

แสดงความคิดเห็น

เพื่อนเราเป็นพยาบาลรับฉีดนะคะถามได้ในข้อความคะ  โพสต์ 2012-2-4 21:41
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-7 12:02:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ืthanittree เมื่อ 2012-1-6 01:17
สามารถฉีดได้ที่ไหนค่ะ ราคาเท่าไร ..

ปกติจะซื้อกันทางเว็บ หรือตามคลีนิคที่มีขาย

ส่วนนำไปฉีดที่ไหนนั้น ต้องสอบถามคนขายอ่ะคะ

สิวขึ้นจากอาหารเสริม ต้องแน่ใจก่อนนะว่าใช่ และถ้ามั่นในให้หยุดทานเลย  โพสต์ 2012-1-20 09:20
เคยใช้บางตัวครับ

1. Lumistor เห็นด้วยอย่างที่พี่ฟ้าบอกเฉยๆ ไม่ต่างจากไม่ฉีดตัวนี้เพิ่มไปเท่าไหร่ ขวดอัดแน่น แต่บาง หักคอเสียวบาดนิ้ว

2. Biocell Vitc Collagen Forte สำหรับผมโอเคเลยครับ ผิวใสนุ่ม (แต่มาตรฐานไม่ค่อยนิ่งรึป่าว บางล๊อตเดี๋ยวน้ำใส เดี๋ยวเหลืองอ่อนๆจางๆ)

3. Nc24 Collagen เฉยๆครับ แต่ก็ดีกว่าฉีดวิตซีไทยให้แสบเส้น 555

เดี๋ยวมีโอกาสต้องหา Roche มาลองบ้าง เคยสนใจเหมือนกันแต่ตอนนู้นนนนนยังราคาสูงอยู่เลยลืมไปเลย (รู้สึกเป็นวิตซีคอลลาเจนตัวแรกๆเรยมั้งที่วางในตลาด)

ฉีดตัวนี้ก็โอเคน่ะ อิอิ พี่ฟ้าแต่ป๊อกว่า ฉีด nc24 คอลลาเจน โอกว่าน่้ะ

แล้วแต่คนอ่ะจ๊ะ บางคนถูกก็ใช้ดี บางคนเฉยๆ ก็มีค่ะ  โพสต์ 2012-1-7 22:49
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-7 22:49:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-1-7 12:02
ปกติจะซื้อกันทางเว็บ หรือตามคลีนิคที่มีขาย

ส่วนนำ ...

ต้องลอง ตอนนี้โรสไม่แพงแล้ว เป็นวิตซีคอลลาเจนที่ผลิตมารุ่นแรกเลย

ที่สำคัญกลิ่นยาไม่ฉุน ฉีดแล้วไม่แสบเส้น แถมผลิตภัณฑ์ค่อนข้างประทับใจด้วยกล่องโฟมกันกระแทก (ตัวอื่นใช้กระดาษ)

ว่างๆ ลองเปลี่ยนมาใช้ดูเวิร์คมาก

แต่บางคนจะถูกกับ NC24 วิตซีคอลลาเจน มากกว่า แต่ฟ้าไม่ถูกอะจิ
ไม่เคยลองเลยอ่ะ เคยลองแต่ biocell vit c + collagen ฉีดละเหมือนคล้ำๆลง
สงสัยคงต้องลองสะแระ 55 5+
ราคาถูกกว่าด้วย

ป๊อกก้เคยลองมาแล้ว โรสนี่อ่ะจ้า  

ก็ดีน่ะ แต่แบบว่า อิอิ มันก็เนียน ใสใส เหมือนกัน ใช้มั่วหมดแล้วอ้ะจ้า
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-8 23:15:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้องลองๆ ได้ผลแบบเดียวกันรึเปล่า มารีวิลด้วยนะคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-1-8 23:15
ต้องลองๆ ได้ผลแบบเดียวกันรึเปล่า มารีวิลด้วยนะคะ ...

สรรพคุณมันเหมือนกับ B.C.Forte ป่ะคะฟ้า  อยากลองเหมือนกัน อิอิ

ความรู้สึกส่วนตัว ของโรสรู้สึกผิวนุ่มชุ่มชื่นอ่ะคะ แต่บางคนก็ไม่เป็น  โพสต์ 2012-1-10 11:21
พี่ฟ้า  ตอนนี้ฉีดGC3000 รู้สึกผิวไม่ค่อยเนียนอ่าเเละไม่ชุ่มชื้นด้วย    ฉีดอะไรเพิ่มดีอ่ะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-13 21:28:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย maybekk เมื่อ 2012-1-13 11:54
พี่ฟ้า  ตอนนี้ฉีดGC3000 รู้สึกผิวไม่ค่อยเนียนอ่าเเละไม ...

