ดู: 5830|ตอบกลับ: 15
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สอบถามเรื่องถอดซิลิโคนออกค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
เสริมจมูกมาสิบปี เคยแก้มาหนึ่งครั้งเมื่อปีที่แล้วเนื่องจากจมูกเกือบทะลุ (แต่ยังไม่ทะลุนะคะ) หลังแก้ตอนนี้ก็ครบหนึ่งปีพอดี
ถ้าอยากเอาซิลิโคนออกโดยไม่เสริมใหม่จะได้มั๊ยคะ
ได้ค่ะ....แต่อาจจามีน้อยกว่าที่ยังไม่ได้เสริมนิดหน่อยเพราะต้องขูดเอาผังผืดที่ติดกับซิลิโคนออกด้วย แต่ถ้าเบื่อแล้วก็เอาออกเถอะค่ะ สวยธรรมชาติดีกว่าเนาะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-6-20 20:18:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณค่ะ แล้วถ้าเอาออกจมูกจะบุบหรือมีรอยบุ๋มหรือจมูกเหี่ยวมั๊ยคะ กรณียังไม่อักเสบค่ะ
ไม่ค่ะ นิวไปเสริมมา 3 อาทิตย์ก็ไปเอาออกเลย  ชอบหน้าตัวเองแบบไม่เสริมมากกว่า ^^ ตอนเอาออก ก็ไม่ต้องพักฟื้นนะ ไปไหนมาไหนได้สบายเลย  ขนาดไปเอาออกแล้ว เืพ่อนยังทักเลยว่าเอาออกแล้วหรอ  เพราะขนาดเอาซิลิโคนออกแล้วมันยังโด่งตามซิลิโคนอยู่เลย !

แสดงความคิดเห็น

นิวไปเอาออกนานหรือยังค่ะ ตอนนี้อาการเป็นไงบ้าง ยุบเหมือนเดิมยัง  โพสต์ 2011-6-21 19:06

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-6-20 22:15:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณค่ะคุณนิว แต่ของเราทำมาสิบกว่าปีแล้วปีที่แล้วมันเกือบทะลุก็เลยแก้ใหม่ค่ะ แล้วนี่ก็แ้ก้มาได้หนึ่งปีเต็มอยากเอาออกค่ะ ไม่อยากเสริมจมูกแล้วอยากได้จมูกเดิมๆ มากกว่าค่ะ จมูกเดิมก่อนเสริมก็พอดีบ้างค่ะ  ตอนนี้เครียดค่ะ กังวลมาก ใส่ไว้ก็กลัวปัญหาทะลุอีก ก็เลยอยากถอดแล้วไม่ใส่เลย แต่ก็กลัวจมูกจะเหี่ยว บุบ หรือมีรอยบุ่มค่ะ เพราะเคยอ่านพบว่าถ้าใส่มานานแล้วเอาออกโดยไม่เสริมจมูกจะไม่เหมือนเดิมค่ะ  

