ดู: 20070|ตอบกลับ: 31

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] รีวิว "ลดโหนก + ตัดกราม" กับคุณหมอจุฑาค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pearlytea เมื่อ 2015-11-24 13:01

รีวิว ลดโหนก ตัดกราม กับคุณหมอจุฑาค่ะ

เราเริ่มเขียนรีวิวไว้นานมากแล้วค่ะ แต่ไม่ได้ลงซะที  อยากให้ทุกคนได้เห็นฝีมือของคุณหมอจุฑาค่ะ

ใครจะว่าคุณหมอยังไงก็แล้วแต่นะคะ แต่สำหรับเรารักคุณหมอมาก คุณหมอเปลี่ยนชีวิตเราจริงๆค่ะ

หลังทำกับคุณหมอแล้ว เรามั่นใจขึ้นมาก จากที่ไม่กล้าเอาผมทัดหู ไม่มั่นใจเวลาจะหันข้างถ่ายรูป

ตอนนี้ไม่มีความรู้สึกแบบนั้นแล้วค่ะ คุณหมอเปลี่ยนชีวิตเราไปเลยค่ะ

รีวิวนี้ ขออนุญาตเซนเซอร์รูปนะคะ เพราะไม่ได้บอกใครว่าทำเลย บอกแค่คนสนิทเท่านั้นค่ะ

มีอะไร สงสัยถามเราได้เลยนะคะ ยินดีตอบทุกคำถามค่ะ เข้าใจความรู้สึกก่อนทำ เราเองก็ตื่นเต้นมากๆเลย

แต่เราทำมาปีกว่าแล้วอาจจะลืมอะไรหลายๆอย่างไป จะตอบเท่าที่จำได้นะคะ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกๆคนนะคะ

เราได้คิวกลางเดือน พฤษภา 2014 นะคะ ได้ทำจริงๆ ก็ปลายๆเดือนค่ะ โดนเลื่อนเกือบสองอาทิตย์ค่ะ

วันที่ 25 ที่คลินิคโทรมาให้เข้าไปที่คลินิคตอน4โมงเย็น  

ไปถึงนั่งรอสักพักเค้าก็เจาะเลือดวัดความเข้มข้น วัดความดัน

สักพักก็เข้าพบคุณหมออีกครั้งค่ะ (ครั้งแรกคือที่มาปรึกษาก่อนจองคิว)

คุณหมอเราว่าเค้าพูดจาตรงๆติดตลกนะคะ แต่บางคนคงไม่ชอบ สำหรับเราคุยกับเค้า เค้าจะมีมุกตลอดค่ะ

คุณหมอก็ถามอีกรอบว่าสรุปจะเอาออกจริงหรอ โหนกกับกรามเราไม่ใหญ่มาก แต่สำหรับเรามันใหญ่มากๆค่ะ

เราก็ย้ำว่าเอาออกค่ะ ไม่ชอบหน้าตัวเองเลย คุณหมอก็โอเค ถ่ายรูป วัดขนาดที่จะตัดออก

โดยยึดเอาระหว่างคิ้ว กลางจมูก และ ปากเป็นหลักในการวัดค่ะ

แต่เราไม่ได้ดูรายละเอียดที่คุณหมอวัดนะคะ แต่ท่านเอาใจใส่ และตั้งใจมากๆค่ะ ใช้ไม้บรรทัดวันเป๊ะๆเลยค่ะ

การตัดกรามของคุณหมอจะตัดไล่มาจนเกือบถึงคางเลย

หลังพบคุณหมอเสร็จเราก็ออกมาเซ็นเอกสาร และก็จ่ายเงินที่เค้าเตอร์

พนักงานและพี่ๆทุกคนพูดจาดี ยิ้มแย้ม ต้อนรับดีมากนะคะ

ค่าทำ ทั้งหมด 120,000 ถ้วนค่ะ

จากนั้นประมาณ5โมงกว่า มีพี่ผู้ชายใส่แว่น พาไปเอกซเรย์ที่โรงพยาบาลเปาโลค่ะ

แต่เลือดเราเข้มข้นผ่านมา2% (เราได้ 37% มาตรฐานพี่เค้าบอกเลือดต้องเข้มข้น 35% จ้า)

พี่ที่ขับรถพาไปเอกซเรย์เลยแนะนำให้ซื้อเลือดเพิ่มไว้ถุงนึงค่ะ (2,000บาท)

