ดู: 36564|ตอบกลับ: 46
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] เราเจอปัญหาการเสริมจมูกด้วยกระดูกอ่อนหลังใบหูแล้วค่ะ ใครที่คิดจะทำหาข้อมูลดีๆนะค

[คัดลอกลิงก์]
กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อเตือนทุกคนที่ต้องการเสริมจมูกแบบใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูให้หาข้อมูลดีๆก่อนที่จะตัดสินใจทำ หาข้อมูลถึงผลข้างเคียง และการตัดสินใจในการเลือกคุณหมอว่าจะทำกับหมอคนไหน

เราไม่ต้องการดิสเครดิตคุณหมอนะคะ แต่อยากจะเตือนทุกคนที่ต้องการเสริมด้วยวิธีนี้ว่าให้หาข้อมูลดีๆ ตอนเราตัดสินใจทำ ใครเตือนก็ไม่เชื่อ

จมูกดั้งเดิมเราก็เป็นคนมีดั้งอยู่แล้ว แต่เรามีฮัมพ์ เราอยากให้คุณหมอแก้ไขตรงส่วนนั้น เพราะเราอยากได้จมูกที่เป็นเคิร์ฟสันเรียบโค้งสวย จึงตัดสินใจทำประมาณกลางปีที่แล้ว 2010 ราคาทำ 20,000 ซิลิโคนอย่างนิ่มสุด ทำเสร็จแต่คุณหมอไม่ได้ทำให้ฮัมพ์เราหายไปเลย ความโด่งก็ไม่ได้โด่งขึ้นมาจากเดิมเท่าไหร่ เนื่องจากคุณหมอเสริมให้บางมากตามคำขอของเรา แต่ขอบอกว่าช่วงวันที่ 4-15 จมูกหลังทำมองไม่เห็นฮัมพ์เลย สโลปสวยมาก ใครๆก็ชม แต่พอเริ่มยุบลงหลังวันที่ 14-15 ไปแล้ว ปรากฎว่าฮัมพ์เริ่มมาเหมือนเดิม ทรงเลยดูทื่อคดงอเหมือนจมูกผู้ชาย ผ่านไป 2 เดือนจมูกเห็นชัดว่าเบี้ยวซ้ายทั้งแกน และปลายสั้นขึ้น พื้นฐานจมูกเดิมค่อนข้างยาว แต่คุณหมอทำให้สั้นกว่าเดิม ปลายทู่ จึงนัดคิวแก้กับหมออีกครั้งตอนต้นปี 2011

ไปถึงตอนแรกหมอไม่ยอมแก้ให้ บอกไม่เบี้ยวเลยตรงมากแล้ว หมอเลยหันไปถามพี่แดงกับพี่อีกคนที่อายุน่าจะมากรองจากพี่แดง จำชื่อไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไร ผู้ช่วยอาวุโสสองท่านบอกว่าเบี้ยวซ้ายจริง และเราก็บอกว่าเราไม่พอใจรูปทรงด้วย เพราะมันสั้นกว่าจมูกเดิม คุณหมอเลยแนะนำว่าถ้าเติมปลายนะ จะสวยเป๊ะเลย และบอกว่าราคาเสริมปลายเพิ่มขึ้นเป็น 30,000 บาทแล้ว แต่ถ้าเราทำจะลดให้เหลือ 15,000 และจะแก้ขยับซีลี่ให้ฟรีด้วย เราเลยตัดสินใจเสริมปลายจมูกด้วยกระดูกอ่อนหลังหู ตามสไตล้หมอ สวยแค่ 20 วันแรกหลังจากนั้นทรงจริงๆเริ่มมา หึหึ