คะแนน

1

ของเรา1ปีแล้วเพิ่งไป ถอดออก ถอดมาได้2เดือนแล้วค่ะ แรกๆมันจะเหี่ยวๆ หยุ่ยๆ นิ่มๆอ่ะค่ะ ความรู้สึกเราว่ามันกรวงๆอ่ะค่ะ แต่ก็ไม่เจ็บเหมือนทำใหม่ๆนะ หายไวด้วย แต่เรื่องที่มันหยุ่ยๆ กรวงๆอ่ะ เราก็รอมา2เดือนแล้ว มันก็ดีขึ้นตามลำดับนะ เหมือนมันจะเริ่มกระชับขึ้นทีล่ะนิด แต่กว่าที่เนื้อเยื่อภายในโพลงจมูกเรา กระชับก็คงต้องใช้เวลาอย่างที่เขาบอกกันล่ะมั้งค่ะที่ว่า 3-6 เดือนขึ้นไปนะค่ะ  เอาใจช่วยนะค่ะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-6-21 20:21:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนค่ะสำหรับคำแนะนำ วันนี้ไปเข้าไปพบคุณหมคมกริช สุขุมวิท 22 มาแล้วค่ะ คุณหมอน่ารักมาก ใจดี ตั้งใจฟังความกังวลของเรา ตอบคำถามเราแบบไม่เร่งรีบเลยทั้งที่คนไข้คุณหมอเยอะมากเลยค่ะ และหลังจากได้ปรึกษาคุณหมอแล้ว เราก็ตัดสินใจถอดออกเลยค่ะเพราะหมอบอกว่าจมูกจะกลับมาเหมือนเดิมค่ะ เราเอารูปจมูกก่อนเสริมไปให้คุณหมอดูด้วย  แล้วอีกอย่างนะคะหมอบอกว่าของเราถอดออกก่อนก็ดีและถ้าจะถอดออกก็ให้ถอดออกเลยตอนนี้ดีกว่าเกิดปัญหาอักเสบเพราะถ้าอักเสบจะทำให้จมูกมีปัญหาเป็นรอยบุ๋มได้ค่ะ  หมอบอกว่าจมูกเรา (ที่แก้มาครบหนึ่งปีเดือน มิ.ย. นี้พอดี) ก็เริ่มเห็นเป็นใสๆนิดนึงแล้ว และเราเองก็ไม่สบายใจด้วย บางวันมันก็เหมือนจะคันๆ นิดๆ แต่ไม่มาก บางวันก็เหมือนเจ็บนิดๆ แต่ไม่มาก เลยตัดสินใจเอาออกดีกว่า ไม่อยากเสริมอีกต่อไปแล้ว  เพราะเราเป็นคนเนื้อจมูกน้อย แถมผิวบางอีกด้วย  ตอนนี้ก็ลุ้นๆ ขอให้จมูกกลับมาเหมือนเดิมเร็วๆ ค่ะ
ต้องขอบคุณเว็ปดั้งโด่งมากๆ เลย เพื่อนๆ ในเว็ปนี้มีน้ำใจ ให้คำแนะนำที่มีประโยชน์มากมายเลย โดยเฉพาะคุณตั้ม ที่เข้ามารีวิวเรื่องถอดซิลิโคนออกแล้วลงรูปให้ดูว่าจมูกกลับมาเหมือนเดิม เป็นแรงบันดาลใจทำให้เราตัดสินใจได้ง่ายขึ้น แล้วเพื่อนๆ อีกหลายๆ คนที่ได้เข้ามาเล่าประสบการณ์ต่างๆ ที่มีประโยชน์มากมายเลย  ขอบคุณจริงๆ ค่ะ

คุณ jing ลองไปปรึกษาหมอดูนะคะอย่าปล่อยไว้นะคะ หมอคมกริชให้คำปรึกษาดีค่ะ  โพสต์ 2011-6-22 09:16
ตอนนี้ยังไม่เหี่ยวนะคะ เหมือนตอนยังไม่ถอดซิลิโคนแต่ปลายดูมนๆ กว่าค่ะ  โพสต์ 2011-6-22 09:11
อยากเอาออก แต่กลัวจมูกจะย่น จะหมู ฮือๆๆ ขอบคุณค่ะ  โพสต์ 2011-6-22 01:14
เราทำมาสองปี เคยแก้ครั้งนึง ตอนนี้ปลายใสๆผิวมันๆ  โพสต์ 2011-6-22 01:14
หายไวๆนะคะ แล้วจมูกหลังถอดออกเป็นอย่างไรบ้างคะ เหี่ยวมั้ย ย่นหรือเปล  โพสต์ 2011-6-22 01:13

คะแนน

1

ต้นฉบับโพสต์โดย nicha-nueng เมื่อ 2011-6-20 22:15
ขอบคุณค่ะคุณนิว แต่ของเราทำมาสิบกว่าปีแล้วปีที่แล้ ...

