ดู: 2521|ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ศัลยกรรมเกาหลี] แชร์ประสบการณ์ทำตา+จมูก

[คัดลอกลิงก์]

สวัสดีค่า จอยนะคะ :)

วันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์การทำตา จมูกที่บาโนบากิให้ฟังกันค่ะ

ผู้หญิงเราส่วนมากก็อยากมีตาสองชั้น จมูกโด่งๆ หน้าวีไลน์กันใช่ไหมคะ

แน่นอนอยู่แล้วว่าคนที่ชอบสไตล์อื่นก็มี

แต่ว่าเราฝันมาตลอดว่าอยากได้หน้าแบบนั้นค่ะ 555555555

ตอนเด็กๆเราไม่ได้กังวลอะไรเท่าไรนะคะ

รู้แต่ว่าตาเราจะดูบวมๆตลอดเวลาและเป็นคนตายาว

เพื่อนๆก็บอกว่าเราไม่ได้เป็นคนตาเล็กนะ

แต่พออายุเริ่มมากขึ้นกลับรู้สึกว่าเปลือกตามันหนักขึ้น?

จนเวลาถ่ายรูปเซลฟี่หรือตอนคนอื่นถ่ายรูปให้แทบมองไม่เห็นชั้นตาเลยค่ะ

มองด้านข้างตาจะดูปูดออกมาด้วย

จมูกเราผ่านการฉีดฟิลเลอร์เพิ่มความสูงของสันจมูกมาก่อนค่ะ

แต่ก็สลายไปบ้างแล้วเหลือแต่ช่วงสันด้านบน

แล้วอีกอย่างเราเป็นคนใบหน้ายาวด้วย

คุณหมอก็บอกว่าถ้าเป็นคนหน้ายาวอยู่แล้ว

ยิ่งไปฉีดฟิลเลอร์สันข้างบนให้สูง

จะยิ่งทำให้ดูหน้ายาวขึ้นอีกค่ะ ไม่รู้เรื่องนี้มาก่อนเลยค่ะ TT

เวลามองหน้าตรงปีกจมูกเราจะดูกลม

รูจมูกก็กลม และฐานกระดูกจมูกกว้างด้วยค่ะ

ดูจากสัดส่วนใบหน้าแล้ว จมูกค่อนข้างยาวลงมาด้านล่าง

เลยทำให้หน้าดูยาวขึ้นอีกค่ะ เราเลยอยากจะแก้ไขปัญหาตรงนี้

อยากแต่งตาสวยๆ ถ่ายรูปออกมาสวยๆ

คนรอบข้างก็แนะนำบาโนบากิมาเยอะ เลยตัดสินใจลองดูสักครั้ง

ต้องบอกก่อนว่าเราไม่เคยศัลยกรรมมาก่อนเลยนะคะ

ตอนหน้าจะมาลงรีวิวหลังผ่าตัดให้ดูก่อนค่ะ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ ><

7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2021-7-21 11:51:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย enjoyy_mode เมื่อ 2021-7-21 11:53

*หลังผ่าตัด 2 เดือน

สวัสดีค่า~ มัวแต่ยุ่งกับงานจนเผลอแป้ปเดียวผ่านไป 2เดือนแล้ว
ด้วยความที่ปกติเราก็ไม่ได้เป็นเคสที่บวมมากอยู่แล้ว
เลยอาจจะไม่ค่อยเห็นความแตกต่างกันเท่าไหร่
แต่ถ้าลองเอามือมาลูบดูจะรู้เลยค่ะว่ายุบลง

สิ่งที่จะทำให้รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงอีกอย่างคืออาการชาค่ะ
ปลายจมูกเป็นบริเวณที่ใช้เวลานานกว่าจะกลับมาปกติ
เทียบกับตอนที่แล้วตอนนี้ก็ยังไม่หายชาทั้งหมดค่ะ
ปลายจมูกเป็นจุดที่บวมสุดด้วย ยุบบวมหมดเมื่อไหร่น่าจะหายชาไปด้วยค่ะ

