ดู: 36357|ตอบกลับ: 38
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] เลื่อนกราม ล่าง ฟันล่างครอบฟันบน

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2009-7-27 01:50:14 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มาร่วมด้วยช่วยตอบค่ะ เพราะเคยผ่าขากรรไกรมาแล้วเนื่อง จากเป็น Malocculsion Class III คือ ฟันล่างคร่อมฟันบน เป็นไม่เยอะเท่าไหร่ค่ะ การผ่าเลื่อนกรามแบบนี้ เป็นการผ่าเพื่อรักษาน่ะค่ะ ไม่ใช่ผ่าเพื่อศัลยกรรมความงาม คุณหมอที่ทำเป็นทันตแพทย์ค่ะ สาขาศัลยกรรมช่องปาก ไม่ใช่หมอศัลยกรรมตกแต่งค่ะ เพราะฉะนั้นถ้าคนปกติ เดินเข้าไปหาบอกว่าจะทำ คุณหมอก็จะปฏิเสธค่ะ เพราะมันเป็นการรักษา และมีผลข้างเคียงเยอะมากค่ะ ตอนนี้มีเคสผ่าตัดแบบนี้ที่ยังฟ้องร้องกันอยู่ในทันตแพทยสภาค่ะ เพราะประสาทรับความรู้สึกเสียไปค่ะ คือหน้าช่วงล่างเป็นอัมพาตค่ะ

วิธีการทำน่ะค่ะ ก็จัดฟันก่อนสองปีครึ่งค่ะ ช่วงนี้เป็นช่วงที่น่าเกลียดและทรมานมากที่สุดค่ะ เพราะคุณหมอจัดฟันจะจัดให้กรามล่างยื่นออกมามากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ แล้วก็ผ่าค่ะ นอนโรงพยาบาลอยู่หนึ่งอาทิตย์ หน้าบวมเหมือนแตงโมค่ะ เพื่อนมาเยี่ยมแล้วจำหน้าไม่ได้ค่ะ โดนมัดปากอยู่เกือบสองเดือนค่ะ อ้าปากพูด หรือ กินอะไรไม่ได้ค่ะ กินได้แต่อาหารเหลวๆๆค่ะ น้ำหนักลดไปเยอะค่ะ หน้าจะค่อยๆๆยุบลงเรื่อยๆๆ ประมาณสี่ถึงหกเดือนค่ะ เป็นช่วงที่ต้องหลบหน้าชาวบ้านอีกค่ะ แล้วก็ยังต้องจัดฟันต่อไปเรื่อยๆๆค่ะ พอครบปี ก็ไปผ่าเอาสกรูที่ขันอยู่ในขากรรไกรออกอ่ะ นอนโรงพยาบาลสามคืนค่ะ แต่ไม่บวมมาก เดือนเดียวก็หายค่ะ ผลที่ได้คือโครงหน้าดีขึ้นค่ะ ฟันล่างไม่ยื่นอีกต่อไปค่ะ แต่กระเป๋าแห้งค่ะ เกือบสองแสนค่ะ แถมริมฝีปากล่างก็ยังชาอยู่ไม่หายค่ะ กินวิตามิน B1-6-12 มาได้เกือบสองปีแล้วค่ะ ก็ยังไม่ดีขึ้นค่ะ

ถ้าย้อนกลับไป คงไม่ทำค่ะ เพราะมีผลกระทบต่อชีวิตค่อนข้างมากค่ะ ทั้งระหว่างรักษา และหลังจากรักษาค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้