ดู: 24979|ตอบกลับ: 145
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ข้อคิดสำหรับคนที่รู้สึกว่า การรอคิวช่างนานแสนนาน((เข้ามาอ่านกันเยอะๆนะครับ)

[คัดลอกลิงก์]
พี่เห็นใจทั้งคนรอ และ คนทำ

คนไข้ทุกคนอยากรีบสวย รีบหล่อ

คุณหมอก็อยากรีบทำให้

แต่คนไข้เยอะจนคุณหมอก็ไม่รู้จะทำยังไง

คุณหมอเปรยให้พี่ฟังอยู่เรื่อยๆ

ก็เห็นใจและเข้าใจทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ

ถ้าใครไม่มีความจำเป็นจริงๆก็รอหน่อยดีกว่าครับ

คุณหมอไม่เหนื่อย จะได้ทำให้ทุกคนได้สวยๆ

บางคนไปเร่งคิวคุณหมอมากๆ พี่เกรงว่า วันนึงคุณหมอจะรีบๆทำแบบคุณหมอท่านอื่นๆ

พี่เคยเจอคุณหมอบางท่านรีบๆทำแข่งกับเวลาและคนไข้มาแล้ว

พี่นอนให้หมอทำอยู่ ยังรู้สึกได้เลยถึงอาการรีบร้อนของคุณหมอท่านนั้น

เพราะ นอกจากอาการที่เห็นได้ชัด ยังมีคำพูดของหมอที่พูดกับพยาบาล

ซึ่งฟังดูก็รู้ว่า หมอกำลังเร่งทำให้เสร็จ เพราะ ยังมีคนไข้รออยู่อีก

ศัลยกรรมเป็นเรื่องที่ต้องพิถีพิถัน และ ใช้เวลาในการทำแบบไม่เร่งรีบ

ยังดีที่คนไข้รายต่อไปเป็นน้องสาวแท้ๆของพี่เอง เลยทำใจได้

แต่พี่ก็มีหนาวเหมือนกัน แล้วผลออกมาก็เป็นอย่างที่คิดไว้ คือ

ต้องแก้กับคุณหมอท่านอื่นต่อไป

ทั้งที่คนไข้ของคุณหมอท่านนั้นไม่ได้เยอะมากๆแบบคุณหมอเฉลิม

ยังไงขอความร่วมมือจากทุกคนช่วยๆกันนะครับ  

คุณหมอเฉลิมหรือคุณหมอท่านอื่นที่คิวยาวๆ

จะได้รักษาระดับความประณีตให้คงเส้นคงวา

จะได้สวยๆ หล่อๆกันทุกคน

เพราะ บางทีคุณหมอก็ถูกกดดันจากเหตุผลของแต่ละคนที่อยากรีบๆทำ

จนรู้สึกได้เลยว่า คุณหมอก็ลำบากใจอยู่ไม่น้อย

เอาเวลาที่รอ หาข้อมูลให้ดีที่สุด จะเอาแบบไหน ชอบยังไง

จะได้ไม่ต้องมาแก้รอบ 2 รอบ 3

และที่สำคัญ โดยเฉพาะเรื่อง จมูก บางคนกลัวโด่งเกิน

พอทำมาไม่โด่ง ก็ต้องมาแก้กันอีก ยิ่งทำให้คิวยาวยิ่งขึ้น

ใช้เวลาที่รอให้เกิดประโยชน์ ดูและศึกษาเคสคนอื่นให้มากๆ

ในเวปนี้มีรีวิวให้ดูเยอะเลยครับ

บางคนมาตั้งคำถามโดยไม่ได้อ่านรีวิวหรือประสบการณ์ของคนอื่น

ทำให้เสียโอกาสที่ดีในการหาข้อมูลที่ควรรู้ และไม่ได้คิดที่จะถาม

พี่อยากให้เรียนรู้ทำความเข้าใจ เรื่อง การเตรียมตัวเตรียมใจทั้งก่อนและหลังทำ

ที่สำคัญ ถามใจตัวเองให้ดีๆ ว่า ต้องการอย่างไร

พี่เห็นบางคนถึงวันทำ ยังไม่พร้อม มีอาการต่างๆนานาแบบมากจนผิดปกติ

แสดงให้เห็นว่า ไม่ได้เตรียมตัวเตรียมใจรับกับสภาพการเปลี่ยนแปลงที่จะเกิดขึ้น

ทั้งที่สวยขึ้น หล่อขึ้น บางคนถึงขนาดเดินไปเดินมาร้องไห้เหมือนคนขาดสติ