หลังจากนั้นเค้าก็ขับมาส่งที่คลินิค พี่ที่คลินิคถามเราว่าจะนอนที่นี่หรือกลับไปนอนที่บ้าน

เพราะคืนนี้ยังไม่ได้ผ่า ยังมีคิวค้างอยู่หลายคิวฃ เราเลยขอกลับบ้านก่อน

วันรุ่งขึ้น ที่คลินิคโทรมาเลื่อนว่าตอนนี้ยังมีคิวก่อนหน้าหลายคิว เลื่อนไปประมาณ2-3วันค่ะ ถึงคิวแล้วจะโทรมาแจ้งตอนเช้าฃ

9โมงกว่าๆของวันที่ 25 ที่คลินิคบอกให้เข้าไปตอน6โมงเย็น โดยทานอาหารตามปรกติ

เราก็คาดว่าคงยังไม่ได้ผ่าวันนั้นค่ะ

คืนวันที่ 26 พยาบาลบอกให้งดอาหารหลังเที่ยงคืนค่ะ เราดีใจมาก สุดท้ายก็ได้ทำซะที

ประมาณเที่ยงๆ วันที่ 27 พี่พยาบาลบอกให้อาบน้ำสระผม เตรียมตัวค่ะ

13.30 พี่พยาบาลมาพาไปเข้าห้องผ่าตัดค่ะ

ในห้องผ่าตัดมีคุณหมอและพบาบาลหลายคนเลยค่ะ ประมาณ 4-6คนได้

เค้าให้เรานอนบนเตียง และก็ชวนคุยเพื่อให้เราคลายเครียดไม่กังวลค่ะ

สัก 5 นาที ก็เอายา เราคิดว่าน่าจะเป็นยาสลบ มาหยอดจมูก ให้เรากลืนค่ะ สัก5วิ เราก็สลบไปค่ะ

เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-23 21:18:14 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pearlytea เมื่อ 2015-11-23 21:21

(เนื้อหาข้างล่างนี้เราเพิ่งมาเขียนต่อเมื่อวันนี้เองค่ะ เลยลืมรายละเอียดหลายๆอย่างไปเยอะเลย

จะเขียนเท่าที่จำได้นะคะ แต่ที่มารีวิวอยากให้ทุกคนได้เห็นฝีมือคุณหมอค่ะ)

ตื่นมาอีกทีที่ห้องพักฟื้นตอนประมาณตี2 ของวันที่สองที่สลบไปค่ะ จำความรู้สึกได้ว่าทรมานเหมือนใกล้ตายจริงๆค่ะ

หายใจลำบากมากๆเพราะผ้าที่พันอยู่รอบหัวแน่นมากๆ เพื่อให้หน้าเข้าที่และไม่บวมมากค่ะ

ตอนนั้นปวดตัวไปหมดเลยด้วย นึกถึงตอนที่อ่านรีวิวจากเพื่อนๆพี่ๆว่ามันเหมือนใกล้ตาย

เราว่าเราก็ทำใจไว้แล้วนะคะ ตอนนั้นเลยไม่ตกใจมาก เราพยายามนอน

แต่ด้วยความที่เป็นคนนอนยาก เรานอนไม่ได้เลยค่ะ เรียกพี่พยาบาลถามว่าจะได้แกะผ้าเมื่อไหร่

พี่พยาบาลที่เฝ้าเรา เราไม่ทราบว่าชื่ออะไรนะคะ แต่เค้าดุมาก เราว่าเค้าไม่เหมาะที่จะมาเป็นพยาบาลเลยค่ะ

เหมือนเค้าไม่เข้าใจความรู้สึกของคนไข้ ทั้งๆที่พี่ๆทุกคนในคลินิค ย้ำนะคะว่าทุกคน นิสัยดีมากๆ เป็นกันเอง

ยกเว้นพี่ที่เฝ้าเราค่ะ ซึ่งเจอพี่คนนี้ จากที่ทุกข์อยู่แล้ว ยิ่งทุกข์ขึ้นไปอีก ทรมานก็ทรมาน นอนก็ไม่ได้ เจอพยาบาลดุอีก เรานี่ท้อเลยค่ะ

ทนอีกประมาณ6ชั่วโมงก็ได้แกะผ้าพันออก แล้วก็ได้ขึ้นข้างบนค่ะ

ตอนเห็นหน้าตัวเองในกระจกครั้งแรกเราตกใจมากค่ะ มันบวมกว่าที่คิดไว้มาก บวมกว่าหลายๆคนที่เคยรีวิวไว้อีกค่ะ

