ดู: 2051|ตอบกลับ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ปลูกผม] รีวิวปลูกแฮร์ไลน์ 5,000เส้น

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะ เราจะมารีวิวปลูกให้เพื่อนๆได้อ่านกันค่ะ
เริ่มจากช่วงมัธยมต้นส่วนใหญ่ใครๆ ก็เคยรวมผมขึ้นกัน แต่เราไม่เคยรวบผมขึ้นเลยสักครั้งในชีวิต!!
เรากังวลที่ตัวเองหน้าผากกว้าง คิดหาหลายวิธีเพื่อแก้ไข ทั้งปลูกผม ผ่าตัดลดขนาดหน้าผาก และอื่นๆ
จนมาเห็นโฆษณาของรพ.บาโนบากิ ตอนนี้มีศูนย์ปลูกผมแล้ว ก็เลยลองจองปรึกษาดูแบบไม่ได้คิดอะไรค่ะ
หลังจากจองปรึกษา ก็หารีวิวปลูกผมไปเรื่อย แต่ไม่เห็นเคสรีวิวที่หน้าผากกว้างเหมือนกับเราเลย 55555
รีวิวปลูกผมแฮร์ไลน์ส่วนใหญ่ก็จะไม่กว้างเท่าเราค่ะ

เราตัดสินใจแล้วว่าจะเป็นโมเดลรีวิวเคสสำหรับคนที่หน้าผากกว้างให้ทุกคนได้เห็นกันค่ะ (อันนี้ยังไม่ได้ปรึกษาคุณหมอเลยนะคะ)55555
ศูนย์ปลูกผมรพ.บาโนบากิเปิดใหม่อยู่ข้างๆ ตึกศัลยกรรมเลย เข้ามาแล้วข้างในสะอาดสะอ้าน บรรยากาศดี ไม่อึดอัด
เพิ่งเคยมาครั้งแรก แต่รู้สึกสบายใจ พี่ๆพนักงานต้อนรับดีมาก ประทับใจมากค่ะ

มาถึงขั้นตอนถ่ายรูปก่อนเข้าปรึกษากับคุณหมอ
ตอนปรึกษาคุณหมอวัดความกว้างหน้าผาก จำนวนเส้นผมที่ต้องปลูก และวิธีการปลูก(กรีด/ไม่กรีด)
วิธีการแบ่งเส้นผมหลังจากเก็บเส้นผมออกมาค่ะ
(ตอนแรกเราคิดว่าถ้าปลูกผม 5000เส้น ต้องเก็บเส้นผมทั้งหมด 5000 เส้นเลย
แต่คุณหมออธิบายว่าใน 1เส้นผม จะแบ่งปลูกได้1-3เส้น สรุปใช้เส้นผมจริงๆ ประมาณ 2500เส้นค่ะ)

ก่อนมากปรึกษาคิดว่าหน้าผากกว้าอย่างเดียว จริงๆ แล้วหน้าผากเราทั้งกว้าง ยาว และเถิกขึ้นเป็นรูปตัว Mค่ะ
หลังจากปรึกษา เรานัดวันผ่าตัดแบบไม่ลังเลเลย ในใจคืออยากหน้าผากแคบแล้วค่ะ 555

ฝากคุณหมอด้วยนะคะ

กว่าจะถ่ายรูปได้แต่ละทีต้องคอยหาหวีมาหวีหน้าม้าปิดหน้าผากตลอด ต่อไปนี้จะไม่ต้องกังวลอีกแล้วค่ะ^^

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2022-2-25 13:53:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
และแล้ววันผ่าตัดก็มาถึงค่ะ
ก่อนวันผ่าตัดที่ปรึกษาจะโทรมาแจ้งข้อควรระวังก่อนปลูกผมล่วงหน้าค่ะ
วันผ่าตัดให้เราสระผมมาให้เรียบร้อย (ห้ามใช้ครีมนวด และออยใส่ผม)
ให้ทานข้าวก่อนเข้ารพ. การผ่าตัดใช้ยาชานะคะ ทานข้าว ดื่มน้ำได้ปกติไม่ต้องอดอาหารมาค่า