ทั้งที่ทำเสร็จแล้ว และดูดีด้วย ไม่ได้โด่งเกิน แล้วก็ร้องแต่คำว่า กลัวๆๆๆ

จนพยาบาลต้องพาไปนอนพักอีกห้องสงบสติอารมณ์ก่อนจะกลับพร้อมคนที่มาเป็นเพื่อน

ทำให้เคสอื่นที่รอทำต่อพลอยอกสั่นขวัญผวาไปด้วย

ทั้งที่จริงแล้วการเสริมจมูกเป็นการผ่าตัดเล็ก ไม่ได้น่ากลัวมากมาย

อีกทั้งไม่ได้เจ็บอย่างที่คิด หลายคนพอทำออกมา

จะพูดเลยว่า ไม่เจ็บหรือน่ากลัวอย่างภาพที่คิดไว้ก่อนเลย

ลองคิดดูในช่วงที่รอทำ ว่า เราพร้อมรับกับการเปลี่ยนแปลงแค่ไหนนะครับ

บางทีรอไม่นานอย่างที่คิด บางคนจังหวะเหมาะๆ อาจได้คิวที่คนอื่นเลื่อนไปก็ได้

แต่คนที่ต้องรอตามคิว ยังไงก็คุ้มค่าที่รอคอย

เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะครับ:)

แล้ววันนี้คุณพร้อมรึยัง

ถ้ายัง อย่าปล่อยเวลาที่รอคอยให้เปล่าประโยชน์

มีสิ่งที่ต้องรู้อีกมากมายที่บางทีคุณเองก็คาดไม่ถึงนะครับ

คะแนน

47

ดูบันทึกคะแนน

ชอบพี่โอมจังเลยค่ะ
เปงคำพูดที่ดีมากและมีเหตุผลมากค่ะ
อยากเป็นศิษย์คุณหมอเหมือนกันค่ะ
แต่คุงหมอคิวยาวมาก และตัวหนูเองก็อยู่ต่างประเทศด้วยค่ะ
จะกลับไทยเดือนตุลา โทรไปเช็คคิวไม่ว่างเลยค่ะ
ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.....
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-31 06:03:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ชอบพี่โอมจังเลยค่ะ
เปงคำพูดที่ดีมากและมีเหตุผลมากค่ะ
อยากเป็นศิษย์คุณหมอเหมือนกันค่ะ
แต่คุงหมอคิวยาวม ...
ต้นฉบับโพสโดย SPARKY เมื่อ 2009-7-31 05:56

คอยเช็คคิวเป็นระยะๆนะครับ

อย่าเพิ่งท้อซะก่อน

บางทีอาจยังมีโอกาสรออยู่

นี่เพิ่งจะเริ่มเดือนสิงหา

บางคนที่นัดทำไว้แล้ว แต่เนื่องจากนัดล่วงหน้าไว้นาน

ถึงวันนัดจริงๆอาจติดธุระก็ได้นะครับ:)
ขอบคุณพี่โอมมากนะคะที่ให้กำลังใจ
ชอบพี่ๆทุกคนในเวปนี้มากเลยค่ะ
อบอุ่นเหมือนพี่เหมือนน้อง กลับเมืองไทยไปคราวนี้
ขออนุญาติซื้อช้อคโกแลตไปฝากพี่โอมได้ป่าวคะ
เพราะยังไงก็อยากจะลองแวะเข้าไปคลีนิคดูอ่ะค่ะ
เทิงแม้ว่าจะไม่ได้ทำก็ตามค่ะ

พี่โอมตื่นเช้้าจังเลยนะคะ
ส่วนหนูนอนดึกตอนนี้ที่นี่เที่ยงคืนกะ9นาทีค่ะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-31 06:22:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณพี่โอมมากนะคะที่ให้กำลังใจ
ชอบพี่ๆทุกคนในเวปนี้มากเลยค่ะ
อบอุ่นเหมือนพี่เหมือนน้อง กลับเมืองไทย ...
ต้นฉบับโพสโดย SPARKY เมื่อ 2009-7-31 06:15