ส่วนเรื่องตานี่ปลื้มสุดเลยค่ะ
ก่อนทำตาเราเป็นคนที่ตาบวมง่ายมากกกๆๆ
ตอนเพิ่งตื่นตาจะบวมมาก บางทีมองไม่เห็นชั้นตา (อันน้อยนิด TT)เลยค่ะ
ยิ่งถ้าคืนก่อนร้องให้ด้วย ตื่นมาตาจะบวมเป่งจนถ้าไม่หาอะไรมาประคบจนยุบก่อน
คือไม่กล้าออกจากบ้านกันเลยทีเดียวค่ะ TT

หลังปรับกล้ามเนื้อตามา ไม่รู้เป็นเพราะอะไร
แต่ตาไม่เคยบวมแบบนั้นอีกเลย คิดถูกแล้วจริงๆค่ะที่ทำมา
ชั้นตาก็สวยด้วย ชอบมาก TT

เรื่องรอยไหมตรงเปลือกตาข้างซ้าย พอเข้าสองเดือน จางลงไปเยอะมาก ส่วนข้างขวาไม่เห็นรอยตั้งแต่แรกแล้วค่ะ
ถ้าเข้า 3 เดือนเมื่อไหร่น่าจะจางจนหายไปหมด

โดยรวมรู้สึกผลการผ่าตัดครั้งนี้ออกมาดีมาก
ทั้งตา จมูกดูเป็นธรรมชาติมากแบบที่เราอยากได้ เพื่อนๆก็ชม แฮปปี้มากค่ะ!!

6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2021-7-12 13:30:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

*หลังผ่าตัด 6 สัปดาห์

สวัสดีค่า กลับมาอัพเดทกันต่อเนอะ

เพิ่งบ่นไปรอบที่แล้วว่าต้องหาแฟนได้แล้ว

ในที่สุดก็มีความรักกับเค้าสักที ต้องขอบคุณบาโนบากิเลยค่ะ  ~♡ 555555

ตาเราตอนนี้เหมือนคนตาสองชั้นหลบในเลยค่ะ

ตาดูโตและสดใสกว่าแต่ก่อนมากๆ

เป็นธรรมชาติด้วย เหมือนเกิดมาตาแบบนี้เลย คนก็ชมกันเยอะ

ตาที่เคยดูปูดๆตอนนี้คือแทบไม่เห็นเลยค่ะ

ปลายจมูกก็ดูเรียวขึ้น จากเมื่อก่อนที่เราจะเป็นคนปลายจมูกกลมๆมนๆ

เหมือนที่คุณหมอบอกเลยว่าถ้าปลายจมูกยุบบวมเมื่อไหร่จะดูเรียวขึ้นอีก

ตอนนี้ก็กำลังเป็นแบบที่คุณหมอว่าเลยค่ะ!

หน้าด้านซ้ายแทบไม่มีความบวมหลงเหลือแล้ว

หน้าตรง - หลังสลายฟิลเลอร์ที่สันจมูกไป จมูกดูเล้กและเรียวขึ้น

พลอยทำให้ดูหน้าเด็กไปด้วยเลยค่ะ

ทรงจมูกสวยมากกกกกกก ไม่ต้องมาคอยนั่งแต่งรูปเลย

ยิ่งมองด้านข้าง ยิ่งชอบเลยค่ะ

หน้าด้านขวายังบวมอยู่นิดนึง และแอบมีบริเวณที่ยังชาอยู่บ้าง

แต่เริ่มดีขึ้นกว่าเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนแล้วค่ะ

เดี๋ยวครบ 2 เดือนเมื่อไหร่แล้วจะกลับมาอัพเดทให้ดูกันอีกนะคะ

5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2021-7-2 14:24:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