มาถึงรพ.พี่พนักงานเตรียมใบสั่งยาให้ แล้วก็พาเซ็นเอกสารยินยอมผ่าตัด หลังจากนั้นให้เราเปลี่ยนเป็นชุดกาวน์
เปลี่ยนชุดเสร็จก็เข้ามาคุยกับคุณหมออีกครั้ง
พี่ๆพนักงานเห็นคงเราตื่นเต้น เลยเข้ามาให้กำลังใจ บอกไม่ต้องเกร็ง สบายๆน้า คอยเข้ามาชวนคุย หายกังวลไปได้ระดับนึงค่ะ

เราตัดสินใจเลือกวิธีผ่ากรีด(กรีดบริเวณที่เก็บเซลล์ผมด้านหลัง)ค่ะ
พอเข้าห้องผ่าตัดแล้ว เราต้องนอนต้องนอนคว่ำ
คุณหมอดีไซน์ด้านหลังบริเวณที่จะกรีดเอาเส้นผมออกมา ตอนฉีดยาชาเจ็บนิดนึงแต่พอทนได้นะคะ
พอฉีดเสร็จคุณหมอก็เทสเข็มยาชา ดูว่ามีตรงไหนที่ยังไม่ชาไหม
ด้วยความที่ต้องนอนคว่ำ ขยับตัวไม่ค่อยสะดวก แอบอึดอัดนิดหน่อย คุณหมอกับคุณพยาบาลจะคอยถามตลอดว่าโอเคมั้ย

พอเก็บเซลล์ผมด้านหลังเสร็จ ก่อนจะปลูกผมด้านหน้ามีพักให้เราเข้าห้องน้ำด้วยค่ะ
คุณหมอดีไซน์แฮร์ไลน์ละเอียดมาก ให้เราดูว่าชอบไหม ตรงไหนไม่โอเคให้บอก
ระหว่างปลูกผมคอมถามตลอดว่าหิวไหม อาการเป็นไงบ้าน ยาชาคลายหรือยัง คอยชวนคุยเรื่อยๆไม่ให้เราเครียด
พอปลูกเสร็จมีฉีดยาให้ 2เข็ม และสวมหมวกให้ กลับบ้านได้ค่ะ

รูปนี้ถ่ายหลังปลูกผมเสร็จทันที หน้าผากยุบเป็นคลื่นๆจากยาที่ฉีดเข้าไป ปล่อยประมาณ1วันก็หายค่ะ
รูปนี้ถ่ายตอนถึงบ้านแล้ว หน้าผากดูดีขึ้นค่ะ

ตอนนี้รู้สึกเหมือนหน้าผากแคบขึ้นแล้วค่ะ 55555
คุณหมอบอกว่าวันแรกหน้าผากจะบวมได้ เกิดจากยาที่ฉีดเข้าไป ให้นอนพักเดี๋ยวจะดีขึ้นค่ะ
บริเวณที่ปลูกผมไม่ค่อยมีอาการปวดอะไรนะคะ แต่ตรงด้านหลังรู้สึกตึงๆ เจ็บแปลบๆ บ้าง คุณหมอให้ใช้หมอนรองคอนอนค่ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2022-3-7 13:12:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย este85 เมื่อ 2022-3-7 13:14

สวัสดีค่ะ กลับมาพบกับรีวิวปลูกผมของเราต่อนะคะ
หลังจากปลูกผมครบ 1อาทิตย์บริเวณที่ปลูกเริ่มมีสะเก็ด และลอกเป็นขุยค่ะ
ตอนแรกนึกว่าล้างแผลผิดวิธีรึป่าวนะ พอสอบถามกับทางรพ. เค้าแจ้งว่าหลังผ่าตัดช่วงประมาณ1อาทิตย์เป็นช่วงที่จะเกิดสะเก็ด เป็นอาการปกติค่ะ
ตอนสระผมให้แตะๆ แชมพูเบาๆไปตามทิศของเส้นผมที่ปลูก และล้างผมให้สะอาดก็พอค่ะ

รูปหลังปลูกครบ 1อาทิตย์
บริเวณที่ปลูกยังคงแดง และเริ่มมีสะเก็ด และเริ่มลอกเป็นขุยค่ะ

