ดู: 36188|ตอบกลับ: 38
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] เลื่อนกราม ล่าง ฟันล่างครอบฟันบน

[คัดลอกลิงก์]
ฟันล่างครอบฟันบน แล้วไป เลื่อนให้ บนครอบล่าง มีคัยเคยไปทำมั่งไม๊ครับ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-24 23:25:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผ่าตัดเลื่อนกรามอะคับ ตอนแรกคางยืนอะคับ -*- สงสัยไม่มีใครเป็นเลย แง่วๆ
มันเป็นความผิดปกติของกระดูกขากรรไกรน่ะคับ ทางการแพทย์มันจะเป็น classificationหนึ่ง จะเรียกว่า skeletal class III  ทำให้ขากรรไกรล่างยื่นมาขางหน้าคร่อมขากรรไกรบน การรักษาจะจัดฟันร่วมกับผ่าตัดเลื่อนขากรรไกร  คือเค้าจะตัดกระดูกบริเวณฟันกรามน้อยออกแล้วเลื่อนขากรรไกรถอยหลังไป  แล้วก็ดามไว้กับเหล็กที่ใช้ยึด เหมือน splint มันไว้ไม่ให้ขยับก็จะอ้าปากไม่ได้ พูดไม่ได้  อยู่หลายอาทิตย์เหมือนกัน หลังจากเอาเครื่องมือออกก็ต้องฝึก exercise เพราะเด๋วขากรรไกรจะยึด แต่ขอบอกว่าทำมาแล้วหล่อมาก.............น้องรหัสเราไปทำมา เป็นคนละคน เราขึ้นไปดูบนห้องผ่ากับอาจารย์หมอ (ก่อนผ่าตัดเค้าจะให้ยาสลบนะคับไม่ต้องกลัว อิอิ)
อันนี้เป็นเคสผ่าตัดใหญ่เรยอ่ะคับ

น้อยคนที่จะทำ หรือนะนำมารีวิว

ส่วนใหญ่ ก็จะทำในเคสที่มีปัญหาจิงๆ

ผ่าตัดร่วมกับการจัดฟันอ่ะคับ

แต่ผลตอบรับที่ได้ สุดยอดคับ ได้ทั้งรูปหน้าที่สวยงามสมส่วน
และฟันที่สวย ไม่ผิดปกติ

ส่วนใหญ่ก็เห็นไปผ่าตัดกันที่โรงบาลจุฬ่า โดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญจิงๆอ่ะคับ

เพราะเป็นการผ่าตัดที่อันตรายเหมือนกัน เพราะเส้นประสาทจะเยอะคับ แถวๆคาง

ปล.ขอย้ายกระทู้ไปยังห้อง แชร์ประสบการณ์ สอบถามฯนะคับ
เพื่อนเคยทำค่ะ ฟันล่างครอบฟันบนและคางเค้ายาวมาก เค้าเคยทำให้ดูว่าเค้าทานก๊วยเตี๋ยวนี่เค้ากัดเสันไม่ขาดอ่ะค่ะ ต้องเอาลิ้นไปดุนเส้นก๊วยเตี๋ยวไปตัดที่ฟันบน

แต่เค้าดันไปผ่าตัดตอนอายุ 16 จำได้ว่าเค้าผ่าตัดตอนปิดเทอม เป็นผ่าตัดใหญ่ค่ะ

ทานข้าวไม่ได้เป็นอาทิตย์เลย เพราะระบมมาก ๆ แต่ด้วยความที่เค้าผ่าตัดตอนอายุน้อย กระดูกยังเจริญเติบโตไม่เต็มที่ ตอนนี้คางไม่ยื่นมาก แต่หน้ายังยาวได้โล่ห์เลยค่ะ
ตอนนี้กำลังจัดฟันอยู่ค้าบ ซึ่งต้องผ่าขากรรไกรร่วมด้วย คือผมก็ฟันล่างครอบบนเหมือนกัน จัดฟันมาตั้ง 2 ปีละ ยังไม่เสร็จเล้ยยยย  ก็ได้แต่ภาวนา ให้ฟันมันสบกันซักทีจะได้ผ่าให้เส็ดๆไป และจะได้หล่อทันเพื่อนๆพี่ๆในนี้ เหอๆ
แก้ไขล่าสุด ddaaoo เมื่อ 2009-7-25 18:52

