ดู: 74855|ตอบกลับ: 49
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] โปรดอ่านก่อนใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูเสริมจมูก

[คัดลอกลิงก์]
วันก่อนเราไปปรึกษาหมอเรื่องทำจมูก หมอเค้าเลยให้ความรู้เรื่องการใช้กระดูก คือการนำกระดูกออ่อนหลังใบหูออกมาส่วนหนึ่งทำใหมีแผลบริเวรหู เสี่ยงต่อการเกิดก้อนเลือดตรงบริเวรแผลผ่าตัดและอาจติดเชื้อใด้ จากนั้นการใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูถ้าเกิดผิวหนังไม่รับก็จะทะลุเพราะผิวจะทนแรงกดไม่ไหว บางรายโชดดีจะผ่อไปเองเพราะเลือดไม่ไปเลี้ยงตรงปลายจมูก บางราย อาจเกิดการทะลุและจะทะลุออกบริเวณแผลผ่าตัด ไม่แตกต่างจากการทำด้วยซิลิดโคนธรรมดา
    และการทำส่วนมากจะเปิดแผลตรงเสากระโดงที่อยู่ระหว่างรูจมุกสองข้างทำให้มีแผลเป็นที่เห็นได้ชัด
บางรายผิวบางจะเห็นเปนสีขาวตรงปลายจมูก วิธีนี้ส่วนใหญจะใช้สำหรับคนที่มีความผิดปกติบริเวณปลายจมูกหรือคนที่เกิดอุบัติเหตุจนปลายจมูกหาย หรือเกิดการติดเชื้อ ไม่ใช่ว่าจะเหมาะกับทุกคนอาจจะดูสวยแค่ตอนแรก แต่ผลที่จะตามมาคุ้มกันมั๊ย เจ็บมากขึ้น มี แผลเป็น และ เสียตังเพิ่ม เราถือว่าให้ความรู้ใครจะเชื่อหรือไม่แล้วแต่ใจเพื่อนๆนะ

คะแนน

5

ดูบันทึกคะแนน

งืมมมมๆๆๆๆๆ น่าสนใจๆๆ เดี๋ยวลองไปหาดู ขอบคุณนะคะที่มาให้ข้อมูลคุณหมอท่านอื่นที่มีเทคนิคอลังการงานสร้างอย่างงี้ คิดว่าคุณหมอชาลีน่าสนใจแล้วนะ มีคุณหมอจำรูญมาอีก เออเนาะมีไรอีกมากมายที่เราไม่รุเจงๆ อิอิอิอิอิ
เริ่มเหนื่อยแล้วอ่ารู้สึกว่าการบอกความจริงมันก็ไม่ได้มีผลดีกับเราเสมอไปอ่ะ
ไม่ได้ตั้งใจจะไปขัดขาใครนะ โอ๊ยเหนื่อย T_T
ช่ายครับ ไม่มีวิธีไหนเป็นวิธีที่ดีที่สุด

แต่วิธีที่ดีที่สุด คือ วิธีที่เหมาะสมสำหรับแต่ละคนครับ อิอิ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณสำหรับคะแนน และกำลังใจครับ อิอิ  โพสต์ 2011-2-7 05:33

คะแนน

6

มันแล้วแต่ดวงจิงๆ...เรื่องนี้
เคยปรึกษาหมอมาเหมือนกัน หมอบอกว่ามันมีโอกาสเกิดขึ้นได้ แล้วแต่ว่าจะเกิดกับที่ตัวเราหรือไม่ ทั้งเลือดไม่ไปเลี้ยงเอย หรือมันฝ่อจนหดเล็กลงไปเกินที่จะทานแรงดันของซิริโคน หรือติดเชื้ออย่างอื่นอีกบลาๆ

ฉะนั้น...ต้องทำบุญเยอะๆจะได้สวยๆ จะได้ไม่มีสิ่งมารังควานใจในการเสพศัลยกรรม จะได้ทำครั้งเดียวแล้วผ่านโลด อิอิ

555 ถูกใจตรงประดยคสุดท้ายจัง ต้องทำบุญเยอะๆ เห็นด้วยคร่ะๆๆๆๆ  โพสต์ 2011-2-1 17:09
โอ๊ว  น่ากลัวมาก  กำลังอยากจะไปเติมปลายด้วยกระดูกอ่อนหลังหูพอดี
ทำเอากลัว ชงักไปเลย  

