ดู: 9702|ตอบกลับ: 11

[ปากบาง] สอบถามคนที่ทำปากทั้งบน-ล่างค่ะ ( มันตึงมากเกินไป)

[คัดลอกลิงก์]
เพื่อนๆคนไหนที่ทำทั้งบนและล่างบ้างคะ ทำมาจะเดือนแล้ววยังยิ้มไม่ค่อยได้เลย เคยเป็นคนที่ยิ้มแบบปากกว้างมากๆ
ไปทำปากบน-ล่าง นี่ก็1เดือนกว่าๆแล้ว ยิ้มมันตึงๆ ยิ้มได้ประมาณเห็นฟัน4ซี่บน เท่านั้น ประมาณเกือบครึ่งก่อนทำ  (ก่อนทำ ยิ้มได้แบบว่าเห็นฟันบนได้ทั้งหมดเลยค่ะ) นวดก็นวดนะคะ มันรู้สึกตึงๆ เหมือนปากจะฉีก  (เพื่อนๆที่เห็นบอกว่ายิ้มเหมือนไม่เต็มใจ ยิ้มไปตามมารยาทเท่านั้น ) อยากสอบถามว่ามันจะเป็นแบบนี้อีกนานไหมคะ ทาวาสลีนและนวดตามที่หมอสั่งตลอด ไตๆก็ยังไม่หาย เยอะมากๆ ไม่มีวี่แววว่าจะลดลงเลย

บางครั้งก็อดคิดถึงก่อนทำไม่ได้ ไม่ใช่หมอทำไม่สวยนะคะ ทำสวย แต่ไม่รู้จะหายจากอาการตึงไหม ถ้าเป็นแบบนี้ไปตลอดคงแย่แน่ๆเลย

เพื่อนคนไหนหายแล้วบ้าง ต้องใช้เวลานานไหม หรือมีวิธีไหนช่วยเราได้บ้างคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-21 00:19:42 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผิดๆค่ะ แก้ไขหน่อย ทำมาเดือนกว่าๆแล้วคะ
โพสต์ 2011-5-21 00:31:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มันจะค่อยๆดีขึ้นเรื่อยๆคับ ผมนี่ยิ้มได้กว้างสุดๆ แบบปกติเลย 5 เดือนคับ
แรกๆ ก้มีนอยด์บ้างคับ โทรหาคุณหมอตลอดเลย
ตอนนี้โอเคคับ ดูดีกว่าเดิมเยอะเลย

แสดงความคิดเห็น

ไงรบกวนลงรูปให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ ผมจะทำ3มิยนี่แล้วครับ^^  โพสต์ 2011-5-21 01:15
ทำนานยังครับ อยากเห็นรีวิว ผช ทำปากบางหมอภูเหมือนกัน  โพสต์ 2011-5-21 01:14
โพสต์ 2011-5-21 11:17:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไปทำที่ไหนหรอค้ะ
โพสต์ 2011-5-21 11:52:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
พี่ก็เป็นค่ะ ทำปากบนอย่างเดียว กว่าจะฉีกยิ้มได้ก็เกือบ 6 เดือน แต่ไม่ได้หายเองนะ ฝึกฉีกยิ้ม+อ้างปากกว้างๆ ใช้นิ้วจับดึงฉีกยิ้ม ทำอยู่อย่างนั้นจนมันยอมยืดออกมา เจ็บปวดสุดๆ แต่ต้องทน
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-21 12:43:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ก่อนทำ เป็นคนยิ้มแล้วดูดีขึ้นมาทันที ยิ้มแล้วมีเสน่ห์มาก แต่ตอนไม่ยิ้ม หน้าจะดูบูดๆบึ้ง ไม่รับแขก

หลังทำ ถ้ายิ้มแล้ว ดูหน้าตาตลกมาก เหมือนยิ้มแบบฝืนๆ ไม่เต็มใจ แต่ทำหน้าปกติ ไม่ยิ้มจะดูดีมาก มากๆเลย

(อันนี้คือคำพูดจากเพื่อนและคนรอบข้างนะคะ ที่เห็นทั้งก่อนและหลังทำปากนะคะ)  

ตอนนี้นอยด์ๆค่ะ กลัวจะกลับไปยิ้มแบบปกติไม่ได้ ถึงจะยิ้มแล้วไม่สวยเหมือนเก่า ไม่เป็นไร แค่อยากให้มันหายตึง อยากปากกว้างๆเหมือนเดิม
โพสต์ 2011-5-21 22:37:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขออนุญาตตอบทุก reply รวมกันเลยนะครับ

ผมหาข้อมูลนานมากๆครับประมาณ 1 ปี มีกี่เวปเปิดหมดครับตอนนั้น
ผมตัดสินใจทำกะคุณหมอธนยศ DRT นะครับ เนื่องจากเชื่อมั่นแล้วคิวไม่ยาวเท่าไหร่ครับ
ตอนนี้ก็ทำมาแล้ว 9 เดือนเต็มครับ

รูปไม่มีเลยคับ คอมเสียตอนเดือนเมษา ต้องขอโทษจริงๆครับ เด๋วจะไปขอรูปจากพี่ที่สนิทที่เคยส่งให้เขาดูมาให้นะครับ แต่ยังไม่รับปากนะครับ เด๋วนี้ไม่เจอพี่เขาออนเลย เอาเป็นว่าจะพยายามครับ
ผมทำปากบน - ล่าง / ตา ด้วยคับ ครั้งเดียวกันเลย

