ดู: 2964|ตอบกลับ: 10

[ปลูกผม] รีวิวปลูกผมที่เกาหลี รุ่งหรือร่วงมาดูกันค่ะ!!

[คัดลอกลิงก์]

ก่อนผ่าตัด

หลังจากเราเสิร์ชหาข้อมูลเกี่ยวกับการปลูกแฮร์ไลน์และลังเลอยู่นาน

สุดท้ายก็ตัดสินใจมาปรึกษากับคุณหมอดูค่ะ

คนอื่นเป็นยังไงไม่รู้นะคะ แต่สำหรับคนขี้กลัวอย่างเรา

การตัดสินใจครั้งนี้ถือเป็นการตัดสินใจครั้งใหญ่ในชีวิตเลยค่ะ

อย่างที่บอกว่าก่อนหน้านี้เรามีการหาข้อมูลเกี่ยวกับการปลูกผมมาเยอะมากจริงๆ

เพราะหน้าผากเป็นบริเวณที่ทำให้เราไม่มั่นใจที่สุดเลย

จากที่ไล่ดูรีวิวของที่นี่เยอะมาก คิดว่าค่อนข้างน่าเชื่อถือ

สุดท้ายเลยตัดสินใจมาปรึกษาที่บาโนบากิค่ะ

หลังจองนัดปรึกษาเรียบร้อยก็เข้าไปตามวันเวลาที่จองค่ะ

รูปที่ถ่ายขณะรอปรึกษาค่ะ หน้าผากเราเกินเยียวยาแล้วจริงๆ 5555

ผู้เชี่ยวชาญที่ให้คำปรึกษาใจดีมาก อธิบายละเอียดดีค่ะ

หลังจากคุยกับที่ผู้เชี่ยวชาญก็ได้พบกับคุณหมอค่ะ

ได้ปรึกษาและคุณหมอก็ดีไซน์แฮร์ไลน์ให้ดูด้วย

คุณหมอดูช่ำชองมากๆ เราเลยตัดสินใจจองวันผ่าวันนั้นเลยค่ะ

เราคิดทบทวนมานานมากก่อนมาเพราะเรากังวลเรื่องหน้าผากจริงๆ

พอได้ลองมาปรึกษาก็เลยตัดสินใจได้เลยค่ะ ไม่ต้องคิดแล้ว

หน้าผากเรากว้างมากตั้งแต่เด็ก จนเพื่อนล้อว่าเป็นหวงเฟยหง

เราอยากแก้ไขจุดนี้ให้ออกมาเป็นธรรมชาติที่สุดค่ะ

อย่างไรก็ตาม เราเชื่อมั่นในฝีมือคุณหมอลีกยองกูค่ะ ลองดู ^^

แล้วกลับมาพบกันอีกครั้งหลังผ่าตัดนะคะ

หน้าผากกว้างๆ ข้าขอลาก่อน ~~~~

เจ้าของ| โพสต์ 2020-10-16 11:57:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด

วันผ่าตัด

เราผ่าตัดที่โรงพยาบาลบาโนบากิ สถานียอกซัม ทางออก 6 นะคะ

พอเอาหน้าม้าขึ้นจะเห็นเลยค่ะว่าเริ่มมีการผมร่วงเป็นลักษณะรูปตัว M แล้ว

เส้นผมบริเวณอื่นยังโอเคนะคะ แต่ผมด้านหน้าเริ่มร่วงเป็นตัว M แล้ว

เป็นอีกเหตุผลที่ทำให้เราตัดสินใจทำเลยด้วยค่ะ

เรามาถึงโรงพยาบาลเวลา 9 โมงเช้า มีเซ็นต์เอกสารต่างๆนิดหน่อย

ปรึกษากับคุณหมอเสร็จก็เปลี่ยนเป็นชุดคนไข้ ถอดเครื่องประดับต่างๆออก

และไปยังห้องผ่าตัดค่ะ ตื่นเต้นมากๆ

คุณหมอทำการดีไซน์บริเวณที่จะปลูกผมรวมถึงแฮร์ไลน์

และบริเวณที่จะทำการเก็บเซลล์รากผมด้วยค่ะ

คุณพยาบาลจะบอกให้นอนคว่ำบนเตียงซึ่งตรงใบหน้า

จะมีช่องเว้นไว้ให้เราหายใจได้สะดวกค่ะ จากนั้นก็เริ่มทำการผ่าตัดค่ะ

ระหว่างผ่าตัดมีปวดหลังปวดเอวบ้าง

แต่พอนึกถึงผลลัพธ์ที่จะได้ก็รู้สึกตื่นเต้นมากๆเลยค่ะ

หลัง 6 ชั่วโมงผ่านไป การผ่าตัดก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ

