ดู: 8279|ตอบกลับ: 43
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] ตื้นเต้น ใกล้ถึงเวลาให้คุณหมอจุฑาบรรจงตัดโหนกแก้มและแก้ไขกรามที่เคยตัดมาแล้ว

[คัดลอกลิงก์]
มีใครเคยผ่าตัดแก้ไขกรามที่เคยตัดมาแล้วบ้าง ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

พอดีเพิ่งไปจองคิวมากับคุณหมอจุฑา  แต่ตอนนี้ท่านเปลี่ยนชื่อแล้วนะคะ  เป็นนายแพทย์ปราณ

จริงๆตอนแรกตั้งใจตัดแค่โหนกแก้ม เพราะกรามเคยตัดแล้ว แต่ไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงหลังตัดเท่าไหร่  

เพราะคุณหมอท่านนั้นตัดไปน้อยมากๆ ตอนนั้นตั้งใจตัดโหนกด้วย แต่คุณหมอแนะนำว่าอย่าตัด

ถ้าตัดแล้วหน้าเราจะยาว ไม่สวย เราก็เลยได้ตัดแต่กรามและเสียเงินค่าตัดไขมันกระพุ้งแก้มเพิ่ม

มาตอนนี้ 4 ปีมาแล้ว ก็ต้องพึ่งโบท็อกซ์ตลอด ก็จะเห็นโหนกแก้มและมุมกรามข้างๆคางชัดเจนมาก

ไม่ชอบรูปหน้าแบบนี้ เหมือนหัวกะโหลก เวลาถ่ายรูปดูหน้ามีอายุมาก และหน้ากว้าง

คุณหมอจุฑาแนะนำว่า จริงๆเราไม่ใช่คนโหนกใหญ่ แก้ไขกรามที่เคยตัดไป หน้าก็จะเปลี่ยนแล้ว

ถ้าเราตัดโหนกทิ้งไป ตอนมันยุบก็จะไปเท่ากับมุมกรามข้างคาง ก็จะทำให้หน้าดูเหลี่ยมอีก

แต่เราอยากให้หน้าแคบลง และเวลายิ้มแก้มไม่เป็นลูกสูงมาก จึงตกลงตัดทั้งโหนกแก้ม และแก้ไขตัดกรามใหม่เลย

เสียดายเมื่อก่อนคุณหมอคิวยาวมาก เราเองอยู่ต่างประเทศ ไม่มีเวลาลางานมานาน คราวนั้นจึงอดให้คุณหมอทำสวย

จะได้ไม่ต้องเจ็บตัวหลายรอบแบบนี้ เสียเงินสองรอบอีก

เดี๋ยวไว้ผ่าเสร็จจะมารีวิวอัพเดทเรื่อยๆนะคะ ใครมีอะไรแนะนำเรื่องการพักฟื้น รบกวนด้วยนะคะ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-3 12:29:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
pearlytea ตอบกลับเมื่อ 2015-12-2 21:51
เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณหมอฝีมือดีจริงๆค่ะ  

เตรียมหม ...

ขอบคุณมากๆเลยจ้าสำหรับคำแนะนำ แอบแวะไปอ่านกระทู้มาแล้ว มีประโยชน์มาก ตอนนี้้ไม่รู้จะยังได้คิวเดิมอยู่หรือเปล่า กลัวถูกเลื่อนมากมาย ที่กลัวอีกอย่าง กลัวเมายาสลบหลังผ่าตัดเสร็จมาก ช่วงนี้เร่งทำร่างกายให้แข็งแรงสุดๆอยู่
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-8 06:57:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
prettyt ตอบกลับเมื่อ 2015-12-7 02:31
ตอนนี้ไม่ทราบว่าติดต่อคุณหมอได้ที่ไหนคะ

ติดต่อที่คลีนิกพระราม9 ศัลยกรรมตกแต่งค่ะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-12 12:25:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
nat-cha ตอบกลับเมื่อ 2015-12-11 23:19
อยากทราบราคาค่ะ ตัดกราม

ตัดกราม 70,000 ค่ะ แต่เราโดน 90,000 เพราะเป็นงานแก้ เคยตัดแล้วที่รพ.นึง แต่หมอตัดออกไปน้อยมาก ไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงใดๆ  คุณหมอจุฑาบอกว่า คุณหมอตัดได้แบบหน้าตรงเปลี่ยนเรียวแน่นอน
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-12 12:26:14 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Cchop ตอบกลับเมื่อ 2015-12-12 01:23
รอติดตามนะคะ ขอให้ออกมาสวยถูกใจค่ะ