รอจนเย็นๆเราก็ขอพี่พยาบาลกลับไปพักฟื้นที่บ้านค่ะ พี่ๆก็ให้คำแนะนำดีมากค่ะ

บอกว่าอย่าลืมฝึกอ้าฝาก สอนการดูแลตัวเอง และก็ให้ยามาทานค่ะ

ช่วงพักฟื้นอาทิตย์แรกทรมานที่สุดอย่างที่รีวิวอื่นๆได้บอกไว้ค่ะ นอนก็ลำบาก มันปวดร้อนบริเวณหน้าไปหมด

ต้องประคบเย็นตลอด ช่วยได้เยอะมากค่ะ เราเปลี่ยนเจลทุกๆ20นาทีเลยค่ะ แล้วก็นอนในท่านั่งเพื่อลดบวมค่ะ  

ช่วงอาทิตย์แรกนี้กินก็ลำบากมาก เพราะเราไม่ยอมฝึกอ้าปาก ต้องใช้ช้อนเล็กๆบดอาหาร กินพวกโจ๊ก ซิลิแลค อาหารนิ่มๆ  

ตอนกลางวันเราก็เดินตลอดค่ะ เพราะอ่านรีวิวเค้าบอกเดินเยอะๆจะช่วยลดบวมไวขึ้นค่ะ เราก็เปิดเพลงแล้วเดินทั้งวันค่ะ

หลังจากอาทิตย์แรกถึงนอนตามปรกติ แล้วก็ไม่ค่อยปวดร้อนที่หน้าแล้วค่ะ พอหน้าเริ่มโอเค กล้าออกจากบ้าน

จำได้เลยว่ากินเคเอฟซีมื้อแรกเลย เพราะคิดถึงมากๆ 5555

หลังจากนั้นเราไปเดินห้างบ่อยๆเกือบทุกวันค่ะ เพื่อจะได้เดินเยอะๆลดบวมไวๆค่ะ

ปัจจุบันนี้เรามีความสุขกับโครงหน้าใหม่มากค่ะ พอใจในฝีมือคุณหมอมากๆ  มีแต่คนทักว่าไปทำอะไรมาสวยขึ้นเยอะเลย

ดีใจมากค่ะ เสียอย่างเดียวเราไม่ค่อยฝึกอ้าปาก เลยอ้าได้น้อยลงเยอะเลยค่ะ

อยากให้ทุกคนที่จะทำอย่าลืมฝึกอ้าฝากตามที่คุณหมอและพี่ๆพยาบาลแนะนำนะคะ

อีกอย่างนึงตอนเราอ่านรีวิว หลายๆคนบอกว่าผมร่วงหลังผ่าตัด เราไม่เป็นนะคะ

ทั้งๆที่เราเป็นคนผมร่วง ผมบางอยู่แล้ว เราว่ามันคงร่วงเป็นบางคนนะคะ

จำรายละเอียดอะไรไม่ค่อยได้แล้ว ขอลงรูปก่อนหลังเลยนะคะ

ในรูปที่เซนเซอร์สีฟ้าคือก่อนทำนะคะ ส่วนสีเขียวคือหลังทำมาได้ประมาณ 1 ปี 6 เดือนนะคะ

จะเห็นว่าตอนหลังทำ แก้มเรายังตุ่ยๆอยู่แสดงว่ายังบวมอยู่ค่ะ  นานๆไปกว่านี้แก้มน่าจะยังยุบลงอีกเยอะอยู่ค่ะ

เราขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนที่กำลังตัดสินใจทำศัลยกรรมนะคะ ขอให้ศึกษาดีๆ

และสิ่งที่อยากให้จำไว้อย่างคือ ถ้าคิดจะศัลยกรรมแล้ว อย่าคิดประหยัดไปทำกับคลินิคใหม่ๆ หรือราคาถูกๆ ที่เอาโปรโมชั่นมาล่อใจ  

จากประสบการณ์ที่เจอเพื่อนๆมา มันไม่คุ้มกันเลยค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-14 20:41:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pearlytea เมื่อ 2015-12-14 20:43
kittykawai3 ตอบกลับเมื่อ 2015-12-13 22:16
แผลอยู่ในปากหรอคะ แล้วเวลาใส่สายระบายเลือดนี่อยู่ตรงไหนหรอคะ ต้องเจาะหรือว่ายังไง มีแผลเป็นมั้ยคะ