ลองเข้าไปดูนะค่ะเคยอ่านเจอมีรายละเอียดด้วย
http://www.pantip.com/cafe/lumpi ... 5/L7730145.html#150
ต้องอ่านตั้งแต่ข้างบนนะค่ะ (ไม่ทราบว่าโพสลิงค์เว็บอื่นจะโดนลบหรือเปล่าขอโทษนะค่ะถ้าผิดกฏ)
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-25 22:39:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขล่าสุด benbell เมื่อ 2009-7-25 22:44

คับ พอดีทำมาแล้วอะ แล้วรู้สึกว่าตัวเองหน้าสั้นขึ้น อาจเป้นเพราะ คางสั้นรึเป่า แต่ก่อนทำ หน้ายาวอะ แล้วคางรู้สึกชา คับ ~.~ ตอนนี้ทำมาได้ประมาณ 4เดือนได้อะ ริมฝีปากเริ่มแป๊ปๆ คงต้องรอเวลา จิงๆ แต่ชอบคับ  ต่อไปกะจะเสริม จมูก แหะๆ

ปล. ผมว่าคนที่ทำออกมาดีหล่อมากๆ น่าจะเป้นคนที่เป้นมากๆ อะคับ
ฟังดูสับสนยังไงไม่รู้นะครับ
ถ้าคนจะทำต้องมีปัญหาหรือครับหรือว่าทำได้เลย
แล้วแพงไหมครับ
ตอนจัดฟันเคยคิดอยากให้ฟันบนที่ครอบฟันล่าง ออกมาเสมอกันอ่าคัฟ

แต่มานก็ทำไม่ได้ เนื่องจากว่า การสบฟันของเราเปนแบบนั้นอยู่แล้วตามธรรมชาติอ่าคัฟ

แล้ว ฟันบนครอบฟันล่างมานดีแล้วช่ายป่ะคัฟ

อิ อิ
มาร่วมด้วยช่วยตอบค่ะ เพราะเคยผ่าขากรรไกรมาแล้วเนื่อง จากเป็น Malocculsion Class III คือ ฟันล่างคร่อมฟันบน เป็นไม่เยอะเท่าไหร่ค่ะ การผ่าเลื่อนกรามแบบนี้ เป็นการผ่าเพื่อรักษาน่ะค่ะ ไม่ใช่ผ่าเพื่อศัลยกรรมความงาม คุณหมอที่ทำเป็นทันตแพทย์ค่ะ สาขาศัลยกรรมช่องปาก ไม่ใช่หมอศัลยกรรมตกแต่งค่ะ เพราะฉะนั้นถ้าคนปกติ เดินเข้าไปหาบอกว่าจะทำ คุณหมอก็จะปฏิเสธค่ะ เพราะมันเป็นการรักษา และมีผลข้างเคียงเยอะมากค่ะ ตอนนี้มีเคสผ่าตัดแบบนี้ที่ยังฟ้องร้องกันอยู่ในทันตแพทยสภาค่ะ เพราะประสาทรับความรู้สึกเสียไปค่ะ คือหน้าช่วงล่างเป็นอัมพาตค่ะ

วิธีการทำน่ะค่ะ ก็จัดฟันก่อนสองปีครึ่งค่ะ ช่วงนี้เป็นช่วงที่น่าเกลียดและทรมานมากที่สุดค่ะ เพราะคุณหมอจัดฟันจะจัดให้กรามล่างยื่นออกมามากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ แล้วก็ผ่าค่ะ นอนโรงพยาบาลอยู่หนึ่งอาทิตย์ หน้าบวมเหมือนแตงโมค่ะ เพื่อนมาเยี่ยมแล้วจำหน้าไม่ได้ค่ะ โดนมัดปากอยู่เกือบสองเดือนค่ะ อ้าปากพูด หรือ กินอะไรไม่ได้ค่ะ กินได้แต่อาหารเหลวๆๆค่ะ น้ำหนักลดไปเยอะค่ะ หน้าจะค่อยๆๆยุบลงเรื่อยๆๆ ประมาณสี่ถึงหกเดือนค่ะ เป็นช่วงที่ต้องหลบหน้าชาวบ้านอีกค่ะ แล้วก็ยังต้องจัดฟันต่อไปเรื่อยๆๆค่ะ พอครบปี ก็ไปผ่าเอาสกรูที่ขันอยู่ในขากรรไกรออกอ่ะ นอนโรงพยาบาลสามคืนค่ะ แต่ไม่บวมมาก เดือนเดียวก็หายค่ะ ผลที่ได้คือโครงหน้าดีขึ้นค่ะ ฟันล่างไม่ยื่นอีกต่อไปค่ะ แต่กระเป๋าแห้งค่ะ เกือบสองแสนค่ะ แถมริมฝีปากล่างก็ยังชาอยู่ไม่หายค่ะ กินวิตามิน B1-6-12 มาได้เกือบสองปีแล้วค่ะ ก็ยังไม่ดีขึ้นค่ะ

