ดู: 2208|ตอบกลับ: 2

คุยกับหมอ : “สิว แพ้ คัน ผื่นแดง” หลังใส่ “หน้ากากอนามัย” ทำอย่างไรดี?

[คัดลอกลิงก์]

ปัญหา ‘สิว’ ที่มาพร้อมกับ ‘หน้ากากอนามัย’ เป็นเรื่องพบเจอได้ง่ายๆในช่วงนี้ แต่ไม่ต้องกังวลใจไป วันนี้ ‘คุณหมอออย อรุณี ทองอัครนิโรจน์’ จะมาช่วยแนะนำเคล็ดลับการดูแลให้ค่ะ

หมอออย - พญ.อรุณี ทองอัครนิโรจน์
แพทย์ผู้มีประสบการณ์ทางด้านผิวพรรณและปรับรูปหน้า รมย์รวินท์คลินิก

เป็นยังไงกันบ้างคะทุกคน ช่วงนี้ทุกคนคงจะหยุดอยู่ที่บ้าน เพราะต้อง ‘หยุดเชื้อ เพื่อชาติ’ เพื่อลดการแพร่กระจายของไวรัส COVID-19 ในช่วงนี้มีหลายคนคงที่มีข้อสงสัยอยากถามคำถามหมอเยอะแยะไปหมดเลยค่ะ วันนี้หมอเลยขอหยิบยกปัญหาที่เรียกได้ว่าเป็นปัญหายอดฮิต เพราะมีทั้งคนไข้ เพื่อนๆ คนรู้จัก และหลายๆคน inbox เข้ามาถามเยอะมาก และปัญหาสำคัญนั่นคือ...อาการแพ้หน้ากากอนามัยค่ะ

อาการแพ้บนใบหน้าเป็นยังไง ? :
อาการแพ้ที่เจอบ่อยๆเลยช่วงนี้คือ อาการแดงและคันบนใบหน้า บางครั้งมีผื่นแดงหรือมีตุ่มขึ้น ในบางคนก็อาจจะมีสิวอุดตันขึ้นร่วมด้วยค่ะ

ปัจจัยที่ทำให้เกิดอาการแพ้ :
แน่นอนนะคะว่า ‘มลภาวะ’ คือปัจจัยหนึ่งที่เราเจอ ตั้งแต่ภาวะก่อนเกิดไวรัสโควิด 19แล้ว นั่นก็คือเรื่องของฝุ่น PM2.5 นอกจากฝุ่นแล้วยังรวมไปถึงการใช้สารประทินผิวต่างๆบนในหน้า การแต่งหน้า หรือการเปลี่ยนครีมบำรุง หรือพวกผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดใบหน้า สิ่งต่างๆเหล่านี้สัมผัสใบหน้าเรา ทำให้เกิดอาการแพ้ได้หมดค่ะ

ใส่ ‘แมส’ หรือ ‘หน้ากากอนามัย’ แล้ว ‘สิวขึ้น แดง คัน’ ทำยังไงดี ? :
ทุกคนคงนึกออกใช่ไหมคะว่า เดี๋ยวนี้เวลาเราออกจากบ้าน สิ่งที่ทุกคนต้องทำเป็นอันดับแรก ก็คือการใส่หน้ากากอนามัย  คำถามนี้เป็นคำถามที่หลายๆคน inbox เข้ามาถามหมอเลยนะคะว่า “ทำยังไงดี ตอนนี้ใส่แมสปุ๊บ เกิดสิวขึ้นตรงที่ใส่แมส มีอาการแดงแล้วก็คันหน้ามาก” แน่นอนว่าในเรื่องของอาการแพ้ เราต้องหลีกเลี่ยง สาเหตุนั่นคือการใส่หน้ากากอนามัยค่ะ

แต่บางคนก็จะบอกว่า “อ้าว! แล้วถ้าไม่ให้ใส่หน้ากากอนามัย ช่วงนี้จะให้ใส่อะไรล่ะคะ? ออกจากบ้านไปซื้อกับข้าว จะไม่ใส่ก็ไม่ได้เลย” เพราะฉะนั้นถ้าบางคนบอกว่าเลี่ยงไม่ได้เลย เราก็อาจจะแก้ปัญหาการใส่หน้ากากอนามัย โดยที่เราอาจจะใช้พวกกระดาษทิชชู่รองไว้ 1 ชั้น แล้วเปลี่ยนกระดาษทิชชู่บ่อยๆเพื่อไม่ให้เกิดความอับชื้นหรือไม่สะอาด และรอดูว่าถ้าเราไม่สัมผัสตัวแมสจะช่วยให้อาการดีขึ้นบ้างหรือเปล่า? ถ้าเราสามารถทำอย่างนั้นได้ การรองด้วยกระดาษทิชชู่ก็อาจจะเป็นตัวช่วยที่ดีค่ะ