แผลอยู่ในปากทั้งหมดเลยค่ะ  ส่วนสายระบายเลือดจะใส่ตรงจอห์นข้างหู ทั้งสองข้างเลยค่ะ

หลายคนบอกตอนดึงออกเจ็บมาก แต่สำหรับเราไม่รู้สึกเจ็บหรืออะไรเลยนะ

ตอนทำใหม่ๆจะมีแผลตรงจอห์น ยาวประมาณ1ซม. ประมาณ1-2อาทิตย์คุณหมอจะเรียกไปตัดไหมค่ะ

จอห์นผมเราจะปิดแผล ไม่เห็นแผลเลย เพราะคุณหมอจะซ่อนแผลไว้ลึกมากๆ ตรงที่มีผมจอห์นหนาๆอะค่ะ

ปัจจุบันนี้ก็ไม่มีแผลเป็นค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-2 21:34:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pearlytea เมื่อ 2015-12-2 21:36
pimjeab ตอบกลับเมื่อ 2015-12-2 14:26
ขอบคุณมากค่ะ  อืม นึกเหมือนกันพอดีว่าต้องตัดไขมันท ...

จะเห็นชัดกว่าเวลายิ้มค่ะ แก้มเยอะเลย ถ้าลองดูรูปก่อนทำเราไม่ค่อยมีแก้มมากเท่าตอนนี้ตรงโหนกยังดูตุ่ยๆอยู่เลยค่ะ การผ่าตัดคุณหมอผ่าในปากทั้งหมดค่ะ ไม่มีข้างนอกเลย แผลจะอยู่ตรงกระพุ้งแก้มด้านในค่ะ ตอนนี้แผลข้างในปากก็หายไปแทบมองไม่เห็นแล้วค่ะ ^^
โพสต์ 2015-11-24 00:31:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยมากครับ ยิ่งหันข้างนะ สุดยอด

อยากทำเหมือนกันคับตอนนี้ลังเลอยุ่ว่าจะไปหมอไหนดี

หมอเทพ 40000 ผ่าด้านอก ดีตรงไม่บวมมาก แต่กลัวจะเป็นรอยเผ็ลเป็น เห็นรีวิวสวยเหมือนกัน
หมอจุฑา 70000 (ราคานี้ใช่ป่ะคับ) เห็นรีวิวแล้วสวยจริง

ตอนพักฟื้นเจ็บมากเลยเหรอครับ เริ่มกลัวแล้วสิ 5555
โพสต์ 2015-11-24 01:02:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ดีใจจังมีคนมารีวิวตัดกรามกับหมอจุฑา แล้วว  เป็นประโยชน์มากๆคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-24 07:16:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
aoffz ตอบกลับเมื่อ 2015-11-24 00:31
สวยมากครับ ยิ่งหันข้างนะ สุดยอด

อยากทำเหมือนกันคับต ...

ขอบคุณนะคะ^^ ตอนเราทำ หมอจุฑา ตัดกราม50000 ลดโหนก70000ค่ะ แต่ตอนนี้ไม่รู้ราคาเปลี่ยนมั้ยนะคะ

ใช่ค่ะ ตอนพักฟื้นสำหรับเราทรมานมากค่ะ แต่พอผ่านอาทิตย์แรกมาเริ่มโอเคไม่ปวดร้อนที่หน้า นอนหลับสบาย นี่คุ้มมากจริงๆค่ะ

แต่ถ้าคุณ aoffz ตัดกรามอย่างเดียวไม่ค่อยเจ็บนะคะ รีวิวเก่าๆที่เคยตัดกรามดูสบายมาก บวมนิดเดียวเองค่ะ จะทรมานมากกว่าถ้าลดโหนก+ตัดกรามพร้อมกันค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ^^
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-24 07:19:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
pimmira ตอบกลับเมื่อ 2015-11-24 01:02
ดีใจจังมีคนมารีวิวตัดกรามกับหมอจุฑา แล้วว  เป็นประโยชน์มากๆคะ

ขอบคุณนะคะ ยินดีที่ได้แชร์ประสบการณ์เพื่อเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจค่ะ^^
โพสต์ 2015-11-24 12:49:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากคะที่แชร์ประสบการณ์ให้ได้ความรู้คะ สวยมากคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-24 23:03:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Panacha ตอบกลับเมื่อ 2015-11-24 12:49
ขอบคุณมากคะที่แชร์ประสบการณ์ให้ได้ความรู้คะ สวยมากคะ

ยินดีมากค่ะ ขอบคุณนะคะ ^^
โพสต์ 2015-11-25 10:14:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
wow !!! ยินดีด้วยกับโครงหน้าใหม่ที่ไฉไลกว่านะคับ

สนใจตัดกรามเป็นอย่างมากเลย จะได้บอกลาน้องโบ ฮ่า ๆ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-25 12:51:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
basu_ga ตอบกลับเมื่อ 2015-11-25 10:14
wow !!! ยินดีด้วยกับโครงหน้าใหม่ที่ไฉไลกว่านะคับ

สนใจต ...

