ดู: 2002|ตอบกลับ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำตา/ถุงใต้ตา] แค่ทำตา ทำไมต้องฉีดยาให้ร่างกายขยับไม่ได้ งงมาก

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อั๋น2 เมื่อ 2011-5-19 13:33

ขอแชร์ประสบการณ์ศัลยกรรมตา เราเคยทำตามาแล้ว 2 ครั้ง  ครั้งแรก คุณหมอก็แค่ฉีดยาชาบริเวณรอบๆ ดวงตา   แต่ครั้งที่ 2 ไปทำที่ยันฮี คุณหมอฉีดยาที่แขน หลังจากนั้นก็เหมือนสลบ มันเหวอ ๆ ตาปิด ชาไปทั้งตัว แต่ได้ยินเสียงคุยของหมอ ร่างกายขยับไม่ได้ ทรมานมาก   เราเคยศัลยกรรมจมูก 2 ครั้ง ก็ไม่เคยฉีดยาแบบนี้ เราอยากรู้ว่า แค่ศัลยกรรมตา ทำไม ต้องฉีดยาแบบนี้ให้เราด้วย  ประสบการณ์ของเราเหมือนของเพื่อนๆ ไหม หรือใครพอจะเข้าใจ ว่าไอ้ยาที่ฉีดให้เรามันคืออะไร   
ไม่จำเป็นต้องฉีดที่ตัวหรอก ที่นี่แปลกนะ  เราก็ทำตา ฉีดที่ตาก็พอ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-19 19:37:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คุณ ambd
แปลกมาก ไม่เข้าใจเลย
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-19 19:40:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ ambd ตั้งกระทู้

คุณ ambd ก็ไม่เคยเจอแบบนี้ ใช่ไหม
ผมก็เจอแบบคุณครับตอนทำครั้งแรก
แต่ก็ดีนะครับไม่ต้องรัรู้สึกตัวตอนทำ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-19 20:38:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ madan ตั้งกระทู้

ทรมานไหมค่ะ คุณmadan  เหตุผลอีกอย่างที่เราคิดว่ายาแบบนี้ไม่ดี เพราะ ตอนที่หมอเย็บ เรารู้สึกว่ายาชาเริ่มหมด ทำให้เรารู้สึกเจ็บ (เจ็บพอทนค่ะ) แต่บอกหมอไม่ได้ เพราะปากขยับไม่ได้ สิ่งเดียวที่ทำได้คือ ต้องทนเจ็บ (ทำไมทำกับเราแบบนี้) แง้แง้
ผ่านมาแล้วก็ดีแล้วค่ะ
แพลทำตาเหมือนกันคะ คุณหมอจะให้ทานยาอะรัยไม่แน่ใจ 3 เม็ด
แล้วพอตอนจะทำจริงๆก้อฉีดยาที่หลังมืออะคะ ฉีดปุ๊ปเบลอปั๊ป สติลางๆ
แต่รู้สึกตัวนะคะ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-20 13:21:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ Paerin ตั้งกระทู้

แบบของพี่ เหมือนถูกสตาฟไว้เลย แข็ง ขยับไม่ได้

แสดงความคิดเห็น

โห สงสัยยาจะแรงมากเลยนะคะ  โพสต์ 2011-5-20 13:32
ตอบกระทู้ อั๋น2 ตั้งกระทู้

ขอโทษค่ะที่มาตอบช่้าเพิ่งเข้ามาดู จริงๆแล้วไม่ต้องนะคะ แอมมีญาติเป็นหมอศัลย เค้าบอกว่ามันเป็นยากดประสาทน่ะ รู้สึกตัวแต่ไม่ขยับ แต่แบบเนี้ยเค้าว่าถ้าทำตาน่ะ ไม่จำเป็นหรอก วิธีทำตาที่ดีต้องผ่าแล้วคนไข้สามารถลืมตาดูได้ขณะทำ เพื่อดูขนาดมันถึงจะออกมาสวย ไม่ใช่แค่ทำแล้วออกมา ดูผลหลังทำไปเลย หมอเก่งๆเค้าถึงไม่ใช้ยาำพวกนี้ ใช้แค่ยาชาพอ  
อืม...กลัวแทนเลยอะ..แบบขยับไม่ได้...

โฮ..อึดอัดแย่เลย..

แต่ก็ผ่านมาได้ด้วยดีใช่ไหมค่ะ..

ขอให้หายไวๆนะคะ

แสดงความคิดเห็น

เจ็บใจ ตอนยาชาหมดฤทธิ์ แต่พูดไม่ได้ค่ะ  โพสต์ 2011-6-14 18:26
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-6-14 18:24:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ ambd ตั้งกระทู้

ขอบคุณน่ะค่ะ เห็นด้วยว่าไม่ควรใช้ยาชนิดนี้
อยู่ที่ความถนัดของคุณหมอละคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้