ถ้าย้อนกลับไป คงไม่ทำค่ะ เพราะมีผลกระทบต่อชีวิตค่อนข้างมากค่ะ ทั้งระหว่างรักษา และหลังจากรักษาค่ะ
เคยคิดจะทำเหมือนกันครับ เรียกว่าเริ่มทำแล้วน่าจะดีกว่า เพราะเริ่มจัดฟันเพื่อเตรียมความพร้อม
ในการผ่าตัดกระดูกขากรรไกรแล้ว  จัดฟันมาได้เกือบ2ปี ใกล้จะผ่าแล้ว  มีเพื่อนที่รู้จักไปผ่ามาก่อนที่ศิริราช
เห็นเพื่อนแล้วแทบลมจับ ไม่เหลือคำว่าเป็นผู้เป็นคนเลยครับ  เค้าบอกว่าเค้าปรายตาลงไปมองเห็นปากตัวเองเลย
ด้วยความที่มันปวมมากไงครับจึงทำให้มองเห็นปากตัวเองแค่ปรายสายตาลงไป และพักพื้นอยู่นาน มากกก
    วินาทีนั้นรู้เลยว่าใจไม่กล้าพอ เลยไม่ไปกลับหาหมอของผมอีกเลย แต่แอบไปให้หมอท่านอื่นที่รู้จักกัน เอาเหล็กจัดฟันออก  
โชคดีที่ฟันไม่มีปัญหาอะไรตามมาเลย
     ผ่านมาเกือบ4ปีแล้ว  คิดอยากจะทำอีกครั้ง ไปปรึกษาหมอท่านอื่นอีก หมอก็บอกว่าการผ่าตัดกระดูกขากรรไกร
มันไม่น่ากลัวเหมือนสมัยก่อนแล้ว วิวัฒนาการดีขึ้น ไม่ต้องมัดปากเป็นเดือนๆเหมือนการผ่าตัดเมื่อก่อน
    แต่ก็ยังไม่กล้าอยู่ดี
    เลยตัดสินใจเลือกแค่วิธีการจัดฟันอย่างเดียว
โชคยังดีที่คางผมไม่ได้ยื่นมากถึงขนาดฟันล่างครอบฟันบน แต่จะเป็นแค่ฟันล่างและฟันบนมาสบตรงกันพอดี  
ซึ่งคุณหมอเคยบอกผมไว้แล้วว่า ในเคสของผมความเปลี่ยนแปลงหลังผ่าตัดจะเกิดขึ้นไม่มากเพราะคางไม่ยื่นมาก
เลยเห็นความเปลี่ยนแปลงไม่มาก
     วิธีการจัดฟันอย่างเดียวก็อาจจะช่วยได้ในระดับนึง จะทำให้ฟันบนครอบฟันล่างได้ แต่ในขณะเดียวกัน
คางจะอยู่ในตำแหน่งเดิมไม่เปลี่ยนแปลง(แต่ถ้าใช้วิธีผ่าตัด คางที่ยื่นจะถอยหลังเข้ามา) โดยถอนฟันล่าง1ซี่
แต่ในกรณีที่คางยื่นมากๆ วิธีจัดฟันอย่างเดียวนี้อาจช่วยไม่ได้
     ผมจะไปใส่เหล็กเดือนหน้าแล้วครับ ข้างบนจัดด้านใน ข้างล่างจัดด้านนอกแบบDemom(จัดแบบใหม่ล่าสุด)
ใช้เวลาประมาณ2ปี ไม่รู้ว่าเสร็จแล้วจะเป็นยังไง แต่ก็น่าจะดีขึ้น
อย่างน้อยก็น่าจะดีกว่าใช้วิธีผ่าตัด เจ็บมาก แพงมาก เสี่ยงมาก
    และเดือนหน้า ก็จะเป็นศิษย์หมอเฉลิมด้วยเช่นกัน
(หลายอย่างเหมือนกันนะเนี่ยผมอ่ะ  อิอิ)
ขอบคุณครับ
เคยคิดจะทำเหมือนกันคะ แต่ของเราคือแบบฟันหน้ายื่น เคยไปปรึกษาหมอตอนก่อนที่
จะจัดฟัน คุณหมอก้อบอกว่า เคสของเราถึงจะจัดฟันไปแร้วก้อจะได้แค่ 60 % เพราะ
ถ้าจะให้ได้ผลจริงๆ ต้องผ่าตัดขากรรไกรร่วมด้วยเพราะว่าขากรรไกรผิดปกติ
แต่เราก้อไม่เลือกที่จะผ่าอะ เพราะกัวว่าผ่าแร้วจะมีผลเสียตามมา เลยเลือกแค่จัดฟัน
เฉยๆดีก่า
ของโบฝันล่างยื่นครอบฝันบนเล็กน้อย