ขอบคุณนะคะ ตัดแล้วไม่ต้องพึ่งน้องโบ ประหยัดไปได้ยาวเลยค่ะ ^^
โพสต์ 2015-11-26 13:42:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
pearlytea ตอบกลับเมื่อ 2015-11-23 21:18
(เนื้อหาข้างล่างนี้เราเพิ่งมาเขียนต่อเมื่อวันนี้เอ ...

ขอเบอร์ติดต่อคลีนิคหมอจุฑาหน่อยค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-26 22:01:36 | ดูโพสต์ทั้งหมด
mymuayzaaaa ตอบกลับเมื่อ 2015-11-26 13:42
ขอเบอร์ติดต่อคลีนิคหมอจุฑาหน่อยค่ะ

เราไม่มีเบอร์คลินิคแล้วค่ะ เปลี่ยนเครื่องเบอร์หายไปแล้ว ขอโทษนะคะ ลองหาจากกระทู้เก่าๆนะคะ^^
โพสต์ 2015-11-27 12:22:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รูปหน้าคงที่ชัดๆ เมื่อผ่านมากี่เดือนค่ะ  แล้วอาการชาที่ปาก ตึงที่ปากหายเป็นปลิดทิ้งเมื่อไรค่ะ   แล้วไม่ต้องทำกระชับใบหน้าเลยเหรอค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-28 14:55:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pearlytea เมื่อ 2015-11-28 14:56
pimjeab ตอบกลับเมื่อ 2015-11-27 12:22
รูปหน้าคงที่ชัดๆ เมื่อผ่านมากี่เดือนค่ะ  แล้วอาการช ...

สำหรับเราตอนนี้ปีกับ6เดือนแล้ว แต่หน้าก็ยังยุบลงเรื่อยๆเลยค่ะ (เพราะถ่ายรูปไว้แล้วพอย้อนกลับไปดูรูปเก่าๆกับตอนนี้แก้มลดลงเรื่อยๆ) ตรงแก้มจะยุบช้าที่สุดค่ะ เราว่ายุบเข้าที่จริงๆน่าจะสองปีนะคะ ส่วนอาการชาที่ปาก เราหายสนิทก็ประมาณสี่เดือนกว่าๆค่ะ^^ เราไม่ได้กระช้บหน้า แต่อยากตัดไขมันที่กระพุ้งแก้มมากค่ะ เพราะพอลดโหนกแล้วเห็นพวงแก้มชัดเลย^^
โพสต์ 2015-12-2 14:26:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
pearlytea ตอบกลับเมื่อ 2015-11-28 14:55
สำหรับเราตอนนี้ปีกับ6เดือนแล้ว แต่หน้าก็ยังยุบลงเร ...

ขอบคุณมากค่ะ  อืม นึกเหมือนกันพอดีว่าต้องตัดไขมันที่แก้ม  หรือไม่ก้อทำ acculift laser ก็ไม่รู้อันไหนได้ผลดีกว่ากัน    แต่เท่าที่เห้นแก้มไม่เห็นเป้นพวงๆ หรือเหมือนบวมแ้ก้มเลยนะคะ  สวยดี   ไม่ทราบว่าเหมือน ผ่าตัดแผลในปาก ไม่ได้ทำแผลภายนอกเลยใช่ไหมค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-8 12:36:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
pimjeab ตอบกลับเมื่อ 2015-12-2 14:26
ขอบคุณมากค่ะ  อืม นึกเหมือนกันพอดีว่าต้องตัดไขมันท ...