จากใจพี่เลยนะ

GC 3000 มันเหมาะกับคนผิวคล้ำ แล้วปรับมาโทนเหลือง แต่ไม่เหมาะกับคนขาวเหลือง หรือขาวอยู่แล้ว

ถ้าเอาผิวเนียนเรียบใส ใช้ คอมพรีส หรือ มิกซิ่งดีกว่า

นอกจากนี้ตัว ลูชินี่ 2 หลอดฉีดเข้าตะโพก ผิวจะเนียนนุ่ม เรียบสว่างใสมาก

เวลาใช้ลูชินี่จะชอบมองมือตัวเอง เพราะมันเนียนจริงๆ ค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-1-13 21:28
จากใจพี่เลยนะ

GC 3000 มันเหมาะกับคนผิวคล้ำ แล้วปรับมา ...

นู๋ผิวคล้ำอยู่ เเต่ก็ฉีดเเละไม่ค่อยเวิกน้า พี่ฟ้าช่วยอธิบายไห้ฟังความเเตกต่างระหว่างคอมพริส ก่ะมิซิ่งไห้หน่อยจิ  
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-14 08:47:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย maybekk เมื่อ 2012-1-14 00:47
นู๋ผิวคล้ำอยู่ เเต่ก็ฉีดเเละไม่ค่อยเวิกน้า พี่ฟ้าช ...

ตัว GC มันไม่ค่อยเห็นผลในเรื่องความขาวเลยค่ะ ฟ้าก็ไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ เรื่องความใสก็ไม่ได้

ฉีดแล้วจะได้ออกมาเหลืองๆ เสียมากกว่าขาว แต่ต้องฉีด 2 ครั้งต่อสัปดาห์นะคะ

มิกซิ่ง กับ คอมพรีส ข้อแตกต่างคงอยู่ที่ส่วนผสมดังนี้อ่ะคะ

มิกซิ่ง เอนเนอร์จี้
-- L-glutathione 1500 mg
-- L-Ascorbic Acid 500 mg
-- M-Tranexamixamic 250mg
-- Niacin 300 mg
-- N-acetylcysteine(NAC) 300 mg
-- High Alpha-Lipoic Acid 200 mg

คอมพรีส
-- L–Glutathione 1,000 mg
-- L-Ascorbic Acid 1,000 mg
-- M-Tranexamixamic 250mg
-- Hesperidin 250 mg
-- Hyaluronic Acid 350 mg

ตัวคอมพรีสมี Hyaluronic Acid จึงทำให้ผิวนุ่มนวลเนียน แบบเด่งดึ่งๆ มากกว่า
ประกอบกับมีตัวช่วยดูดซึม และรักษาหลอดเลือดดำ อาการบวมน้ำ รักษาเหน็บชา Hesperidin ด้วย

ส่วนมิกซิ่งมี Alpha-Lipoic และ Niacin ที่ช่วยเร่งผิวขาวอีกทางหนึ่ง
ประกอบกับสารล้างพิษที่ทำงานกรณีกลูต้าไม่เพียงพอ อย่าง NAC
มิกซิ่งจึงได้เรื่องความขาว เพราะปริมาณเยอะกว่า และมีสารตัวอื่นที่เยอะมาก

ถามพี่ฟ้าค่ะ ฉีดB.C. Forte +NC24 Collagen ได้ใหมค๊ะคืออยากขาวแบบวิ้งๆอ่าค่ะ ไม่อยากฉีดกลูต้า หรือจะฉีดNC24 Collagen +Roche อันไหนดีค่ะ แล้วควรฉีดปริมาณเท่าไหร่รบกวนพี่ฟ้าแนะนำหน่อยค่า
ต้นฉบับโพสต์โดย Pinkmaya เมื่อ 2012-1-14 08:47
ตัว GC มันไม่ค่อยเห็นผลในเรื่องความขาวเลยค่ะ ฟ้าก็ไ ...

