ดู: 6377|ตอบกลับ: 22
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

หมอเฉลิมก่อนทำมียานอนหลับป่าวค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
หรือว่าฉีดแต่ยาชา งั้นก็รู้สึกตัวตลอดที่ทำเลยสิค่ะ!
นั่นจิคัฟ ขอหมอได้มั้ยอ่า

อยากหลับตอนทำอ่า

อิอิ
กลัวเหมือนกัน
มารอฟังคำตอบเหมือนกัน

532985jxfhvfi1fx.gif (548.91 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 5)

เด๋วส่งสปายไปถาม ที่คลีนิค  คิคิ
การศัลยกรรมจมูก  เป็นการผ่าตัดเล็ก แผลไม่เกิน1 cm เอง ยานอนหลับหรือยาสลบจึงเกินความจำเป็นครับ แต่ถ้าคนไข้ร้องขอก็ต้องกินก่อนผ่าตัด 1 ชั่วโมง นะ แต่ผมคิดว่ามันไม่ไ่ด้ผลเท่าไหร่นะ เพราะเวลาทำจริงๆ อะดีนาลีน ฮอร์โมนตื่นเต้นมันหลั่งออกมา มันจึงไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่หรอก แค่ให้คนไข้คลายความกังวลเท่านั้น  เจ็บแค่ยาชาเข็มแรกเองครับ  ชวนพยาบาลคุยก็ได้ครับ จะได้ไม่ตื่นเต้น  ผมยังเป็นเลยตื่นเต้น ทำครั้งแรก ด้วย แต่พอผ่านไปมันไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ *-*
ก่อนจะทำคางกับหมอเฉลิม

เคยทำปากบางกับหมอคมกริชครับ

ฉีดยานอนหลับ แต่ไม่หลับ ไม่เบลออะไรทั้งนั้นเลยครับ รู้สึกตัวตลอด

บางคนทำเสร็จก็เบลอ ต้องเดินประคองกันเลยทีเดียว

อันนี้มันแล้วแต่คนด้วยนะครับว่าจะหลับหรือไม่หลับ
ยาสลบจะให้โดยวิสัญญีแพทย์ (ช่ายมะ)คิคิ
ให้เฉพาะการผ่าตัดใหญ่ และมีค่าใช้จ่ายสูงอ่ะคัฟ

ส่วนใหญ่การผ่าตัดเล็ก ก็จะแค่ฉีดยาชา หรือบางคลีนิคกะจะให้ ทานยานอนหลับ(หมอบุญ) หรือ
ฉีดยานอนหลับอ่อนๆให้ พอสลึมสลือ(หมอคมกฤช) เลยอยากรู้ว่าที่คลีนิคฟอร์จูน มีมั้ยอ่า (ถ้ามีกะขอเรย)

แต่เห็นด้วยกะคุณวิน เอ้ย คุณฮงริม ว่าส่วนใหญ่ จะไม่ได้ผล เพราะตื่นเต้น ทำให้ไม่ค่อยหลับกันอิอิ

แต่กะยังอยากได้อยู่ดี  กัวเข็มนิหน่า
ให้ได้นะครับแล้วแต่หมอครับ  สวนใหญ่มันจะควบคุมฤทธิ์ยาได้ยากเหมือนที่คุณ bailero  ได้กล่าวไว้
ผม ว่าเจ็บ แค่ เข็มแรก เอง นะ ไม่เกิน เข็มที่สอง สำหรับ ยา ชา อ่ะ ตอน แรก กลัวมากๆๆเหมือนกัน...ทั้งๆที่ตัวใหญ่หยั่งกะช้าง..ฮ่าๆๆ ใจ หยั่งกะปลาซิว....มันแค่ ตื่น เต้น กังวล และ คิดมากเท่าน้น ว่าเรามา ทำอะไรที่นี่หวา ไร งี้..แค่นั้นหละครับ..ใจเย็นๆ หายใจลึกๆ เท่านั้นหละคร้าบ....
ของพี่ใช้ยาชาตลอดครับ ไม่เคยกินยานอนหลับเลย

