ดู: 21683|ตอบกลับ: 46
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ฉีดทรานสมินให้ผิวขาว ??

[คัดลอกลิงก์]
เนื่องจากผมไปใช้บริการที่คลินิกสถาบันเสริมความงานชื่อดังเเห่งหนึ่ง ขอไม่เอ่ยชื่อนะคั๊บ เด๋วผมโดนทุบหัวฆ่า
ผู้เชี่ยวชาญที่นั่นเเนะนำเรื่องฉีดผิวขาวกับผม เเต่ปกติผมฉีดเเต่กลูต้าไธโอนเเต่เว้นระยะมา1ปีเเล้ว เค้าก็เเนะนำว่า
อย่าไปฉีดกลูต้าไธโฮเนลยอันตราย มาฉีดที่นี่ดีกว่าเป็นคอส คอสล่ะทเ่านั้นเท่านี้ ใช้วิตามินซี บลาๆ
เเล้วทีนี้ผมเลยถามว่าไม่ได้ใช้กลูต้าเเล้วใช้อะไรคั๊บ ผู้เชี่ยวชาญที่ทำหน้าให้ผมตอบมาเลยว่า ทราสมิน ผมก็อ๋อ
นึกในใจมันยาห้ามเลืดไม่ใช่หรือ เอามาฉีดจะอันตรายมั้ยนั่น ส่วนตัวทานยาทราสมิน หรือเจ้าเจเอ อยู่เเล้ว
ส่วนตัวิคดว่าอยู่ไม่ถึง100ปีหรอก เเต่มาสะอึกตรงที่ใช้ทรานสมินฉีดให้ขาวเนี่ยสิ มีใครเคยฉีดบ้างคั๊บ
หรือมันเป็นเรื่องปกติ

แสดงความคิดเห็น

ขาวจริง ขาวไว แต่ อันตรายมากกกก พวกยาปลอมชอบใส่กันแล้วบอกเป็นกลูต้า  โพสต์ 2011-6-14 12:07
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aongnoize เมื่อ 2011-2-27 11:10

เคยได้ยินเรื่องฉีดเฉพาะกรณีเกิดอุบัติเหตุอ่า

คุณไม่ต้องไปกลัวใครทุบหัวหรอกคับ เราต้องกล้าสู้ความจริง อย่ากลัวกับสิ่งที่ผิด

หากคุณเป็นอะไร ดำเนินคดีตามกฎหมายคับ

เห็นแก่เงินโดยไม่คิดถึงคนไข้ ว่ามันมีข้อดีข้อเสียอย่างไร

หมอศัลกรรมถึงรวยเอาๆๆ เพราะไม่กลัวโดนฟ้อง

แต่ถ้าโดนเมื่อไหร่ โดนเพิกถอนใบอนุญาตเมื่อนั้น เหอๆ
กลูต้าไธโอน อย่างงน้อยมันก็มีอยู่แล้วในร่างกาย แต่ทรานสมินมันเป็นเป็นสารแปลกปลอม ผมว่าอันตรายกว่าเหอะ แต่อยากลองเหมือนกันนะ ฮ่าๆ

จริงค่ะ  โพสต์ 2011-6-14 12:08
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-27 11:38:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ aongnoize ตั้งกระทู้

ค๊าบผม^^ เเต่ถ้าจะฉีดสงสัยต้องเขียนพินัยกรรมสั่งเสียไว้ก่อน ไม่งั้นนอนตายตาไม่หลับ

ppm
อิอิ แอบ ฮา ค่ะ  โพสต์ 2011-6-14 12:44
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-27 11:39:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ Indyclass ตั้งกระทู้

ใช่ๆปผมก็อยากลอง  เเต่คิดว่ามันน่าจะอันตรายพอๆกันถ้าเเพ้หรือใช้ไม่ถูกวิธี หรืออื่นๆ