พีี่ฟ้า เมอยากได้ จำพวกวิตมินอะ ไม่อยากฉีดกลูต้าละ ผิดหวังก่ะGCไม่เวิกเลย    พี่ฟ้าเเน่ะนำทีสิ  ราคาเเพงรึป่าวเพราะ ทนไม่ไหวเเล้วววก่ะGC
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-16 21:54:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย 4433 เมื่อ 2012-1-16 16:49
ถามพี่ฟ้าค่ะ ฉีดB.C. Forte +NC24 Collagen ได้ใหมค๊ะคืออยากขาวแบ ...

อ่า ใช้แค่ยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งจะได้ผลดีกว่านะ
เช่น B.C. Forte 2 แอมป์/1 ครั้ง หรือ NC24 Collagen 2 แอมป์/ 1 ครั้ง
หรือ โรส 2 แอมป์ / 1 ครั้ง

เพราะเอามาผสมกันถามว่าได้ผลไหม ตอบไม่ได้นะคะ ไม่เคยลอง แต่ได้ไหม มันก็น่าจะได้ แต่ไม่ค่อยจะแนะนำเพราะไม่เคยลองอ่ะคะ
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-16 21:55:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย maybekk เมื่อ 2012-1-16 20:38
พีี่ฟ้า เมอยากได้ จำพวกวิตมินอะ ไม่อยากฉีดกลูต้าละ  ...

อย่าไปใช้ GC มันไม่เวิร์ค มันหนักไปทางวิตซี ทำให้เหลือง ยิ่งขาวๆ แต่ดำแดด ใช้ไปไม่เห็นผลซักกะติด

แนะนำ คอมพรีส หรือมิกซิ่ง

แต่ถ้าเอาวิตซีก็แนะนำโรส ค่ะ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-16 23:12:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pinkmaya เมื่อ 2012-1-16 23:14

laroscorbine roche กล่องขาว มันคือกลูต้า เมื่อปี 2007 - 2009 ตอนนี้เลิกผลิตแล้ว

ส่วนกล่องสีออกเทาๆ อมฟ้าๆ มีการผลิตที่มาเลเซียค่ะ และมีวิตามินซี 1,250 mg ไม่ได้มี 1 G ตามที่บอกมาคะ

และไม่ได้อยู่ในรูปกรดแอสโคบิทโดยตรง จึงไม่เป็นสีน้ำตาลออกเหลืองแบบวิตซีไทย

อีกอย่างมีการผสมในรูปน้ำกลั่นทำละลายในแอมป์แล้ว จึงไม่ต้องผสมน้ำกลั่นเพิ่ม แบบวิตซีไทยที่จะทำให้แสบเส้น

อีกอย่างการละลายวิตซีไทยขนาดไม่น้อยกว่า 50ml เป็นการเดินยาที่ยาวนานเกินไป

และการฉีดที 10 แอมป์นั้น เป็นการฉีดสูงถึง 5,000 mg ต่อครั้ง ซึ่งถือว่าเยอะเกินไป

อีกอย่างที่ฉีดมาโดยส่วนใหญ่จากคนที่ฉีดเป็นหรือผู้เชี่ยวชาญโดยมากก็จะฉีดทางเข็มปีกผีเสื้อไม่เกิน 4 แอมป์ โดยผสมกับน้ำกลั่นทำละลาย 1-2 แอมป์ จะได้ปริมาณ 10-12ml และใช้แค่สัปดาห์ละ 1 ครั้ง

ซึ่งจะปลอดภัยกว่าการฉีดทีเดียวถึง 50ml และใช้วิตซี 10แอมป์ค่ะ

อีกอย่างการหาข้อมูลหากไม่ละเอียดเพียงพอแล้วก็จะทำให้เข้าใจเอาเองแบบผิดๆ ไปได้ซึ่งต้องระวังความคิดตนเองไว้ด้วย

ส่วนการโพสกระทบธุรกิจนั้น คาดว่าน่าจะหมายถึงฟ้าเอง ซึ่งฟ้าคงไม่ทำโดยการสร้างเมมผีขึ้นมาโจมตีคนนั้น คนนี้บ่อยๆ

โดยเมมหลักตนเองก็ขายธุรกิจพวกนี้อยู่เหมือนกันค่ะ

ส่วนกระทู้นี้เป็นกระทู้จากข้อมูลที่ตนเองฉีดวิตซีจากทั้งหมดที่มี แล้วนำมาเปรียบเทียบกันด้วยตนเอง

