เจ้าของ: London1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำจมูก] จมูกแก้ Before & After ที่ชาลี คลีนิค ห้วยขวาง

[คัดลอกลิงก์]
หวัดดีค่ะพี่จิมมี่ นกเพิ่งไปทำกับคุณหมอฃาลีมาเมื่อวานนี้เอง
ลืมบอกไปว่านกตัดปีก และใช้กระดูกหลังใบหูด้วย
วันนี้เลยมานั่งดูแผลเลยสังเกตเห็นว่าคุณหมอเย็บด้านนอกน่ะคะ
แล้วอย่างนี้มันจะเป็นแผลเป็นที่เห็นได้ชัดรึเปล่าคะ
จมูกสวยเหมือนเดิมแล้วค่ะคุณจิมมี่
ตามไปเป็นศิษย์อีกคนค่ะ ขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูล นัดแก้แล้วค่ะ 21 พค.นี้ค่ะ ตื่นเต้นจังเลยค่ะ
479#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-16 03:59:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ denjan ตั้งกระทู้

ก่อนอื่นจิมมี่ต้องขอบอกว่า....
-การตัดปีกจมูกจากด้านนอกเคสส่วนมากใช้ลดขนาดปีกจมูกในกรณีที่ปีกจมูกใหญ่,บาน,หนาและกว้างและต้องกาiเห็นผลอย่างเห็นชัดเจนว่าปีกจมูกเล็กลง หมอสามารถลดความหนาของปีกจมูกได้ด้วยในการผ่าตัดครั้งเดียวกัน
-ส่วนการตัดปีกจากด้านในรูจมูก เหมาะสำหรับปีกจมูกที่ไม่บานใหญ่มากและต้องการผลเปลี่ยนแปลงแค่เล็กน้อย วิธีนี้สามารถยุ้มปีกจมูกให้แคบลงมากสุดก็ประมาณ 3-5 มิลลิเมตรครับ

จิมมี่ก็ขอตอบคำถามของน้องนกตรงๆเลยว่า เร่ืองแผลเป็นจากการตัดปีกจากข้างนอก ทุกๆคน มีแผลแน่นอน แต่จะเห็นชัด หรือไม่ชัด  ก็ขึ้นอยู่กับหลายๆอย่าง เช่น ผีมือการเย็บแผลของหมอ, ผิวของคนไข้, การรักษาความสะอาดแผลไม่ให้ติดเชื้อเป็นหนอง ถ้าติดเชื้อและเป็นหนองแล้วละก็มีโอกาสที่จะเป็นแผลเป็นได้, พยายามย่าอ้าปากกว้าง ยิ้ม หรือหัวเราะมาก 1  เดือนหลังการผ่าตัด เพราะจะทำให้แผลตึงและปริจนเกิดเป็นร้อนริ้วแผลเป็นได้
**(แผลเป็นแบบไม่ชัดก็คือแผลเป็นที่มองแทบไม่เห็นเลย เหมือนกับรอยแมวข่วน ถ้าไม่บอกใครว่าไปตัดปีกจมูกมาก ก็คงไม่มีใครรู้)

พี่เชื่อว่าถ้าน้องรักษาความสะอาดแผลให้ดี ทายา กินยา ครบตามที่หมอจัดให้ ไม่ยิ้มและอ้าปากกว้างๆ ความเสี่ยงในการเกิดแผลเป็นแบบเห็นชัดๆก็มีน้อยมาก  ประมาณ 6  เดือนหลังตัดปีกจมูกจากด้านนอก  แผลเป็นก็แทบมองไม่เห็นเลย  แบบว่าขนาดไม่แต่งหน้าทาแป้งทับก็ยังไม่มีคนจับได้เลยละครับ

** แผลเป็นนูนหรือ คีลอยด์ (Keloid) มักจะก่อตัวจากการผ่าตัดใดๆก็ตาม หลังการผ่าตัดประมาณ 3 - 4 สัปดาห์ (ไม่ได้เกิดขึ้นกับทุกคนนะ แล้วแต่ผิวของแต่ละคน) ถ้าสงสัยว่าจะเป็นคีลิยด์ละก็ให้รีบพบคุณหมอให้หมอฉีดยาสลายคีลอยด์ได้เลยครับ ขอยำ้ว่าให้รอดูจนกว่า 3 - 4 สัปดาห์หลังการผ่าตัดนะครับ :)
480#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-16 04:04:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จากประสาบการณ์กับการผ่านการผ่าตัดหลายๆครัั้งที่ผ่านมากของจิมมี่ โดยคุณหมอชาลี  คุณหมอเย็บแผลเนียนมากและ ทั้งการเย็บไหมใต้ผิวหนังและบนผิวหนั่ง ซึ่งทำให้มั่นใจได้ว่าความเสี่ยงที่จะเกิดคีลอยด์มีน้อยลง  แผลผ่าตัดของจิมมี่ แทบดูไม่ออกเลยถ้าไม่บอกใครๆ มันเห็นเป็นเพียงเส้นรอยแมวข่วนที่ซ่อนอยู่ในแนวผม  หมอซ่อนแผลเก่งมาก ขอยอมรับ:)
481#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-16 04:06:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ Palitanaka ตั้งกระทู้