หรือถ้าอาการยังไม่ดีขึ้น มีอาการแดง คัน สิ่งสำคัญอันดับแรกเลยเราต้องรักษาอาการนั้นก่อน นั่นคือ การหายาทาผิว หรือ ยารับประทานเพื่อลดอาการแพ้ หรือ อาการคัน

- สำหรับยาทา ถ้าเป็นเรื่องของอาการแพ้ คัน ในระยะแรกสั้นๆ ก็จะใช้ยากลุ่มสเตียรอยด์ได้ แต่อย่าเพิ่งตกใจนะคะว่าทำไมต้องใช้สเตียรอยด์ เราต้องรู้จักใช้เปอร์เซ็นความเข้มข้นที่เหมาะกับผิวหน้าและในระยะเวลาที่ไม่ยาวนานจนเกินไป ประมาณ 3 – 5 วัน หรือไม่เกิน 1 สัปดาห์ เพื่อหยุดอาการ แบบนี้จะไม่เกิดอันตราย แต่ถ้าเราใช้นานกว่านั้น จะเกิดการ Rebound เช่น สิวหรือผื่นเหมือนหายดีแล้ว แต่อยู่ๆก็เกิดสิวเห่อ ผื่นเห่อขึ้นมาอีก เพราะฉะนั้นการที่เราจะใช้สารกลุ่มนี้ เราจะต้องควบคุมให้ดี

- สำหรับยารับประทาน ถ้าเราเกิดอาการคันที่มาก หรือเห่อขึ้นทั้งตัว ก็อาจจะต้องใช้ยากลุ่มที่เป็นยารับประทาน เช่น ยาแก้แพ้ พวกกลุ่ม Antihistamine หรือ ถ้าบางคนมีอาการรุนแรงจริงๆ แนะนำให้ไปปรึกษาแพทย์ที่โรงพยาบาลค่ะ

** ทั้งนี้หมอแนะนำว่าการใช้ยาทาหรือยารับประทานนั้น ควรอยู่ในการดูแลของแพทย์ค่ะ **
 เจ้าของ| โพสต์ 2020-4-27 15:01:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอนนี้อยู่บ้าน ไม่สามารถออกไปหาตัวยา หรือหาอะไรมาใช้กับตัวเองได้ ทำอย่างไรดี ?

ปัญหาสำคัญคือคราวนี้เราต้องเลือกผลิตภัณฑ์ที่เหมาะสมกับการรักษาปัญหาผิวนะคะ เราต้องพยายามมองหากลุ่มผลิตภัณฑ์ที่ช่วยในเรื่องของการ Soothing ผิว ซึ่งจะทำให้ผิวลดการระคายเคือง หรือว่าลดการอักเสบได้ดีขึ้น โดยเฉพาะผลิตภัณฑ์ที่อ่อนโยนกับผิว อย่างเช่น สารที่มี Ulmus Extract หรือสมุนไพรโบราณที่มีอายุยาวนานกว่า 20 ล้านปี สารพวกนี้ จะช่วยทำให้ผิวเย็นลง การลดการอักเสบ บรรเทาอาการแพ้ของพวกผิวต่างๆได้ดี ซึ่งเราสามารถใช้ต่อเนื่องได้ทุกวันเลยค่ะ

คำเตือน!  ในระหว่างนี้ หมอแนะนำว่าพวกกลุ่มสารที่ทำให้ผิวขาว หรือ Whitening  ควรหยุดใช้ไปก่อนแต่ให้เลือกใช้ผลิตภัณฑ์ที่อ่อนโยนต่อผิว หรืออะไรที่เป็นตัวช่วยให้ผิวของเรากลับมาแข็งแรงเหมือนเดิม ได้แก่ ผลิตภัณฑ์สำหรับผิวเด็ก และผลิตภัณฑ์สำหรับผิวแพ้ง่าย เป็นต้น

ถ้าใครมีปัญหาอะไรอยากสอบถามหมอล่ะก็... สามารถคอมเม้น หรือส่งข้อความเข้ามาถามหมอได้เลย ซึ่งหมอจะช่วยตอบคำถามให้กับทุกคนนะคะ แล้วครั้งหน้าหมอจะหยิบยกคำถามไหนมาหาคำตอบเพื่อไขปัญหา รอติดตามกันนะคะ ^^

โพสต์ 2020-4-29 11:46:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณค่ะคุณหมอ
ช่วงนี้แดดแรงมาก อยากทราบเรื่องกันแดดที่ได้ผลที่ดีที่สุดหน่อยค่า
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้