ดู: 707|ตอบกลับ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม]

[คัดลอกลิงก์]
ก่อนศัลยกรรม

สวัสดีค่ะทุกคน นี่เป็นรีวิวการทำศัลยกรรมของเราค่ะ

ก่อนอื่นต้องเล่าก่อนว่าทำไมเราถึงตัดสินใจที่จะทำศัลยกรรม

·         อย่างแรกก็เพราะว่า

เราเคยทำจมูกมาแล้ว2ครั้ง แต่สภาพจมูกตอนนี้มันแย่มากค่ะ พอเวลาผ่านไปเรื่อย ๆ ปลายจมูกเรามันค่อยๆทิ่มตกกว่าแต่ก่อนเยอะเลย น่าจะหนักซิลิโคน แล้วรูปจมูก2ข้างเราไม่เท่ากันอย่างรุนแรงด้วยมองหน้าตรงจะเหมือนปีกจมูกมันเอียงไปอีกข้างหนึ่ง

·         สองคือ ตา ตาเราจะเป็นอารมณ์แบบสองชั้นหลบใน แต่สองข้างจะไม่เท่ากัน เลยทำให้ข้างหนึ่งตาจะดูดุๆหน่อย

·         สามคือ เราเป็นคนหน้ากลม โหนกแก้มใหญ่ค่ะ และคางตัด

เลยเป็นสาเหตุที่เราตัดสินใจทำศัลยกรรมในครั้งนี้

พอมาถึงที่รพ. ก็ได้ปรึกษาคุณหมอ 2 ท่านค่ะ คุณหมอโอชังฮยอน เรื่องโครงหน้า และคุณหมอลีฮยอนแทก เรื่องตา+จมูก

ก่อนปรึกษาโครงหน้า จะต้องถ่าย CT-xray เพื่อดูกระดูกโครงหน้าของเราก่อนค่ะ

ตอนเข้าไปปรึกษาคุณหมอจะเปิดไฟล์ CT-xrayกระดูกของเราให้ดู แล้วค่อยๆ อธิบายค่ะ ว่ากระดูกโหนกแก้มเราใหญ่ และคางก็ถอยไปหน่อยบวกกับเป็นคนคางตัด คุณหมอแนะนำให้ปรับโครงหน้า3จุด โหนกแก้ม+กราม+คาง และเพิ่มเติมคือเสริมกระดูกร่องแก้ม+เสริมกระดูกต่อความยาวคางด้วยค่ะ โดนไปชุดใหญ่เลย...

คุณหมออธิบายเพิ่มเติมด้วยค่ะว่าเราเป็นคนมีไขมันแก้ม+เหนียงเยอะ  คุณหมอเลยแนะนำให้ดูดไขมันเหนียงไปด้วยเลย

แต่ส่วนไขมันแก้มอันนี้หลังทำให้ลดน้ำหนักช่วย แล้วค่อยมาดูอีกทีตอนหน้าเข้าทีว่าหน้าหย่อนคล้อยมากแค่ไหน ควรยกกระชับเพิ่มไหม

เนื่องจากเรากระดูกโหนกแก้มใหญ่ใช่ไหมคะ พอคุณหมอจะลดโหนกแก้ม เนื้อแก้มที่เคยมีโหนกค้ำอยู่ ถ้าโหนกมันหายไป เนื้อบริเวณนั้นก็มีสิทธิ์ที่จะหย่อยกว่าตอนแรกได้ค่ะ

อันนี้จบในส่วนของโครงหน้าแล้วค่ะ

ต่อไปในส่วนของตาและจมูก

คุณหมอเห็นจมูกเราแล้วคุณหมอก็บอกเลยว่า แนะนำให้แก้เหมือนกัน ซิลิโคนที่วางอยู่มันตรงนะ แต่รูจมูกไม่เท่ากันหนักและปลายมันก็ตก พอคุณหมอจับฐานจมูกก็บอกว่า เป็นคนฐาน2ข้างใหญ่ไม่เท่ากันนะ แนะนำให้แก้จมูก+เหลาฐาน+ลดปีก+รวบกระดูกอ่อนปลายจมูก ทรงที่คุณหมอแนะนำก็คือทำให้ปลายยกขึ้นกว่าตอนนี้และปรับให้รูจมูกให้ดูใกล้เคียงกันให้มากที่สุดค่ะ

ต่อมาคือในส่วนของตา คุณหมอใช้อุปกรณ์มาทาบที่ตาเพื่อลองวัดขนาดของชั้นตาที่คุณหมอจะทำให้ค่ะ รายการที่คุณหมอแนะนำคือตา2ชั้นแบบไม่กรีด เทคนิคปรับกล้ามเนื้อ + เปิดหัวตา+เปิดหางตาค่ะ เพื่อให้ตาเราดูกลมโตขึ้นค่ะ

สรุปรายการที่เราต้องทำทั้งหมดก็คือ

โหนกแก้ม+กราม+คาง+เสริมกระดูกร่องแก้ม+เสริมกระดูกคาง

แก้จมูก(ซิลิโคน+กระดูกอ่อนหลังหู)+เหลาฐาน+ลดปีก+รวบกระดูกอ่อนปลายจมูก

ตา2ชั้นแบบไม่กรีด วิธีปรับกล้ามเนื้อตา+เปิดหัวตา+เปิดหางตา

เยอะม๊ากกกกก!!!! ไม่คิดว่าหน้าเราจะต้องใช้เทคนิคเสริมเยอะขนาดนี้ แอบตกใจเหมือนกัน 55555

หลังจากฟังคุณหมอแนะนำเสร็จแล้วก็มาพบที่ปรึกษาคนไทยต่อค่ะ

โดยที่ปรึกษาจะอธิบายและสรุปรายการที่คุณหมอแนะนำให้อีกทีว่าต้องทำอะไรบ้าง

ใช้เวลาทำนานแค่ไหน ข้อควรระวังก่อน-หลังผ่าคืออะไรให้ฟังค่ะ

แล้วก็มีเซ็นเอกสารยินยอมการผ่าตัด ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย กลับที่พักไปนอนทำใจรอผ่าตัดได้เลยค่ะ555
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้