ในรูปอาจจะไม่ชัด แต่จะเห็นชัดเวลายิ้มค่ะ แก้มเป็นลูกเลย  การผ่าตัดคุณหมอผ่าในปากทั้งหมดค่ะ ตอนนี้แผลในปากก็มองไม่เห็นแล้วค่ะ
โพสต์ 2015-12-9 21:49:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หน้าเรียวสวยขึ้นเห็นได้ชัดเรยค่าาา ^^ ออกจากบ้านไปทำงานปกติได้ต้องพักกี่วันค่ะ กลัววันลาจิไม่พอ -..- เห็นจขกท ทำแล้วสวย ก็อยากจิทำเรยทีเดียว
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-11 21:11:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pearlytea เมื่อ 2015-12-11 21:12
Brabru ตอบกลับเมื่อ 2015-12-9 21:49
หน้าเรียวสวยขึ้นเห็นได้ชัดเรยค่าาา ^^ ออกจากบ้านไปทำ ...

ขอบคุณนะคะ ^^ ควรพักอย่างต่ำ 5-7 วันนะคะ เพราะช่วงแรกๆนี้จะรู้สึกแสบร้อนที่กรอบหน้า แต่หลังวันที่7 ก็ออกจากบ้านได้สบายแล้วค่ะ แค่หน้าจะยังบวมๆอยู่  ของเราพักอยู่บ้าน 2 อาทิตย์ถึงจะออกไปข้างนอกค่ะ อยู่ในบ้านก็เดินเยอะๆนะคะ อย่านอนตอนกลางวัน หาอะไรทำเพลินๆไปค่ะ ถ้านอนราบเยอะหน้าจะบวมนานค่ะ  เป็นกำลังใจให้นะคะ ทำออกมาสวยแน่ๆค่ะ ^^
โพสต์ 2015-12-13 21:02:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
pearlytea ตอบกลับเมื่อ 2015-12-11 21:11
ขอบคุณนะคะ ^^ ควรพักอย่างต่ำ 5-7 วันนะคะ เพราะช่วงแรกๆ ...

ขอบคุณค่ะ^^
โพสต์ 2015-12-13 21:32:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทุกวันนี้ยังมีผลข้างเคียงหลังทำอะไรบ้างไหมครับ เช่นนอนตะแคงแล้วเจ็บไหม อ้าปากได้กว้างเท่าเดิมไหม มีอาการมุมปากตก หรือหน้าย้อยหลังทำไหม
โพสต์ 2015-12-13 22:16:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แผลอยู่ในปากหรอคะ แล้วเวลาใส่สายระบายเลือดนี่อยู่ตรงไหนหรอคะ ต้องเจาะหรือว่ายังไง มีแผลเป็นมั้ยคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-14 20:32:36 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pearlytea เมื่อ 2015-12-14 20:36
Wentz ตอบกลับเมื่อ 2015-12-13 21:32
ทุกวันนี้ยังมีผลข้างเคียงหลังทำอะไรบ้างไหมครับ เช่ ...

เดือนแรกๆถ้านอนตะแคง หรือโดนตรงโหนกจะเจ็บๆค่ะ แต่ตอนนี้ไม่มีแล้วค่ะ

นอนตะแคงได้ปรกติ ลองกดบริเวณโหนก กราม คาง ไม่เจ็บแล้ว

ยิ้มได้ปรกติ ปากไม่ชา ไม่เห็นแผลข้างใน แต่เราอ้าปากได้เล็กลงเยอะเลยค่ะ

เพราะตอนหลังทำเราไม่ฝึกอ้าปากเลยเพราะทนปวดไม่ไหว

แต่ถึงอ้าได้น้อยลงก็ไปทำฟันได้ตามปรกติ กินอะไรได้ปรกตินะคะ

ยกเว้นแฮมเบอเกอร์หนาๆ เพราะมันต้องอ้ากว้างมากๆ

มุมปากไม่ตกค่ะ ปากก็เหมือนตอนก่อนทำเลย

หน้าหรือเหนียงก็เหมือนเดิมไม่ย้อยค่ะ ตอนนี้โหนกแก้มเราก็ยังบวมอยู่ ทยอยยุบลงเรื่อยๆค่ะ

เราว่าพอลดโหนกแล้วมันทำให้เห็นเนื้อแก้มเยอะขึ้นค่ะ เพราะไม่โหนกมาคอยดึงแก้มให้ตึง

ถ้าเป็นคนแก้มเยอะ ตอนทำแนะนำให้ตัดไขมันกระพุ้งแก้มด้วยเลย จะได้ไม่เห็นเนื้อแก้มเยอะหลังลดโหนกค่ะ
โพสต์ 2015-12-19 22:20:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากค่า
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้