เจ้าของ: London1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำจมูก] จมูกแก้ Before & After ที่ชาลี คลีนิค ห้วยขวาง

[คัดลอกลิงก์]
คุณจิมมี่ทำมาแล้วนะ รุ้สึกผ่อยคลายมาคุณเจียบ (ของเรียกคุณนะค่ะเพราะพิมพ์ 30 แล้วค่ะ) เชื่อไม่ค่ะไม่บวมเลยค่ะ แค่บวมนิดหน่อยเองคุณหมอบอกไม่ให้ใช้ เรลพาริลเจล แต่พิมพ์ดื้อค่ะให้ Arnica Brusing Relief from Australia อยากจะบอกว่าสุดยอดค่ะ ไม่บวมเลย วันที่2แล้ว สิงห์ไกรภพ ก็ไม่มาเข้าสิง ตอนทำก็จับมีคุณพยาบาลเกือบตลอด 4 ชั่วโมงเหมือนแม่มาให้กำลังใจ คุณหมอก็ใจดีสุดขีด อยากไอตอนผ่าตัดให้ไอก่อนค่อยผ่าต่อค่ะ อยากถามอะไรก่อนผ่าถามมันเข้าไปค่ะไม่มีคำว่ารำคาญ ค่ะ แต่มีเรืองจะถามคุณจิมมีต่อนะค่ะว่าอาการเลือดไหลเนี้ยกี่วันหายค่ะ พิมพ์วันที่ 2 แล้วค่ะยังไหลนิดๆ แต่รำคาญอ่ะ เออจะฝากบอกเพื่อนๆน้องๆ ด้วยกลับออสเตรเลียเมือไรจะมีกระทุ้เป็นของตัวเองเพือเพื่อนๆ และ นอ้งๆ ผุ้หญิงจะได้มีทางเลือกมาขึ้นนะค่ะ หวังว่าคงว่าคงมีทำหลังวันที่ 14 กุมพาพันธ์นะค่ะ สัญญาค่ะ สัญญา คุณจิมมี่อย่าลืมตอบเรืองเลือดไหลให้พิมพ์ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
พี่จิมมี่ ก้อยติดต่อไปทางอีเมลล์แล้วนะค่ะ
ต้องขอบคุณที่ให้ข้อมูลของคุณหมอชาลีและของคุณจิมมี่เองเป็นความรู้ใหม่สําหรับคนที่กําลังหาข้อมูลอยู่  อยากรู้ว่าเสริมดว้ยชิลิโคนกับกระดูกอ่อนอะไรดีกว่าและอะไรสวยกว่ากัน ดูจมูกก่อนแก้ก็สวยมากของใหม่ยังไม่รู้ว่าจะสวยสู้ของเก่าได้ใหมถ้าไม่มีของเก่ามาเปียบเทียบของใหม่ก็จัดว่าสวยมากๆเช่นกันแต่ตอนนี้ยังบวมอยู่จึงมองว่าของเก่าสวยกว่าค่ะ  แอบเห็นปุ่มเล็กๆตรงข้างหัวตามันเป็นอะไรใช่กระดูกหรือเศษกระดูกหรือเปล่าคะ  พันทิวาก็เคยเป็น ถ้าเสริมด้วยกระดูกของเราจะมีโอกาสเป็นพังพืดใหมคะ
304#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-20 01:37:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย London1 เมื่อ 2011-1-20 01:56