หลังจากผ่าตัดเสร็จคุณพยาบาลจะทำความสะอาดแผลให้

และเคลื่อนย้ายไปยังห้องพักฟื้นค่ะ

เราทำการเปลี่ยนชุดและเตรียมกลับบ้าน

เจ้าหน้าที่ก็จะมาอธิบายวิธีการดูแลตัวเองต่างๆก่อนกลับค่ะ

ฟังคำแนะนำครบถ้วนแล้วก็กลับบ้านได้เลย โกโก

ทุกคนอย่าลืมพกหมวกปีกใบใหญ่ๆหลวมๆหรือเสื้อที่มีหมวกไปด้วยนะคะ

เราดันลืมเอาไป อายคนมาก รีบเดินมองพื้น แจ้นกลับบ้านให้ไว TT

พอกลับมาบ้านเราก็ส่องกระจกไปด้วย ประคบอุ่นไปด้วยค่ะ

หลังผ่าไม่มีอาการเจ็บใดๆเลยค่ะ เริ่ดมาก

เพียงแต่ตอนสระผมต้องคอยระวังเป็นพิเศษค่ะ

วันแรกพยายามนอนไว้ค่ะ (เลี่ยงการนั่งหรือยืน) ไม่งั้นจะบวมได้ค่า

เจ้าของ| โพสต์ 2020-10-22 16:27:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย karnn66 เมื่อ 2020-10-22 16:29

หลังผ่าตัดวันที่ 4
เรากลับไปทำงานตามปกติแล้วค่า

เราแอบลาไปทำเงียบๆกลัวคนอื่นจับได้เหมือนกันแต่ก็ไม่มีใครดูออกเลยค่ะ
เราสามารถปลูกผมแบบไม่ให้คนรู้ได้นะทุกคนน

เคล็ดลับง่ายๆคือให้ร้านทำผมตัดผมลงมาเป็นหน้าม้าซีทรูให้
ก่อนจะไปปลูกผมค่ะ รับรองเนียนกริบแน่นอนค่ะ 55555555

2 สัปดาห์หลังผ่าตัด

วันตัดไหม ในรูปคือตัดไหมออกแล้วและทายาไว้ค่ะ ดูเหลืองเลยใช่ไหมคะ 555555
ภาพอาจจะดูน่ากลัวนิดนึงนะคะ แต่เขาตัดไหมให้แบบมือเบามาก ไม่ต้องกังวลเลยค่ะ
หลังจากตัดไหมออก คืนนั้นหลับสบายมากค่ะ สระผมก็สะดวกขึ้น
ตอนนี้สามารถถูบริเวณที่ผ่าตัดตอนสระผมได้แล้ว ดีมากเลย ^^

24 วันหลังผ่าตัด

บริเวณที่ปลูกผมไป ผมยาวขึ้นมาก
พอส่องกระจก บางทีก็อยากจะไปปลูกเพิ่มด้วยค่ะ 55555
อาการบวมยุบลงเกือบหมด ผมค่อยๆร่วงทีละนิด เศร้ามากเลยค่ะ
ตอนนี้จะเริ่มเห็นผมหายไปเป็นหย่อมๆ ไม่เหมือนตอนปลูกแรกๆค่ะ TT

ครบ 1 เดือน
มีอาการต่อมขนอักเสบเกิดขึ้นเล็กน้อยค่ะ

ไม่มีอาการเจ็บหรือคันนะคะ
ตอนแรกก็ตกใจค่ะกลัวจะเกิดปัญหากับผมที่ปลูกไป
แต่คุณหมอบอกว่าไม่ให้ไปบีบออก ปล่อยไว้และรอติดตามผลก่อนค่า
 เจ้าของ| โพสต์ 2020-11-3 13:03:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด
2 เดือนหลังผ่าตัด

