ดู: 15621|ตอบกลับ: 54
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำปาก] ใครทำปากบางแล้วมีปัญาหาแบบผมบ้างครับ มีรูปประกอบ

[คัดลอกลิงก์]
ผมทำปากบางกับคุณหมอภูมาได้ 2 เดือนแล้ว แต่ตอนนี้มีปัญาคือ กินอาหารที่เป็นน้ำไม่ได้เลยคับ เช่น ก๋วยเตียว ข้าวต้ม หรือ อาหารที่ไม่รสเผ็ดนิดหน่อย ก็ไม่ได้เลยคับ พอกินเข้าไป ตรงรอยที่เคยเย็บ ก็จะเป็นตุ่มใส ๆ ขึ้นมา 2ตุ่ม ตรงริมฝีปากล่าง ไม่เจ็บ ไม่ได้เป็นหนอง มันจะใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ ประมาณ4-5วัน ก็จะยุบ แล้วพอเผลอไปกินแบบเดิม ก็จะขึ้นอีก ทุกครั้งจะขึ้นซ้ำที่เดิม ตุ่มใสนี้เคยแตก เคยเอาเข็มเช็ดแอลกฮอล์ แล้วเจาะดู ก็มีน้ำใส ๆ เหนียว ๆ ออกมา และผมก็ล้างด้วยน้ำเกลือ ทายา TRINOLONE เป็นยาที่ใช้ทาพวกแผลร้อนในอะคับ  กลุ้มใจมากเลยครับ  ตอนนี้กินได้แต่ ข้าว อาหารสจืด ๆ  เวลาเอาช้อนเข้าปาก ก็ต้องพยายามให้ไม่โดนริมฝีปาก เมื่อ3วันที่แล้วกินข้าวมันไก่  ตุ่มใส่ ๆ ก็ขึ้นแล้วอะคับ แค่น้ำจิ้มข้าวมันไก่ ไม่เผ็ดมาก ใครรู้ว่าเป็นอะไรช่วยบอกหน่อยนะคัย กลุ้มใจมาก  

ปล. ผมไม่ได้โทษว่าเป็นความผิดหมอแต่อย่างใดนะคับ คุณหมอบริการดี และใจดีมาก แต่ที่เป็นแบบนี้ คิดว่าน่าจะเป็นที่ตัวผมเองมากกว่า ตอนที่เข้าไปพบหมอหลังจากทำไปแล้ว1เดือน ตอนนั้นก็เริ่มเป็นตุ่มใสแล้ว แต่คิดว่า เดี๋ยวคงหาย เลยไม่ได้เล่าให้หมอฟัง แต่ตอนนี้เป็นมานานไม่หาย คิดว่าอาจต้องเข้าไปให้หมอดูสักครั้ง แต่ตอนนี้อยากถามเพื่อน ๆ ในห้องนี้ก่อน เพราะว่าผมอยู่ ตจว. เดินทางลำบาก  เพื่อใครเคยเป็นเหมือนกัน จะได้มีวิธีรักษาครับ  ขอบคุณ ทุก ๆ คน ที่เข้ามาอ่านนะคับ
อึ่มเราก็เพิ่งไปทำได้เกือบสองอาทิตย์แระเมื่อวานไปกินส้มตำมาตอนเที่ยงและทาสิปสีนิดเดียวเย็นนั่งรถตู้กลับบ้านรู้สึกปากมันตุ่ย ๆ ยังไงบอกไม่ถูก พออาบน้ำเสร็จหยิบกระจกมาส้องดูจริง ๆ ด้วยมันบวม ๆ ตรงรอยแผลอะ เนี่ยจนจะเที่ยงอีกวันแระยังไม่หายตุ่ยเลย จะต้องรอสองเดือนรึเปล่าน้า แต่อีกสิบกว่าวันก้ถึงวันหมอนัดแระ หรือว่าจะอดทนรออีกหน่อย
ปกติเป็นคนร้อนในง่ายรึเปล่าครับ? แล้วเนื้อเยื่อตรงนั้นคือบริเวณแผลเดิมที่เย็บไว้รึเปล่า?  
ดูจากปากแล้วมันดูแห้งมากเลยครับ ตอนทำปากควรดูแลให้มันชุ่มชื้นไว้นะครับทาพวกลิปมันหรือวาสลินไว้ตลอดยิ่งดี
ปากที่แห้งแตกมันจะทำให้เราเป็นแผลง่าย อีกอย่างคือน้องต้องทานน้ำเยอะๆนะครับ และงดกินพวกของที่ทำให้เป็นร้อนในด้วย ผงชูรส ลำใย อะไรอย่างงี้ อย่าไปทาน
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-9-10 11:17:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
-ปรกติ ผมไม่ได้เป็นคนร้อนในง่ายคับ
-ตรงที่บวมขึ้นมา คือตรงที่เคยเย็บ
-ปรกติ ทาวาสลีนตลอดคับ แต่ตอนถ่ายรูป ผมล้างออก เพราะกลัวปากจะเงา แล้วถ่ายรูปไม่ชัดคับ
กลับไปหาคุณหมอดูสิ เหมือนตอนเพื่อนผมเป็นเลยเป็นติ่งๆใสๆ พอฉีดยาไปก้หายเป็นปกติ