ตอบกระทู้ phantiwa ตั้งกระทู้

ขอบคุณครับที่ตามอ่านกระทู้ของผมด้วยอีกคน ก็ขอตอบคำถามของคุณตามนี้ได้เลยนครับตามประสบการณืและข้อมูลที่ได้รับมา เพราะตัวจิมมี่เองก็ไม่ใช่หมอนะครับ ฮิๆๆๆ ข้อมูลที่ได้อาจจะไม่เต็มร้อย (ถ้าท่านไหนที่มีข้อมูลเพิ่มเติมก็ยินดีเป็นอย่างมากครับ)  จากที่เข้าๆ ออกๆ คลินิคหมอเป็นประจำก็เห็นว่าเคศที่ทำจากซิลิโคนและเคสที่ทำจากกระดูกใบหูหมอก็ทำออกมาสวยเท่าๆกันเลย ถ้าหมอไม่บอกก็ดูไม่ออกนะครับว่าอันไหนเป็นซิลิโคนแท่งอันไหนเป็นกระดูกใบหู แต่เท่าๆที่รู้มาว่าซิิลิโคนแท่งมีข้อดีอยูว่า สามารถกำหนดขนาดได้แบบชัดเจน ไม่มีความเสี่ยงของการบิดเบี้ยว  (ยกเว้นคนที่ฐานจมูกเบี้ยว ถ้าเสริมแล้วแกนก็จะเบี้ยวเหมือนเดิม) เคสที่ใช้ซิลิโคนแท่งก็เหมาะกับเคสเสริมและแก้ทั่วไป ส่วนความสูงตำ่ของจมูกจะทำออกมาได้ประมาณไหนนั้น  ก็ขึ้นอยู่กับว่า ปลายจมูกเก่าสามารถแต่งให้สูงมากน้อยแค่ไหน  หน้าฝากสูงโหนกมากไหม ถ้าหน้าฝากโหนกสูงมาก ก็เสริมได้สูงมาก แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นตัวแกนจะต้องรับกับปลายจมูกด้วย คงไม่มีใครที่อยากได้ปลายจมูกแบบงุ้มๆ หรือเชิดๆเกินไป

ข้อดีของกระดูกออ่นใบหูก็คือ สามารนำมาต่อปลายจมูกให้พุ่งๆสูงๆได้สำหรับคนที่มีกระดูกออ่นปลายจมูกที่เตี้ย ก็จะทำให้ได้ปลายจมูกที่สูงโด่ง ประมาณว่าได้หยดนำ้สวยดั่งใจ เมื่อได้ปลายจมูกที่พุ่งโด่งสมใจแล้วหมอก็สามารถทำตัวแกนให้สูงโด่งตามรับกับปลายจมูกและทำแกนด้วยกระดูกอ่อนใบหูที่เหลือ  บางเคสก็เอากระดูกใบหูมาทำปลายจมูกให้พุ้งสูงโด่งแล้วทำตัวแกนจมูกด้วยซิลิโคนแท่ง แต่โดยรวมเมื่อต่อปลายด้วยกระดูกใบหูก็เอากระดูกใบหูที่เหลือทำแกนด้วยซะเลย จะได้ไม่ต้องเสียของนะครับ ฮิๆๆๆๆ
แต่เคสของจิมมี่ต้องทำตัวแกนด้วยกระดูกใบหูเพราะว่ามีเคสตอกฐานจมูกออกให้แคบลง จะต้องเสริมด้วยกระดูกใบหูเท่านั้น จะเสริมด้วยซิลิโคนไม่ได้

ความเสี่ยงนิดหน่อยของการทำด้วยกระดูกใบหูก็อาจจะมีการบิดเบี้ยวง่าย และมันก็จะเชื่อมยึดเข้าที่เร็วมาก ดังนั้นการทำด้วยกระดูกใบขอแนะนำอาทิตย์แรกหลังทำพยายามอยู่ใกล้หมอให้มากที่สุดเพื่อว่าเกิดบิดเบี้ยวขึ้นมาหลังถอดเผือกหมอก็สามารถดัดให้เข้าที่ได้ภายในอาทิตย์แรกหลังผ่าตัด ทุกอย่างย่อมมีทางแก้ไขเป็นเคสๆไป ไม่ใช่ว่าจมูกเบี้ยวแล้วก็เบี้ยวเลย รักษาแก้ไขไม่ได้  แต่มีน้อยรายมากที่จะเบี้ยว ขึ้นอยู่กับร่างกายของคนไข้เองด้วยว่าร่างกายเราเป็นอย่างไร การซ่อมแซมรักษาของร่างกายดีขนาดไหน การดูแลรักษาตัวเองหลังผ่าตัดดีขนาดไหน บางคนยังไม่ทันถอดไหมเลย ก็ดื่มเหล้า สูบบุหรี่ ออกกำลังกายใช้แรงมาก อย่างนี้ก็มีโอกาสเบี้ยวสิครับ จะโทษว่าหมอทำไม่ดีก็คงไม่ใช่แน่ๆ บางคนหลังผ่าตัด กินยาที่หมอให้มาไม่ครบวันบ้าง ลืมกินยางบ้าง ลืมเอายาทิ้งไว้ที่คลินิคหมอบ้างแล้วกลับมาเอาวันรุ่งขึ้น กินของแสลงๆ คราวนี้แหละจมูกอักเสบติดเชื้อขึ้นมาแล้วก็โทษหมอ เป็นกันเสียอย่างนี้ ฮิๆๆๆ