ไม่ได้ตั้งใจมาโพสขายของตามที่คุณคิดเอาเอง (ตลอด) ค่ะ
พี่ฟ้า ในเว็ปพี่ฟ้าหาวิตซีของโรสไม่เจออ่ะ
มีป่ะค่ะ

เจอแล้วค่ะ  โพสต์ 2012-1-18 15:25
ขอบคุณค้าฟ  โพสต์ 2012-1-18 13:01
มีนะ เดี๋ยวลงให้ดีกว่า  โพสต์ 2012-1-17 20:06
แนะนำ สถานที่ฉีดในกรุงเทพหน่อยคะ ขอราคานักศึกษา นะคะ

มีหลายที่นะลองถามๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดดูนะคะ 150 - 300 ค่ะ  โพสต์ 2012-1-17 20:07
ค่าฉีดประมาณ 150 ค่ะ  โพสต์ 2012-1-17 20:06
nc 24+วิตซีไทย สรุปว่าตัวแดงๆค่ะ สงกะสัยต้องเปลี่ยนเป็นมิกซิ่ง แน่เลย
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-18 17:15:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
เพิ่งมีเวลาแวะเวียนมาดู
ผมไม่อยากจะออกตัวมาก เพราะเปลืองตัว แต่ข้อมูลของผมไม่ใช่สิ่งที่ทึกทัก หรือ เดาเอาเอง
เป็นข้อมูลที่ถูกต้องและผ่านการคิดพิจารณา จากพื้นฐานความรู้ที่ ครูบาอาจารย์ สอนมาตั้งแต่ basic science medical science ไม่ว่าจะ Organic chemistry Biochemistry Pharmacology Anatomy Physiology ฯลฯ รู้ตั้งแต่ทุกอนูระดับ molecule ของสารไปจนถึง การทำงานของตัวยากับการร่างกาย product, metabolism, effect, physiologic response excretion, side effect, management, administration, protocol , dosage, indication ฯลฯ
เป็นตรรกกะและมีเหตุผลสมบูรณ์ คนที่ไม่เคยเรียนอะไรพวกนี้มา ยากที่จะเข้าใจถึงได้
จะได้แค่ งูๆ ปลาๆ จับแพะมาชนแกะ อ่านแค่ wikipedia google
แล้วtranslate ด้วย google ทำตัวเป็นหมอเป็นพยาบาล เป็นเซียนตามอินเตอร์เน็ต

ผมแค่อยากจะออกมานำเสนอ fact ที่ผ่านการวิเคราะห์ จากคนที่มีความรู้
แต่กลับกลายเป็นว่า ถูกด่า
ขอย้ำให้ชัดนะครับ

การฉีดวิตามินซี ในความเป็นจริง ไม่ควรใช้การฉีด อัดเป็นลูก ในความเข้มขนสูงๆ (ที่พวกกูรู อินเตอร์เน็ตแนะนำกันนั่นแหละ ) เพราะนอกจากแสบแล้วยังทำให้ผลข้างเคียงสูงมากขึ้นเรื่อยๆ
หลักการคือ ใช้การละลายมากๆ อย่างน้อย 50ml และ ให้ยาค่อยๆ drip อย่างช้าๆ
เพราะยาตัวนี้ ถ้าอัดไปเร็วๆ ผลข้างเคียง คือความดันตก รู้สึกวูบๆ หวิวๆ แสบเส้น ฯลฯ
ส่วนเรื่องคำว่า โอเวอร์โดส ต้องขอบอกเลยว่า สำหรับวิตามินซีแล้ว มีแค่ Dose คือ 2000mg ตามกด อย แต่ความเป็นจริงแล้ว วิตซี ถ้าใช้ support ในคนไข้สภาวะอื่นๆ เช่น แผลไฟไหม้รุนแรง โรคมะเร็ง ใช้โดสเป็นหลัก x10g >> x10,000mg ด้วยซ้ำ ให้วันละหลายๆ รอบ เพราะฉะนั้นจุดสำคัญไม่ใช่ แค่ dose  (ของ อย) อย่างที่คุณเข้าใจ  และไม่มีโดสที่เป้น เพดาน อย่างแท้จริง อย่างที่คุณเข้าใจ ลองไปหาอ่านงานวิจัยดูนะว่า เค้าลดรอยดำ เค้าใช้กันเท่าไหร่ ใบ้เลยว่าหลายพัน มก คนไข้มะเร็งเค้าฉีดกันเท่าไหร่

