ดู: 3074|ตอบกลับ: 8
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โปรทัวร์ศัลยกรรมเกาหลี] ศัลยกรรมเกาหลี ดีจริงหรือไม่ ( จมูก )

[คัดลอกลิงก์]
เมื่อวานนี้ ทางเราได้ลงความคิดเห็นของแพทย์ เกี่ยวกับศัลยกรรมเกาหลีในส่วนของเรื่องตาไปแล้ว มาวันนี้ จะมาพูดถึงเรื่องทำจมูกกันนะค่ะ แพทย์ไทยมีความเห็นว่ายังไงกันบ้าง ลองมาอ่านกันนะ

ในส่วนของเรื่องปลายจมูกทรงหยดน้ำ เป็นเพราะโครงหน้าของคนไทยออกแนวกว้าง แต่ค่านิยมของคนไทย ยังชอบสัดส่วนรูปหน้าแบบชาวตะวันตก ที่ออกแนวเรียวยาว โดยเฉพาะ ดารา เวลาเข้ากล้องออกทีวีแล้วหน้าบาน เลยต้องการหน้าแบบเรียวเล็ก เวลาดูตัวจริงจะดูหน้าแคบเรียวเล้กกว่ามาตรฐานหญิงไทย จึงยังเป็นกระแสไม่ตกเทรนด์ ยกเว้นมีการพัฒนาระบบกล้องให้สามารถถ่ายทอดสัดส่วนจริงออกจอได้

ดังนั้น เมื่อวัดสัดส่วนของใบหน้าส่วนกลางคือ การปรับแก้ไขความยาวจมูก ทำให้จมูกดูเหมือนสัน เมื่อทำให้ปลายจมูกถ่วงลง จะทำให้หน้าตรงดูยาวหลอกตาว่าโครงหน้าแคบลงได้แต่ไม่ได้หมายความว่า จะสามารถทำได้ทุกราย เพราะเนื้อเยื่ออาจไม่เพียงพอที่จะยืด อาจเสี่ยงต่อปัญหาเรื่องการบางและทะลุในภายหลังได้ หรือ ในบางรายที่ริมฝีปากบนสั้นมาก แล้วพยายามดันปลายจมูกให้คล้อยเป็นทรงหยดน้ำ นอกจากจะไม่ได้ทำให้จมูกและใบหน้าดูดีขึ้นแล้ว ยังทำให้ดูเหมือนนกแก้วแทนอีกด้วย

ข้างต้น ต้องการเล่าตัวอย่าง เพื่อสามารถนึกภาพหรือเข้าใจเกี่ยวกับข้อจำกัดของความพยายามอย่างเป็นอยากได้เลียนแบบคนอื่น โดยลืมที่จะมองหรือคิดว่าความสวยงามมีได้หลากหลายรูปแบบ ทุกคนมีส่วนที่สวยงามอยู่ในตัว บางคนที่มีโครงสร้างกระดูกเบ้าตาที่สวย มีโครงสร้างกระดูกจมูกที่สวย เพียงแต่ไม่มีชั้นตาหรือความโด่งของจมูกยังไม่มากหรือไม่เด่นพอแล้วเกิดความกังวลหรือไม่มั่นใจ ก็สามารถเพิ่มเติมส่วนที่ยังมีไม่พอด้วยการทำศััลยกรรมตกแต่ง เพื่อให้ภาพรวมของใบห้าดูสมส่วนมากขึ้นได้

ข้อสุดท้ายที่อยากจะฝากไว้ การทำศัลยกรรมตกแต่งเสริมสวย หากจะทำควรทำเพื่อตัวเองมีความสุขหลังทำ ความสุขจะเกิดได้เมื่อมีความเข้าใจความต้องการที่ชัดเจนของตัวเอง รู้จักความสวยในมุมมองของตัวเอง โดยมีแพทย์เป็นผู้ให้ข้อมูลการผ่าตัดอย่างละเอียด ช่วยให้คำแนะนำได้ในบางเรื่อง แต่เมื่อไหร่ ที่ยังไม่แน่ใจ สับสน หรือลังเล ก็ยังไม่ควรที่จะตัดสินใจทำ  