ขอบคุณมากๆค่า
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-19 22:20:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
พอดีวันนี้เรามีนัดผ่า อดน้ำอดข้าวไปนอนรอผ่าเรียบร้อยแล้วเชียว แต่เราดันเกิดเหตุขัดข้อง ชักฤกษ์ไม่ดีละ เลยขอแคนเซิ่ลคุณหมอแบบกำลังจะเข้าห้องผ่าอยู่แล้ว คุณหมอก็ใจดีมาก ให้เลื่อนผ่าได้ ตอนนี้กำลังจะนัดคิวผ่าใหม่อยู่ ห้องพักคนไข้ที่คลีนิกเริ่ดมากค่ะ สะอาดสะอ้าน มีสิ่งอำนวยความสะดวกครบครัน มีห้องน้ำส่วนตัว มีคอมพิวเตอร์ส่วนตัวให้เล่นในห้องซะด้วย
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-26 19:04:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รอๆๆเวลาทำสวย ตื่นเต้นมากจนหิวข้าวแว้ว อดข้าวมาจะเกือบ 12 ชม.
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-26 19:05:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
YingSirii ตอบกลับเมื่อ 2015-12-19 10:12
รบกวนขอไลน์ ได้มั้ยคะ สนใจอยากไปตัดกราม ทุบโหนก ทำ v-line แต่หาข้อมูลไม่ได้เลยคะ

หลังไมค์น๊า มีไลน์ของคลีนิกด้วย
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-28 19:14:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผ่าตัดผ่านมา 1 วันแล้วทรมานมาก ถ้าย้อนเวลาได้จะไม่ทำเลย
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-31 22:33:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
วันนี้วันที่ 4 แล้ว อาการดีขึ้น ไม่ต้องพึ่งยาแก้ปวดอีกแล้ว แต่ปวดหัวด้านหลังแทน แต่ปวดแบบทนได้
อาการบวมที่กรอบหน้าเริ่มยุบ เมื่อวานซ้ายบวมกว่า แต่วันนี้ขวากลับบวมกว่า อ้าปากได้โอเคดี แบบนิ้วสามนิ้วยัดเข้าไปตั้งได้ วันนี้กัดฟันได้แล้ว ก่อนหน้านี้ทำไม่ได้ อ้าได้อย่างเดียว
ปากบนยังคงบวมมากๆๆ ดูไม่ยุบลงเลย ปากล่างเริ่มยุบแล้ว
คิ้วด้านขวายังคงตกอยู่ ทำให้หนังตาขวาหย่อน กลายเป็นคนคิ้วสูงต่ำไม่เท่ากัน และตาเล็กข้างใหญ่ข้าง
แผลที่จอนผม คุณหมอเย็บซ้อนโอเคดี แผลแห้ง