นิวถอดมาได้ 1 อาทิตย์แล้วนะ ตอนนี้จมูกเหมือนเดิมแล้วค่ะ แถมมันยังโด่งเหมือนยังไม่ได้เอาซิลิโคนออกอีกด้วย. ไม่รู้ว่าโชคดีหรือโชคร้ายย ^^
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-6-22 09:09:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ใช่ค่ะคุณนิว จมูกยังดูโด่งๆ เหมือนไม่ได้เอาซิลิโคนออกเลย แต่เราว่าปลายมันดูมนๆกว่าตอนมีซิลิโคนค่ะ ของเราตอนใส่ซิลิโคนมันดูเห็นเป็นรอยอ่ะค่ะ เนื่องจากผิวบาง เนี้ยจมูกน้อยค่ะ ตอนนี้เราลุ้นๆ อยู่ขออย่าให้ปลายเชิดเลย จมูกเดิมก่อนเสริมของเรามีปลายอยู่แล้วค่ะ สันก็พอมีบ้างค่ะ  แต่หมอคมบอกว่าจมูกจะกลับมาเหมือนเดิมค่ะ ถามกี่ครั้งหมอก็บอกว่าเหมือนเดิม เลยสบายใจขึ้นมาหน่อยค่ะ  แล้วคุณนิวจะใสใหม่หรือเปล่าคะ ถ้าใส่ใหม่ขอให้จมูกสวยๆ ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ   สำหรับเราไม่ขอทำอะไรแล้วค่ะขอแค่จมูกกลับมาเหมือนตอนยังไม่เสริมก็จะไม่ทำอะไรแล้ว  เราคิดว่าการเสริมจมูกคงไม่เหมาะกับเราค่ะ  
ไม่ทราบว่าปัจจุบันนี้ ที่ได้เอาออกมาหลายเดือนแล้วเป็นอย่างไรบ้างอ่ะครับ คือผมก็เริ่มมีความคิดอยากเอาออกแล้วเหมือนกัน เพราะทำมารอบแรก ทรงสวยธรรมชาติมาก แต่ว่ามันโค้งตรงกลางเป็นรูปตัวซีเลย ก็เลยไปแก้กะหมอเดิม ทีนี้หมอเหลาสั้นลง นี่แก้มา จะ3 วีคแล้ว แต่ผมรู้สึกว่าปลายมันเชิดหน่อยๆ อะครับแบบเห็นรูจมูก ถ้ามองหน้าตรง แล้วก็ตรงปลายเหมือนจะอักเสบ มันเหมือนจะทิ่มๆลงมา เลยคิดอยู่ว่าจะแก้ ทำใหม่ หรือเอาออก แต่ไม่อยากทำใหม่แล้วเหมือนกันเสียดายเงิน แล้วผมเป็นตามสไตล์ผู้ชายอะครับ ทำไรไม่ค่อยระวัง ก็ไม่ชอบที่ตอนนี้ต้องมาคอยระวังอะครับ อยากทราบว่าพอเอาออกแล้ว เราบี้ๆจมูกได้ตามปกติไม๊อะครับ  แคะจมูกได้ไม๊ อิอิ เป็นคนติดว่าถ้าคันก็เกา - -' ถ้าไม่ได้เกาจะหงุดหงิด ฮ่าๆๆ
อยากเอาออกแล้วเหมือนกัน ทำมาเกือบสองปีครึ่ง
ดิฉันเพิ่งไปทำมาไม่กี่วัน ไม่รู้ซิเริ่มอยากจะไปเอาออกแล้วถ้าเอาออกจะบวมไม่ค่ะ เทียบกับตอนทำ ตอนนี้ก้อยังบวมๆระหว่างตาอะค่ะ พี่สาวทักว่าหน้าดูดุๆก้อเลยอยากจะเอาออกอะค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย nicha-nueng เมื่อ 2011-6-22 09:09
ใช่ค่ะคุณนิว จมูกยังดูโด่งๆ เหมือนไม่ได้เอาซิลิโคนอ ...

ตอนนี้ถอดมาได้นานยังคะ  แล้วจมุกเป็นไงบ้าง
เราเพิ่งไปถอดมาตะกี้หลังจากที่ใส่มาแปดปี  ไปแก้ก็ไม่สวยอีก หมอเลยบอกให้ถอดพักเนื้อ

กังวลเหมือนกันว่าจะแบนกว่าเดิมไม๊

หมอบอกว่ารอสามถึงหกเดือนใส่ใหม่อ่ค่ะ  แต่เราไม่รู้ว่าจะใส่หรือปล่าว

kaa
หมอให้พัก 6 เดือน กำลังคิดอยู่ว่าจะแหมบถาวรเลยดีไม๊  โพสต์ 2012-3-22 14:38
kaa
ปกติค่า สบายใจกว่าตอนใส่อีกนะ 55  โพสต์ 2012-3-22 14:37
พี่คะแวะมาเล่าความเปลี่ยนแปลงบ่อยๆนะคะ ตอนนี้กำลังอยากเอาออกอยุ่ค่ะ  โพสต์ 2012-3-22 12:28
ต้นฉบับโพสต์โดย nicha-nueng เมื่อ 2011-6-21 20:21
ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนค่ะสำหรับคำแนะนำ วันนี้ไปเข้าไปพ ...

ถอดมาเท่าไหร่คะ อยากถอดเหมือนกันค่ะทำมา6ปีแล้วปลายเริ่มบางเห็นเงาซีลี่กังวลเหมือนคุณเลยกลัวว่าถอดออกแล้วปลายจะบุ๋ม
คิดว่าได้นะคะ พอดีจะไปเอาออกไม่อยากเสริมใหม่เหมือนกันค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้