แสดงความคิดเห็น

มีฉีดยาด้วยเหรอ? O_O มันเกิดจากอะไรอ่า อยากรู้ซะแระ  โพสต์ 2011-1-16 13:33
คงเป็นเพราะว่าบริเวณที่ผ่าตัดแผลมันยังสมานกันไม่ดีครับ

เพราะว่าผิวบริเวณปากเป็นส่วนที่บาง

งั้นช่วงนี้คงต้องงดทานของเผ็ดของร้อนอ่ะครับ

ผมก้อทำกับหมอภูเหมือนกัน ได้สามอาทิตย์แล้วครับ

เวลาทานของร้อนหรือว่าเผ็ดก้อจะเป็นตุ๋มใสๆเหมือนกันแต่ไม่มาก เพราะว่าผมไม่ค่อยทานเผ็ดเท่าไหร่

แต่จะมีปัญหาเรื่องปากมันไม่เท่ากันอ่ะคัรบ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-9-10 13:58:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คุณ dream007  เพื่อนคุณทำกับหมอภูรึป่าวคับ แล้ว ยาที่ฉีด ฉีดไปที่ปากเหรอคับ
อาจจะเป็นเพราะแผลกระทบกับเหล็กที่จัดฟันอยู่ก้อได้นะ
...กลับไปหาคุณหมอ เลยค่ะ คุณหมอ เค้าจะมี ทาออกให้แน่นอน ไม่ต้องกลัวนะคะ หมอ ภูไม่คิด ค่าใช้จ่ายเพิ่ม ค่ะ ดีกว่่ามานั่งวิตกกังวลแบบนี้เสียสุขภาพ จิตเอาได้น๊าาา
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-9-10 14:14:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุก ๆ คนที่เข้ามาตอบนะคับ
ไปด้วยกันไหมคะ กำลังหาเพื่อนไปพบคุณหมอเหมือนกันค่ะ
ของเราเป็นเหมือนติ่งใสๆ อยู่ตรงจงอยด้านซ้าย ปูดๆออกมา
แต่อีกข้าง(ขวา)ไม่เป็น ตอนนี้อีก 2 วัน ก็จะครบ 2 เดือนแล้วค่ะ
สำหรับเปนธรรมดานะ
เอาวาสลีนนวดๆเอานะ เราก้อประมานจะสามเดือนและยังไม่หายชาเลย

เปนเหมือนกันเปล่าคะ หมอบอกต้องหกเดื่อนขึ้นไป555
แย่เลย
เด่วสิ้นเดือนไปแก้อีกเนี่ย
สำหรับเปนธรรมดานะ
เอาวาสลีนนวดๆเอานะ เราก้อประมานจะ ...
ต้นฉบับโพสต์โดย sundew เมื่อ 2010-9-10 22:17

คุณ Sundew เป็นอารายเหรอครับ ถึงต้องไปแก้

ปากบางของผมได้สามอาทิตย์แล้ว แต่ว่ามันยังไม่เท่ากันเลยคัรบ

แอบนอยด์ครับ
ผมว่ายอมสละเวลาเข้าไปปรึกษาหมอดีกว่าคับ

เดินทางเหนื่อยหน่อยแต่อย่างน้อยก็ได้รู้ถึงสาเหตุที่แท้จิง
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-9-11 11:18:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สิ้นเดือนไปแก้เหมือนกันเลย ของผมปากบนไม่เท่ากัน ผมหมอบอกว่า ตอนที่แผลยังไม่หาย ผมคงอ้าปากกว่างไปหน่อย แผลเลยปริ ทำให้ เนื้อไม่เข้าที่ครับ โทรนัดหมอแล้ว ได้คิว วันที่ 27 กย. แต่เห็นว่า หมอจะไปดูงานที่ ตปท. ไม่รู้ว่า คิวผมจะต้องเลื่อนรึป่าว ตอนนี้โทรไปที่คลีนิค ไม่มีคนรับเลย โทรมา 2 วันหล่ะครับ ใครทราบข่าวที่คุณหมอจะไปตปท. ช่วยอัพเดทให้หน่อยนะคับ
คุณหมอภูไปต่างประเทศนะคับ ตั้งแต่วันที่  9 กันยาน 2553 - 15 กันยายน นะ
นี่ๆผมว่าอาการที่คุณเป็น