แสดงความคิดเห็น

ตัดโหนกคุณหมอกระชับแก้มให้ด้วยไหมคะ ตอนนี้สนใจจะทำเหมือนกันค่ะ กำลังคิดอยู่ว่ายอมจ่ายเพิ่มไปทำโรงบาลแทนคลินิคดีไหมน่ะค่ะ  โพสต์ 2016-1-1 19:03
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-3 14:25:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
วันที่ 7 แล้ว กินข้าวยังลำบากอยู่มากกก หมดแรงจะเคี้ยว ยังคงกินได้แต่โจ๊กหรือข้าวต้ม ปลาเนื้อนุ่มๆหั่นชิ้นเล็กๆ ใช้ได้เฉพาะฟันหน้าบดเคี้ยวเท่านั้น วันนี้เลยจัดเค้กนุ่มๆไป 1 ชิ้น กินได้ไม่เกินนี้ อ้าปากเคี้ยวแค่นี้ก็เมื่อยล้าค่ะ
ปากยังชาๆอยู่ ปากบนยังบวมใหญ่กว่าปากล่างอยู่ แต่ดีกว่าวันแรกๆ แต่เพิ่งสังเกตว่าหมอเปิดแผลตรงเหนือฟันหน้าทั้งสองซี่ด้วยอ่า มิน่าเพราะเหตุนี้มั้งปากบนถึงได้บวมเจ่อกว่าปากล่างมากนัก ไม่รู้ว่าเปิดตรงนี้เพราะอะไร เดี๋ยวค่อยถามคุณหมอ สรุปหมอเปิดแผลในปากทั้งหมด 6 จุด
คิ้วขวายังคงตกค่ะ เจ็บตรงแถวหางคิ้ว เวลาเหลือกตาขวาจะเจ็บแบบล้าๆ แต่คิ้วที่ไม่มีปัญหาไม่เจ็บเลย
จมูกยังคงชาและบวมอยู่นิดๆ น่าจะผลจากตัดโหนกแก้ม
กรามยุบบวมเยอะกว่าโหนกแล้ว แต่ยังมองไม่เรียวเหมือนก่อนทำ คางชามากๆอยู่ ผลจากตัดกราม
ใครที่ไปทำ พยายามสระผมล้างน้ำยาออกให้หมดเร็วๆนะคะ ยิ่งตกค้างนาน ผมก็ยิ่งร่วงเยอะมากๆ ถ้าล้างหมดแล้ว ผมจะหลุดร่วงตามปกติแล้วค่ะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-3 14:32:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ลืมบอกที่คอไม่มีอาการบวมหรือชาใดๆเลย จะบวมแค่ 3 วันแรกเท่านั้น เวลากลืนไม่มีเจ็บคอ หรือเจ็บหู แต่เสมหะยังมีอยู่จนถึงวันนี้ก็ยังมีเสมหะเยอะอยู่ค่ะ หูไม่อื้อนะคะ แผลที่เปิดข้างจอนผมทั้งสองข้างดูแห้งดีค่ะ คุณหมอเย็บซ่อนไว้สวยดีแผลสั้นๆไม่ยาว
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-3 14:47:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อ้อ อ้าปากได้ตั้งแต่วันแรกหลังตัดจนถึงวันนี้ อ้าได้ 3 เซนฯ เดี๋ยวรออ้าให้คุณหมอดูอีกที เวลาอ้า ปากไม่เบี้ยว แต่ยังฝืนยิ้มไม่ได้ ยิ้มได้แค่ตา พูดยังไม่ชัดค่ะ แต่รู้เรื่องอยู่ ทุกวันนี้เวลาออกไปไหนยังใส่ผ้าปิดปากอยู่ จริงๆถ้าปากไม่บวมเจ่อมากก็ไม่ต้องปิดได้ ก็จะดูเป็นคนหน้าอ้วนๆแบบปกติ

พี่ก็ว่าพี่นี่ฟื้นตัวเร็วเหมือนกันนะ ขนาดว่าทรมานมากๆหลังผ่าเสร็จ หลังผ่าเสร็จตอนเช้าพักฟื้นอยู่ที่รพ.แค่ 9-10 ชม. เองก็เรียกแท็กซี่กลับบ้านคนเดียวได้ ไม่มีมึนยาสลบเลย พอถึงบ้านก็ประคบเย็น กินโจ๊กหน่อยนึงละนอนพัก แต่เช้าวันต่อมานี่จะยังทรมานอยู่ แต่ก็พยายามไม่เอาแต่นอน เดินไปเซเว่นฯประมาณไปกลับเกือบ 2 กิโล ซื้อน้ำมะพร้าวมาอัดเพียบ คือพยายามลุกเดินไปไหน อย่านอนซม มันจะฟื้นตัวเร็วนะคะ แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆก็อย่าฝืนละกันเนอะ อ้อ พันผ้ากระชับหน้าตั้งแต่วันที่ 3 ช่วยให้หน้าบวมน้อยลงได้รูปเร็วขึ้นเยอะเลยค่ะ
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-20 11:50:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Prapaluk ตอบกลับเมื่อ 2016-1-18 19:29
เราทรมานมาเรยค่ะ ส่วนผ้ากระชับหน้าเป็นแบบไหนค่ะ. ถ้ ...