ผมเข้าปรึกษาประมาณ 5 โมงเย็น
ปรึกษาคุณหมอก่อนทำ คุยละเอียดครับ จนรู้เรื่องเข้าใจตรงกัน
ก็ปรึกษาประมาณครึ่งชั่วโมงครับ แล้วคุณหมอก็ให้ตัดสินใจว่าจะทำหรือไม่
ไม่ทำก็ไม่เป็นไร คุณหมอไม่เก็บตังค์ แต่ผมก็ยืนยันครับว่าทำแน่ๆ เพราะตัดสินใจดีแล้ว
(ผมโทรนัดก็เข้าไปนะครับ ปรึกษาพร้อมทำเลย เนื่องจากอยู่ ตจว.)
แล้วก็ไปทานข้าวก่อน ก็เต็มที่ครับ

คุณหมอทำละเอียดมากๆครับ เข้าผ่าตัด 6 โมงเย็น เสร็จ 4 ทุ่ม (ทำตาประมาณ 1 ชม.)
ทั้งตาและปาก ทำโดยการใช้เลเซอร์ตัดนะครับ แล้วเย็บด้วยไหมละลาย ไม่ต้องตัดไหม (ตาใช้ไหมเย็บธรมดาครับ นัดตัดไหม 5 วัน)
ปากผ่าจากข้างในครับ ประมาณว่ามองไม่เห็นแผลทันทีครับหลังทำเสร็จ จริงๆ ผมจัดฟันด้วยก็กลัวครับว่าแผลจะโดนเหล็กไหม แต่ก็ไม่โดนครับ

แรกๆก็จะนอยด์นะครับ กังวลสารพัด ปากก็ยิ้มไม่ค่อยได้ ตึงมากๆ เดือนแรก (เป็นเรื่องปกตินะครับ)  ปากชามากๆ กลัวครับว่าจะไม่รู้สึกเหมือนเดิม ปากบวมด้วยครับ คือมันบวมเท่ากับตอนก่อนทำ เหมือนไม่ได้ไปทำมาเลยครับ
เดือนที่ 2 ก็ตึงอยู่ครับ ก็พยายามใช้ชีวิตตามปกติครับไม่คิดมาก ปากยุบลงเยอะมากๆครับ
เดือนที่ 3 ก้เริ่มยิ้มได้แต่ไม่ธรรมชาติเท่าที่ควร แผลเป็นข้างในที่เป็นไตแข็ง ก้ค่อยๆยุบลงไปครับ ตอนนี้ไม่มีแผลละครับ จับดูก็ไม่มีไตแข็งๆ ที่ผ่าตัด หายหมดละครับ ไม่มีรอยอะไรเลย
แรกก็นอยด์มากครับ จนโทรหาคุณหมอ คุณหมอไปดูงานก็ mail ตามไปถาม
คุณหมอก็บอกทุกครั้งว่า ถ้าไม่พอใจยังไง ให้มาแก้ฟรี เลยสบายใจครับ

ก็สรุปนะครับว่าไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดเลยครับ ปากที่รู้สึกชาๆ ตอนนี้ไม่มีแล้วครับ ประมาณ 5 เดือนทุกอย่างกลับสู่ปกติ ปากก็กว้างตามปกติครับ เล็กลงมากๆครับ เพราะผมบอกคุณหมอว่าตัดเต็มที่เลยครับ เท่าที่ผมสามารถทำได้ ยิ้มแล้วดูดี  ซึ่งสำหรับผม พอใจมากกับการผ่าตัดครั้งนี้ ทั้งตาและปาก ตาก็เป็นแผลตามรอยพับพอดีครับเป็นเส้นตรงเล็กๆ โค้ง เท่ากันทั้ง 2 ข้าง ไม่เป็นแผลนูน/คีลอยด์อะไร ทุกวันนี้ก็ไม่มีใครถามนะครับว่าไปทำปาก ทำตามาไหม (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ท่านใดที่ตัดสินใจจะทำก็ขอให้โชคดีครับ หล่อๆ สวยๆ กันทุกท่านนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
พยายามหาข้อมูลเยอะๆ ปรึกษาก่อนทำ แล้วค่อยตัดสินใจครับ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูล^^  โพสต์ 2011-5-21 23:50

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

โพสต์ 2011-5-21 22:39:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โห.. ตกใจตัวเอง ผมพิมพ์ยาวขนาดนี้เลยหรือนี่  พิมพ์ไปเรื่อยๆ กดส่งเลย ถ้าพิมพ์ตกหล่นยังไง หรือไม่เข้าใจก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-21 23:11:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากๆค่ะ ใจชื้นขึ้นเยอะ อ่านแล้วมีกำลังใจรอค่ะ  

ตอนนี้มันเพิ่งได้ 1 เดือนนิดๆเองค่ะ ยังชาและเป็นไตแข็งๆอยู่  แต่ไม่เยอะเท่าตอนแรกแล้วค่ะ

จะ รอ ร๊อ รอ นะคะ
โพสต์ 2011-5-21 23:34:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ออฟฟ เมื่อ 2011-5-21 23:11
ขอบคุณมากๆค่ะ ใจชื้นขึ้นเยอะ อ่านแล้วมีกำลังใจรอค่ะ ...

หายแน่นอนครับ ยืนยันจากประสบการณ์ตรงเลยครับ
โพสต์ 2011-5-22 11:27:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หายเร็วนะคะ
โพสต์ 2013-8-18 21:33:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราก็เป็นคะ ทำปากมาเดือนกว่า ปากแคบลงมากยิ้มเหมือนคนเกร็งปาก เวลายิ้มรอยเย็บก็ตึง แผลรั้งปากไว้ ทุเรศมากเวลายิ้ม จะหายมั้ยคะ อาการตึงตรงรอยเย็บอะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้