แต่ตัวกลูต้าไม่ได้อันตรายค่ะ  โพสต์ 2011-6-14 12:12
ถูกค่ะอันตรายเกิดจากการติดเชื้อหรือแพ้ยาค่ะ แต่ทรานสมินอันตรายจริงๆ  โพสต์ 2011-6-14 12:09
คลีนิคไหนค่ะเนี้ยะ  บอกว่ากลูต้าอันตราย แต่ทรานสมินไม่อันตราย บ้าป่าว แค่นี้ก็วัดได้แล้วว่าน่าเชื่อถือรึป่าว
บอกไปเถอะค่ะว่าทำที่ไหนมา เค้านั่นแหละที่จะต้องเป็นคนกลัว ไม่ใช่คุณมานั่งกลัวเค้าจะมาทำนู่นทำนี่
ใช่ ๆ เห็นด้วย ๆ
ทรานสมินอันตายกว่า กลูต้าไธโอน100เท่าเหอะ - -

มันเป็นยาที่ทางแพทย์ใช้ในการห้ามเลือด  
นอร์ท คลินิก
ซ.พหลโยธิน 52 แขวงอนุสาวรีย์ เขตบางเขน กรุงเทพมหานคร  10220
ติดต่อ  (+66)  0-2972-6931    office        08.00 - 21.00
           (+66)  0-86994-0006  dr. jenny  10.00 - 17.00
ไม่อันตรายค่ะ  เคยฉีดแล้ว Indication ที่ใช้ห้ามเลือดจริงค่ะ แต่จะออกฤทธิ์ต่อเมื่อมีการสร้างลิ่มเลือดที่เกิดจากบาดแผล ทรานซมินก็จะไปช่วยชลอการทำลายลิ่มเลือดของกลไลเค้าค่ะ  ไม่ได้ไปสร้างลิ่มเลือดเพิ่ม   แต่ในกรณีที่ทำให้ผิวขาวนั้น  เป็นกลไกเสริมจากกระบวนในร่างกายเมื่อถูกกระตุ้นจากสภาวะสิ่งแวดล้อมต่างๆ เช่นแสงแดด อุณภูมิความร้อนฯลฯ ทำให้เกิดการสร้างเม็ดสีเมลานินที่มากขึ้นเพื่อปกป้องร่างกาย ไม่ให้ถูกทำลายจึงทำให้ผิวของเราคล้ำ   แต่ทรานซมินจะไปช่วยลดการสร้างเม็ดสีเมลานินที่ถูกกระตุ้นจากสภาวะแวดล้อมตรงนี้ค่ะ   ที่สำคัญทางการที่ขึ้นทะเบียนให้ใช้อย่างปลอดภัยที่ประเทศญี่ปุ่นและรองรับให้ใช้ในการรักษาฝ้ามาเป็นระยะเวลานานค่ะ....30-40ปีมาแล้วค่ะ ในคลีนิคต่างๆก็ใช้ยากินในการรักษาฝ้าค่ะ

ปลอดภัยกว่าแอลกรูต้าไทโอน ล้าน%แน่นอนค่ะ  เพราะแอลกรูต้าไทโอนเป็นเพียงสารในส่วนผสมในการผลิตเป็นยารักษาโรคมะเร็ง  แต่ก็เอามาใช้ทำให้ผิวขาวกันซึ่งไม่มีการรองรับที่ถูกต้องค่ะ
ทางรพ.รามาก็กำลังมีการทำวิจัยเรื่องนี้อยู่ค่ะ  และตามคลีนิคความงามที่ทำเมโสต่างๆให้หน้าใสเค้าก็เอายาTransamin INJ หักผสมกับพวกวิตามินต่างๆ เช่นVit Cเวลาทำหน้ากันน่ะค่ะ ถึงขาวใส