ตอนนี้ผ่านไป 8 เดือนแล้ว จมูกที่แก้ของเรา สันยังเบี้ยวซ้ายเหมือนเดิม แต่ปลายค่อนไปทางขวา แถมแผลเย็บในรูจมูกก็ก็เป็นรอยแผลเป็นนูน เนื่องจากคุณหมอเย็บไม่เรียบ อันนี้สังเกตตั้งแต่ทำเสริจใหม่ๆแล้ว ยังบอกคุณหมอเลยว่าคุณหมอเย็บหมิ่นขอบจมูกเกินไป ไม่ได้เย็บด้านในจมูกเหมือนทำครั้งแรก ครั้งแรกไม่มีรอยแผลเป็นในจมูกเลยเนียนมาก แต่รอบสองแผลเป็นนูนเห็นชัดมาก ถ้าคนยืนด้านขวามือของเราจะสังเกตเห็นเลยว่าจมูกเรามีปุ่มนูนๆโผล่ออกมา มองหน้าตรงปลายจมูกเบี้ยว ปีกด้านซ้ายสูงกว่าปีกด้านขวา แกนคั่นรูจมูกไม่ตรงกับร่องเหนือริมฝีปาก รูจมูกไม่เท่ากัน ซึ่งก่อนทำคุณหมอบอกจมูกเราฐานตรงแกนตรง รูจมูกเท่า แต่สิ่งเดียวที่จะทำให้เบี้ยวเพราะเราเป็นคนมีฮัมพ์ แต่หมอบอกไม่มีปัญหา หมอจะทำให้ตรงที่สุด

แต่หมอพลาดสองครั้งค่ะ สองครั้งเลยนะคะ เจ็บตัวสองครั้ง เสียเงินทั้งหมด 35,000 บาท เสียกระดูกหูหนึ่งข้าง จนผ่านไป 6-7 เดือน เราเริ่มทำใจได้แล้วกับจมูกเบี้ยวนิดๆนี้ และทรงที่แสนจะไม่ประทับใจเลย แต่พอเดือนที่ 7-8 เราเอาหูฟังมาเสียบเพื่อจะฟังเพลง ปรากฎว่าหูเจ็บแปล๊บขึ้นมา และเหมือนหูฟังไม่ตรงล็อคช่องหู เพราะมีอะไรปูดๆนูนๆขึ้นมาทำให้หูฟังไม่ตรงล็อค เรารีบเอากระจกส่องดู เอาไฟส่องหู ปรากฎจิตตกขึ้นมาทันที เพราะกระดูกด้านในมันปูดนูนขึ้นมา และแผลบนเนื้อก็เห็นเด่นชัดเป็นรอยกากบาท รอยเดียวกับที่เราสังเกตตอนหมอเย็บแผลขึ้นมาเพื่อเย็บไขว้มัดผ้าก็อตปิดช่องหูไว้

มีใครที่เสริมกระดูกอ่อนหลังใบหูแล้วเป็นแบบเราบ้างไหมคะ?? เซ็งจริงๆ ตอนนี้จองหมอท่านอื่นแก้ไว้แล้ว แต่จะไม่มีทางยอมเสียหูอีกแน่ๆ กระดูกหูเสียไปแล้ว มันไม่งอกขึ้นมาใหม่นะคะ แต่มันจะสร้างเนื้อเยื่อหรือมีพังผืดขึ้นมาแทน แต่ที่เราจับหูดูมันค่อนข้างนูนแข็ง คิดว่าเป็นส่วนของกระดูกอ่อนที่โดนตัดไปผิดรูป
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-19 18:50:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อยากเตือนนะคะ หมอเทวดา หมอเก่งๆที่ไหนก็มีพลาดกันได้ ก่อนตัดสินใจทำอยากให้หาอ่านรีวิวปัญหา ผลเสียบ้าง อย่าอ่านแต่กระทู้ที่ประสบความสำเร็จด้านศัลยกรรมอย่างเดียว บางคนเราเห็นทรงก็ไม่ได้สวยเลย แต่ก็อย่างว่า ทุกคนก็ต้องการกำลังใจและบางคนก็ต้องการปลอบใจอย่างเดียว โดยไม่ได้นึกถึงความจริงใจ อยากให้คนที่มารีวิว อย่าลงรูปแบบโฟโต้ช็อป แสงสลัวๆ ทำมุม เอียง เงย หน้าแอ๊บกันซะจนไม่เห็นข้อเท็จจริง มันจะมีประโยชน์ต่อคนที่เขาต้องการหาข้อมูลมากๆเลยค่ะ

