ดู: 16560|ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] ดัดฟันอยู่จะฉีดBotox ลดกรามได้มั้ยค๊ะ

[คัดลอกลิงก์]
อยากสอบถามเพื่อนๆที่ยังดัดฟันอยู่แล้วจะไปฉีดโบท็อกเพื่อลดกราม ว่าทำได้มั้ยค๊ะ
โครงหน้าก้อยค่อนข้างผิดปกติ เนื่องจากกรามซ้ายขวาไม่เท่ากัน ไปจัดฟันที่ยันฮีมา ตอนนี้ก็ 3 - 4 ปีแล้วค่ะ แต่ยังเอาเหล็กออกไม่ได้
เนื่องจากหมอบอกว่า โครงหน้ายังไม่เท่ากัน ซึ่งถ้าสังเกตเวลาถ่ายรูปหน้าตรงจะเห็นชัดมาก
หน้าฝั่งขวาจะเรียวและยาว ส่วนหน้าฝั่งซ้ายกะใหญ่กว่า ซึ่งหมอบอกว่า กรามที่หน้าฝั่งซ้ายยังคงใหญ่อยู่ อาจจะต้องถอนกรามข้างในออกและดัดใหม่ (-..-)!! ตอนนี้ก้อยเริ่มท้อใจแล้วค่ะว่าไม่รู้เมื่อไหร่จะได้ถอดเหล็กออกซะที
พอเข้ามาอ่านในกระทู้ เห็นว่าถ้าฉีดโบท็อกจะสามารถลดกรามให้เล็กลงได้ มันจะดีกว่ามั้ยค๊ะ แล้วจะต้องฉีดไปเรื่อยๆๆตลอดชีวิตเลยหรือเปล่าค๊ะ ตอนนี้ฟันก้อยมี 28 ซีก เพราะ โดนถอดไปเยอะตั้งแต่ตอนดัดฟันช่วงแรกๆ จึงอยากจะขอข้อมูลจากกูรูที่เคยฉีดโบท็อกมาหน่อยอ่ะค่ะ ตอนนี้กำลังคิดว่าจะฉีดโบท็อกลดกราม หรือว่าจะให้หมอถอนฟันกรามอีกแล้วดัดใหม่ (T_T มันเจ็บอ่ะ) ยังไงช่วยตอบข้อสงสัยให้ก้อยด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ  
ดัดฟันอยู่ก็สามารถฉีดหน้าเรียวได้ค่ะ ไม่มีปัญหาหรือผลกระทบใดๆค่ะ
มีจัดใหม่ด้วยหรอครับ แล้วเสียค่าใช้จ่ายเหมือนจัดตอนแรกรึเปล่า

อืม
ความเข้าใจเรื่องการจัดฟันกับกรามเล็กลง เป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อน และเป็นความคาดหวังผิดๆ
การจัดฟันแบบที่คุณจัดอยู่เรียกว่า การจัดแบบไม่ได้ถอน แม้ว่าคุณจะยืนยันว่าโดนถอนไป 4 ซี่แล้วก็ตาม
คุณหลืออยู่ 28 ซี่ การจัดแบบถอน จะเป็นการถอนฟันที่อยู่หน้าฟันกรามใหญ่ซี่แรก ซึ่ง พิจารณาเป็นรายๆ ไป
ถ้าปัญหามาก ก็จำเป็นตอนถอน ครับ คนจัดฟันส่วนใหญ่ถ้าจัดแบบถอน จะเหลือ 24 ซี่ครับ
แต่ของคุณถ้ามันไม่เท่ากัน จัดไป ก็ช่วยได้ไม่เยอะมาก แบบว่า มาเท่ากันเปะเลย หรอกนะ
อาจจะต้องเสริม กับ botox หรือ ศัลยกรรม กลบเกลื่อนปัญหา
ตอบกระทู้ Dr.Feelgood ตั้งกระทู้

ไม่เสียค่ะ คุณหมอให้ดัดต่ิอยาวเลยค่ะ แต่แอบเบื่ออ่ะ ค่ะ กำลังคิดจะไปฉีดโบท็อกละ พอจะแนะนำให้ได้บ้างมั้ยค๊ะ เอาแบบไม่ต้องราคาสูงเว่อร์อะค่ะ ขอบคุณค่ะ ( คนเดียวกับคนตั้งกระทู้)
ตอบกระทู้ shine555 ตั้งกระทู้

ตอนนี้ฟันเหลือ 26 แล้วค่ะ กำลังคิดจะไปฉีดโบท็อกอยู่ค่ะ กำลังศึกษาข้อมูล อยู่ค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้