ปลอดภัยอย่างแน่นอนค่ะ (ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียน่ะค่ะ  แต่เผอิญเราอยู่วงการแพทย์ค่ะ)
เคยฉีดนะคร้าแต่ไม่ฉีดติดต่อกันอ่ะคร้าเลยไม่รู้ว่าจะขาวมั้ย
รู้นะคร้าว่าเป็นยาหยุดเลือดแต่ก็ยังอยากลองอ่ะเน้อเห็นเพิ่ลฉีดก็เลยเอามั้ง
แต่เพิ่ลเป็นสาว 2 ก็เลยสบายไป  ไอ้เราจะฉีดติดต่อกันก็กลัวประจำเดือนไม่มาอ่ะคร้า
เคยซื้อที่ร้านขายยา  โดสละ70มั้งนะถ้าจำไม่ผิด
ถูกต้องนะคับ  อันตรายนะคับ transamic acid     ยาตัวนี้นิยมรับประทานระยะสั้นเพื่อรักษากระ ฝ้านะคับ   ทานนานๆ  อาจทำให้เลือดแข็งตัวผิดปกติได้  โดยเฉพาะก้อนเล็กๆ  ผลข้างเคียงคือ  ตามัว  ตามองไม่ชัด ซึ่งแนะนำให้ตรวจสอบตากับจักษุแพทย์ด้วย  นอกจากนี้ยังพบอาการปวดศรีษะ  ปวดเมื่อยตามกล้ามเนื้อ  หรือแน่นหน้าอกได้  
  ปกติสารนี้นิยมนำมาผสมในทรีทเม้นมากกว่านะคับ  แล้วผลที่ได้ก่อไม่เท่าฉีด กลูตา กับวิตซีด้วยนะคับ  
ปกตืสารนี้  อย  ยังไม่อนุญาติให้ใช้ด้วยนะคับ
เคยอ่านเว็บทางการแพทย์  เค้าก็บอกอันตรายนี่ครับ ทรานสมิน อ่ะ  
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 0877465478 เมื่อ 2011-5-31 10:12

ทารานซมีนมันไม่ อัตรายหรอก ครับ แต่ ถ้าสมมุติเรา ใช้ไป ซักประมาน 6 เดื่อน แบบเนี้ยจะ ทำให้ เกิด อากาศ
เลือดแข็งตัว นั้น แหละ อันตรายของจริง แต่ถ้า ไม่ฉีด ติด ต่อ กัน มาก ถึงมาก จนเกินไปก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับแต่ ทางที่ดี อย่าฉีดดีกว่า เท่าที่เห็น จาดดิส ก้ ขาวอยู่แล้วนะครับ
แล้วถ้าฉีดวิตตามินซีเฉยๆเนี่ยค่ะ
ต้องฉีดอาทิตย์ละประมาณกี่ครั้งค่ะ
แล้วไอวิตตามินซีกล่องแดงๆที่เค้าขายไม่เกิน 300 กันเนี่ยมันฉีดได้ไหมค่ะ
แล้ววิตตามินซียี่ห้อไหนที่ฉีดแล้วดีๆบ้างเอ่ย?
ตอนนี้ซื้อมาใช้อยู่แต่แค่เอามาพอกหน้าและก็ทาตัวอ่ะค่ะ
ยังไงรบกวนด้วยนะค่ะ^^

ภาพตัวอย่าง Transamin ยาอันตรายค่ะ  แต่ยอมรับว่าขาวจริงเห็นมีคนน็อกหลายคนแล้ว  แต่ไม่เอาหรอกค่ะ กลัว

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ต้นฉบับโพสต์โดย Tatayung เมื่อ 2011-6-14 11:59
ภาพตัวอย่าง Transamin ยาอันตรายค่ะ  แต่ยอมรับว่าขาวจริงเ ...

อย่างอันบน เขียนเป็นส่วนประกอบกลูต้า 3000 mg เลยเข้าใจกันผิดว่ากลูต้าอันตราย ที่แท้คือ Transamin
ต้นฉบับโพสต์โดย Tatayung เมื่อ 2011-6-14 11:59
ภาพตัวอย่าง Transamin ยาอันตรายค่ะ  แต่ยอมรับว่าขาวจริงเ ...

กล่องฟ้าๆ นี่คนละตัวกับ Essentialle ใช่ปะครับ
ต้นฉบับโพสต์โดย Indyclass เมื่อ 2011-6-15 22:23
กล่องฟ้าๆ นี่คนละตัวกับ Essentialle ใช่ปะครับ ...