ข้อดีของกระดูกใบหูก็คือมันเป็นวัสดุธรรมชาติจากร่างกายเราเอง และมันก็เชื่อมต่อเป็นเนื้อเดียวกันหลังเสริม ตอนนี้ผมคลำจมูกผมดูทั้งหมดเป็นเนื้อเดียวกันไม่มีรอยต่อเลยเหมือนได้จมูกนี้มาตั้งแต่เกิด และมันหาแล้วก็ไม่กังวลว่าจะบิดเบี้ยวเวลาวิ่งไปชนอะไรเข้า

ปล. ที่เห็นเป็นปุ่มๆในถาพผมก็เป็นรอยแว่นที่เพิ่งถอดก่อนถ่ายรูป  (ใครที่ทำจมูกไม่ควรใส่แว่นประมาณ  1 เดือนเป็นอย่างตำ่นะครับ)  หรืออาจจะเป็นรอยผ่าตัดเปิดหัวตาที่ทำมา จมูกมันบวม มันก็เลยบวมตามเลยทำให้เห็นชัดขึ้นในความเข้มของแสงที่ไม่เท่ากัน ไม่ใช่เศษกระดุูกที่ไหนอะไรอย่างไร  คุณหมอประณีตกับงานมาก แกจะไม่ปล่อยให้ปัญหาแบบนี้เกิดเด็ดขาดขึ้นนะครับ
305#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-20 01:40:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

เสริมด้วยกระดูกใบหูไม่น่าจะเป็นพังผืดนะครับ ถ้าจมูกไม่ผ่านการแก้หรือทำมาหลายๆครั้ง  
ตอบกระทู้ London1 ตั้งกระทู้

พี่จิมมี่ค่ะ คืออย่างถามเรื่องคิวของคุณหมอชาลีหน่อยอะค่ะ คือคุณหมอเค้าคิวยาวมากไหมค่ะ
หรือว่ายังไง ต้องจองล่วงหน้ากี่เดือนค่ะ วันนึงคุณหมอทำหลายคนป่าวค่ะ ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณนะคะสําหรับคําตอบและข้อมูลที่ให้ อยากให้มีคนจิตใจดีแบบนี้เยอะๆ้จังรู้จากท่านที่มีประสบการณ์ดีที่สุดแล้วค่ะ  เพราะกว่าจะเจอคุณหมอเก่งๆดีๆทําออกมาดีถูกใจมัน ก็ต้องผ่านประสบการณ์ที่ไม่ดีมาก่อนแลกด้วยความเจ็บปวด เจ็บตัว เจ็บใจ เสียเวลา เสียความรู้สึก โกรธหมอ โกรธตัวเอง ฯลฯ ขอบคุณ  คุณจิมี่  คุณแชท และเพื่อนๆสมาชิกอีกครั้งนะคะที่ออกมาเปิดเผยข้อมูลและกรุณาแนะนําความรู้ที่ได้จากประสบการณ์    ท่านใด้สร้างกุศลอันยิ่งใหญ่แล้วค่า
ไม่ได้เข้ามากระทู้นี้นานแล้ว มีคนเข้ามาปรึกษาคุณจิมมี่เยอะแยะเลย บอกแล้ว ว่า อยากรู้ข้อมูลจากหมอชาลี ต้องคุณจิมมี่เท่านั้น อิอิ ผมแค่ไปทำแล้ว ออกมาถูกใจมาก ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรมากนัก หลายคนเข้ามาถามผม ผมก็โยนมาทางคุณจิมมี่หมดเลย ขอบคุณคุณจิมมี่อีกครั้งครับที่แนะนำคุณหมอชาลีให้ และคอยเข้ามาตอบคำถามให้ความรู้กับเพื่อนๆสมาชิกชาวดั้งโด่งครับ...
309#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-20 20:22:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ tiwar_tiwar ตั้งกระทู้