ทำมากี่วันแล้วคะ  เริ่มยุบหรือยัง เรายังบวมมากอยู่เลย เดินเก่ง แต่เราไม่ได้ประคบเท่าไหร่ช่วงแรกๆ เพราะหลังผ่าตัดเสร็จไปพักรร.สามวัน ไม่มีตู้แช่ช่องฟรีซ ตู้เย็นก็ไม่เย็น เลยบวมสุดๆไปเลย ตอนนี้ 3 อาทิตย์ครึ่งละ ความบวมนิ่งมาตั้งแต่วีคที่สอง แต่แก้มเริมคล้อยมาละ ผลจากการตัดโหนก ยังนึกภาพตอนหน้ายุบหมดไม่ออกว่าจะเป็นไง ผ้ากระชับหน้า 200 กว่าบาทเองค่ะ เสริชดูเลย มีหลายเจ้าที่ขาย  เราไม่ค่อยได้พันหรอกค่ะ ออกนอกบ้านทุกวัน พันตอนนอนก็อึดอัด ดึงออกทุกที ยุบบวมหายไวๆสวยๆนะคะ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-21 09:35:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Prapaluk ตอบกลับเมื่อ 2016-1-21 00:08
วันที่ 4 แร้วค่ะ. ยังบวมอยู่แต่เราประคบเย็นบ่อย ไม่ช ...

ตัดกรามอย่างเดียวหรือโหนกแก้มด้วยคะ มีช้ำเล็กน้อยค่ะ แต่บวมถึงขีดสุด กลัวตัวเองไปเลย
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-21 22:14:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Prapaluk ตอบกลับเมื่อ 2016-1-21 21:09
วีไลน์. ลดโหนก แก้ไขคางยืนเสริมคาง แหะๆๆจัดเต็มในคร ...

ไม่มีเวลาประคบเลยจ้า ผ่าเสร็จรีบกลับ ต้องไปดูลูกค่ะ ออกไปหาซื้ออะไรให้ลูกกินตั้งแต่วันแรกเลย ใส่maskออกไป ป้องกันคนแตกตื่น ทั้งหน้าทั้งคอบวมแทบระเบิด คิดว่าที่ยุบช้าน่าจะเพราะวันแรกๆไม่ค่อยได้ประคบเย็น ส่วนยาลดบวมหมอให้มาเท่าไหนก็กินแค่นั้น เพราะต้องให้นมลูก กลัวลูกได้รับสารเยอะ ทนๆเอา หายบวมช้าคงเพราะวัยด้วยมั้งคะ อายุเยอะแล้ว ฟื้นตัวช้าขึ้น อ้าปากแรกๆได้เยอะ แต่พอไม่ฝึกอ้าเป็นอาทิตย์เข้าได้ 2 นิ้วเอง โดนง้างปากร้องไห้ไปเรียบร้อยแล้วจ้า ตอนนี้เข็ดมากจะไปฝึกอ้าทุกวัน คุณหมอใจดีค่ะ ดูแลติดตามอาการคนไข้ดีมาก
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-22 21:07:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Prapaluk ตอบกลับเมื่อ 2016-1-22 16:17
ทำไมทางคลินิคไม่ให้ทานยาต่อล่ะค่ะ. เค้าบอกยาจะมีผลก ...

ได้ยามา 1 อาทิตย์แรกหลังผ่าจ๊ะ ทานแค่นั้นตามหมอให้ก็พอแล้ว ทานยาเกินอาทิตย์ก็ไม่ดีนะคะ ที่เหลือปล่อยร่างกายขับบวมออกตามธรรมชาติดีกว่าค่ะ อ้าได้กว้างเท่ากันเลย แต่ตอน 10 วันแรกอ้าได้เอง 2.8 ก็โดนจับง้างจนถึง 3.3 ไปหาอีกทีอ้าได้เองลดลงมาเหลือ 2.5 โดนจับง้างร้องเลย ตอนนี้ฝึกอยู่
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-3 23:33:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สรุปผลการตัดกราม หมอจุตัดดีมากค่ะ ตัดไล่ยาวตั้งแต่ใต้หูถึงคาง กรามหายเรียบ เป็นการตัดกรามแก้ไขจากที่เคยตัดกับหมอสุมาแล้ว ซึ่งครั้งที่ตัดกับหมอสุ หมอตัดแค่มุมกราม น้อยมากๆ ไม่มีความเปลี่ยนแปลงด้านหน้าตรง

แต่ผลการตัดโหนกแก้มกับหมอจุ ขมับยุบข้างนึงค่ะ ตอนนี้ 3 เดือนแล้ว ไม่รู้ว่าพอหน้าหายบวมเต็มที่ละจะเห็นชัดกว่านี้ไหม เพราะขณะนี้ยังไม่ชัดเท่าไหร่ แต่ลูบแล้วบุ๋มเป็นแอ่งเลย มองด้วยตาถ้าไม่ยิ้มก็ไม่สังเกตเห็นมาก ครบ 6 เดือนคงจะไปแก้ไขด้วยการฉีดไขมันเติมเต็มทีเกาหลี

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้