*หลังผ่าตัด 1 เดือน

สวัสดีค่ะ ตอนนี้เราทำศัลยกรรมมาได้ครบ 1เดือนแล้ว

รู้สึกสวยและมั่นใจขึ้นมาก 555555555 ได้เวลาหาแฟนกับเค้าแล้วล่ะค่ะ

วันนี้จะมาอัพเดทให้ฟังกันว่าผ่านไป1เดือนแล้วเป็นยังไงบ้าง

ขอโทษสำหรับรูปหน้าสดด้วยนะคะ 55555 อยากให้ทุกคนเห็นหน้ากันชัดๆ

ตอนแรกตรงตาขวาช้ำเยอะกว่าจุดอื่น แต่ตอนนี้หายหมดแล้วค่ะ แม้แต่รอยไหมก็ไม่เหลือแล้ว

ส่วนตาซ้ายยังเห็นรอยแผลอยู่เล็กน้อย

เวลาถ่ายรูปรู้สึกว่าตาออกมาเป็นธรรมชาติมาก

มองแบบนี้เหมือนคนมีตาสองชั้นหลบในมาตั้งแต่เกิดเลยค่ะ

รอแค่รอยแผลจางไปหมด คงพูดได้เต็มปากเลยว่าดวงตาเป็นธรรมชาติมากจริงๆ

สมกับคำร่ำลือว่าที่นี่เค้าดังเรื่องสวยเป็นธรรมชาติ

ดีใจมากเลยค่ะที่ผลออกมาดี

ในส่วนของจมูก ถ้ามองหน้าตรงยังจะเห็นว่าบวมอยู่ค่ะ

เลยทำให้ปลายจมูกดูกลมๆ ตรงสันกลางจมูกก็ดูบวมด้วย

ทำอะไรไม่ได้นอกจากรอเวลาค่ะตอนนี้ ได้แต่หวังว่าจะยุบเร็วๆเนอะ

แต่ถ้ามองจากด้านข้างคือสวยเลยยยยย ชอบมาก

แต่ด้านข้างสวยจริงอะไรจริง เพื่อนชมจนเขินเลยค่ะ

แล้วไว้มาอัพเดทกันต่อตอนหน้านะคะว่ายุบบวมลงอีกไหม สวัสดีค่ะ ><
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2021-6-28 16:21:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย enjoyy_mode เมื่อ 2021-6-28 16:22