ใช่ค่ะ คนละตัวกัน ค่ะ
1. Hya   :  Hya C
2. Glutathione    :  Essentialle'
3. Transamin + Gluta + Hya   :  Complette'
ค่ะ

พี่ค่ะ วิธีดูว่าตัวไหนมี ทรานสมิน. คะ. รบกวนพี่ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  โพสต์ 2011-12-20 21:40
ต้นฉบับโพสต์โดย Tatayung เมื่อ 2011-6-16 11:46
ใช่ค่ะ คนละตัวกัน ค่ะ
1. Hya   :  Hya C
2. Glutathione    :  Essentialle'

ไอตัว 3 นี่จัดหนัก มีแม่งทุกตัวเรย 555
เศร้าเลย ไม่ได้จบเคมีมา
ตอนเรียนก็ติด 0
ตอนสอบก็หลับ
ก็เลยดำอยู่อย่างงี้
ทรานซามิน (Transamin)เพื่อผิวขาวปลอดภัยจริงหรือ?????

ผศ.พญ.สุวิรากร โอภาสวงศ์ ประชาสัมพันธ์สมาคมแพทย์ผิวหนังแห่งประเทศไทย ต้องออกมาชี้แจงเป็นการด่วน !!

คุณสมบัติแท้จริง เพื่อหยุดเลือด เรื่องผ่าตัด

หมอสุวิรากร อธิบายว่า "ยาทรานซามินหรือยาทรานซามิค แอซิด (Tranexamic acid) ยาตัวนี้มีฤทธิ์ทำให้เลือดเเข็งตัว เช่น เวลาผู้หญิงมีประจำเดือนเยอะๆ เขาก็จะใช้ตัวนี้ หรือเวลาผ่าตัด และเลือดออกเยอะ โดยมากใช้ร่วมกับการผ่าตัดทางเดินปัสสาวะ จะใช้เป็นยาฉีดเข้าไปให้เลือดแข็งตัว ไม่ให้เสียเลือดมาก หรือพวกหมอฟันจะที่ใช้เวลาผ่าตัดเพื่อห้ามเลือด” คุณหมอ ผู้ควบตำแหน่งประชาสัมพันธ์สมาคมแพทย์ผิวหนังแห่งประเทศไทย ให้ข้อมูล โดยสรุปข้อบ่งใช้ของยาทรานซามิน คือ เพื่อรักษาในผู้ป่วยเลือดออกง่าย ใช้ในการเตรียมผ่าตัดในกรณีที่คนไข้มีแนวโน้มเลือดออกง่าย ไม่มีข้อบ่งใช้ในเรื่องผิวขาว หรือรักษาฝ้า โดยอนุญาตให้นำมาผสมในเครื่องสำอางไม่เกิน 3 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งถือว่าเป็นยาอันตราย ใช้ในการช่วยให้เลือดแข็งตัวเป็นหลัก

"แต่มีผลข้างเคียงที่ทำให้ขาวคือ ทำให้เม็ดสีลดความเข้มลงได้บ้าง แต่หากรับประทานต่อเนื่องจะมีอาการข้างเคียง เช่น วิงเวียนศีรษะ คลื่นไส้ อาเจียน ท้องเสียได้ (ประมาณ > 10%) ที่สำคัญคือ อาจทำให้เกิดลิ่มเลือด เพราะเป็นยาห้ามเลือดเพื่อให้เลือดแข็งตัว อาจส่งผลให้เส้นเลือดอุดตัน ยาไปสะสมในตับและไต

เชื่อว่าคุณทั้งหลายอ่านมาถึงบรรทัดนี้ต้องมีความผวากับยาทรานซามินไม่มากก็น้อยใช่ไหมคะ

คุณสมบัติแถม ยับยั้งการทำงานของเม็ดสี แต่มีผลข้างเคียง..