ควรจอคิวงล่วงหน้าอย่างน้อย 1 เดือนก่อนผ่าตัดครับ หมอรับคนไข้ทำจมูกมากสุดก็วันละ 2 คนเองนะครับ แต่ละเคสใช้เวลา 3 ชม. ขึ้นไป
310#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-20 20:24:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย London1 เมื่อ 2011-1-20 20:25

ยินดีเป็นอย่างยิ่งสำหรับข้อมูล  ก็จิมมี่เคย เสียใจ เสียเงิน เสียความมั่นใจมาก่อน ตอนนี้ก็อยากให้เพื่อนๆ ที่คิดจะทำหรือแก้ มีทางเลือกมากกว่าเดิมครับ:)
311#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-20 20:28:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ chet6253 ตั้งกระทู้

ขอบคุณครับคุณเชท  จิมมี่ยินดีตอบตำถามทุกๆคำถามครับ  งานเข้าเลย ฮิๆๆๆๆ
312#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-20 20:30:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ jasmine123 ตั้งกระทู้

เลือดจะหยุดไหลและแห้งใช้เวลาประมาณ 48 ชม หลังผ่าตัด  อาจจะมีซึมๆออกมาบ้างนิดหน่อยเป็นอาการปกติครับ
313#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-20 20:30:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ jasmine123 ตั้งกระทู้

ขอให้คุณพิมพ์หายเร็วๆนะครับ
ไปปรึกษาคุณหมอชาลีมาแล้วค่ะ คำตอบของคุณหมอก็ไม่ต่างจากคุณจิมมี่ตอบ    เริ่มรู้สึกอยากเสริมด้วยกระดูกของเราเองที่คุณจิมมี่บอกว่ามันจะเชื่อมเป็นเนื้อเดียวกันน่าจะดีกว่าชิลิโคน   แต่มันน่ากลัวจังเลยเนอะ  โดนตอกจมูกแล้วยังมาโดนตัดกระดูกใบหูอีก น่ากลัวววววๆๆๆ  ขนาดจะเสริมชิลิโคนแล้วทุบกระดูกยังไม่กล้าทำ   ตอนนี้เริ่มกล้าขึ้นมาบ้างกำลังต่อสู้กับความกลัวและความกังวลอยู่ค่ะ ตอนแรกจะทำกับคุณหมอสมศักดิ์ พอได้คุยกับคุณหมอชาลีก็สนใจเรื่องที่เอากระดูกของตัวเองมาทำ  มันเป็นทางเหลือกที่ดีอีกวิธีหนึ่งที่น่า่สนใจ และมีความปลอดภัย  คุณจิมมี่ช่วยรีวิวรูปปัจจุบันให้ดูด้วยนะคะ   และให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะคะ เช่นเรื่องแผลหลังใบหูหายเ็ร็วใหมมีแผลเป็นหรือเปล่า  ตอนทำและหลังทำเป็นยังไงเจ็บมากขนาดใหน วิธีตอกกระดูกเป็นอย่างใร และอื่นๆด้วยค่ะ่  เคสของพันทิวาต้องตอกกระดูกและเสริมชิลิโคนทันทีไม่ได้ตอ้งรอ2เดือนค่ะ   แนะนำด้วยนะคะ  
315#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-21 07:19:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย London1 เมื่อ 2011-1-21 07:59