อิอิ อาจจะ1ใน100ก็ได้นะคะ อย่าได้กลัวคะ สู้ๆๆ  โพสต์ 2011-2-7 01:36
เหอ ๆ เพิ่งไปทำมาเอง กลัวอ่ะ
แม่นแล้วๆๆๆๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลเน้อ
ตอบกระทู้ mooook ตั้งกระทู้

ขอบคุณมากมากนะค่ะ ที่นําความรู้มาให้เพื่อนเพื่อนเป็นวิทยาทาน
       เมื่อวานพึ่งได้รับอีเมลจากบุคลากรที่ที่ติดต่อไปว่า
      จมูกสามารถทำให้คล้ายธรรมชาติโดยใช้ 3 in 1 เทคนิค
1. ใส่ซิลิโคนรูปเรือ บริเวณสันจมูก
2. เย็บ interdome สร้างปลายจมูก
3. นำปีกจมูกมาใส่เป็นรูปหยดน้ำ
สามารถทำพร้อมได้กับคาง ขึ้นอยู่กับว่า การทำหยดน้ำ จะใช้ปีกจมูกหริอหลังใบหูมาทำ
แต่ต้องขึ้นกับเนื้อเยื่อของผู้ป่วยแต่ละคนด้วย
แต่ถ้าต้องการให้หยดน้ำให้เด่นชัดขึ้น ก็สามารถใช้ทั้งสองส่วนมาร่วมกันได้คะ
     ตอนนี้เราเทใจให้การเสริมเเบบเทคนิค 3 in 1 เพราะว่าทั้ง 2-3 รอบที่ทำจมูกมาเราไม่เคยตัดปีกจมูกมาเเล้วรู้สึกว่าจมูกตัวเองไม่มีหยดน้ำทั้งๆที่มันมีอยู่เพียงเเค่ต้องตัดปีกออกนิดๆเเละเย็บเเบบเทคนิค 3 in 1 เพราะจะว่าไปไม่ได้ต้องการดด่งเวอร์ปลายยาว เเค่ต้องการให้มีสันที่ตรงเเละมีหยดน้ำนิดๆให้หน้ามีมิติก็พอ ไม่อยากเสียหูอะ เผื่อจะเก็บไว้ใช้ในยามจำเป็น
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ ข้อมูลเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจมากค่ะ

ชอบหมอจำรูญเหมือนกันกันคะ  โพสต์ 2011-2-7 01:37
อืม เราตัดสินใจเเย้วหละ  โพสต์ 2011-2-1 16:04
หมายถึงของคุณหมอจำรูญใช่ไหมครับ ผมก็จะไปทำเหมือนกันครับ  โพสต์ 2011-2-1 15:58
วิธี 3 in 1 นี้หมอไหนหรอคับ น่าสนๆ
ต้นฉบับโพสต์โดย กรร เมื่อ 2011-2-1 15:52
วิธี 3 in 1 นี้หมอไหนหรอคับ น่าสนๆ

หมอจำรูญอะตัวเอง ลองค้นหากระทุ้ดูสิ
เราเห็นคนแถวบ้านทำ ตอนนี้จมูกเหมือน ไมเคิล แจ็คสันเลยอะ ที่รู้ว่าเขาทำมาแบบไหนก็เพราะเราเป็นเพื่อนสนิทกับญาติเขา

เราก็เพิ่งทำมากับหมอจำรูญปกติดีนะคะ/แผลหายไวจนต้องตกใจเลยค่ะ/  โพสต์ 2011-2-3 23:25
ถ้าเหมือนไมเคิล ก็ไม่สวยอะดิ  โพสต์ 2011-2-3 00:04
ตามที่เราได้ศึกษามาอย่างดีแล้วนั้น การใช้กระดูกหลังหูมาใช้บริเวณปลายจมูกเพื่อกันซิลิโคนทะลุ หรือการเหลาซิลิโคนมาให้ไม่ถึงปลายแล้วนำกระดูกหลังหูมาแปะนั้นเพื่อทำการเสริมปลายนั้นเป็นเทคนิคของต่างประเทศ ซึ่งทำมานานแล้ว แต่เพิ่งมาดังในเมืองไทยค่ะ แม้แต่เกาหลีเองก้ใช้เทคนิคนี้มาแล้ว ส่วนทางอเมริกาไม่ต้องพูดถึง เค้าทำกันมานานแล้วค่ะ ขนาดฝรั่งเองยังต้องมาทำวิธีนี้
ข้อดีคือ การที่ใช้เนื้อเยื่อของตัวเองมาใช้ที่ปลายจมูกคงจะไม่มีผลอะไร เพราะเป็นของตัวเอง และแถมใช้เนื้อเยื่อมาเสริมเพิ่มเติมเพื่อให้ลบรอยของกระดูกไม่ให้เห็นเวลาจมูกแห้งแล้ว และที่สำคัญการที่ใช้กระดูกหลังหูมาใช้นั้น เพื่อลดระยะความยาวของซิลิโคน เวลาเสริมแล้วอาจจะมีการทะลุได้ โดยใช้กระดูกหลังหูมาเสริมแทน ไม่มีผลข้างเคียงอะไรเลยค่ะ เพราะเป้นเนื้อเยื่อของตัวเอง