รูปหลังปลูกครบ 3อาทิตย์
สะเก็ด และผิวที่ลอกเป็นขุยหลุดออกเกือบหมดแล้ว หนังศรีษะสะอาดขึ้นมาก
ด้านหลังก่อนตัดไหมรู้สึกตึงและนอนลำบากมาก แต่หลังตัดไหมสบายขึ้นเยอะเลยค่ะ

รูปก่อนตัดไหม -> หลังตัดไหมทันที(อาทิตย์ที่2) -> อาทิตย์ที่3
(ผมด้านหลังขึ้นเร็วกว่าที่คิดเหมือนกันนะคะ)
หลังจากตัดไหมด้านหลังตอนครบ 2อาทิตย์แล้ว ผมบริเวณที่ปลูกเริ่มค่อยๆ ผลัดออก
ช่วงนี้ยิ่งต้องดูแลให้ดี เพื่อให้ผมงอกใหม่ค่ะ

ปกติเรามีผมหน้าม้าอยู่แล้ว การปลูกผมเลยไม่มีผลต่อการใช้ชีวิตประจำวันของเราเลยค่า
แล้วมาพบกันใหม่ตอนหน้านะคะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2022-3-24 12:11:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย este85 เมื่อ 2022-3-24 12:19

วันนี้ผ่าตัดครบ1เดือนแล้ว
เรามีนัดเช็คอัพที่รพ.พอดี เลยทำเมโสเทอราปีพร้อมกันเลยค่ะ

ตอนแรกกังวลมากที่ผมด้านหน้าร่วงเยอะ แต่คุณหมอบอกว่าหลังจากนี้ไปอีก1เดือนจะร่วงอีก (เขาบอกว่าบางรพ.ผมถึงกับถอนเองด้วยค่ะ งงไปเลย5555)
เคยอ่านรีวิวมาว่าทำเมโสเจ็บมาก พอทำจริงๆรู้สึกเจ็บตอนเข็มจิ้มเบาๆ แบบทนได้ค่ะ
ตัวเมโสช่วยป้องกันผมร่วงและทำให้ผมที่ปลูกขึ้นใหม่ได้ดีค่ะ
เมโสฉีดได้อาทิตย์เว้นอาทิตย์นะคะ

หลังฉีดหนังศรีษะไม่ได้แดงมาก สามารถใช้ชีวิตได้ปกติเลยค่ะ
อยากให้ผมใหม่ขึ้นไวๆ ต้องเข้ามาทำเมโสสม่ำเสมอแล้วล่ะค่ะ

ก่อนปลูกผมตอนนั้นกังวลแค่เรื่องหน้าผากกว้าง แต่หลังปลูกดันถูกใจจอนผมมากที่สุดเลยค่ะ

ปกติเวลาออกนอกบ้านเราจะเอาผมหน้าม้าลงตลอด คนอื่นๆเห็นอาจจะรู้สึกว่าก่อนหลังปลูกผมไม่ต่างกันเท่าไหร่
แต่ตัวเราเองรู้เลยว่าเปลี่ยนไปเยอะมาก รู้สึกชอบมากค่ะ
แล้วกลับมาพบกับรีวิวตอนหน้าอีกนะคะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2022-3-29 11:54:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นให้ดูรูปเปรียบเทียบกับตอนครบ 1เดือนเห็นชัดเลยว่าผมร่วงไปเยอะมาก (ช่วงผมกำลังผลัดออก)

เราได้ทำเมโสเทอราปีช่วงครบ1เดือนไปแล้ว หวังว่าหนังศรีษะกับเส้นผมจะแข็งแรงขึ้น อยากให้ผมใหม่ขึ้นเร็วๆแล้วค่ะ

รูปนี้ถ่ายหลังทำเมโสเทอราปีทันที หลังทำมีรอยแดงนิดหน่อย แต่ไม่เจ็บนะคะ
ทำเสร็จก็ใช้ชีวิตประจำวันได้ปกติเลยค่ะ

หวังว่าตอนหน้าเราจะกลับมาพบกับพร้อมกับผมที่ขึ้นใหม่นะคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้