*หลังผ่าตัด 3 อาทิตย์

สวัสดีค่า
จนถึงตอนนี้เราทำศัลกรรมมาได้ครบ 3 อาทิตย์แล้วค่า~ ไวมากๆเลยยยย

พอเข้าสู่อาทิตย์ที่ 3 จมูกยุบบวมไปค่อนข้างเยอะ

มองด้วยตาเปล่าอาจจะเห็นได้ไม่ชัดเจน

เราเลยจะชอบจับๆดูเวลาล้างหน้าว่ายุบบวมไปมากเท่าไหนแล้ว

แล้วก็คอยนวดตรงฐานจมูกทั้งสองข้างวันละประมาณ 30ครั้งด้วยค่ะ

หากทำได้ไม่ถึง 30 ครั้งจริงๆก็คอยนวดเวลานึกได้เอาค่ะ

อาจจะปวดหน่อยแต่มันช่วยให้ยุบบวมจริงๆ

เวลามองด้านข้างรู้สึกเลยว่าจมูกเรียวขึ้นมาก

ตาที่คุณหมอทำให้ก็ออกมาธรรมชาติมากๆ

เวลาลืมตาคือเหมือนชั้นตาเราเองที่มีมาแต่เกิดเลยค่ะ 5555555

ปกติเราเป็นคนตายาวอยู่แล้วเลยไม่ได้เปิดหัวตา หางตาเพิ่ม

และทำแค่ปรับกล้ามเนื้อตาไป แต่หลังทำเหมือนช่วยให้ตาดูโตขึ้นหรือยังไงไม่รู้

คนอื่นเลยนึกว่าเปิดหางตาหัวตามาด้วย

ทั้งตาและจมูกออกมารรมชาติตามที่เราชอบเลยค่ะ

ตรงหางตายังมีบวมๆอยู่บ้างเล็กน้อย แต่เราดันชอบซะอีก

ไม่อยากให้ยุบละ อยากให้เท่านี้ไปตลอดเลย 555555

บนเปลือกตาที่เคยมีรอยช้ำเริ่มหายหมดแล้วค่ะ

ตรงรอยที่คล้ายๆรอยไหม รพ.บอกว่ามันจะจางไปเอง ต้องใช้เวลาค่ะ

พอตรงสันจมูกค่อยๆยุบบวมเลยรู้สึกว่าจมูกโด่งขึ้นด้วย

เดี๋ยวคงจะยุบลงอีกเรื่อยๆ มาคอยดูกันนะคะว่าเข้าที่แล้วจะเป็นยังไง

ตรงปีกจมูกข้างขวายังชาอยู่เลยค่ะ

เดี๋ยวรอดูตอนครบ 4 อาทิตย์อีกทีว่าประสาทสัมผัสจะกลับมาหรือยัง TT

โดยภาพรวมถือว่ากำลังไปในทิศทางที่ดี ยังไงต้องคอยดูกันต่อไปนะคะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2021-6-21 11:13:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย enjoyy_mode เมื่อ 2021-6-21 11:17

*หลังผ่าตัด 2 อาทิตย์

สวัสดีค่า เข้าสู่อาทิตย์ที่ 2 กันแล้วว~!

เวลาผ่านไปไวมากจนตกใจเลยค่ะ ไปๆมาๆมองปฎิทินอีกที 2 อาทิตย์แล้วหรอเนี่ย

เมื่ออาทิตย์ก่อนเราได้ตัดไหมข้างนอกออกไปหมดแล้ว

เหลือแต่ไหมด้านในจมูกที่ต้องไปตัดสองสามวันหลังจากนั้น

แต่ดันติดวันหยุดรพ.ค่ะ เลยต้องรอนานกว่ากำหนดนิดหน่อย TT

ตอนจะไปตัดไหมในจมูก ยอมรับว่ากลัวเจ็บมาก TT

แต่พอตัดจริงๆก็ไม่ได้เจ็บขนาดนั้น พอทนได้ค่ะ

คุณหมอบอกว่าก่อนหน้านี้เรามีเลือดในจมูกออกมาเยอะพอสมควร

แต่กลับไม่ค่อยบวมเลย โชคดีมากๆเลยค่ะ

เพื่อนๆก็ชมว่าจมูกสวยแบบธรรมชาติเลย

ขนาดยังยุบบวมไม่หมดก็ชมว่าสวยกันแล้ว ใจชื้นขึ้นเยอะเลยค่ะ >.<

ตอนหลังตัดไหมรอบแรกเราไปถ่ายรูปติดบัตรมาด้วยค่ะ

ดูในรูปเหมือนไม่บวมเลย ปลื้มมากX100

เวลาลืมตาเต็มที่ ตาเราจะดูเหมือนชั้นหลบในนิดนึงค่ะ แต่ตาโตขึ้นมาก

เราเปนคนตายาวถ้ามีตาสองชั้นหนาไปอาจจะทำให้ตาดูอึดอัด ดูเยอะไปเวลามองมา

คุณหมอบอกว่าพยายามทำให้เป็นธรรมชาติมากที่สุดเหมือนเกิดมาตาแบบนี้เลย

ซึ่งก็ออกมาแบบนั้นจริงๆค่ะ ตาดูเป็นชั้นหลบในแต่โต ดูสดใสด้วย ชอบมากๆค่ะ

แต่ถ้ามองใกล้ๆก็จะเห็นว่าตายังบวมอยู่นะคะ 5555555

บริเวณเปลือกตายังเหลือรอยช้ำอยู่เล็กน้อย

มีแค่จุดเดียว นอกจากตรงนี้ก็ไม่มีช้ำที่อื่นแล้วค่ะ

เราได้มีการเหลาฐานจมูกมาด้วย นอกจากการดูแลพื้นฐานแล้ว

ก็จะช่วยนวดๆกดๆมันด้วยค่ะประมาณวันละ 30 ครั้ง

ตอนนี้ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปเลย ไว้กลับมาอัพเดทให้ใหม่อาทิตย์หน้านะคะ

