ดู: 36371|ตอบกลับ: 38
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] เลื่อนกราม ล่าง ฟันล่างครอบฟันบน

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2009-7-27 05:01:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เคยคิดจะทำเหมือนกันครับ เรียกว่าเริ่มทำแล้วน่าจะดีกว่า เพราะเริ่มจัดฟันเพื่อเตรียมความพร้อม
ในการผ่าตัดกระดูกขากรรไกรแล้ว  จัดฟันมาได้เกือบ2ปี ใกล้จะผ่าแล้ว  มีเพื่อนที่รู้จักไปผ่ามาก่อนที่ศิริราช
เห็นเพื่อนแล้วแทบลมจับ ไม่เหลือคำว่าเป็นผู้เป็นคนเลยครับ  เค้าบอกว่าเค้าปรายตาลงไปมองเห็นปากตัวเองเลย
ด้วยความที่มันปวมมากไงครับจึงทำให้มองเห็นปากตัวเองแค่ปรายสายตาลงไป และพักพื้นอยู่นาน มากกก
    วินาทีนั้นรู้เลยว่าใจไม่กล้าพอ เลยไม่ไปกลับหาหมอของผมอีกเลย แต่แอบไปให้หมอท่านอื่นที่รู้จักกัน เอาเหล็กจัดฟันออก  
โชคดีที่ฟันไม่มีปัญหาอะไรตามมาเลย
     ผ่านมาเกือบ4ปีแล้ว  คิดอยากจะทำอีกครั้ง ไปปรึกษาหมอท่านอื่นอีก หมอก็บอกว่าการผ่าตัดกระดูกขากรรไกร
มันไม่น่ากลัวเหมือนสมัยก่อนแล้ว วิวัฒนาการดีขึ้น ไม่ต้องมัดปากเป็นเดือนๆเหมือนการผ่าตัดเมื่อก่อน
    แต่ก็ยังไม่กล้าอยู่ดี
    เลยตัดสินใจเลือกแค่วิธีการจัดฟันอย่างเดียว
โชคยังดีที่คางผมไม่ได้ยื่นมากถึงขนาดฟันล่างครอบฟันบน แต่จะเป็นแค่ฟันล่างและฟันบนมาสบตรงกันพอดี  
ซึ่งคุณหมอเคยบอกผมไว้แล้วว่า ในเคสของผมความเปลี่ยนแปลงหลังผ่าตัดจะเกิดขึ้นไม่มากเพราะคางไม่ยื่นมาก
เลยเห็นความเปลี่ยนแปลงไม่มาก
     วิธีการจัดฟันอย่างเดียวก็อาจจะช่วยได้ในระดับนึง จะทำให้ฟันบนครอบฟันล่างได้ แต่ในขณะเดียวกัน
คางจะอยู่ในตำแหน่งเดิมไม่เปลี่ยนแปลง(แต่ถ้าใช้วิธีผ่าตัด คางที่ยื่นจะถอยหลังเข้ามา) โดยถอนฟันล่าง1ซี่
แต่ในกรณีที่คางยื่นมากๆ วิธีจัดฟันอย่างเดียวนี้อาจช่วยไม่ได้
     ผมจะไปใส่เหล็กเดือนหน้าแล้วครับ ข้างบนจัดด้านใน ข้างล่างจัดด้านนอกแบบDemom(จัดแบบใหม่ล่าสุด)
ใช้เวลาประมาณ2ปี ไม่รู้ว่าเสร็จแล้วจะเป็นยังไง แต่ก็น่าจะดีขึ้น
อย่างน้อยก็น่าจะดีกว่าใช้วิธีผ่าตัด เจ็บมาก แพงมาก เสี่ยงมาก
    และเดือนหน้า ก็จะเป็นศิษย์หมอเฉลิมด้วยเช่นกัน
(หลายอย่างเหมือนกันนะเนี่ยผมอ่ะ  อิอิ)
ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้