พอผ่านไปสักสองเดือน ความทรงจำที่เคยผ่าตัดมาเริ่มเลือนรางแล้วค่ะ

ตอนนี้อยู่ในช่วงที่ผมที่ปลูกไปกำลังร่วงค่ะ

ความจริงผมที่ปลูกไปต้องร่วงหลุดออกทั้งหมด

แต่ก็มีบางจุดที่ยังไม่ร่วงที่กำลังเติบโตอย่างต่อเนื่องค่ะ

หลังจากผ่าตัดไปประมาณเดือนครึ่ง เราก็ไปที่โรงพยาบาลเพื่อทำ mesotherapy ค่ะ

รีบวิ่งมาเพราะกลัวสาย เหงื่อไหลเป็นน้ำเลยค่ะ

รู้สึกผิดกับคุณพยาบาลที่จะมาทำให้เลย TT

เราแอบถามว่ามีคนทำศัลยกรรมช่วงหน้าร้อนกันเยอะไหม

เขาบอกว่าฤดูร้อนคนก็มาทำกันเยอะปกติเลยค่ะ

ทำฤดูร้อนก็ไม่ส่งผลอะไรต่อผลลัพธ์การผ่าตัดน้า

เผื่อมีคนสนใจ เก็บข้อมูลไว้ประกอบการตัดสินใจได้นะคะ

อีกอย่างชอบการตกแต่งของที่นี่มากค่ะ

ตกแต่งได้อารมณ์แบบถ้าเป็นผู้หญิงก็คงอยากนั่งอยู่ในนี้นานๆ

รอแป๊ปนึง ก็เชิญเข้าไปในห้องค่ะ

เริ่มจากทำการฆ่าเชื้อทำความสะอาดหนังศีรษะเสร็จ

ก็เริ่มขบวนการทำ mesotherapy เพื่อป้องกันอาการผมร่วง มีรู้สึกเจ็บบ้างเล็กน้อยค่ะ

หลังจากทำการฉีด mesotherapy เรียบร้อย

ก็ใช้ความร้อนเพื่อให้ยาซึมซับเข้าไปในผิวหนังได้อย่างดี

รวม 2.jpg

เสร็จเรียบร้อยใช้เวลารวมๆประมาณ 40 นาทีค่ะ

ตอนนี้ยังแอบหวั่นใจเล็กน้อยกลัวที่ผ่าตัดไปจะไม่ได้ผล

แต่ยังไงก็จะลองอดทนรอดูค่ะ ^^

เจ้าของ| โพสต์ 2020-11-16 15:40:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด

สวัสดีค่า~~

หลังจากเขียนรีวิวครบ 1 เดือนหลังผ่าตัดไป ตอนนี้ผ่านไปครบ 3 เดือนแล้วค่ะ

ผมที่ปลูกไปร่วงหลุดไปหมดแล้ว TT

นี่กลัวมากว่าจะกลับไปเป็นหวงเฟยหงเหมือนเดิม TT

3 เดือนหลังผ่าตัด

ดูในรูปจะเห็นเหมือนผมเป็นหย่อมๆเลยค่ะ TT

มีสิวเกิดขึ้นบ้างเล็กน้อยตามภาพค่า

อยากรีบ 1 ปีไวๆจะได้เห็นแฮร์ไลน์แน่นๆสักทีค่ะ TT

จะเห็นว่าบริเวณที่ปลูกผมหายไปเป็นหย่อมๆเลย

เพราะยังอยู่ในช่วงที่ผมกำลังร่วงค่ะ เดือนหน้าก็จะงอกยาวขึ้นมาเอง

เดือนหน้ากลับมาลุ้นกันต่อนะคะ

เจ้าของ| โพสต์ 2020-12-22 13:41:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ตอนนี้ครบ 5 เดือนหลังผ่าตัดแล้วค่ะ

หลังยุคมืดผ่านไป ผมเริ่มขึ้นแล้วค่า ดีใจสุดๆ เลยเอารูปมาฝากด้วยค่า

จุดที่ผมหายไปตอนนี้เริ่มเห็นเป็นสีดำขึ้นมาแล้วจ้า

แต่บริเวณไลน์ผมข้างหน้าทั้งสองฝั่งยังดูผมหายไปเยอะอยู่

ทั้งที่ปลูกบริเวณนั้นทั้งสองข้างไปด้วยเหมือนกัน

พอถามคุณหมอว่าทำไมตรงนั้นผมยังไม่ขึ้นมาเหมือนจุดอื่นๆ

คุณหมอบอกว่าเพราะเพิ่งผ่านไปแค่ 5 เดือนเองค่ะ ยังต้องรอกันต่อไปเน้อ ^^

เป็นแบบนี้ยิ่งอยากให้เวลาผ่านไปเร็วๆเลยค่ะ ^^

ไว้รีวิวหน้าจะกลับมาพร้อมผมที่ยาวขึ้นนะคะ

เจ้าของ| โพสต์ 2021-1-12 12:20:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย karnn66 เมื่อ 2021-1-12 12:46

สวัสดีค่า ~~~~
เรากลับมาพร้อมรีวิวปลูกผมที่บาโนบากิครบ 6 เดือนค่ะ

ที่เคยอัพว่าผมร่วงตอนนั้น เหมือนผ่านมานานมากแล้วเลยค่ะ
ปัจจุบันผมขึ้นมาเยอะมาก สม่ำเสมอ ไม่มีแหว่งหายไป โอเคเลยค่ะ