จิมมี่แนะนำว่า น่าจะทำทีเดียวไปเลย เจ็บตัวทีเดียว ตอกฐานออกให้แคบลงแล้วเสริมด้วยกระดูกใบหู แผลหลังใบหูก็หายเร็วมาก 7 ก็ถอดไหมแล้ว  แผลแทบมองไม่เห็น ตอนนี้แผลหลังใบหูเรียบไม่มีแผลเป็น จะมองเห็นก้อเป็นเส้นเดียวเนียนเรียบเหมือนโดนแมวข่วน นานๆ หลังหกเดือนไปคงมองจางหายไปเลย  ชนาดจิมมี่ไว้ผมสั้นไปตัดผมช่างตัดผมที่เป็นเพื่อนกันก็ไม่สังเกตุเห็นเลย  เพื่อนๆทุกคนลงความเห็นว่า ทั้งจมูก ทั้งแผลหลังหู เนียนมากเป็นที่สุด บอกไม่ได้เลยว่าไปทำจมูกมา จิมมี่ว่าถ้าคุณจะตอกฐานออกด้วยก็เสริมเป็กระดูกใบหูไปเลย เพราะมันจะเชื่อมกลายเป็นส่วนเดียวกันไปเลย ไม่ต้องกังวลเรีืื่องชนกระทบกับอะไรแรงๆเข้า  ว่าแล้วก็ดูรูปกัันเลยนะครับ เพิ่งถ่ายเมื่อวาน ทำครบ 2 เดือนแล้วครับ

2months1.jpg (34.26 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 4)

2months2.jpg (25.9 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 4)

2months3.jpg (51.59 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

2months4.jpg (35.75 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

316#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-21 08:02:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

จมูก ตอนนี้ก็ 2 เดือนเต็มๆแล้วครับ จะยุบบวมเล็กลงไปเรื่อยๆ
317#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-21 08:04:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย London1 เมื่อ 2011-1-21 08:04

ลายนำ้ดั้งโด่งใหญ่มาก ดูซิ บังจมูกเราหมดเลย !!!!
หวัดดีค่ะชื่อกุ๊กนะค๊ะ จากที่อ่านกระทู้พี่ทั้งหมดทำให้รู้ตัวว่าจมูกตนเองที่เสริมมามันมีปัญหาจริงๆ ทั้งที่ปลอบใจตนเองมาเป็นปีว่าดีแล้ว ปัญหาก็มีอยู่ว่าจมูกเชิดแบบในภาพที่เป็นเคสก่อน-หลังแก้ของหมอเลยแล้วตรงสันก็แดงๆเพราะบาง เลยตัดใจได้ว่าจะแก้ที่ชาลีคลินิกตอนช่วงปิดเทอมนี้ค่ะ ขอบคุณค่ะที่มีที่ดีๆอย่างนี้มาฝาก
คุณหมอ ชาลี อายุประมาณเท่าไหร่หรอคับ หนุ่มหรือเเก่ เเล้วเวลาเปิดปิดคลินิก นี่กี่โมงหรอคับ สนใจคับ
320#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-22 04:15:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ กรร ตั้งกระทู้

คุณหมอก็อายุมากเกือบเป็นพ่อผมได้นะครับ หรือพูดง่ายๆว่าคุณหมอเป็นวัยกลางคนครับ แต่หน้าตาคุณหมอหนุ่มกว่าอายุมาก  คุณหมอเป็นอาจารย์แพทย์นะครับ   เวลาเปิดคลีนิคก็ 12.00 น. ถ้าจำไม่ผิด หาเบอร์โทรตามกระทู้ผมหน้าแรกๆนะครับ  ตอนนี้ผมกลายเป็นประชาสัมพันธ์ไปแล้ว ฮิๆๆๆๆๆ:)
321#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-22 04:16:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ gug ตั้งกระทู้

ยินดีมากมายครับ ถ้าจมูกแดงและบางขอแนะนำให้เข้าปรึกษาหมอเร้วที่สุดครับ  อย่าทิ้งไว้นาน

แล้วถ้าทิ้งไว้นานจะเกิดปัญหาอย่างไรบ้าง จะได้นำไปเป็นเหตุผลไปบอกกับแม่ได้ค่ะ
ปรึกษานี่ต้องโทรจองก่อนรึเปล่าคับหรือเข้าไปได้เลย
จมูกดูดีมากฯครับ ดูโด่งเข้ากับหน้า เนียนฯเลย ดีใจด้วยนะครับ
325#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-22 19:13:28 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ gug ตั้งกระทู้

ถ้าทิ้งไว้นานผิวหนังบริเวณที่แดงๆ ก็จะเริ่มบางเรื่อยๆ แดงๆ ใสๆ มากขึ้นกว่าเดิ่ม จะอักเสบและทะลุเหมือนในรูปครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้