ส่วนการทำวิธีนี้ไม่เป้นที่นิยมนั้นเพราะแพทย์ส่วนใหญ่เห็นว่าเป็นการทำที่ยุ่งยาก เพราะต้องผ่าตัดกระดูกมาใช้ด้วยทำให้เสียเวลา และซับซ้อนเกินไปก็เลยไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่ และยังทำให้คนไข้เจ็บหูมากขึ้น แต่ถ้ามองในระยะยาว การเสริมจมูกโดยใช้กระดูกหลังหูนี้ ก็ลดความเสียงกับการที่เสริมจมูกมาแล้ว ทะลุหรือใส และต้องเอาออกในที่สุดได้มาก

ก็ลองพิจารณาดูนะคะว่าอย่างไหนดีหรือไม่กี เราเองก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับหมอที่ทำ แต่เราก็ศึกษามาเยอะเหมือนกันว่าก่อนจะทำนั้นเราต้องมีความรู้อย่างไรบ้าง และควรจะรู้อะไรบ้างด้วย
ไหนไหนก็จะสวยแล้ว ก็ต้องศึกษากันหน่อยหละค่ะ

คะแนน

2

การทำ 3 in 1 ของหมอจำรูญนั้น เป็นวิธีที่ค่อนข้างจะยุ่งยากค่ะ เพราะต้องทำถึง 3 ขั้นตอน
โดยปกติการเสริมจมูกทั่วไป จะไม่ทำถึงขนาดนี้เพราะต้องใ้ช้เวลา และความละเอียดมากหน่อย
และใช้เวลานานกว่าวิธีทั่วไป แล้วราคาของคุณหมอไม่แพงค่ะ แถมในเคสที่เคยทำมาแล้วคุณหมอก็ไม่ได้คิดค่าเอาออก แล้วทำใหม่ค่ะ แต่คุณหมอจะเอาออกให้ฟรี และทำ 3 in 1 ให้ค่ะ ราคาคุ้มค่ากับความสวยค่ะ ไม่แพงอย่างที่คิดจริงๆ เราเองก็ทำมาแล้วค่ะ แล้วว่างๆ จะเอารูปมาลงให้ค่ะ ขอเก็บตัวรอสวยอีกสักนิดนะคะ
ครั้งสุดท้ายสำหรับการกล่าวถึงการใช้กระดูกหลังใบหูสำหรับเรานะ

ความเสี่ยงที่เกิดจากการใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูมาเสริมจมูกมีจริงมั้ย?
ตอบได้เลยว่ามี แต่โอกาสเกิดขึ้นได้น้อยมากกกกกกกกก แต่ก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้(อ้าว!!!) แต่มันไม่ใช่ความเสียหายที่ร้ายแรงมาก ทุกอย่างสามารถแก้ไขได้
คำตอบนี้คงสร้างความสบายใจให้ทุกฝ่ายได้นะคะ^^

จริงคะ  โพสต์ 2011-4-7 21:33
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ สู้ๆๆคะ  โพสต์ 2011-2-7 01:41
คงจะมีโอกาสเกิดขึ้นแน่นอนคะ อาจจะ1ใน100 แต่ก็พร้อมเสี่ยง อิอิ  โพสต์ 2011-2-7 01:41

