ดู: 19602|ตอบกลับ: 56
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำจมูก] เตรียมตัวก่อน-หลังเสริมจมูกและผู้ที่ไม่ควรเสริมจมูก

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุด cawaii เมื่อ 2009-8-19 19:07

อ่านเจอเลยเก็บมาฝากนะคะ

ผู้ที่ไม่ควรเสริมจมูกคือผู้ที่มีโรคประจำตัวบางอย่างที่ไม่ควร ได้รับการผ่าตัดได้แก่

โรคเลือดออกไม่หยุด, เบา-หวานขั้นรุนแรง

[b]การเตรียมตัวเพื่อรับการเสริมจมูก

1. งดอาหารและน้ำ อย่างน้อย 6 ชั่วโมง ก่อนผ่าตัด

2. ไม่ควรรับประทานยาบางอย่าง ซึ่งอาจทำให้เลือดหยุดได้ช้าลงเช่นแอสไพริน

3. ถ้าท่านมีโรคประจำตัวหรือแพ้ยาชนิดใด กรุณาแจ้งให้แพทย์ทราบก่อนการผ่าตัด

4. อย่า กลัวหรือวิตกกังวล เพราะการผ่าตัดนี้ปลอดภัยมาก ไม่มีอันตรายใดๆ

[size=2]การปฎิบัติตัวหลังผ่าตัด

1. ใน 1 - 2 วันแรกควรพักผ่อนให้มากๆ ไม่ควรออกกำลังมาก และหลีกเลี่ยงการ กระทบกระแทก

2. นอนหัวสูง ประมาณ 30 ํ - 40 ํ

3. อาจประคบด้วยน้ำแข็งใน 1- 2 วันแรก(โดยประคบครั้งละ 15 นาทีเว้น 15นาที )
หลังจาก 2 วันแล้วอาจประคบด้วยน้ำอุ่น

4. อาหาร ควรรับประทานอาหารอ่อน งดอาหารแข็งที่ต้องขบเคี้ยว

5. ห้ามบาดแผลถูกน้ำอย่างน้อย 5 วัน หลังจากนั้นให้ถูกน้ำได้ ( ล้างหน้าได้ )

6. ไม่ควรแกะบาดแผลหรือเศษเลือดที่ติดอยู่ไม่สั่งน้ำมูกแรงๆ

7. ถ้ามีปัญหา หรืออาการผิดปกติ เช่น เลือดออกมากจมูกบวม-แดงมากผิดปกติ กรุณาปรึกษาศัลยแพทย์

8. มาตามแพทย์นัด ปกติจะนัด 5 วัน และมาตัดไหมเมื่อครบ 10-15 วัน (ไหมที่ใช้ เย็บเป็นไหมละลาย แต่การตัดออกเมื่อประมาณ 10 วันจะดีกว่ารอให้ละลายเอง )

9. ห้าม ทายาฮีรูดอยล์หรือยาอื่นๆ ที่แผลเด็ดขาด

อ้างอิงข้อมูลจากลิ้งนี้นะคะ
http://www.tokaiclinic.com/clinic/plastic_thdetails.asp?id=2