อยากเตือนปัญหาแค่นี้นะคะ ขอบคุณมากที่เข้ามาอ่าน ใครสงสัยอะไรสอบถามได้ค่ะ เราไม่ได้โจมตีอะไร แค่ต้องการเล่าปัญหาที่เกิดขึ้นกับเรา ซึ่งอาจจะเกิดขึ้นเพียง 1 ต่อ 10 หรือ 1 ต่อ 5 ของคนไข้ของคุณหมอก็เป็นได้

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

เข้ามาให้กำลังใจน่ะครับ
สู้ๆ ต่อไปครับ

คะแนน

1

กำ ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์นะครับ จะได้ระวังแม้กระทั้งหมอที่คิวยาวเหยียด ก็ยังมีพลาด

คะแนน

1

ขอบคุณที่มาแชร์ค่ะ

คะแนน

1

เห้ออ นี่ล่ะค่ะ หมอทุกหมอก็มีทั้งดีทั้งเสียมีทำดีทำพลาด  ดีใจที่มีคนมาโพส ด้านลบของหมอบ้าง ไม่อยากให้เห็นด้านดีกันด้านเดียว  ขอบคุณค่ะ เป็นกำลังใจให้

คะแนน

1

7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-21 17:46:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆทุกๆกำลังใจเลยนะคะ
พอดีกลัวว่ารอยนูนมันจะปูดเพิ่มขึ้น จึงปรึกษาหมอที่อังกฤษดู หมอบอกว่าเกิดจากการที่หมอตัดกระดูกให้พลาดผิดรูป แล้วพลาดกรีดโดนเนื้ออีกด้านเข้า ทำให้ขอบกระดูกที่โดนตัดไปนานวันมันงอผิดรูปเลยดันเนื้อขึ้นมา หมอก็แนะนำให้ซื้อแผ่นซิลิโคนมาแปะกันไว้ไม่ให้มันนูนขึ้นยิ่งกว่าเดิม

ส่วนแผลเป็นในรูจมูก หมอบอกว่าไม่ใช่คีลอยด์แน่นอน มันคงไม่นูนขึ้นมาอีก แต่ก็คงไม่ยุบเช่นกัน นอกจากเย็บใหม่ แต่ก็จะทำให้รูจมูกผิดรูปขึ้นอีก

เข็ดจริงๆค่า ไม่สมกับการรอคอยคิวนานหลายๆๆๆๆเดือนเลย ขอให้ทุกท่านโชคดีนะคะ อย่าได้เจอเรื่่องผิดหวังเลยนะคะ ผิดหวังครั้งเดียวยังพอทน ผิดพลาดซ้ำๆซากๆมันไม่ไหวค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ  ที่ช่วยแชร์ประสบการณ  กำลังหา ข้อมูลอยู่พอดีเลยค่ะ แล้วทำที่ไหน บอกได้ไหมค่ะ  จะได้ไม่ไปทำ
ต้นฉบับโพสต์โดย T2N เมื่อ 2011-8-23 05:12
ขอบคุณมากค่ะ  ที่ช่วยแชร์ประสบการณ  กำลังหา ข้อมูลอย ...

แรงส์นะค่ะคุณ55555

แสดงความคิดเห็น

5555  โพสต์ 2011-8-24 20:27
T2N
อะไรแอน จะได้รู้เท่าทันไง ก็กำลัง สนใจอยู่  โพสต์ 2011-8-23 18:29
ต้นฉบับโพสต์โดย dunkin555 เมื่อ 2011-8-21 17:46
ขอบคุณมากๆทุกๆกำลังใจเลยนะคะ
พอดีกลัวว่ารอยนูนมันจ ...