ส่วนใหญ่หมอแนะนำให้ผ่า

แต่จัดกับหมอที่ไม่ผ่าให้

ผลที่ได้คือ ฝันสบกันพอดี ปกติ

โดยปกติหลังจัดเสร็จคางยาว และไม่ยื่นมาก

จะยื่นมากๆเฉพาะตอนยิ้มรู้เลยว่าคางยื่น
อยากถามเพื่อนๆ ที่เคยผ่าตัดเลื่อนกรามอ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าราคาผ่าตัดอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่อ่ะคะ แล้วก็ทำที่รพ.ไหน ต้องนัดคุณหมอยังไง  อยากจะเข้าไปสอบถามรายละเอียดกับคุณหมอค่ะ   เคยจัดฟันมาแล้วตอนนี้ฟันล่างเริ่มล้มแล้วอ่ะค่ะ  คางเริ่มกลับมายื่นเหมือนเดิมแล้วค่ะ กลุ้มใจมากมาย  รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ  ขอบคุณค่ะ
เป็นประโยชน์มากครับ
มีปัญหาเหมือนกันค่ะ แต่เป็น ที่ฟันบน ผ่านการจัดฟันมาแล้ว แต่ก็ยังดูปากอูมๆๆอยู่ดี หมอบอกว่าเป็นที่โครงหน้าเรา กระดูกแถวปากบนโครงหน้าจะยื่นออกมา เคยไปปรึกษา หมอผ่าตัด ท่านก็บอกว่า อย่าเลยดีกว่า ให้เราไปทำอย่างอื่นแทน มันเสี่ยงเกินไป ก็เลยไม่ผ่าแล้ว แต่ก็เครียดๆๆอยู่ ว่าจะทำอย่างไรกะหน้าเราดี เหมือนคนอยากสวย แต่มันไม่ได้แล้วทำบุญมาแค่นี้ 55555 บ้าไปแล้ว ค่ะ สู้ๆๆค่ะทุกคน
เหอะ ๆๆ น่ากลัวจัง
ของผมก็เป็น แต่เป็นฟันบนข้างหน้ายื่นมากเลยครับ

มันทำให้ปากของผมดู หนาและห้อย ตอนแรกไปถามหมอ หมอบอกราคาแล้ว จาร้อง

เพราะแพงมากครับ 150000 บาท TT  ผมไปดัดที่ มหิดล
แก้ไขล่าสุด Cry เมื่อ 2010-2-27 23:41