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2021-6-14 12:32:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

*วันผ่าตัด
วันนี้ต้องเข้าผ่าตัดแล้วตื่นเต้นมากจนนอนไม่หลับเลยค่ะ
เราไปถึงรพ.เร็วกว่านัด 1 ชั่วโมง ระหว่างรอเลยแวะเอาใบจ่ายยา
เดินไปซื้อยาที่ร้านใกล้รพ.เก็บเอาไว้ก่อน
พอถึงเวลานัดก็ได้เข้าปรึกษากับคุณหมอค่ะ
เราเป็นคนตาแทบไม่มีชั้นเลย กลัวเหมือนกันว่าถ้าอยู่ดีๆมีตาสองชั้นขึ้นมา
ถ้าเกิดชึ้นมันสูงไปจะดูโป๊ะมั้ย แต่คุณหมอบอกจะทำให้เป็นธรรมชาติมากที่สุดค่ะ!
ในส่วนของจมูก ก่อนหน้านี้เราเคยฉีดฟิลเลอร์ที่จมูกมาก่อนและยังมีเหลืออยู่นิดหน่อย
เมื่ออาทิตย์ก่อนเลยไปฉีดสลายฟิลเลอร์มาเรียบร้อยค่ะ
เราทำจมูกโดยใช้กระดูกอ่อนหลังหูค่ะ และเหลากระดูกตรงช่วงกลางจมูกออกด้วย
เพื่อให้จมูกมีทรงที่เรียวขึ้นค่ะ หลังเข้าผ่าตัด พอลืมตามาอีกทีก็อยู่ในห้องพักฟื้นแล้ว
ระหว่างรอให้หมดฤทธิ์ยา ก็ประคบเย็นลดบวมไปด้วย
เราไม่ได้นอนรพ.นะคะ พอพักจนค่อยยังชั่วก็กลับบ้านได้ค่ะ
ลองเช็คดูสภาพตัวเอง เพราะเพิ่งทำมาสดๆร้อนเลยยังดูไม่บวมมากค่ะ

*หลังผ่าตัด 1 วัน
วันแรกลำบากมากเพราะหายใจไม่ออก แต่วันถัดมาตอนมาล้างแผลที่รพ.
คุณพยาบาลก็ดึงออกให้ค่ะ หลังดึงสำลีออก เลือดกำเดาก็ไม่ได้ไหลแล้ว
แต่น้ำมูกยังไหลไม่หยุด เลยเอาทิชชู่มายัดจมูกไว้ค่ะ 55555555
วันนี้ก็แทบไม่บวมเลยเหมือนกันค่ะ มีตรงตาที่เริ่มบวมนิดหน่อย
แล้วก็มีรอยช้ำใต้ตาเล็กน้อยค่ะ ตามที่ได้ยินมาคือจะเริ่มบวมมากวันที่ 3
เพราะฉะนั้นห้ามตายใจ ประคบเย็นวนๆไปค่ะ TT

*หลังผ่าตัด 2วัน
ผมเริ่มเหนียวแล้วค่ะเพราะยังไม่กล้าสระผม หน้าก็บวมมากกว่าวันแรก
แต่ก็ไม่ได้บวมมากเท่าที่คิดค่ะ ถือว่าที่ประคบเย็นไปไม่เสียเปล่า
ตรงจมูกเราดูไม่ออกเลยค่ะว่าเป็นทรงแบบไหน เพราะมีเฝือกบังอยู่
อยากรู้มากเลยว่าจะออกมาเป็นยังไง ตอนนี้เรายังหายใจได้ไม่คล่อง 100%
แต่ก็หลับได้สนิท ปกติดี ไม่ได้มีปัญหาอะไรต่อการนอนค่ะ