คะแนน

1

มาเก็บเป็นความรู้ค่ะ
ถึงต่อกระดูกหลังหู  ถ้าหมอทำไม่ดี มันก้อ ทะลุ ได้อยู่ดี  

ใช่แล้วคะทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับฝีมือหมอด้วยนะคะ  โพสต์ 2011-2-7 01:42
ขอบคุณนะคะที่เข้าใจ/น้อยเพียงแค่อยากให้เป็นทางเลือกอีกทางค่ะ/ทุกอย่างทุกวิธีมีทั้งข้อดีและข้อเสียแตกต่างกันไป  และแต่ละวิธีก็เป็นเทคนิคเฉพาะและความถนัดแต่ละท่านค่ะ  หรือผู้ที่เสริมแล้วจมูกบาง
หรือใกล้จะทะลุก็จะใช้กระดูกหลังหูและเนื้อเยื่อมากันซิลิโคนโดยไม่ต้องรื้อจมูกเก่าออก  แต่ถ้าทิ้งไว้นานจนใสใกล้ทะลุไม่เอาออกจนเป้นรอยบุ๋ม
อย่างนี้ก็ไม่ควรนะคะ  แต่หากผู้ที่มีเนื้อจมูกเยอะก็ไม่จำเป็นต้องใช้วิธีนี้ก็ได้ค่ะ  ใช้ซิลิโคนอย่างเดียวก็ไม่ทะลุค่ะ  แต่หากเสริมหรือตัดแต่งกระดูกหลังหูลบเหลาเหลี่ยมคมของกระดูกไม่เนียน/ไม่ได้องศามีความคมก็อาจจะบาดเนื้อเยื่อเราออกมาจนทะลุก็ได้ค่ะ  ตอให้คุณหมอเอามารองปลายจมูกก็มีโอกาสทะลุอยู่ดีค่ะ  ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆนะคะ  ที่เป็นห่วงเพื่อนๆร่วมเวปว่าจะต้องคิดและระวังหลายๆอย่าฟังในมุมเดียว

มองหลายๆมุม  ถามหลายๆหมอ  และศึกษาเพิ่มเติมจากเวปต่างประเทศบ้าง  จะได้ไม่ตัดสินใจผิด น้อยก็เป็นอีกคนหนึ่งที่แก้จมูกมาสองครั้งแล้ว

เพราะไม่ได้ศึกษาข้อมูลอะไรเลย  ดูว่าท่านเก่งเป็นอาจารย์หมอของโรงพยาบาลดังทั้งสองท่าน  แล้วเพื่อนๆน้อยแต่ละคนก็ทำสวย(เพราะโครงจมูกและโครงหน้าเค้าสวยอยู่แล้วต้องแต่งอะไรมากเสริมอย่างเดียวก็สวย/แต่จมูกโครงเดิมน้อยมีปัญหาเยอะมากหากเสริมโดยไม่ได้ปรับเปลี่ยนอันเดิมก่อนก็เลยไม่สวยเหมือนเพื่อนๆทั้งๆที่เป็นหมอเดียวกัน) คราวนี้ครั้งที่สามอยากเป็นครั้งสุดท้ายจริงๆในชีวิต  จึงหาข้อมูลเยอะหน่อยค่ะ

ถึงอย่างไรก็ขอบคุณเจ้าของกระทู้จากใจจริงๆมากๆนะคะเพราะน้อยเชื่อเป็นอย่างยิ่งว่าน้อย/และคุณและเพื่อนๆในเวปนี้มีจุดประสงค์เดียวกันหมดค่ะ

คือแนะนำ  หวังดี  และอยากให้ทุกคนออกมาสวยไม่อยากให้พลาด ราคาถูกหรือแพงไม่ใช่ว่าเป็นตัววัดสไตล์และฝีมือได้อย่างเดียวคะ

เพราะสองครั้งแรกน้อยทำมาแพงกว่านี้ค่ะ  คุณหมอแต่ละท่านยอมรับนะคะว่าท่านเก่งๆกันทุกคนแต่เราจะชอบสไตล์ไหนที่เหมาะกับเราและ