เรามีเพื่อนที่มีแผลนูนๆแบบนี้แหละที่รูจมูก ตอนนี้ไปแก้แล้วที่แถวสีลม ตอนนี้แผลนูนหายไปเรียบร้อยแล้วค่ะ

คะแนน

1

11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-23 18:41:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย T2N เมื่อ 2011-8-23 05:12
ขอบคุณมากค่ะ  ที่ช่วยแชร์ประสบการณ  กำลังหา ข้อมูลอย ...

หมอเฉลิมค่ะ เมื่อก่อนทำที่ฟอร์จูน แต่รู้สึกเดี๋ยวนี้ย้ายไปแล้ว คงไม่ตามกลับไปแก้อีกละค่ะ

แต่เคสสวยๆที่คุณหมอทำก็มีไม่น้อยค่ะ แต่เคสไม่สวยในสายตาเราที่คุณหมอเปิดทางคอมพ์ให้ดูก็มีไม่น้อยเหมือนกัน เราคงซวยเอง ซวยซ้ำสองรอบเลยไม่มีความประทับใจค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย dunkin555 เมื่อ 2011-8-23 18:41
หมอเฉลิมค่ะ เมื่อก่อนทำที่ฟอร์จูน แต่รู้สึกเดี๋ยวน ...

สู้ๆๆน่ะค่ะ  สักวันต้องเป็น ของเรา น่ะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

คะแนน

1

13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-23 18:46:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย jeanann เมื่อ 2011-8-23 15:33
เรามีเพื่อนที่มีแผลนูนๆแบบนี้แหละที่รูจมูก ตอนนี้ ...

ไปแก้ที่ไหนมาคะ ขอทราบชื่อคลีนิกได้ไหมคะ จะได้ประกอบการตัดสินใจในการแก้ครั้งต่อไปค่ะ จริงๆมีจองคิวกับคุณหมอท่านนึงไว้แล้ว แต่สีลมก็ใกล้บ้านค่ะ ถ้าเกิดหาข้อมูลแล้วคุณหมอทำดีจริงๆก็จะได้เป็นอีกตัวเลือกนึง รบกวนด้วยนะคะ

ต้นฉบับโพสต์โดย dunkin555 เมื่อ 2011-8-23 18:46
ไปแก้ที่ไหนมาคะ ขอทราบชื่อคลีนิกได้ไหมคะ จะได้ประก ...

เห้อ จะไงดีหละ !เพื่อนคนนี้เปนเพื่อนของเพื่อนอีกทีไปแก้ทีแถวสีลมหายเลยจริงๆเห็นกับตา แต่เราก็ไม่ได้ถามรายละเอียดอะไรเลยอ่ะ เอางี้คุณรอได้ไหมเดี่ยวเรากลับไปคอนโดแล้วเดี่ยวจะหา พินบีบีเพื่อนให้ แล้วคุณลองถามเขาดู เราไม่ได้เล่นบีๆแล้วไง เอางี้รอก่อนแล้วกันนะ พรุ่งนี้ตอนเย็นเดี่ยวจะหาให้ (ตอนนี้อยู่เมืองนอก). รับรองไม่ลืม รอก่อนนะ
คุณค่ะเราไม่ทราบจริงๆ ไม่เคยถามเขาเลยรู้แต่ว่าไปแก้แถวสีลม เด่วไงรอก่อนได้ไหมเราอยู่เมืองนอก พรุ่งนี้กลับแล้วเดี่ยวลองหาในพินบีบีดู เย็นๆพรุ่งนี้เด่วดูให้ค่ะ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-24 20:48:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย jeanann เมื่อ 2011-8-24 20:37
คุณค่ะเราไม่ทราบจริงๆ ไม่เคยถามเขาเลยรู้แต่ว่าไปแก ...