ขอบคุณมากครับ

แค่คอยติดตามผลงานในเวปดั้งโด่ง

ได้รับรู้ข้อมูลและความรู้สึกดีๆที่พวกพี่ๆตั้งใจมอบให้กับสมาชิกทุกคน

แค่นี้ก็ชื่นใจแล้วครับ

ได้คิวเมื่อไหร่ก็ส่งข่าวด้วยนะครับ

เวปนี้มีเมมเบอร์ที่อยู่ต่างประเทศหลายคน

บางคนก็ได้มาทำและกลับไปแล้ว

พี่เอาใจช่วยทุกๆคนเสมอครับ:)
ขอบคุณพี่โอมค่ะ  ว่าจะไปจองคิวคุณหมอเฉลิมคงจะได้คิวประมาณเดือนธันวาโน้น
แต่ไม่รีบค่ะ  อยากสวยก็ต้องรอ ท่องไว้ อิอิ
พี่โอมน่าร้ากกกกกกกกกก.......
ที่สุดเลยค่า
ขอตัวเข้านอนก่อนนะคะพี่โอม
HAVE A GOOD DAY.ค่า
คนที่นี่เค้าชอบพูดกันค่ะ
ขอบคุณที่มาให้ความรู้ค่ะ มีกำลังใจที่จะรอคอยมากมาย คริกๆ

รู้ว่ารอแล้วมีโอกาส สวยขึ้น ไม่มากก้อน้อย เพราะคุณหมอตั้งใจ อิอิ

วันนี้31/7 แล้ว อีก4เดือนเองได้คิว 30/11 555ปลอบใจตัวเอง 4เดือนเอง 555
ขอบคุณนะคะพี่โอม ก้อยได้คิวกลางเดือนธันวาคมค่ะ แต่ก็ไม่รีบเหมือนกันเพราะระหว่างนี้ก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆ หาทรงจมูกที่ชอบ และก็เก็บตังค์รอก็พอดีเลย
พี่โอมพูดถูกต้องอย่างมากครับ !
จริงค่ะ ความสวยงามต้องค่อย ๆ ทำ เหมือนปั้นดินเผา ยิ่งรีบ ยิ่งเละ

ต้องใช้เวลา ค่อย ๆ ปั้น ค่อย ๆ แต่ง
พี่โอมขอบคุณมากครับ ชิพก้อรอเหมือนกัน รอ 3 เดือน แต่ก้อได้มาอ่านตามรีวิวนี้ล่ะ  อ่านยังกะจะเตรียมตัวไปเอ็มเรย จำได้หมดทุกเคส เรยอ่ะคับ ขอบคุณสำหรับแง่คิดดีๆ นะฮะ
เห็นด้วยกับพี่โอมเรยคับ

ครอบคลุมจิงๆ

เพราะอย่างซี นัดทีก็ล่วงหน้า 2 เดือนบ้าง

อย่างล่าสุด 5 เดือนเรย หาข้อมูลไปเรื่อยๆ

ดูรีวิวไปเรื่อยๆ คับ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
ขอบคุณคับ พี่โอม
ดีว่าได้อ่านข้อมูลจากเวป เรื่อย ๆ ทุกวัน
วันละหลายเวลา ไม่ได้เข้ามา เหมือนขาดอะไรไป
ได้ทั้งข้อมูลแน่น พร้อมทั้งรอยยิ้มจาก สมาชิกหลายคนในบางครั้ง
และบ่อยครั้งที่ได้รอยยิ้มจากรีบน
ทำให้การรอคอย ไม่น่าเบื่อ จนเกินไป
จากสามเดือน ในตอนแรก
กลายเป็น เดือนอีก 4 อาทิตย์ ในตอนนี้แล้วคับ
รักพี่โอมจัง
shane สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-31 18:32:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พี่ว่า การรอคอยของทุกคนไม่สูญเปล่าหรอกครับ