บริเวณด้านหน้ายังคงขึ้นน้อยกว่าตรงอื่นอยู่
แต่คุณหมอบอกให้รอ เราก็ต้องกันต่อไปค่ะ ^^

ช่วงนี้บางทีเริ่มเอาผมหน้าม้าขึ้นแล้วค่ะ ไม่ต้องซ่อนแล้ว

แค่ผมขึ้นเรื่อยๆต่อไปแบบนี้ก็ไม่ขออะไรแล้วค่ะ  เจ้าผม โตเร็วๆน้า
สำหรับผู้ที่ปลูกผมมานะคะ จนกว่าผมจะขึ้นเต็มหมด เรามาสู้ๆไปด้วยกันนะคะ  
สุดท้ายเป็นรูปเวลาเอาผมหน้ามาลงค่ะ 5555555 พบกันใหม่ตอนหน้านะคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2021-2-4 16:07:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ขอบคุณมากค่า
ฝากติดตามตอนต่อไปด้วยนะคะ^^
 เจ้าของ| โพสต์ 2021-2-4 16:07:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย karnn66 เมื่อ 2021-2-4 16:10

ครบ 7 เดือนหลังผ่าตัดแล้วค่า ^^
พวกไรผมต่างๆ ตอนนี้ยาวขึ้นจนทัดหูได้แล้วค่ะ ดีใจมากๆ

ตอนนี้ยังดูเหมือนเส้นผมโค้งไปมา
แต่ไม่มีปัญหาใดๆในการใช้ชีวิตประจำวันเลยค่ะ
ถ้ามาถ่ายรูปจ่อใกล้ๆแบบในรูปถึงจะเห็น
เราแทบไม่ค่อยใส่ใจเลยค่ะ สบายมาก

ช่วง 3-7 เดือนแรกคือช่วงพีคสุดแล้วค่ะ
ผมที่ขึ้นใหม่มีเยอะแต่ยังสั้นอยู่แถมหยักด้วย ทำให้ดูยุ่งเหยิงไปบ้าง TT
ที่ทำได้ตอนนี้คือไม่ต้องไปสนใจมันแล้วรอจนครบ 1ปีเท่านั้นแหละค่ะ
อย่างที่เขาว่า เวลาจะเยียวยาทุกสิ่งเองง อดทนไว้ ฮึบ

ก่อนจะศัลยกรรมเรากังวลมากจริงๆค่ะ
ทั้งเรื่องของผลข้างเคียงที่อาจเกิดขึ้น กลัวเกิดรอยแผลเป็น
ตรงบริเวณที่กรีดต่างๆนานา แต่ว่าตอนนี้
ถ้าใครมาถามขอบอกเลยว่าเราแนะนำให้ทำจริงๆค่ะ เชียร์สุดใจเลย

มันดีจริงนะเทออออ >.<
 เจ้าของ| โพสต์ 2021-2-10 13:55:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอนนี้ปลูกผมมาได้ 10 เดือนแล้วค่ะ ^^

พอลองเอารูปปัจจุบันมาเทียบกับเมื่อก่อนจะเห็นความแตกต่างเลยค่ะ

นึกถึงเมื่อก่อน ก่อนจะมาทำเราคิดเยอะมากจริงๆ

ไปลองปรึกษามาหลายที่มากกว่าจะตัดสินใจเลือกได้ เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกันนะคะ

พอมาถึงตอนนี้แล้วก็คิดว่าทำไมไม่มาทำให้เร็วกว่านี้นะ 5555555555

ใครที่มีความคิดอยากจะทำเราแนะนำให้ไปลองปรึกษาดูเลยค่ะ

ลองไปฟังคุณหมออธิบาย จะได้รู้ถึงปัญหาของเรา วิธีแก้และได้รู้ตัวเลขราคาที่ต้องจ่ายด้วย

จะได้เตรียมตัวถูก อย่าลังเลที่จะไปปรึกษานะคะ

การเข้ารับการปรึกษาช่วยให้เราตัดสินใจง่ายขึ้นมากเลยค่ะ

เกริ่นมายาวแล้ว มาดูรูปครบ 10เดือนของเราเลยดีกว่าค่ะ 555555

ผมขึ้นมาเยอะเลยใช่ไหมคะ แต่ถึงยังไงก็ตามนี่เพิ่งมาถึงแค่ครึ่งทางเท่านั้น

ไว้จะกลับมาอัพเดทให้ดูกันใหม่หลังครบ 1 ปีนะคะ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้