*หลังผ่าตัด 3วัน
วันนี้ยุบบวมลงอย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ ตรงรอยช้ำก็เริ่มกลายเป็นสีเหลืองแล้ว
ก่อนหน้าจะผ่าตัดเวลามองด้านข้าง ตาเราจะดูปูดๆออกมา
แต่หลังปรับกล้ามเนื้อตามาดูไม่ค่อยเห็นเลยค่ะ

*หลังผ่าตัด 4วัน
วันนี้เราเริ่มค่อยๆลองสระผมแล้วค่ะ เพราะคันหัวมากไม่ไหว TT
หน้าก็ยุบบวมกว่าวันก่อนอีก ปลื้มสุด
ตรงตานอกจากตรงหางตา เหมือนแทบจะไม่บวมแล้วเลยค่ะ
ส่วนจมูกเรายังดูไม่ออกว่าบวมขนาดไหนเพราะเฝือกบัง
ตรงใต้ตาที่ช้ำก็จางลงมากๆแล้วค่ะ

*หลังผ่าตัด 5วัน
หลังถ่ายรูปวันนี้เราเพิ่งสังเกตุทรงจมูกตัวเอง
ถึงจะมีเฝือกบังอยู่แต่รู้สึกได้เลยว่าสูงขึ้น
ช่วงนี้จมูกตันบ่อยมาก 55555555  เป็นๆหายๆ
แต่เราต้องล้างแผลทุกชม.อยู่แล้ว พอล้างแผลก็รู้สึกโล่งขึ้นค่ะ
ยังมีเลือดในจมูกออกมาเล็กน้อย
ไมได้ถึงขนาดไหลเป็นเลือดกำเดานะคะ 55555 แค่ซึมนิดเดียว

*หลังผ่าตัด 6วัน
รอยช้ำเปลี่ยนเป็นสีเหลืองทั้งหมดแล้วค่ะ คิดว่าอีกไม่นานน่าจะจางไปหมด
พรุ่งนี้ต้องไปถอดเฝือกกับตัดไหมที่รพ.แล้ว มารอดูกันนะคะ

*หลังผ่าตัด 7วัน
ในที่สุดก็ถึงวันที่จะได้ถอดเฝือกจมูกแล้วค่ะ!!!!!!!!!
หลังถอดเฝือก ตัดไหมเสร็จก็รีบกลับมาบ้าน ล้างหน้า แต่งหน้า
เพราะต้องไปถ่ายรูปติดบัตรต่อค่ะ 55555555555555
ตรงจมูกยังรู้สึกแต่งหน้าไม่ติดเท่าไหร่เลย TT
แต่พอเอาเฝือกออกแล้วรู้สึกโล่งมากๆๆๆๆ
ได้ตัดไหมตรงข้างหน้าจมูก กับไหมที่ตา ที่เห็นชัดออกไปแล้วด้วย
ในจมูกยังมีไหมเหลืออยู่ น้องเป็นไหมละลาย แต่ใช้เวลาค่อนข้างนาน
อาทิตย์หน้าเลยจะมาตัดออกค่ะ ตอนไปตัดไหมวันนี้
ได้เจอคุณหมอ คุณหมอบอกว่าตรงตายังบวมอยู่อีกนิดหน่อย
หลังยุบบวมหมดน่าจะไม่ต่างกับตอนนี้มากเท่าไหร่ค่ะ
ส่วนจมูกยังบวมอยู่มาก ต้องใช้เวลารอให้ยุบบวม แล้วจมูกจะค่อยๆเรียวขึ้นค่ะ
ขนาดยังไม่ยุบบวมแต่เราชอบทรงจมูกมากเลย
เป็นทรงแบบที่เราอยากได้เลยค่ะ อยากให้หายบวมไวๆจัง TT
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้