หลายคนยังโชคดีที่ไม่ต้องแบกรับจุดบกพร่องบนใบหน้าที่ต้องรอการแก้ไข

ซึ่งเป็นการรอคอยที่ทุกข์ใจมากกว่าหลายเท่า

คนที่รอตอนนี้ ส่วนใหญ่รอเพื่อทำให้ตัวเองสวยขึ้นหรือหล่อขึ้นกว่าเดิม

ในขณะเดียวกันลองคิดดูนะครับว่า คนที่มีข้อบกพร่องอันเกิดจากการทำศัลยกรรม

ซึ่งแน่นอนว่า มีโอกาสเกิดขึ้นได้เสมอ

จะรู้สึกอย่างไรที่ก็ต้องรอคอยเช่นกันพร้อมกับแบกรับข้อบกพร่องที่เกิดขึ้นพบปะผู้คนทุกวัน

กว่าจะได้รับการแก้ไข

พี่หวังว่า คนที่ได้เข้ามาอ่านตรงนี้คงมีความสุขกับการรอคอยมากขึ้นนะครับ
หวังว่าจะเป็นอย่างนั้นนะคะพี่โอม

ไม่อยากให้ใจร้อน รีบตัดสินใจอะไรนะคะ
ถ้าพลาดมา มันจะไม่คุ้มนะคะ ถึงจะแก้กับที่เดิม ไม่เสียตังเพิ่ม แต่เจ็บตัวซ้ำๆ มันไม่สนุกนัก

อยากให้คนที่รอคิว หรือคิดจะทำ ตัดสินใจให้แน่นอนก่อน ได้คิวแล้วก้อค่อยๆหาข้อมูล ศึกษาเพิ่มไปเรื่อยๆ ดูแต่ละเคสว่าเค้ามีปัญหาอะไรบ้างมั้ย แก้ปัญหากันยังงัย เวลาที่ตัวเองทำ จะได้ไม่มีปัญหาให้มาคอยแก้
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-31 19:04:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ใช่แล้วปลา สิ่งที่ควรรู้ไว้คือ ผลที่ตามมา

ซึ่งแต่ละคนก็ต่างกันไป

แต่ที่ไม่ควรพลาดเลยคือ ผลที่ตามมาอันเกิดจากความไม่รู้ของเรา

เช่น การดูแลที่ผิดๆ หรือ การขาดความระมัดระวังในช่วงพักฟื้น

ส่วนการผิดพลาดที่เกิดจากคุณหมอ อันนี้ไม่รู้จะระวังยังไง

เพราะ หมอเก่งแค่ไหนก็ยังอยู่ในสุภาษิตที่ว่า นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง

นอกจากจะใจเย็นๆ ให้โอกาสหมอและให้โอกาสตัวเองในการแก้ไขปัญหาต่อไป

การแก้ไขทั้งเจ็บตัว เสียเวลา(จาการพักฟื้น) เสียรายได้(จากการหยุดงาน) ฯลฯ

และในบางคนอาจเสียความรู้สึกมากๆ หากไม่ได้เตรียมใจไว้ก่อน

ส่วนพี่เตรียมพร้อมเสมอ แม้จะเกิดผิดพลาดกี่ครั้งก็ยังมีความหวังและรอคอยต่อไป

ไม่ทุกข์ ไม่เครียด ไม่โวยวาย เพราะ มันไม่ได้ช่วยให้อะไรๆดีขึ้นมาเลย

นี่พี่เอาประสบการณ์ตรงมาเล่าให้น้องๆอ่าน

ไม่ได้เอาเรื่องคนอื่นมาเล่าให้ฟังอีกทีนะครับ
การขาดความระมัดระวังในช่วงพักฟื้น
555 อันนี้นี่อยากให้เจ้าตี้มาอ่านมากมาย ดั้งบวมเรย โฉน้าหน้า
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-31 19:20:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
การขาดความระมัดระวังในช่วงพักฟื้น
555 อันนี้นี่อยากให้เจ้าตี้มาอ่านมากมาย ดั้งบวมเรย โฉน้าหน้า ...
ต้นฉบับโพสโดย plaa เมื่อ 2009-7-31 19:09

รายนั้นพี่เตือนแล้วเตือนอีก

ดื้อจะเอาถ้วย เลยต้องเจ็บตัว ดั้งบวมอยู่นี่แหละ

น่าโสสานอ่ะ
ถึงจะคอยนาน
แต่อย่างน้อย
เราก็มีเป้าหมายนะครับ

เป้าหมายคือ

ความสวย ความหล่อนั่นเอง

555
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้