จุดมันอยู่ที่ rate of administration คือ อัตราเร็วการให้ยาและการเจือจางยา
ผู้เชี่ยวชาญที่คุณอ้างนี่ใคร จบ แพทยศาสตร์จาก wikipedia หรือ google มาเหรอ
หรือเค้าแค่ชุ่ย สักแต่ว่าฉีด มองข้ามสิ่งที่รู้ทั้งรู้ว่า ไม่ควร แล้วฉีดแบบที่ฉีดๆ กัน
การฉีด vitamin c มี protocol อยู่ทุก รพ คล้ายคลึงกัน กับที่ผมพูดแทบทุก รพ
แต่พวกที่เดินสายฉีด กัน  หรือตามคลินิก แค่ต้องการประหยัดทุน เลยฉีดแบบที่ฉีดๆ กันทั่วบ้านทั่วเมือง
ซึ่งพูดกันจริงๆแล้ว ขาดจริยธรรมสามัญสำนึก

laroscobine เป็นการตั้งชื้อ ล้อเลียน ชื่อสาร L-ASCORBIC >> LAroSCOBIne ซึ้งเป้นลีลาปกติของการตั้งชื้อการค้ายา
การมาอ้างซี้ชั้ว่า เป้นกลุต้า ก็เป็นจุดชี้ให้เห็นแล้วว่า...
vit C ไทย == 500mg/2ml =ความเข้มข้น= 250mg/ml
vitC roche==ถ้ามี 1000mgใน 5ml=ตวามเข้มข้น= 200mg/ml
ถ้ามี 1250 ตามคุณฟ้าบอก =ความเข้มข้น= 250mg/ml
แล้วสรุป วิตซีไทย กะ ของโรช ความเข้มข้น ที่คุณบอกว่า ไม่ต้องละลาย มันจะเข้มข้นน้อยกว่ามั้ย ??
แต่ถ้าเอาวิตซีไทย มา 4 หลอด ละลาย เพิ่มน้ำกลัวอีกซะ 2 หลอด จะได้ยา 2000mg/12ml หรือเท่ากับ 166mg/ml
ซึ่งกฏมีอยู่ว่า ความเข้มข้นยิ่งมายิ่งระคายเคือง
เทียบกันเห็นๆ เลยว่า Vit C โรชไม่ต้องผสม มียาข้น เท่า vit c ไทยที่ยังไม่ได้ต้องผสมด้วยซ้ำ
แต่การฉีดของไทยมักผสม ทุกครั้ง
เทียบดิ
166mg/ml กับ 250mg/ml  อะไรมากกว่ากัน แล้วสรุปมันต้องเจือจางมั้ย
ย่อหน้านี้แค่ใช้ความรู้พื้นฐาน มปลาย ก้จะรู้ละ ว่าใครมั่วไม่มั่ว

ผมก้ได้ขอภัยไว้แล้วใน โพสนั้น ถ้าระคายใคร  ตามนั้นหละ
ใครทำอะไรไม่ซื่อไม่ตรง ใครจะร้อนรน ร้อนตัว จนทนไม่ไหว ก็เป็นเรื่องคนๆนั้น
เพราะผมนำเสนอ fact ความจริงซึ้งคนที่ไม่ได้ร่ำเรียนมา เข้าไม่ถึง หรือมักถูกหลอกลวงบิดเบือน
อยากให้คนที่ยังไม่รู้ได้รู้ ถึงความเสี่ยงที่มีอยู่ตรงหน้า แต่ไม่เข้าใจ ไม่รู้อย่างแท้จริง ถูกพ่อค้าแม่ค้าชักนำ ข้าม shot สำคัญของการตัดสินใจที่ยอมรับความเสี่ยง นั่นคือ การเข้าใจข้อเท็จจริงของความเสี่ยงและผลประโยชน์ที่ได้รับ
โปรดใช้วิจารณญานในการรับฟัง
ขอให้ทุกคนตั้งสติให้ดีในการอ่าน และ พยายามคิดให้ถี่ถ้วน
อย่าให้ความอยากขาวมาบดบังปัญญา

พูดตรงๆว่าเสียใจ แต่ผมก้จะโพส นำเสนอความจริงในโอกาสต่อๆไป
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้