ขอบคุณครับ  จมูกของคุณพี่เป็นยังไงบ้างครับ?
482#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-16 04:07:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ ิิbunny ตั้งกระทู้

ยินดีมากมายครับ และอย่าลืมลงวีวิวให้เพื่อนๆดูเป็นข้อมูลต่อๆไปนะครับ
ต้นฉบับโพสต์โดย London1 เมื่อ 2011-5-16 04:06
ตอบกระทู้ Palitanaka ตั้งกระทู้

ขอบคุณครับ  จมูกของคุณพี่ ...

จมูกพี่สบายดี :)
สวยงามเข้ากับใบหน้า
...
ได้มาอ่านกระทู้คุณจิมมี่ที่ไร ได้ความรู้เพิ่มเติมทุกที่
ขั้นเทพจริงๆค่ะ
484#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-17 08:19:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ London1 ตั้งกระทู้

ตัดปีกอย่างเดียว คิดว่าราคาเริ่มต้นที่ 10,000 ถึง  15,000 ครับ  โทรถามคุณหมอชัวร์สุด
ขอบคุณมากค่ะพี่จิมมี่
เมื่อวานนกเพิ่งไปเอาเฝือกออก โดยรวมแล้วก็โอเคนะ
ห่วงแต่แผลที่ปีกนี่แหละ
คุณหมอก็บอกให้ทาขี้ผึ้งกับครีมที่ให้มาอย่าให้แห้ง
วันพฤหัสฯ นี้ไปตัดไหมที่ปีกแล้ว หวังว่าจะออกมาดีนะคะ  สาธุ....
ตาสวยมากจมูกก็สวย  โดนกระแทกแล้วเบี้ยวมั๊ย ทำใหม่แล้วทรงจมูกเปี่ยนบ้างใหม ดูหน้าหวานขึ้นนะคะ
488#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-22 16:06:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับ จมูที่เสริมมาไมว่าจะเสริมด้วยซิลิโคนหรือเสริมด้วยกระดูกอ่อน มีโอกาสเบี้ยวได้ถ้าถูกกระแทกแรงๆในช่วงเดือนแรก กรณีของจิมมมี่เองถูกอุปกรณ์ออกกำลังกายเครื่องใหญ่ๆ ที่ยิมกระแทกแบบเลือดกลบเลย ฮิๆๆๆ แบบว่าถ้าเป็นจมูกธรรมชาติที่ไม่ได้เสริมมาก็คงต้านไม่ไหว จมูกคงจะยุบหรือแตกไปเลย ฮิๆๆๆ จิมมี่โชคดีมากที่หนเาไม่ยุบไปทั้งแถบ ฮิิิิิิๆๆๆๆๆ เข็ดแล้วจ้าาาาาาา:)

แสดงความคิดเห็น

เมลมาได้เลยครับ thplasticsurgery@hotmail.co.uk  โพสต์ 2011-5-26 02:38
คุณจิมมี่คะ ขอEmail หน่อยได้ไหมคะ อยากจะปรึกษาค่ะ ขอบคุนค่ะ  โพสต์ 2011-5-25 18:07
489#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-26 02:30:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อีเมล มาได้ที่ thplasticsurgery@hotmail.co.uk ได้เลยครับ
ขอบคุณนะคะ พี่ทำให้นู๋ไม่ต้องตัดสินใจไรแล้ว นู๋จะไปหมอชาลีค่ะ 55555
491#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-6-1 06:46:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ somchoon ตั้งกระทู้

You are very very welcome krub...:)
493#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-6-7 05:03:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ sunchai22 ตั้งกระทู้

ขอบคุณคร๊าบที่ชม เขินจังเลย

แสดงความคิดเห็น

คุณหมอออกแบบจมูกให้คนไข้เองโดยใช้ความเหมาะสมและความต้องการของคนไข้  โพสต์ 2011-8-24 05:59
อาจเป็นผู้ช่วยคนใหม่ของคุณหมอ แต่ปรกติแล้วคุณหมอจะออกแบบจมูกให้..  โพสต์ 2011-8-24 05:56
จิมมี่ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าคนชื่อหยกคือใคร อาจเป็นผู้ช่วยคนใหม่  โพสต์ 2011-8-24 05:55
อยากรู้ว่าพี่เค้าคือใครคะ แล้วต้องคุยกับพี่เค้าก่อนเหรอคะ  โพสต์ 2011-6-29 11:43
บอกว่าเป็นคนออกแบบจมูกให้กับหมอ ให้บอกความต้องการกับพี่เค้า  โพสต์ 2011-6-29 11:42
โทดนะคับใม่ใด้คิดโจมตีผมทำมาแล้วหมอชาลี