คือการแพ้นะ

คืองี้  พอผ่าตัดเสร็จ ผิวหนังมันจะบางกว่าตรงอื่น จะ sent มากๆๆ  เพราะฉะนั้นหลีกเลี่ยงของที่จะกระตุ้นการแพ้

โดยเฉพาะเท่าที่อ่านมานะคือของเผ็ด  สำหรับเจ้าของกระทู้  

ถ้าหากไปกินแล้วเป็นอีก  เอา TA oral paste ป้ายปากอะถูกแล้วๆๆ
อืมโทรไปเหมื่อนกัน

แต่สำหรับเรานะ
ที่ไปแก้ อะ เพาะปากบนไม่เท่ากัน และตอนแรกก้อคิดว่าเปนเพาะ โดนชนปากเลยแตกเลยไม่ม้วนเข้า
แต่พอไปดู รอยเยบต้องแต่ตอนถ่ายครั้งแรก มันไม่ช่ายนะ หมอเขาเยบมายังนี้อยู่แล้ว สามอาทิดยังไม่ต้องตกใจหรอกไว้สองเดือนขึ้นไปนะ รอแผลหายสนิทก่อนนะ แล้วค่อยถามหมอให้หมอดูนะ หมอน่ารักใจดี
ถ้าไม่ว่างก้อเมล์ไปนะ
หมอทำปากหลายคนไม่เท่ากันจิงๆด้วยง่ะ -*- กลัวง่ะ เง้อแล้วเปนตุ่มกานเกือบทุกคนด้วยนะเนี่ย แง่ไมเปนแบบนี้อ่ะ เรา

เคยทำปากบางมาแล้วนะกับหมอคมกริชแต่ว่าไม่เป็นไรเลย ทุกอย่างโอเคดีหมด แต่...มันไม่ค่อยบางเท่านั้นเอง -..-

แง่แล้วหมอภูทามแบบนี้จาทามดีไหมเนี่ย -*-
เป็นคนที่แผลหายยาก ควร ปลึกษาหมอ แล้วเอายามากิน เพราะถ้าปลอยให้หายเองคงยากครับ
แวะมาให้กำลังใจนะค่ะ

ขอให้หายไวๆๆ น้า

ตอนนี้ออมเก็บข้อมูลอยู่ ขอให้ออกมาสวยๆๆ แล้วจะได้เก็บไว้พิจารณา  
คุณหมอภูไปต่างประเทศนะคับ ตั้งแต่วันที่  9 กันยาน 2553 - ...
ต้นฉบับโพสต์โดย civil เมื่อ 2010-9-11 16:18

ถึงว่าโทรไปไม่มีคนรับบบบบบบบ   *-*
เราเพิ่งไปตัดไหมกับหมอภูมาวันนี้จ้า  หมอก็อยู่นะค่ะ   ทำไมเราโทรไปมีคนรับตลอดเลยอ่ะจ้า  เราทำปากล่าง  ก็ไม่เป็นตุ๋มอะไรนะค่ะ  นี่ก็12วันแล้วค่ะ ปากไม่ลอกด้วย แต่ไม่แน่อาจจะขึ้นตุ๋มตอนหลังได้นะ  แผลเรียบสนิทจนแทบจะไม่เห็นรอยแผลแม้แต่นิดเดียว  เรากินเผ็ดตั้งแต่วันที่2เลยค่ะก็ไม่เป็นอะไรนะค่ะ ของร้อนเราก็กิน  แต่พวกน้ำยังใช้หลอดอยู่
ผมว่ามันก็ปกตินะครับ ถ้าแผลยังไม่หายก็อย่าเสี่ยง กินอะไรที่เผ็ดและร้อน ของผมก็เป็นนิดเดียว แต่มันก็หายไป เพราะวันนั้นกินมาม่าเผ็ด ๆ เข้าไป เราต้องดูแลแผลให้ดีนะครับ
น่ากลัว จัง

แต่อยากสวย ต้องอดทน
แอบสนใจทำปากกะหมอภู  แต่ตอนนี้ชักไม่แน่จายยย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้