ทำครั้งที่ 1 และ 2 จะเจ็บแค่เข็มแรกเท่านั้นเอง

แต่ทำครั้งที่ 3 นี่ เจ็บ 7 เข็มเลยครับ เพราะตัดปีกจมูกด้วย
จะเล่าประสบการณ์ทำเล็กน้อยนะครับ  ตอนไปทำที่คลีนิกฟอร์จูน  ผมได้คิววันที่ 12 เมษา  เวลา 11.00 น คิวแรกเลย
ผมไปถึงตรงเวลาครับ  พี่แดงถามว่าทำธุระเสร็จหรือยัง ปัสสวะให้เรียบร้อย  แล้วเค้าถามเหมือนกันว่ากลัวไหม เอายานอนหลับหรือเปล่า  พี่แดงบอกว่า "ถ้ากินยานอนหลับก็ทำตอนเที่ยง นะ ต้องกินก่อนทำอะค่ะ ยาถึงออกฤทธิ์"  ผมบอกไม่เอาครับ ทำเลย ไม่กลัวครับ *-* (แต่ในใจตื่นเต้นมากๆ)  ผมคิดว่า "ถ้าผมหลับจริงๆ ผมจะบอกความต้องการที่อยากได้ทรงจมุกของตนเองให้กับหมอได้อย่างไร." คุณว่าจริงปะละ   อิอิ
เคยถามทางโทรสับกับพี่แดง เรื่องวางยา (โดยวิสัญญีแพทย์)
ต้องเสียเงินค่าหมอ 3000 หรือ 4000 นี่แหละครับจำไม่ได้
ถ้าทำจมูก อย่างเดียวไม่ต้องวางยาก้อได้ครับ
จากประสบการณ์ตัวเองไม่ได้วางยา ทำสด
ตอนแรกกลัว ชิ๊ป... สรุป เจ็บแค่ยาชาเข็มแรก เข็ม 2 รู้สึกนิดหน่อย แต่ ไม่เท่าไหร่
เจ็บประมาณ กดสิว อ่ะครับ ชิวด์มาก
หมอยัดเข้าเสร็จ รอบแรก เอากระจกมาส่อง ถามว่าพอใจไหม(ถ้าสลบ จะได้เห็นไหม)
ผมบอกไม่พอใจครับ เอา ฮัมพ์ ออกให้หน่อย
หมอ เอา ออกมาเหลาใหม่แล้วยัดอีกที ซาดิสซ์ ม้ะ
ถ้าเป็นที่อื่น ก็จะให้ยาคลายเครียดก่อน แล้วตอนทำก็ฉีดยาชา

แต่ตอนแก้จมูกครั้งที่ 2 หมอถามว่า กลัวมั้ย เลยตอบตามตรงว่า ไม่กลัวครับ

คุณหมอก็เริ่มเลย รู้สึกตัวตลอด ยาชาเข็มแรกยังไม่เจ็บเลยครับ

แต่แก้หนที่3 (หนสุดท้าย) ทำกับคุณหมอเฉลิม ก็เริ่มเลยครับ ไม่ต้องมียาคลายเครียด

ยาชาเข็มที่ 4 แล้วยังเจ็บอยู่เลย คุณหมอก็แปลกใจ คงเห็นยังขยับตัวนิดๆเลยเติมยาชาเพิ่ม

แล้วก็เหลาซิลิโคนต่อ รอฤทธิ์ยาชา แต่มันก็ยังไม่ชาเท่าไหร่

พอหมอลงมีดผ่า ก็สะดุ้งอีกเล็กน้อย คุณหมอน่ารักมาก เอ่ยขอโทษ

แล้วถามว่า ยังเจ็บอยู่เหรอครับ แล้วก็เพิ่มยาชาอีก คราวนี้ไม่รู้สึกอะไรล่ะครับ

อันนี้เป็นเคสที่ไม่เกิดขึ้นบ่อย ไม่ต้องกังวลนะครับ แค่เล่าให้ฟังเฉยๆ

เพิ่งเข้าใจคำว่า ชินชา ก็ตอนนั้นเอง คงโดนมาหลายหนจน ชืน(ยา)ชา

ปกติไม่ต้องถึงกับวางยาสลบนะครับ ระหว่างทำควรจะยังสื่อสารกับคุณหมอได้อยู่

ไม่เจ็บเลยครับไม่ต้องกลัว ส่วนใหญ่เจอยาชาไปเข็มแรกก็ไม่รู้สึกแล้วครับ

แต่ตอนคุณหมอเหลาซิลิโคน พี่จะไม่คุย เพื่อให้คุณหมอมีสมาธิกับการเหลา

บางคนจะคุยตลอดเวลาที่หมอทำ แต่พี่ไม่กล้า จะคุยบางช่วงเท่านั้น เพราะก่อนทำคุยไปหมดแล้ว