ได้ค่า ขอบคุณมากๆเลย เราก็อยู่เมืองนอกเหมือนกันตอนนี้ แต่จะกลับปลายปีนี้ แต่บ้านที่เมืองไทยอยู่แถวสีลมค่ะ ยังไงถ้าไม่รบกวนจนเกินไปถ้าหาพินบีบีได้เราขอด้วยนะคะทางหลังไมค์ก็ได้ เดี๋ยวเราแอดบีบีเขาไปค่ะ ขอให้สวยวันสวยคืนนะคะ ขอบคุณจริงๆค่ะ ^__^
ต้นฉบับโพสต์โดย dunkin555 เมื่อ 2011-8-24 20:48
ได้ค่า ขอบคุณมากๆเลย เราก็อยู่เมืองนอกเหมือนกันตอน ...

ค่ะยินดีค่ะ ว่าไปแล้วของคุณเป็นน้อยกว่าเพื่อนเราอีกนะ ของเพื่อนติ่งเบ้อเร่อ แต่พอเห็นไปทำมาก็แบบแฮปปี้สุดๆ เราว่าคุณต้องหายแน่นอน เอาใจช่วย เด่วไงหาแล้วพรุ่งนี้เย็นจะรีบส่งให้ด่วนๆค่ะ
ได้ฟังเรื่องราวของคุณแล้วมีประโยชน์ในการตัดสินใจมากคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

คะแนน

1

ไปแก้มา2ครั้งแล้วเหมือนกันตอนนี้กําลังจะรอครั้งต่อไป   จมูกเบี้ยวไปทางซ้ายหมอบอกว่าแกนเราเบี้ยว ถ้าจะเเก้อีกก็ต้องเปลี่ยนซิลิโคลนใหม่ไม่งั้นอาจจะเบี้ยวอีกเลยต้องจ่ายอีก7000ในรอบที่3  เอ้อจ่ายก็จ่ายซื้อความสบายใจแต่หมอคงลืมไปว่าพูดกะเราว่ารับประกันคราวนี้ไมเบี้ยวแน่  แต่ท่ี่ สุดก็เบี้ยว  ค่าใช้จ่ายครั้งแรก28000แก้จมูกปี2010ต้นปี  พอกลางปีแก้อีก เก็บอีก7000 แล้วครั้งที่3จะเก็บอีก7000 คิดว่าเราควรไปทํากะหมอท่านนี้อีกมั๊ย  เราชอบทรงชอบทุกอย่างที่หมอทําให้นกเว้นมันเบี้ยวจนคนทัก ทําเราเสียselfเลย   ทุกวันนี้กลุ้มมากค่ะ เราจะupรูปแต่ไม่รู้ทําไงเพราะเราใช้ไอโฟน  ไครรู้บ้างว่าupรูปจากไอโฟนไงแล้วเราจะรีบเอารูปลงด่วนเลย  อยาดให้เพื่อนๆเห็นค่ข

ของเราเบี้ยวนิดๆเหมือนกันครับ  โพสต์ 2011-10-31 18:37
อ่านกระทู้นี่แล้วชักหวั่นๆแล้วครับ พึ่งไปทำกับคุณหมอมาด้วย  โพสต์ 2011-10-31 18:35
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-1 00:15:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ namfhon ตั้งกระทู้

ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจ
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-1 01:13:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย srsdj เมื่อ 2011-8-31 21:41
ไปแก้มา2ครั้งแล้วเหมือนกันตอนนี้กําลังจะรอครั้งต่อ ...

ลงรูปจากไอโฟนโดยผ่านไอโฟนลงเว็บนี้ท่าจะยุ่งนิดนึงค่ะ เคยแต่ก๊อปรูปจากไอโฟนลงคอมฯจะง่ายกว่า ต้องรอผู้เชี่ยวชาญแล้วล่ะค่ะ เราค่อนข้างโลว์เทคนิดนึง