* บทความนี้เป็นบทความที่แพทย์ไทยได้กล่าวถึงศัลยกรรมเกาหลี ซึ่งทางเราได้นำบทความมาลงเืพื่อให้ทางคนที่สนใจเกี่ยวกับเรื่องศัลยกรรม ได้รับรู้มุมมองของแพทย์ไทยที่มีต่อกระแสศัลยกรรมเกาหลี ว่าเป็นอย่างไร
** บทความนี้ ทางเราได้ทำการเรียบเรียงใหม่เพื่อให้ผู้อ่านได้ข้อมูลที่ครบถ้วนและกระชับมากขึ้น แต่ทางเราไม่ได้ทำการเปลี่ยนแปลงเนื้อหาในส่วนใดๆนะค่ะ

น่าจะจริงตามนั้นคะ หยดน้ำใช่ว่าจะเหมาะกับทุกคน ยาวมากไปก็น่าเกลียด
กำลังประสบปัญหานี้อยู่ค่ะ คือไปทำจมูกมาเป็นทรงหยดน้ำอ่ะค่ะแต่รู้สึกว่ามันไม่เข้ากับหน้า เดิมคือชอบทรงจมูกของตัวเองอยู่แล้วแต่อยากเพิ่มความโด่งเฉยๆ  (คล้ายรูปก่อนทำรูปที่2) แต่ไปเสริมมาปลายมันงุ้มเหมือนนกแก้ว แล้วตรงดั้งก็โด่งเกินไปทำให้หน้าดูเปลี่ยนอ่ะค่ะ เศร้าไม่รู้จะไปแก้ที่ไหนดี อยากได้แบบรูปที่สามคือเหมือนทรงเดิมของเราแต่โด่งขึ้น ช่วยแนะนำหน่อยค่ะตอนนี้ไม่อยากไปไหนเลยค่ะเศร้ามากๆ
ตอบกระทู้ stmstyle ตั้งกระทู้

ขอชมว่า เป็นกระทู้ที่ดีมาก  ให้ความรู้ ที่เป็นข้อเท็จจริง  เป็นความจริงที่จะต้องเข้าใจ และยอมรับในข้อจำกัด  ไม่ควรไปเน้นกระแส เรื่องหยดน้ำ  ว่าเป็นสิ่งที่ต้องทำให้ได้  เพราถ้าโครงสร้าง เนื้อหนังที่ไม่อำนวย  ไปขืนมันเกินไป แทนที่จะเป็นหยดน้ำ ก็จะกลายเป็นหยดหิน ซึ่งจะทำให้เนื้อปลายจมูก ตึงเป็นมันเงา ลูบแล้วจะแข็งๆ ไม่นุ่มมือ ไม่ได้ความรู้สึกที่อ่อนนุ่มน่าจับ น่าสัมผัส   
  เห็นด้วยอย่างยิ่ง การทำศัลยกรรมความงาม เป็นการปรับเสริมเติมแต่ง โครงสร้าง รูปทรงที่เรามีอยู่แล้ว ให้มันดูได้สัดได้ส่วน ให้มันชัดเจนขึ้น สวยให้ได้เต็มที่เท่าที่ธรรมชาติของตัวเรา ที่จะเอื้ออำนวย
อย่าไปฝืนที่จะไปเป็นเหมือนคนนั้นคนนี้ อย่าไปคิดที่จะฝืน ให้ดูเป็นจมูกฝรั่ง สุดท้าย มันก็จะมีโอกาสผิดรูปผิดทรง  และไม่ได้เข้ากับใบหน้าที่เรามีอยู่ เห็นแล้วก็ขัดตา ไม่สบายตา เสียเซลฟ์ เปล่าๆ
      สุดท้าย ถ้ามีข้อมูลดีๆ เอามาลงอีกนะ ขอบคุณครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-16 14:20:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ
ขอบคุณข้อมูลดีดี จาก จขกท.นี้คะทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-19 10:36:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ ant-tt ตั้งกระทู้

ขอบคุณค่ะ ^^
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้