แก้ link อันบนให้ไหม่
http://topicstock.pantip.com/lum ... 30145/L7730145.html

เห็นแล้วเจ็บแทน แต่ผลที่ได้มาเปลี่ยนเป็นคนละคนเลย
เป็นอีกคนที่ฟันล่างคร่อมบนค่ะ แต่เที่จัดฟันมา7ปี พอถอดและใส่รีเทนเนอร์รู้ได้เลยค่ะ ว่ามันจะออกมาอีกแล้วว ไปถามหมอหมอบอกว่า การดัดฟันเปงการแก้ที่ปลายเหตุ(กรณีคนเปงน้อยมากก็จะหาย แต่คนเป็นเยอะไม่หาย) การแก้ไขปัญหาที่ต้นเหตุจริงๆคือการผ่าตักขากรรไกรเพราะล่างคร่อมบนคือกรามล่างเจริฯมากกว่าคนปกติ และหมอบอกว่าเด๋ซนี้ ความก้าวหน้ามาก ไม่เสี่ยงเหมือนเมื่อก่อนและค่ะ แต่ค่าใช้จ่ายสูง ประมาณสองแสน
ผมก็เป็นปัญหานี้ครับ ตอนนั้นอยู่ม.4มั้ง จะไปจัดฟันคุณหมอก็อธิบายปัญหาให้ฟัง แล้วก็ให้เลือกว่าจะทำอะไรระหว่างจัดฟันกับผ่าตัดขากรรไกร สุดท้ายด้วยความกลัวตอนนั้นก็เลยเลือกจัดฟัน ซึ่งก็ช่วยได้ระดับหนึ่งอ่ะครับ มาตอนนี้ก็เสียดายที่น่าจะเลือกผ่าตัดไปตั้งแต่ตอนนั้น
เราก็เปนคนนึงที่มีปันหาคะ คือฟันบนครอบฟันบ่างแต่ไม่ได้ลักษณะยื่นแบบเอียง คือมันจะยื่นมาทั้งยวง หมอฟันบออกว่าจัดฟันช่วยได้ระดับหนึ่งเท่านั้นไม่เปลี่ยนมาก และควรจะต้องจัดฟันควบคู่กับการผ่าตัดกระดูกกรามบนซึ่งเปนการผ่าใหญ่ ซึ่งตอนนี้เวลายิ้ม ปากบนจะไม่พับม้วนเข้าไปแบบคนปรกติอะคะ ต้องเกร็งเอาและจะเห็นเหงือก แต่ก็ไม่ได้เปนปันหาอะไรมากยกเว้นแค่ตอนยิ้ม แต่ไม่ชอบเลย อยากผ่าตัดกรามบนอยุ่ ค่าใช้จ่ายแพง แต่ก็รุ้สึกเปนเรื่องที่อยากทำมากสุดอยุ่ดี
แต่พอได้มีโอกาสปรึกษาเรื่องนี้กับหมอศัลยกรรมอะคะ(หมอฟันจะส่งเคสให้หมอศัลยกรรม)หมอศัลบอกว่า เปนน้อยได้ไม่คุ้มเสียและกับเคสของเราหมอบอกว่าผลดีมีน้อยกว่า จมูกจะโด่งน้อยลงเพราะถ้าผ่าเข้าแล้วฐานจมูกตรงบริเวณเหงือกจะเข้ามาด้วยทำให้มันยุบเข้าไปหมดทั้งยวงรวมปลายจมูก หมอศัลบอกอีกว่าถ้ากังวลเรื่องยิ้มก็แก้ปัญหาได้ด้วยการผ่าตัดปากด้านในให้เวลายิ้มแล้วพับเข้าไปได้นิดหน่อย แต่เรื่องเหนเหงือกนั้น ก็จะเหนอยู่เหมือนเดิม
ซึ่งเคยอ่านรีวิวที่เค้าแก้ปันหาเหงือกก้อคือตัดเหงือกออก ฟันจะดูยาวขึ้น แต่จะเปนปันหาต่อประสาทฟัน....

ตอนนี้ได้แต่ปลงไม่ว่าหนทางไหนก้อไม่ค่อยจะประสบความสำเร็จเท่าไหร่ ทำไมน้ออเราไม่สวยพร้อมแบบคนอื่นเค้าบ้าง
ปล ตอนนี้เราก้อเลยแก้ฟันหาด้วยการทำคางแระจมุกให้มันยื่นออกมาได้สันส่วนเท่ากะฟันอะ (แก้ปันหาปลายเหตุมากๆ)5555
แต่ผลก้อคือดีขึ้นอะ จากเดิมเหมือนปากมันจะห้อยพอมีคางยื่นไปรับปากก้อดูดีขึ้น จมูกก้อสัมพันกะฟันมากขึ้น เดวรออีกหน่อยดัดฟันเสดจะเกบตังทำปากบน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้