และเหมาะกับหน้าของเรา  ราคา ห้าพันหรืออาจจะเป็นแสนก็ได้ขอให้เหมาะกับหน้าน้อยว่าดีหมดค่ะ
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ สำหรับเรื่องจะทำจมูกแบบไหนดีไม่ดีนี่เราไม่อยากออกความเห็นอ่ะค่ะ เพราะแค่เอาข้อมูลมาแชร์ก็อ่วมมากพอแล้ว 555+ อันนี้เป็นข้อมูลงานวิจัยปี 1993 นะคะ เก่าหน่อยแต่คิดว่าคงไม่เปลี่ยนแปลงอะไรมากเพราะมันก็เป็นเทคนิคเดิมที่หมอใช้กันมานานแล้วค่ะแต่เพิ่งจะมาบูมเพราะเกาหลีเมื่อไม่นานมานี้เอง
ก็อ่านเป็นข้อมูลไว้เฉยๆนะคะ อย่าเครียดอย่าคิดมาก งานวิจัยนี้จะมีเหตุผล ข้อบ่งชี้ที่จะใช้กระดูกอ่อนหลังหูมารองปลาย และในสรุปตอนท้ายเค้าจะกล่าวถึงภาวะแทรกซ้อนที่เกิดขึ้นได้คือ cartilage resorption ซึ่งก็หมายถึงกระดูกอ่อนที่ฝ่อหรือสลายไป ซึ่งเกิดขึ้นได้ 2% นะคะ
เอาเป็นว่าอย่างน้อยเราก็มีหลักฐานให้แล้วเน้อะ เป็นงานวิจัยกันเลยทีเดียว จะได้ไม่มีข้อสงสัยกันอีกต่อไปว่าข้อมูลนี้ท่านได้แต่ใดมา ไม่ได้กุขึ้นมาเพื่อโจมตีใครแต่ประการใดนะจ๊ะ เรียกว่าเป็นการเอาข้อมูลมาแชร์กันเฉยๆ ใครจะเลือกทำวิธีไหนก็ให้เจ้าตัวเป็นคนตัดสินใจ เรามีหน้าที่แค่ให้กำลังใจอยู่ห่างๆและภาวนาให้ออกมาสวย ออกมาดีทุกคนนะจ๊ะ^^

cartilage.pdf

5.65 MB, ดาวน์โหลดแล้ว: 132

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆค่ะ  โพสต์ 2011-2-8 17:04
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-10 13:35:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ส่วนใหญ่การใช้กระดูกออ่นหลังใบหูเค้าไม่ค่อยใช้ในกรณีเกิดอุบัติเหตุ หรือ จมูกผิดปกติ ไม่ได้ใช้เสริมร่วมกับซิลิโคนค่ะ แต่ปัจจุบันได้มีการนำมาใช้เสริมร่วมกับซิลิโคนค่ะ ยิ่งทำให้เกิดแรงดันที่ปลายจมูกมากขึ้นค่ะ

หลังหูมาใช้ ให้คุณหมอรวบรวมมาแชร์กับเพื่อนๆค่ะ  โพสต์ 2011-2-10 19:10
เพื่อให้สบายใจมากขึ้นเดี๋ยวน้อยเอาเทคนิคใหม่และวิธีถูกต้องที่นำ  โพสต์ 2011-2-10 19:09
ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลดีๆนี้ทำให้น้อยได้มีคำถามและถามกับหมอ  โพสต์ 2011-2-10 19:09
หุ้มไม่สุดปลายแล้วใช้เย็บติดกับปลายจมูกให้แน่นกันเคลื่อนค่ะ  โพสต์ 2011-2-10 19:07
ถูกต้องค่ะ น้อยจึงเลือกใช้เสริมไม่สุดปลายและใช้หลังหูและเนื้อเยื่อ  โพสต์ 2011-2-10 19:06
ซิลิโคน คะ เป๊ะสุดๆ
เป็นความรู้ใหม่อะ นึกกลัวๆ เหมือนกาน
ฮือ เชื่อมั้ยค่ะ ว่า ทุกคนจะแนะนำให้ศึกษาข้อมูลเยอะๆก่อนตัดสอนใจทำจมูก ดาก็เป็นคนนึงที่ตอนแรกคิดแบบนั้น แต่ตั้งแต่สองปีที่แล้วจนถึงวันนี้ ทำให้เข้าใจว่า พอเราศึกษาเยอะ รู้เยอะ เห็นมาเยอะ มากหมอ มากแบบสวยๆ คนนั้นทำกับหมอนี้สวย และคนนี้ทำกับหมอคนนั้นสวย มันทำให้เราไม่แน่ใจว่า แบบไหนดี หมอไหนดี เพราะว่าเลือกเยอะไป ตอนนี้ดาตกอยู่ในสภาวะแบบนั้น ยิ่งตอนนี้ได้คิด หมอเฉลิม วันที่22เมษานี้แล้วยังไม่รู้ว่าจะทำแบบไหน วิธีไหน เลือกไม่ถูกเลยค่า กลุ้มมาก
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้