เราว่าลองไปปรึกษาหลายๆหมอดีกว่าไหมคะ เพราะหาหมอเดิมก็คงจะไม่มีอะไรดีขึ้นแล้วล่ะ มีแต่เสียเงินเพิ่มไม่สิ้นสุดซักที แต่ถ้าชอบทรง จะลองดูอีกครั้งก็ได้นะคะ แต่สำหรับเราคงขอบายค่ะ เพราะเราไม่ชอบทรงด้วย มันดูเหมือนทรงผู้ชาย แต่จริงๆจมูกเดิมเรามีฮัมพ์โดยธรรมชาติอยู่แล้ว เราอยากให้หมอทำให้ดั้งเราเรียบ แต่หมอเขาบอกเขาทำให้ไม่ได้ เพิ่งมาบอกหลังทำเสร็จ หึหึ

ตอนนี้ก็เจออีกปัญหานึงแล้วค่ะ ปัญหาเดิมในรูจมูกนี่ต้องคอยเอาแผ่นซิลิโคนแปะไว้ตลอด แต่แผลเป็นเริ่มนุ่มขึ้น แต่ก็ยังเห็นนูนเหมือนเดิม แผลที่หูก็ไม่ดีขึ้น แต่ก็ไม่นูนเพิ่มขึ้น แต่ก็จะแปะเอาไว้ตลอดสลับกับทาฮีรูดอยอันนี้ลองเอง รู้สึกแผลไม่ค่อยเจ็บแล้วหลังทาฮีรูดอย

ปัญหาใหม่มาอีกคือมันมีอะไรแข็งๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นกระดูกอ่อนที่หมอเติมปลายให้หรือว่าขาซิลิโคนมันดันปลายลงมาสังเกตเห็นค่อนข้างแหลม จะมองเห็นแค่ด้านเดียว แต่อีกด้านนึงจะไม่เห็น พอจับก็จะนูนๆด้านนึงเหมือนบวม และเสียวแปล๊บ สังเกตดูอาการมาได้ 4 วันแล้ว หวังว่าคงจะไม่ทะลุนะ เพราะกว่าจะได้กลับไปแก้ก็อีก 2 เดือน

อยากจะเอาออกแล้ว ไม่อยากแก้อีกแล้วจริงๆ ไม่น่าหาเรื่องเล้ยเรา

อุ้ย ภาพใหญ่เกิ๊น ทนๆดูหน่อยนะคะ ทั้งเสี้ยนทั้งขนหนวด อยากให้เห็นชัดๆ  โพสต์ 2011-9-1 01:16
เห็นแล้วค่ะ  แต่อย่าเพิ่งนอยด์ อาจเป็นสิวก็ได้ค่ะจขกท  เอาใจช่วยนะคะ  ทุกวันนี้นอนไม่หลับเลยกลุ่มมากเรื่องจมูก   เราไม่เห็นหมอวัดอะไรเลยใช้ทาบๆเอาแล้วให้ผู้ช่วย  ช่วยกันส่องว่าตรงเปล่า ตาดีสวยตาร้ายก็เบี้ยวค่ะ เอ้อเคลียด
มาเป็นอีก1กำลังใจให้คับ ขอบคุณที่นำเรื่องมาบอกทำให้เห็นมุมมอง2ด้าน เป็นผลดีต่ออีกหลายๆคนคับ
อยากแนะว่า คนมีฮัมพ์ หมอต้องสอบถามก่อนว่าจะลดฮัมพ์ ออกมั๊ย ซึ่งหากหมอทำได้จะใช้เครื่องมือคล้าย ตะไบละเอียดถูขุดออก อ่ะ (จำได้ว่า มาถูออกจากหน้าเรา แต่เร็วมาก )  ส่วนค่าลดฮัมพ์ คิดจุดละ 2,000 บาท นะ แต่จะได้เคิร์ฟสันที่สวย กว่า แต่จะไม่ทำก้อได้ เปน ออฟชั่นเสริม น่ะคับ
เราคนนึงที่ดูรีวิวคุณหมอแล้วกิเลสแตกมาก เป็นกำลังใจให้คุณแล้วกันนะ เป็นประโยชน์ให้คนที่อ่านจริง ๆ ศัลยกรรมขึ้นอยู่กับดวงด้วย ท่าจะจริง
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้