และไม่อยากรบกวนสมาธิคุณหมอ ผลออกมาเลยดีเกินคาดครับ
ตอนที่เราทำง่าเราไม่ได้กินยานอนหลับเลย แต่ว่าตอนทำอ่ะเราหลับจริงๆ ฮ่าๆๆ แบบมันง่วงอ่ะก็เลยหลับไปเลย
พอทำเสร็จเค้าก็ปลุกนะ เราก็ไปถ่ายรูปแล้วก็กลับบ้าน  

ส่วนตัวเราคิดว่ายานอนหลับมันไม่จำเป็นอ่ะ อยู่ที่ตัวคนไข้นะ พยายามทำใจให้สบาย ผ่อนคลายอ่ะ ไม่มีไรหรอก
งั้นขอหมออัดยาชา เยอะเรยได้ช่ายมะคัฟพี่โอม

นอยแร้วนะเนี่ย
แอบกลัวเหมือนกานอ่ะค่า

เหอๆๆๆๆๆๆๆๆ

ใกล้จาถึงวันทำเเระ

จิตตกมากมาย

กลัวโน่นนี่  สารพัดเร้ยยยยย

มะรู้จะเอาเเบบไหนดี

เฮ้อ

กลุ้มค่า....
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
อยากมีคิวกับเค้าเร็วๆต้องทำยังงัยคะ

ใครมีคิวให้เราแลกป่ะ
งั้นขอหมออัดยาชา เยอะเรยได้ช่ายมะคัฟพี่โอม

ต้นฉบับโพสโดย freshnight เมื่อ 2009-5-4 10:04

น้องๆทุกคนไม่ต้องกลัว

ไม่มีอะไรให้กลัวเลยจริงๆครับ

ถึงเวลาก็จะรู้เองว่า ไม่เจ็บอย่างที่คิดเลย

เรื่องกลัวไม่มี มีแต่เรื่องให้ลุ้นสารพัด เช่น

เสร็จแล้วจะเป็นไงน๊า จะบวมมากมั้ย ยุบแล้วจะโด่งป่าว

โด่งไปป่าว ฯลฯ
น้องๆทุกคนไม่ต้องกลัว

ไม่มีอะไรให้กลัวเลยจริงๆครับ

ถึงเวลาก็จะรู้เองว่า ไม่เจ็บอย่างที่คิดเลย

เรื่อ ...
ต้นฉบับโพสโดย mystically เมื่อ 2009-5-4 17:46

เอาวะ  สู้สู้

ศรีทนได้

ต้นฉบับโพสโดย freshnight เมื่อ 2009-5-4 10:04

จะใช้ยาชาเกินไม่ได้นะคับ..........เพราะร่างกายเรามีความสามารถรับยาชาได้จำกัด  ส่วนมากในยาชาเค้าจะผม epinephrine ทำให้เกิดการหดตัวของหลอดเลือด เพื่อหวังผลให้ยาชาหมดฤทธิ์ช้าและเลือดออกน้อย  แต่ถ้าร่างกายได้รับเกินจะทำให้เกิด drug over dose  ได้ครับ......อิอิ
จะใช้ยาชาเกินไม่ได้นะคับ..........เพราะร่างกายเรามีความสามารถรับยาชาได้จำกัด  ส่วนมากในยาชาเค้าจะผม epinephrine  ...
ต้นฉบับโพสโดย princeton เมื่อ 2009-6-27 15:57

ไงก็ขอบคุณสำหรับ ความรู้คับ

ตรงนี้คงขึ้นอยู่ในดุลพิลพินิจของหมออยู่แร้วมั่งคับ

แต่ซีก็ผ่านมาแร้วอ่ะ มะมีร้องสักแอะเรย คิคิ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้