ทรานซามินแรกเริ่มเดิมทีมาจากญี่ปุ่น คุณหมอเผย "ทรานซามินเริ่มมาจากญี่ปุ่น เพราะเขาทำการศึกษาเยอะมาก คนญี่ปุ่นถ้าสังเกตจะมีพิกเมนต์ (Pigment-เม็ดสี ธาตุในร่างกายที่ทำให้คนมีผิวต่างๆ) ตรงแก้ม เป็นพวกฝ้า เขาจะมีปัญหากับตรงนี้ ส่วนทรานซามินใช้ผสมในเครื่องสำอางของญี่ปุ่นมานานแล้ว ทางญี่ปุ่นเขาศึกษาว่า ใช้แล้วยับยั้งการทำงานของเม็ดสีได้ เขาจึงนำมาใช้เป็นยาทาเพื่อรักษาฝ้ามากกว่ากิน”

ส่วนในเมืองไทยพบว่า มีการศึกษาโทษของยาทรานซามินเช่นกัน "ทาง โรงพยาบาลรามาธิบดีเขามีการศึกษามานานแล้วเมื่อประมาณ 5-6 ปี ก่อน ห่วงว่ายาจะมีผลอะไร กับการแข็งตัวของเลือดหรือไม่ จึงทำการศึกษาในผู้ที่เป็นฝ้า 30 คน ให้ทานยาขนาด 1,500 มิลลิกรัม ระยะเวลา 6 เดือน ไม่พบการเปลี่ยนแปลงของการแข็งตัวของเลือด แต่สรุปว่าไม่สามารถยืนยันผลการรักษาฝ้าและผลข้างเคียงได้เพราะจำนวนผู้ที่ เข้าศึกษามีจำนวนน้อย และผู้ที่เข้าร่วมศึกษาเป็นผู้ที่แข็งแรงดี ไม่มีโรคประจำตัว ไม่มีโรคตับ ไต โรคระบบเลือด และสมอง แต่สำหรับในรายที่มีโรคประจำตัว หมอไม่แนะนำอย่างยิ่ง”

ประชาสัมพันธ์สมาคมแพทย์ผิวหนังฯ รู้สึกไม่สบายใจเมื่อเห็นในเว็บไซต์ขายกันโจ๋งครึ่ม
"ตรงนี้หมอไม่ค่อยสบายใจเลย ความที่เป็นยา ฉะนั้นจึงทำให้มีผลข้างเคียงได้ ดังนั้นคนที่มีโรคเลือดห้ามอยู่แล้ว คนเป็นโรคตับ โรคไต ห้าม คนที่มีแนวโน้มว่าจะมีเลือดแข็งตัวได้ง่าย ห้าม ฉะนั้นการที่เราซื้อยากินเอง หรือสั่งทางเว็บไซต์ มีอันตรายแน่นอน หมอขอเตือนด้านนี้นิดหนึ่ง”
ในวงการแพทย์ ทรานซามินใช้ในกรณีคนที่เป็นฝ้า หรือในรายที่ทำเลเซอร์ เนื่องจากหลังยิงเลเซอร์จะดำก็จะให้ใช้ แต่พวกนี้จะใช้ในระยะสั้น คุณหมอเล่าคุณประโยชน์ของทรานซามินในเชิงการแพทย์ว่า "และอีกการศึกษาที่ญี่ปุ่น บอกว่า ลดการอักเสบได้ ใช้ในการรักษาของคนที่เป็นลมพิษที่เฉียบพลัน(Angioedema) ให้การรักษาอยู่ 8-34 เดือน ไม่พบว่ามีผลต่อการทำงานของตับ และระบบแข็งตัวของเลือด อันนี้เรียกว่าปลอดภัย ในกรณีที่มีความจำเป็นต้องใช้

แต่ไม่ได้ปลอดภัยสำหรับคนทั่วไปที่จะเอาไปใช้กินเพื่อทำให้ผิวขาว เป็นปกติประจำวัน กินต่อเนื่องกันเป็นปี เพื่อให้ขาว อันนี้ไม่ปลอดภัย”

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้