ผมใม่พอใจรูข้างสูงข้างต่ำ หมอบอกทำชาตืเร่ิมมาเป็นแบบนี้ แก้ใม่ใด้ ผมน้องรับเพาะความรู้น้อย

แต่ผมใปหาอีกที่หมอเเก้ใด้ สวยด้วย รูเท่ากันเป็ะ สูงต่ำเท่ากัน แถมมองเห็นรูน้อยลง

คำถามคาใจคือ ทำใม คนท่ทำให้เราเองแก้ให้ใม่ใด้ คนที่ใม่ใด้ทำให้เราแต่เเรกแก้ใด้ เคืองแค่เนี่ย

เสียใจ
ต้นฉบับโพสต์โดย Kalenji เมื่อ 2011-6-19 15:33
โทดนะคับใม่ใด้คิดโจมตีผมทำมาแล้วหมอชาลี

ผมใม่พอใจ ...

ขอถามนิดนะครับ ไม่ทราบไปแก้ที่หมอไหน และหมอคิดค่าแก้เท่าไหร่ แก้แล้วดีขึ้นกว่าเดิมมั้ยครับ อยากแก้มั่ง แต่เพิ่งยังไม่ครบสองอาทิตย์เลย
หมอชาลีดูแลดีค่ะ มีปัญหารัย หมอรับผิดชอบให้ทุกเคสค่ะ เราเองก้อทำกะหมอเหมือนกันค่ะ ไม่กล้าเอารูปลง แต่ก่อนทำกะหลังทำต่างกันมากค่ะ หลังทำหน้าเปลี่ยนเรยค่ะ ดูเด็กอ่ะค่ะ เหนคัยๆก้อทักมาอย่างงั้น (อิอิ เขิล)
498#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-24 06:05:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ Kalenji ตั้งกระทู้

อยากทราบว่าคุณพอจะมีรูปทำก่อน-หลังมาให้เ เพื่อนๆดูไหมครับ  รูจมูกของจิมมี่เองก็สูงตำ่ไม่เท่ากันทั้งก่อนทำและหลังทำ แต่ผมก็ไม่กังวลเพราะดูด้านหน้าก็โอเค และดูธรรมชาติกมาก โด่งแแบธรรมชาติ ไม่เคยมีคนถามเลยว่าไปทำจมูกมาหรือเปล่า  หมอทุกคนๆมีผลาด มีเคสหลุดกันทุกคนนะครับ ใครพลาดน้อยที่สุดเและแก้ไข้ให้คนไข้ได้ดีมากแค่ไหนเท่านั้นเอง  ผมคิดว่าเรื่องรูจมูกสูงต่ำไม่เท่ากันไม่ใช่ประเด็นหลักน่ากังวล ถ้าคุณมีภาพประกอบด้วยก็น่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆดั้งโด่งนะครับ
499#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-24 06:08:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ Angel_g ตั้งกระทู้

ยินดีด้วยมากมายครับ ที่จมูกออกถูกใจครับ จิมมี่เห็นด้วยครับว่าคุณหมอชาลีดูแลคนไข้ดีมากก่อนและหลังผ่าตัดจากประสบการที่ผมได้ผ่าตัดหลายๆครั้งกับคุณหมอมา
เพิ่งเสริมจมูกมาได้ประมาณ สองอาทิดค่ะ ที่คลีนิคดังเชียงใหม่ เดิมไม่เคยคิดที่จะเสริมจมูกเลยค่ะ เผอิญขอขอบคุณที่รับแอดค่ะ อยากปรึกษามานานแล้ว แต่คงสายไปแล้วอ่ะ ตัดสินใจไปทำที่คลีนิคนั้นแล้วแล้วเกิดปัญหา
เริ่มแรกเลย ประสพอุบัติเหตุทำให้จมูกยุบค่ะ แต่สันไม่ัหักนะคะ แต่ดูแล้วจมูกเบี้ยว น่าจะเกิดที่กระดูกอ่อน เลยตัดสินใจไปปรึกษาหมอ แต่คุณหมอแนะนำให้เสริมเลย แพงด้วยค่ะบอกว่าเป็นงานแก้ แก้ตรงไหน เหลาแล้วใส่เลย ไม่ได้ดัดรึแก้โครงสร้างไรทั้งนั้น แต่ก้ตัดสินใจทำ ตอนแรกก้ดีใจไม่มีรอยช้ำเรย สามวันหายบวม แต่ตอนนี้พอเงยหน้า เห็นเลยค่ะว่ามันเบี้ยว รูจมูกไม่เ่ท่ากัน เครียดมากค่ะ เพราะใจอยากให้จมุกกลับมาเหมือนเิดิมรึตรงขึ้น ไม่ได้อยากให้โด่งเลย อย่างนี้พอจะมีวิธีแก้มั๊ยคะ อยากทราบเวลาในการพักฟื้นด้วยค่ะ เพราะถ้าไปกทม.คงไม่มีใครดูแล เหมือนอยู่ที่บ้าน คงต้องขับรถเอง
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้