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

ขอบคุณนะค่ะ เตรียมตัวไว้ก่อน
^-^เป็นประโยชน์มากๆๆครับ ได้รับความรุ้เพิ่มเลย ขอบคุณมากๆๆครับบบ^-^เป็นกำลังใจให้
เป็นประโยชน์มากกสำหรับคนไมีรู้จิงๆ ย่ิงสำหรับคนที่รอคิวจะเสริมค่ะ ขอบคุณ
ขอบคุุณสำหรับข้อมูลที่ดีๆและมีประโยชน์ด้วยนะค่ะ^^
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ
มีประโยชน์มากเลยค่ะ
ใกล้จะได้ใช้ละค่า:)
ว่าแต่ต้องหยุดทานกลูตาด้วยป่าวคะ
และพอดีเป็นพวกฮอร์โมนผิดปกติอะค่ะต้องฉีดฮอร์โมนทุกๆเดือน เดือนนี้ต้องงดไหมคะ
เพราะจะไปทำจมูกต้นเดือนมีนาค่ะ นัดฉีดฮอร์โมนคือ วันที่25ของทุกเดือนค่ะ
ถ้าต้องงดเราจะได้โทรบอกหมอที่นัดฉีดฮอร์โมนทันอะค่ะ ขอบคุณมากค่า
ช่วยได้มากเลยค่ะ ขอบคุรมากเลยนะค่ะ
เป็นประโยชน์ค่ะ ....
ผมเหมือนเคยอ่านเจอแล้วลืมไปแล้ว ขอถามได้มั้ยครับ ว่า เวลาเราประคบ cold pack เนี่ยะ เราวางมันพาดไปบน จมูกเลยเหรอครับ ทีนี้ผมกังวลว่าแล้วมันจะไม่ทำให้เบี้ยวเหรอ คือตอนที่ผมเสริมครั้งแรกผมเล่นวางพาดอย่างงั้นเลยอ่ะครับ มันก็ไม่เป็นไรนะ แต่ตอนนี้พออ่านเยอะเริ่มกังวล ประกอบกับผมจะตัดปีกด้วยเลยกลัวน้ำจะไปโดนแผลอ่ะครับ แต่ถ้าไม่ประคบก็กลัวบวมนาน กลัวไม่ได้ไปเที่ยวอ่ะ เพราะผมจะบินกลับไปทำช่วงปีใหม่แล้วจะอยู่ไทยแค่ไม่กี่วันเลย กลัวไม่ได้ไปเจอเพื่อนๆ เพราะแค่พักรอตัดไหมก็อาทิตย์นึงแล้ว ผมอยู่แค่สามอาทิตย์เอง เหมือนเคยเห็นบางท่านบอกให้ประคบรอบๆ พอแค่ใต้ตา หรือ รอบจมูก ยังไงรบกวนด้วยนะครับ แล้วขอบคุณที่เอาข้อมูลมาฝากกัน
คำแนะนำเป็นประโยชน์ดีจังเลยคับ แบบว่าพึ่งได้อ่านง่ะ อิอิอิ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีมากมายเลยค่า^^ กะลังจะไปทำ ช่วงนี้ก็เข้ามาหาข้อมูลบ่อยๆ
ขอบคุณคร๊า~^Q^

แต่กว่าเราจะได้ใช้คงปีหน้าอ่า.. คิวน๊าน นาน - -"
ขอบคุณค่ะ แต่น่าจะมีเรื่องยาด้วยน้า กำลังอยากรู้เรื่องยาอยู่พอดี
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ เป็นประโยชน์มาก เราจะไปทำวันมะรืนนี้แล้ว ตื่นเต้นจังง
รบกวนหน่อยนะค่ะ..ตอนนี้ทำได้ 4 วันแล้วอ่ะค่ะ..ยังไม่หายบวมเรย
จมูกมันแปลกๆ แบบตลกอ่ะค่ะ กลัวว่าถ้าหายจะเปนแบบนี้ T T
มันตลกจริงๆนะค่ะ แต่ก้อไม่ได้บวมมากมาย แต่ที่เซงก้อคือว่ามันตลกเนี่ยแหละค่ะ..

กลัวถ้ามันยุบบวมมันจะตลกแบบนี้อ่ะ
ขอรบกวนอีกเรื่อง มีวิธีไหนบ้างอ่ะค่ะที่ทำให้มันยุบเร็วๆเพราะว่าตอนนี้ก้อทำมาหมดแล้วอ่ะ
ประคบเย็น-ร้อน กินยาที่หมอให้ก้อทำหมดหล่ะอ่ะค่ะ

ยังงัยช่วยหน่อยนะค๊าาา า
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะค่ะ
ขอถามอีกนิดนึงนะค่ะ คือประคบเย็นกับร้อนนี่
คือประคบตรงส่วนที่ไม่ใช่จมูกใช่มั๊ยค่ะ
คือห้ามโดนจมูก โดนจมูกไม่ได้เลยหรือเปล่า?
อาทิตย์นึงแล้วแต่หน้ายังเหลืองๆช้ำๆ อยู่เรย ใช้อะไรดีคะ
ขอบคุงสำหรับคำแนะนำนะเจ้าคร้า
มาเก็บข้อมูลค่ะ ขอบคุณนะคะ
ขอบคุณค่ะ เตรียมอ่านก่อนขึ้นเขียง เดือนหน้า
อยากสอบถามเรื่องนอนหมอนสูงค่ะ เพื่อป้องกันอะไรบ้างค่ะ และถ้าไม่ปฎิบัติตามจะมีผลเสียอะไรบ้างค่ะ
น่ารัก "แอนด์" ใจดีมากมายคะ่
ขอบคุณมากค่ะตอบปัญหาข้อสงสัย
ได้แบบไม่ต้องถามเลย 555+
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้